ผู้เขียน หัวข้อ: หา sub ที่เข้ากับ polk rti a5 a1 a4 แปลกใจทำไม polk ถีงไม่ทำ sub ที่วัสดุแบบ rti  (อ่าน 2422 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ferkai

• Flat TV member
  • *
หา sub ที่เข้ากับ polk rti a5 a1 a4 แปลกใจทำไม polk ถีงไม่ทำ sub ที่วัสดุตัวเดียวกับชุด rti [งง] [งง] [งง]

ออฟไลน์ yhoun

• Edge LED TV member
อย่า หา ที่สวยเลยครับ เอา แบบ เสียงดี ดีกว่าครับ
เมื่อก่อน ผมใช้ psw110 กะ 125 เปลี่ยนมาใช้ svs เสียง ok เลยนะครับ

ออฟไลน์ Nueng1621

• Edge LED TV member
แนะนำ paradigm ครับ ลองดูมีหลายรุ่นไปลองฟังครับ ที่ งานตู้อาจไม่สวยงามมากนัก แต่ได้คุณภาพเสียงที่สมราคาครับ ขอย้ำครับว่าสมราคา ผมฟังซับมาหลายรุ่นบางรุ่นผิวตู้สวยมาก เงา เนียน แต่เสียงเบส ไม่ได้ต่างไปกว่าซับราคาหมื่นห้า. เท่าไหร่เลย ดังนั้นเล่นซับอย่าเน้นที่วัสดุเลยครับ ให้เน้นที่คุณภาพเสียงครับ.  แนะนำยี่ห้อดังนี้ครับ paradigm .elac (รุ่นกลางๆ ผิวตู้เงาสวย) เวโลดีน . Klipsh ครับซึ่งค่อนข้างมีคุณภาพเสียงกับราคาที่สมเหตุผล อีกอย่างครับเลือกซับ ควรดูสภาพห้องหรือบริเวณที่วางด้วยนะครับว่มีพื้นที่ตำแหน่งวางเพียงใด บางท่านเน้นซับ ตัวใหญ่ดอก12" 15" แต่พื้นที่น้อย เวลาฟังเลยรู้สึกว่าเสียงมากไปล้นห้อง สุดท้ายต้องขายออก. ห้องไม่ใหญ่10" เหลือเฟือ. และอีกอย่างอย่าเพิ่งรีบสรุปเสียงซับว่าดี ไม่ดี หากยังไม่พ้นburn in ปล . บางท่านเปิดซับดังมาก จนหารู้ไม่ว่าความดังที่มากไป จึงตามมาด้วยเสียงรบกวนของห้องฟัง เช่นกระจกสั่น ประตูกระพือ ฟ้าสั่น แต่ไม่รู้ตัวเพราะการจะตรวจเช็คเสียงรบกวนพวกนี้ ต้องใช้วิธีถอดสายลำโพงออกทั้งหมด เหลือไว้แต่ซับอย่างเดียว ทีนี้เวลาฟังเสียงเบสท่านจะรู้ครับว่า เปิดความดังขนาดไหนที่พอดีกับสภาพห้องฟัง ไม่ดังหรือตัดความถี่จนเกิดเสียงรบกวนต่างๆ จากสภาพห้องฟัง (ซึ่งคงต้องประนีประนอมระหว่างคุณภาพเสียงเบสที่ดี กับเสียงรบกวนจากสภาพห้องฟัง) ผิดถูกยังไงลองพิจารณาดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2017, 06:30:36 pm โดย Nueng1621 »