ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมด้วยครับ!!!  (อ่าน 1717 ครั้ง)

ออฟไลน์ InSidE

• *
ช่วยผมด้วยครับ!!!
« เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 09:29:01 am »
คือ เมื่อวานด้วยความหวังดี จะเปลี่ยนทีวีให้แม่ยาย เลยไปถอย  panasonic th 32a410t มา  ที่มี DVB-T2 ในตัว ด้วยที่คิดว่าซื้อแบบนี้เลยจบ ให้แม่ยายมีรีโมทอันเดียวพอ กลับมาก็ถึงบ้าน 22.10 น. ก็จูนทีวี สักครู่ก็เสร็จ ก็แอบดีใจ ชัดดี มีทั้งหมด 28 ช่อง ก็นั่งเปิดผ่าน ๆ สักพัก ... จากนั้นแม่ยายก็เดินมาแล้ว บอกว่าเปิดช่อง 3 ให้หน่อยจะดูละคร  เราก็ได้ครับ... จากนั้นก็นิ่งไป... ผมหาช่อง 3  Analog ไม่เจอ ทำไงทีนี้ ก็เลยเปลี่ยนเป็นช่อง 3 SD ที่มีรายการฟุตบอล และบอกแม่ยายว่าละครจบแล้วครับ!!! แล้วก็ขึ้นนอน

ที่ผมเล่ามาเพื่ออยากให้เห็นภาพ เพื่อที่จะไห้พี่ ๆ เพื่อน ๆ กรุณาช่วยเหลือผมด้วย มันเหมือนเรื่องไม่ใหญ่ แต่ก็ไม่เล็กครับสำหรับคอละคร!!! ช่วยผมด้วย [ปลื่ม] ผมจะทำให้ดูช่อง 3 แบบเดิมยังไงครับ... กลับบ้านเย็นนี้ผมจะตอบไงดี [ร้องไห้]

ปล.ทีวีเครื่องเก่า วันเดียวกันนั้นก่อนซื้อเครื่องใหม่ได้ให้ญาติไปแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2014, 09:30:48 am โดย InSidE »

ออฟไลน์ ponpon01

• LCD TV member
  • **
Re: ช่วยผมด้วยครับ!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 12:12:29 pm »
เข้าไปในโหมด ติดตั้ง  แล้วเลือกจูน TV เป็น Analog   แบบ manual ตั้งไว้ที่ช่อง 1 scan จนเจอ ช่อง 3 original เอาแค่ช่อง 3 ช่องเดียวพอ
เวลาเลือกดู ช่อง 3 original ก็ กด ปุ่ม TV ที่ remote  ถ้าจะดู digital  ก็กดปุ่ม TVอีกครั้ง

ออฟไลน์ InSidE

• *
Re: ช่วยผมด้วยครับ!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 12:49:37 pm »
เข้าไปในโหมด ติดตั้ง  แล้วเลือกจูน TV เป็น Analog   แบบ manual ตั้งไว้ที่ช่อง 1 scan จนเจอ ช่อง 3 original เอาแค่ช่อง 3 ช่องเดียวพอ
เวลาเลือกดู ช่อง 3 original ก็ กด ปุ่ม TV ที่ remote  ถ้าจะดู digital  ก็กดปุ่ม TVอีกครั้ง

เดี๋ยวจะกลับไปลองทำตามนี้ดู ขอบคุณมากๆ เลยครับ   :D