ผู้เขียน หัวข้อ: มันเป็นที่ระบบไฟ หรือ TV ผมกำลังจะไปครับ ..และถาม HDMI Palic สีส้มหน่อย  (อ่าน 2459 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
ตอนนี้ TV  ผมต่อผ่าน ปลํ๊กพ่วง Huntkey Surge  พ่วงประมาณ 4-5 อย่าง (พวก AVR-HD-BLuray )

แต่เวลาเปิดไฟบางดวง มันจะส่งผลต่อ TV  ครับ

คือ มันจะดับไปประมาณ 1 วินาที  เหมือนไฟโดนกระชากไป แล้วจอก็จะกลับมาติดเอง

ไม่ทราบว่า อาการนนี้เกิดจากอะไรครับ ..เป็นที่ระบบไฟ หรือ ว่าเป็นที่ TV 

เอาปลั๊กกรองไฟมาจะช่วยได้ไหม  กล้ว TV  จะไปก่อนวัยอันคสรครับ

Sharp 60 Lm630  ครับ ... [เศร้า] [โขก]

ปล. ใครเห็น Palic  สีส้มท่ไหนขาฃฃยถูกชี้เป้าด้วยครับ ...ปล. ถ้าได้สายนี้มาเส้นเอา เอาเป็น สายภาพ( AVR > TV )  หรือ สายเสียง ( HD>AVR ) ดีตครับ

ออฟไลน์ wat_c

• LCD TV member
  • **
palic ส้ม ตอนนี้มีรุ่นใหม่ออกมาแทนเป็นรุ่น Sterling 3000 สีเทาครับ

ออฟไลน์ osxp

อาการจอดับที่ว่า ถ้าเป็นเฉพาะ ตอนที่ต่อสัญญาณผ่านมาสาย HDMI ก็ให้สงสัยตัวสายก่อนเลยครับ

ของผมก็เคยเป็นแบบนี้ ตอนใช้สายแถมที่มาพร้อมกล่อง Digital TV

พอเปลี่ยนสาย HDMI ที่ได้มาตรฐานหน่อย เส้นละ 2 ร้อยกว่าบาทก็หายแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2014, 11:15:11 pm โดย osxp »
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

เด๋วลองเปลี่ยนสายดูครับ

แต่มันเป็นเฉพาะ ตอนเปิด ปิดไฟ ดวง 2 ดวง นี่อ่ะเด่ะครับ มันจะเกี่ยวกะ HDMI หรือหว่า

แต่ขะลองเปลี่ยนดูครับ....ขอบคุณครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
ไม่เกี่ยวกับสาย hdmi หรอกครับผม   เป้นที่การเดินไฟในห้องนั้นมันผิด ต่อผิดอะไรทำนองนั้น  ผมก็เป็นหนึ่งดวงครับ ถ้าเปิดดวงนี้ ทีวีเอย คอมเอย แอมป์เอยจะดับไปประมาณหนึ่งวิ พอไฟติด ทุกอย่างก็จะกลับมาครับ    เคยให้ช่างไฟมาต่อโคมไฟแชนเดอเลียใหม่ ให้เค้าดูดูเค้าบอกต่อไว้ผิด เหมือนมันจะมีไฟมาเลี้ยงไฟดวงนี้ตลอดเวลา กินไฟกว่าเดิมนิดนึง ถ้าจะแก้ก็ต้องรื้อสายจากเมนมาเลยครับ ผมเลยไม่ได้ให้ทำ

ส่วนกระทบกับทีวีมั๊ย ผมก็ก็ไม่ค่อยซีเรียส ผมก็ระวังไม่เปิดมันครับ  [ช็อค]   ใช้มา 4-5 เดือนแล้ว ไม่มีอะไรพังนะครับ ทั้งแอมป์ ทั้งทีวี ทั้งโน๊ตบุ้ก แรกๆไม่รุ้ก็เปิดปิดบ่อย หลังๆผมก็กลัวเหมือนคุณเลยเปิดแต่ดวงอื่น ดวงนี้ถ้าไม่จำเป็นก็จะไม่ไปเปิดมันครับ
 [เศร้า]

ถ้ายังสงสัย hdmi ลองเปิดทีวีอย่างเดียว ไม่ต้องต่อ hdmi ดูเอาครับแล้วเปิดปิดไฟ มันก็ต้องดับเหมือนกันครับ  สาย hdmi เสียยากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2014, 08:28:53 am โดย keamglad »

ลองเปลี่ยน HDMI  แล้วครับ  555... เป็นเหมือนเดิมครับ และเป็นเฉพาะ เปิด-ปิด ดวงไฟโรงรถ ดวงเดียว

กะอีกดวงในห้อง

เด๋วเสาร์นี้คงต้องให้ ช่างไฟมาดูซะหน่อย เมียไม่อยู่ด้วย เด๋วเผลอให้ตอกกราวนด์ เดินสายใหม่ซะเลย 555...

ทีนี้ เดินจาก เบรคเกอร์มาที่เต้ารับ เต้านี้เต้าเดียวเลย จะดีขึ้นใหม่ หรือว่าต้องตรงจาก ไฟเมนเลย  ต้องหาเบรคเกอร์ใหม่อีกตัว ชิมิ