ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำลำโพงคู่หน้าแบบตั้งพื้นให้หน่อยครับ  (อ่าน 5527 ครั้ง)

ออฟไลน์ strikefirst

• LCD TV member
  • **
ตอนนี้ผมใช้ Yamaha A2020 + Canton movie 130 อยู่ครับ มีงบอยู่ไม่เกิน 50000 ครับ (มือ 1 และ มือสอง)

อยากลองคู่หน้าแบบตั้งพื้นซักครั้ง แต่อยากขอคำแนะนำจากพี่ๆหน่อย มีรุ่นไหนบ้างที่ตรงกับโจทย์นี้

ชอบดูหนังครับ โดยเฉพาะหนังแนว Sci-Fi (เน้นดูหนังมากครับ ดูเกือบทุกวัน)  เปิดฟังเพลงบ้างคุณแม่ชอบฟัง ต่ายอรทัย ไผ่พงศธร

ผมจะซื้อคู่หน้าก่อนแล้วค่อยต่อยอดเป็นชิ้นอื่นๆครับ  รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ [จุ๊บ]

ออฟไลน์ lack

• Edge LED TV member
Re: ช่วยแนะนำลำโพงคู่หน้าแบบตั้งพื้นให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 11:40:47 pm »
งบขนาดนี้แต่เพิ่มอีกนิดหน่อยไปพาราดามstu60หรือพาราดามse3เลยครับ ดูหนังดีฟังเพลงลูกทุ่มเยี่ยม

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
Re: ช่วยแนะนำลำโพงคู่หน้าแบบตั้งพื้นให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 07:16:10 am »
ชอบดูหนังว่าจะมาแนะนำ klipsch, paradigm แตาพอบอกคุณแม่ฟังต่ายอรทัย แล้วคิดว่าไปกันคนละแนวเลยครับ
ดูหนังมัน เสียงสดๆ พุ่งๆ พอมาฟังเพลงอาจไม่ค่อยเพราะกับแนวเพลงเก่าๆ  

ถ้าบอกว่าใช้แอม marantz ใช้ whafedale, polk นี่เข่้าทางคุณแม่เลยเพราะเสียงนุ่มๆ หวานๆ อุ่นๆ  แต่พอมาดูหนังความสนุกจะต้องดรอปลงมาครับ

ก็ได้อย่างเสียอย่าง จริงๆ paradigm studio เสียงออกแนวกลางๆ จูนมาดีมาก สมดุล น่าจะได้ทั้งดูหนังฟังเพลง แต่ราคาก็เกินงบไปนิดนึง ลองดู monitor ราคาถูกกว่าหน่อย สมดุลดูหนังสนุก เบสดี แต่ก็น่าจะเกินงบอีกเหมือนกันถ้าจะเปลี่ยนทั้งคู่หน้า เซ็นเตอร เซอรราว

แต่ถ้า klipsch reference II ดูหนังสนุกแน่ แต่จับกับแยม ฟังเพลงแล้วคุณแม่อาจจะไม่ปลื้ม เพราะต่ายอรทัยจะออกแนวใส่ชุดหนังร้องแผดๆหน่อย  [เขย่า]

ลองไปฟัง paradigm monitor กับ klipsch new reference ตัวใหม่ดูครับ เสียงไม่แผด ติดนุ่ม น่าจะเข้าทางที่สุดแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2014, 07:23:24 am โดย keamglad »

ออฟไลน์ Kankasem

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 08:15:29 am »
klipsch และครับ เพราะของเก่า ลำโพง canton klipsch จะได้เนื้อกว่า ครับ แล้วพื้นที่ฟังใหญ่แค่ไหนครับ จะเล่นตั้งพื้น

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 09:23:10 am »
บ้านเดี่ยว 2 ชั้น ใช้พื้นที่ฟังเป็นห้องรับแขกของชั้นล่างครับ ด้านซ้ายจะเปิดโล่ง ถ้าคิดมุมที่นั่งดูพื้นที่จะประมาณ 3x3 ครับ

ออฟไลน์ jericho

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 02:04:53 pm »
polk rti  a5 ครับดูหนังมันฟังเพลงนุ่ม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 04:23:20 pm »
polk rti  a5 ครับดูหนังมันฟังเพลงนุ่ม
งบห้าหมื่น เจ้าของกระทู้เค้าก้าวข้ามขั้นที่จะเล่นPolkA5ไปแล้วครับ มันคนละเกรดกันแล้วครับถ้างบขนาดนั้น

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 04:31:11 pm »
Martin motion20
Monitor silver6
มันให้เสียงที่ amazing ได้ทั้งสองตัว .. * สุดท้ายให้ไปลองฟังดูซะ หูแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน*

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 04:46:28 pm »
แต่ละรุ่นที่พี่ๆแนะนำมา แอมป์ผมสามารถขับได้ดีหมดใช้ไหมครับ

ให้พี่ๆช่วยไกด์ไลน์ครับก่อนตัดสินใจเสียเงินต้องไปลองฟังหลายๆยี่ห้อ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 05:00:50 pm »
ถ้าตัวที่แนะนำให้ จับกับ yam2020 ขับได้สบาย พริ้วๆ [จิ้ม]

ออฟไลน์ yhoun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 05:05:27 pm »
กัดฟันอีกนิด Paradigm studio60 เลยครับผมผมใช้อยู่ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 06:32:43 pm »
แต่ละรุ่นที่พี่ๆแนะนำมา แอมป์ผมสามารถขับได้ดีหมดใช้ไหมครับ

ให้พี่ๆช่วยไกด์ไลน์ครับก่อนตัดสินใจเสียเงินต้องไปลองฟังหลายๆยี่ห้อ
ขึ้นชื่อว่าลำโพง  Tower ยังไงจะให้ขับได้ดีได้หลุดคงต้องเพิ่มpower เข้าไปในระบบ แต่ถามว่า Yam2020ขับได้ไหมตอบว่าขับได้ครับถือว่าเป็นavrรุ่นใหญ่พอควรแต่ไม่หมดอาจได้60-70% ครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 07:23:51 pm »

ขึ้นชื่อว่าลำโพง  Tower ยังไงจะให้ขับได้ดีได้หลุดคงต้องเพิ่มpower เข้าไปในระบบ แต่ถามว่า Yam2020ขับได้ไหมตอบว่าขับได้ครับถือว่าเป็นavrรุ่นใหญ่พอควรแต่ไม่หมดอาจได้60-70% ครับ
ขอบคุณมากครับผม

กัดฟันอีกนิด Paradigm studio60 เลยครับผมผมใช้อยู่ครับ
ตอนนี้ใจอยากลองตัวนี้แล้วครับ  [คิคิ]

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 02:17:36 pm »

ถ้าให้เติมงบ แนะนำ Martin Motion 40 เสียงดีกว่า + แพงกว่า stu60 ผมใช้อยู่เหมือนกันครับ
เสียงกลางกับ Tweeter ไม่เป็นรองใครในระดับราคาลำโพงไม่เกิน 70000 บาท ดูหนังให้รายละเอียดของเสียงได้มากกว่า Stu60 พอตัว [คิคิ]

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 12:07:06 am »

ถ้าให้เติมงบ แนะนำ Martin Motion 40 เสียงดีกว่า + แพงกว่า stu60 ผมใช้อยู่เหมือนกันครับ
เสียงกลางกับ Tweeter ไม่เป็นรองใครในระดับราคาลำโพงไม่เกิน 70000 บาท ดูหนังให้รายละเอียดของเสียงได้มากกว่า Stu60 พอตัว [คิคิ]

ขอบคุณมากครับ เหมือนจะต้องเพิ่มงบอีกเยอะเลย [ร้องไห้]

ออฟไลน์ Lekjang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 05:29:48 pm »

[/quote]

ขอบคุณมากครับ เหมือนจะต้องเพิ่มงบอีกเยอะเลย [ร้องไห้]
[/quote]

555.... แต่ถ้าคุณบอกว่า มีงบ 70,000 คุณก็จะถูกให้เพิ่มไปเป็น แสนนึง แน่นอน 5555

วงการมักเป็นเช่นนนี้ แต่สมาชิกคงหวังดีครับ ...เพิ่มอีกนิด อีกนิด อีกนิด ...บานเลย 555... [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [หื่น] [หื่น] [หื่น]

เป็นผมคงเอา Primus  อ่ะครับ ..เหลือตงัค์ไปอัพสายลำพโพง เน้นดูหนัง ฟังเพลงพอได้ ..

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 08:47:29 pm »

[หื่น] [หื่น]
[/quote].
[/quote]

55555+    [เปล่า] [ม่ายยย] [มากมาย] ถ้าคนเปิดตาเปิดใจรับฟัง ให้ลองย้อนขึ้นไปอ่าน reply แรกๆที่ได้ตอบไว้แล้ว 555  

martin20 และ silver6 เพราะตัวเลือกที่ให้มันยังอยู่ในงบ [จิ้ม]    [กิน]
แต่เมื่อเห็นมีใครบางคนเริ่มเติมงบก่อน  เลยตามกันมาคือเรื่องปกติ ไม่แปลก
งบเยอะก็เล่นของดีไป ใช้ยาวๆ ใครงบน้อยหอยน้อยก็เล่นต่ำลงมามากหน่อย ตามเบี้ย เลือกให้เหมาะสม.. ไปลองฟังดูซะ -จะรู้และเข้าใจมากขึ้น  
[คิคิ] [คิคิ] [หื่น] [หื่น] [หื่น]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2014, 06:05:48 pm โดย RUF »

ออฟไลน์ tont_kub

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 12:02:59 pm »
เข้ามาอ่านแล้วอยากเปลี่ยนบ้างเลยทีเดียว

อยากได้ฟังเพลง เสียงแนวหวานๆ ใสๆ กรุ้งกริ้ง ฟรุ้งฟริ้ง นี่เค้าเล่นลำโพงอะไรสายอะไรกันครับ  [ปลื่ม]

- เอาที่ onkyo 737 ขับได้นะครับ

- ขาย polk a7 + aq rocket33 packet แล้วเติมเงินไม่เกิน 50,000 ครับ

- ขนาดห้องผมคล้ายๆกับเจ้าของกระทู้ครับ 3*4 ผนังด้านซ้ายเปิดโล่งครับ

------------------------------------------------

- หรือถ้าจะอัพลำโพงหน้า+สายแล้ว ควรจะต้องเปลี่ยน avr ไปด้วยอีกอย่างครับ ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2014, 12:07:25 pm โดย tont_kub »