ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน สอบถามเรื่อง การต่อ 2 จอ 1 เคเบิ้ล[cth] หน่อยครับ  (อ่าน 3458 ครั้ง)

ออฟไลน์ oakub

• *
กรณีที่ 1 ถ้าแต่เดิมผมติด cth อยุ่ 1 จุดแล้ว แต่อยากต่อ ออกทีวีอีกเครื่องจะต้องทำอย่างไรครับ มีวิธีที่สามารถทำเองได้รึเปล่าครับ กล่อง cth ของเดิม

กรณีที่ 2 เมื่อก่อนเคย ติด true หลายจุด แล้วถ้าผมโยกไปเชื่อมจุดของ true แทน[จะไม่ใช้] จะไปซื้อกล่อง cth ที่บ้านหม้อ เพื่อดูบอลพรีเมียร์ได้ไหมครับ

ช่อง lnb outไว้ทำอะไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Krit Suansiam

• Full LED TV member
  • ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
Re: รบกวน สอบถามเรื่อง การต่อ 2 จอ 1 เคเบิ้ล[cth] หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 10:58:20 pm »
๑.เครื่องแรกต่อดูด้วยสาย HDMI เครื่องสองต่อดูด้วยสาย AV

๒.ซื้อกล่องเถื่อน หรือ กล่องแท้

ขั้วลูปเอ้าท์มีไว้เพื่อต่อสายสัญญาณออกไปใช้งาน

ออฟไลน์ oakub

• *
Re: รบกวน สอบถามเรื่อง การต่อ 2 จอ 1 เคเบิ้ล[cth] หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 12:20:16 am »
๑.เครื่องแรกต่อดูด้วยสาย HDMI เครื่องสองต่อดูด้วยสาย AV

๒.ซื้อกล่องเถื่อน หรือ กล่องแท้

ขั้วลูปเอ้าท์มีไว้เพื่อต่อสายสัญญาณออกไปใช้งาน

1.แล้วถ้าไม่ใช้สาย av หรือ hdmi แต่ต้องการจะเปลี่ยนเป็นสายเคเบิ้ลแทนจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ เพราะตำแหน่งที่ต้องการจะดุค่อนข้างไกลนะครับ เนื่องจากที่เดิมมี splitter แยกจุดไว้อยุ่แล้ว แต่จุดประสงค์ต้องการ ดูทีวีพร้อมกันหลายเครื่อง แต่ต้องการดูช่องเดียวกัน

2.กล่องเถื่อนหรือกล่องแท้นี่ สามารถใช้งานได้ปกติเหมือน กล่องที่ติดในปัจจุบันเลยใช่หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Krit Suansiam

• Full LED TV member
  • ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 03:01:12 pm »

1.แล้วถ้าไม่ใช้สาย av หรือ hdmi แต่ต้องการจะเปลี่ยนเป็นสายเคเบิ้ลแทนจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ เพราะตำแหน่งที่ต้องการจะดุค่อนข้างไกลนะครับ เนื่องจากที่เดิมมี splitter แยกจุดไว้อยุ่แล้ว แต่จุดประสงค์ต้องการ ดูทีวีพร้อมกันหลายเครื่อง แต่ต้องการดูช่องเดียวกัน

2.กล่องเถื่อนหรือกล่องแท้นี่ สามารถใช้งานได้ปกติเหมือน กล่องที่ติดในปัจจุบันเลยใช่หรือไม่ครับ

สงสัยจะเป็นร้านอาหาร

ถ้าต้องเดินสายไกลๆ ก็ใช้สาย RG-6U 95% (สาย CCTV ไม่มี Power) แทนก็ได้ ใช้ ๓ เส้น เข้าหัวแบบ สาย AV ๓ สี (Y/R/W) เอา หาหัวแบบทำด้วยเงินได้ยิ่งดี
และจะดูด้วยจอทีวีหลายตัว ก็ซื้อ AV Selector แบบ In 1 Out ? (2/3/4/6/8/12/16 (ถ้าจำไม่ผิดเคยเห็นมีขายแบบนี้) ที่ไม่แนะนะสาย HDMI คิดว่าคุณไม่สู้ราคาค่าสายแน่ เพราะยิ่งไกล คุณต้องเลือกสายที่คุณค่อนข้างสูง เกรดดีๆ ราคาก็จะแพงตามความยาว

เครื่องแท้หรือเทียม มันอยู่ที่คุณเลือกซื้อว่า คุณจะเอาแบบไหนมา เอาเฉพาะเครื่องแท้ มันยังส่ง ๒ ดาวเทียม ๓ ระบบเลย (ไทย/เวียดนาม:C/KU;KU)