ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องจอหน่อยครับผม  (อ่าน 4575 ครั้ง)

ออฟไลน์ sunshineclub

• Flat TV member
  • *
สอบถามเรื่องจอหน่อยครับผม
« เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 09:59:07 pm »
1. จอFiXed frame ,จอมอเตอร์และจอแบบดึง อยากรู้ว่าต่างกันยังไงครับ นอกจากการออกแบบแล้ว เวลาเราดูหนังต่างกันยังไงเหรอครับ
2.ถ้าห้องยาว4.20 ติดจอ 120" ใหญ่ไปมั้ยครับ หมายถึงระยะดูใกล้เกินไปมั้ยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ thanachai

• LCD TV member
  • **
Re: สอบถามเรื่องจอหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 12:49:27 pm »
 [กระดึบ]
1. จอFiXed frame ,จอมอเตอร์และจอแบบดึง อยากรู้ว่าต่างกันยังไงครับ นอกจากการออกแบบแล้ว เวลาเราดูหนังต่างกันยังไงเหรอครับ
2.ถ้าห้องยาว4.20 ติดจอ 120" ใหญ่ไปมั้ยครับ หมายถึงระยะดูใกล้เกินไปมั้ยครับ
ขอบคุณครับ
ผมว่าขึ้นอยู่กับพื้นที่ใช้งานน่ะครับหากเป็นผนังอาจใช้แบบ Fixed แต่ถ้าหากเป็นหน้าต่างหรือมีกรอบรูปติดอยู่อาจใช้เป็นแบบดึงครับ เวลาดูหนังไม่ต่างกันครับ แต่รูปลักษณ์ของ Fixed จะดูเหมือนโรงหนัง แบบดึงจะเหมือน presentation หรือ เรียนหนังสือน่ะครับ (อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ)
  ถ้าระยะนั่งซัก 4 เมตร 120" ก็ได้อยู่นะครับ ใหณ่สะใจเลย ของผมระยะนั่ง 3 เมตรครึ่ง ยังอย่ากเปลี่ยนเป็น 120"เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 12:27:29 am »
[กระดึบ]
ขอบคุณครับ
ผมว่าขึ้นอยู่กับพื้นที่ใช้งานน่ะครับหากเป็นผนังอาจใช้แบบ Fixed แต่ถ้าหากเป็นหน้าต่างหรือมีกรอบรูปติดอยู่อาจใช้เป็นแบบดึงครับ เวลาดูหนังไม่ต่างกันครับ แต่รูปลักษณ์ของ Fixed จะดูเหมือนโรงหนัง แบบดึงจะเหมือน presentation หรือ เรียนหนังสือน่ะครับ (อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ)
  ถ้าระยะนั่งซัก 4 เมตร 120" ก็ได้อยู่นะครับ ใหณ่สะใจเลย ของผมระยะนั่ง 3 เมตรครึ่ง ยังอย่ากเปลี่ยนเป็น 120"เลยครับ
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ Kopper1972

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 04:18:51 pm »
ผมเพิ่งซื้อจอมอเตอร์มาใช้ ข้อดีคือมันม้วนเก็บได้(ยังไม่เจออาการจอยับ) แต่ปัญหาที่เกิดตอนนี้คือ เพราะจอมันลอยไม่ได้ยึดติดผนัง ห้องผมเป็นห้องแอร์ทำให้จอมันจะไหวตามลม อาการนี้ถ้าเป็นฉากปกติจะไม่รู้สึก แต่พอเป็นฉากที่กล้องแพนซ้าย-ขวา จะเห็นชัดเลย ว่ามันจะเป็นลักษณะเหมือนภาพเป็นคลื่นๆ ทำให้เสียบรรยากาศพอควร.....แต่สำหรับผมจำต้องยอมรับอาการนี้ เพราะผนังที่จะติดจอ ผมติดทีวี 55 นิ้วไว้ดูบอล... [กระดึบ] [กระดึบ]

ออฟไลน์ toraom

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 12:38:07 am »
ผมใช้จอมอเตอร์ 120 นิ้ว ครับ มีอาการจอยับด้านล่าง มันตึงไม่เท่ากัน ตอนนี้รอจอใหม่มา เค้าก็ให้เปลี่ยนได้นะครับ แต่ว่าต้องขนไปโรงงานเอง (อันนี้แหละปวดตับ) ถ้าติดจอฟิกได้นี่จะแหล่มมากๆรับ เพราะมันตึงเปรี๊ยะ ไม่มีการสะบัดหรือจอไม่ตึงครับ แต่ของผมมี 55 นิ้ว แขวนอยู่เลยต้องใช้จอมอเตอร์ครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 03:25:40 am »
ขอบคุณครับ ที่มาแชร์ให้ฟัง แต่ทำไมมีจอ 55" เหมือนกันหมดเลย :D

ผมก็มีแต่อยู่อีกห้อง สงสัยคนที่ซื้อ 55" มันจะไม่จบนะครับ รู้ไว้เลย 555

ออฟไลน์ maximo

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 11:24:38 am »
ผมว่าใหญ่ไปครับ ห้องผมยาว 5.7ม.ใช้จอ 90 นิ้ว กำลังดีครับ นั่งดูที่ระยะ 4 ม.

ก่อนนี้เคยลองใหญ่กว่านี้ หรือนั่งใกล้กว่านี้แล้วเวียนหัวครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 04:59:14 am »
ผมว่าใหญ่ไปครับ ห้องผมยาว 5.7ม.ใช้จอ 90 นิ้ว กำลังดีครับ นั่งดูที่ระยะ 4 ม.

ก่อนนี้เคยลองใหญ่กว่านี้ หรือนั่งใกล้กว่านี้แล้วเวียนหัวครับ
ขอบคุณครับ