ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รัก POPCORN HOUR LOVER CLUB Thai เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 1164295 ครั้ง)

ออฟไลน์ amateus

• Edge LED TV member
ช่วยด้วยคับ remote A-400 ผมเสีย ปุ่มกด ENTER กับปุ่มเลื่อนขึ้นใช้ไม่ได้ ผมพยายามแกะ remote โดยขันน๊อตเล็กๆ ออก แล้ว แต่ก็ยังแงะไม่ได้
ท่านใดเคยงัด remote หรือเคยเจอปัญหาเดียวกันนี้ช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณ  [กระดึบ]

มาบอกว่าแก้ไขได้แล้วครับ ตกลงว่า remote ปกติดีไม่เสีย แต่ปัญหาอยู่ที่ตัวรับ ไปอ่านใน networkedmediatank วิธีแก้ปัญหาเวลาปุ่ม remote ไม่ทำงาน ให้เอา remote ไปจ่อๆ ใกล้ๆ ไม่กี่เซ็นต์ตรงหน้าเครื่อง แล้วจะกดได้ เหมือนมันไป reset อะไรบางอย่างให้กลับมาใช้ได้ดี
หลงพยายามแงะ remote อยู่สองวันจนเป็นรอย ก็ยังแงะไม่สำเร็จ แค่ขันน๊อตออกยังไม่พอครับ เปลี่ยนถ่านสองรอบก็ไม่เกี่ยว

When your remote control seems not to respond, go to your device and action your remote control at a few centimeters from it. It usually does the trick for me and solves the whole problem as the remote seems to "wake up" after that.

บางคนบอกว่าให้ถอดแผ่นกระจกหน้าตัว IR receiver ออกเลย แต่ผมแค่เอาผ้า microfiber ไปเช็ดๆ นะ รู้สึกหน้าจอมันจะเหนียวๆ หน่อยๆ
ส่วนบางคนแก้ปัญหาโดย power reset เครื่อง ตัดปัญหาว่าจากตัว remote ไปเลย เพราะเขาใช้ remote ยี่ห้อ Harmony ไม่ใช่ของ popcorn เอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2013, 08:28:52 pm โดย amateus »

ไม่ทราบว่ายังมีปัญหาปิดซับไม่ได้รึเปล่าครับ
ทาง Popcorn ยอมแก้ไขเรื่อง mkv เพราะผมแจ้งไปว่าเฟิร์มแวร์มีปัญหาจึงหยุดสั่งมาจำหน่าย และจะรอจนกว่าแก้ไขได้ถึงจะนำเข้ามาอีกทีครับ

ทดสอบกับ Bluray เรื่อง Cloud Atlas เปลี่ยนซับได้ทุกซับปกติ รวมทั้ง PGS ด้วยครับ

ทดสอบกับ Mkv ซีรี่ย์เกาหลี เรื่อง I hear Your Voice เสียงเกาหลี สามารถปิดเปิดซับไทยได้หลายๆ รอบ เป็นปกติครับ
ทดสอบกับ Mkv ซีรี่ย์เกาหลี เรื่อง Faith ทั้งเสียงเกาหลีและเสียงไทย สามารถปิดเปิดซับไทยได้หลายๆ รอบ เป็นปกติครับ

ทดสอบกับ Mkv ซีรี่ย์ฝรั่ง เรื่อง Arrow เปลี่ยนซับไทย-อังกฤษได้ช่วงแรก จากนั้นรวนไม่โชว์ซับ พอปิดเปิดใหม่เครื่อง boot ครับ
ทดสอบกับ Mkv เรื่อง Silver Lining Playbook เปลี่ยนได้เป็นบางซับ แต่พอเปลี่ยนเป็นซับหนึ่งแล้วไม่ขึ้น เครื่องจะรวน เพราะซับจะไม่ขึ้นอีกเลย พอกด stop หรือเล่นไฟล์นี้ใหม่เครื่องจะ boot หรือถ้าซับเดี้ยงแล้วฝืนเล่นไปเรื่อยๆ หนังจะหยุด 5-6 วินาทีเป็นช่วงๆ
ทดสอบกับ Mkv เรื่อง Lost in Thailand เสียงจีนเปลี่ยนซับไทยได้ ปิดได้ พอเสียงไทยซับไม่ขึ้น และเครื่อง boot เช่นกัน

สรุปว่า firmware ตัวล่าสุดนี้ ยังคงมีปัญหาตอนเปลี่ยนซับของ Mkv หนังโรงกับซีรี่ย์ฝรั่ง แต่ Blu-ray rip ซีรี่ย์เกาหลียังไม่พบปัญหาใดๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2013, 05:18:04 pm โดย amateus »

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
Re: A400 ตอนนี้ซื้อได้จากที่ใหนครับ
« ตอบกลับ #1100 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 10:12:50 pm »
สอบถามเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ ตอนนี้ A400 ซื้อได้ที่ใหนครับ ตอนนี้ใช้ DUN MAX แต่เห็นแจ้งยกเลิกการผลิตแล้วไม่รู้จะซับพอร์ตนานแค่ใหน
ของน่าจะมาประมาณปลายอาทิตย์หน้าครับ
www.digilifegadget.com

ดีใจที่ digilife นำเข้า A-400 มาอีกครั้งคับ ขอให้ขายดีเป็นเทน้ำเทท่า  [ปลื่ม]
ตกลงรีโมท A-400 ผมเสียอีกแล้ว แก้ตามด้านบน คราวนี้ไม่หาย
โทร. ไปสาขาฟอร์จูน กะจะเอาไปเช็คหรือเคลม เครื่องเพิ่งซื้อต้นปี และคิดว่าจะซื้อรีโมทอีกตัว เผื่อไว้สำรองเลยคับ  [หื่น]

อยากแบ่งปัน ฟังค์ชั่น VXP ของ A-400 หลังจากเปิดแบบ Demo mode คือจอซีกหนึ่งไม่ใช้ อีกซีกใช้ VXP มานานหนึ่งเดือนเต็ม
วันก่อนแฟนมาเปิดหนังดูก็บ่นว่าทำไมภาพมันสีต่างกัน ซ้ายขวาไม่เหมือน ผมเลยไป set ให้มันเปิด VXP ถาวร ซะ แล้วถามว่าซีกไหนสวยกว่า เธอว์ก็ตอบไม่ได้

และตาผมคงไม่เทพ ดูๆ ไปแล้วก็ยังสรุปไม่ได้เต็มปากเต็มคำว่า VXP ให้ภาพที่สวยกว่าแบบเดิมหรือไม่ จากที่สังเกต ถ้าเป็นพวกการ์ตูน animation พื้นสว่างจะสว่างขึ้น และที่มืดจะมืดลง เหมือนมันปรับ contrast ให้สูงขึ้น

แต่ถ้าเปิดหนังเกาหลีเรื่องเดียวกันบนจอคอมฯ AOC i2757Fm อันนี้เห็นได้ชัดว่าสีจืดลงเยอะ อาจเป็นที่ monitor นี้ไม่เหมาะกับการดูหนังเหมือนกับจอทีวีครับ

ออฟไลน์ Kannai

• Flat TV member
  • *
Re: A400 ตอนนี้ซื้อได้จากที่ใหนครับ
« ตอบกลับ #1102 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 02:53:42 pm »
สอบถามเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ ตอนนี้ A400 ซื้อได้ที่ใหนครับ ตอนนี้ใช้ DUN MAX แต่เห็นแจ้งยกเลิกการผลิตแล้วไม่รู้จะซับพอร์ตนานแค่ใหน
ของน่าจะมาประมาณปลายอาทิตย์หน้าครับ
ของมาหรือยังครับ รอซื้ออยู่

ออฟไลน์ tan_1985

• *
« ตอบกลับ #1103 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 08:34:50 pm »

ผมรอไม่ไหว จัด Cen Grand 5i 360 มาแล้ว (ชอบ popcorn มากกว่า ตอนนี้ยังใช้ A 300 อยู่)

ออฟไลน์ Kannai

• *
« ตอบกลับ #1104 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 01:52:05 am »

ผมรอไม่ไหว จัด Cen Grand 5i 360 มาแล้ว (ชอบ popcorn มากกว่า ตอนนี้ยังใช้ A 300 อยู่)
ตอนนี้ก็กำลังคิดแบบท่านครับว่าจะจัด Cen Grand 5i 360 เนื่องจากรอ A 400 ไม่ไหว
 ใช้แล้วเป็นยังไงบ้างครับ Cen Grand ดูผ่าน แลน กระตุกไหม

ออฟไลน์ kritkris

ถามเพื่อนๆครับ กำลังจะจัด cen grand แต่ใจรัก popcorn a400 (รอมานาน) อยากถามว่า 2 ตัวนี้ภาพต่างกันเยอะไหมครับ เห็นในบอร์ด cen grand บางท่านก็ว่าภาพทิ้ง dune base 3D เลย รบกวนขอความเห็นจากท่านๆที่ใช้ a400 กับ cen grand หน่อยครับ

• *
A-400 ที่รอคอยมาถึงแล้วนะครับ
http://www.digilifegadget.com/843650/popcorn-a-400

ออฟไลน์ siamthailand

• LCD TV member
  • **
a400 สามารถปรับ screen size ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ verachai_w

PCH A-400 ตอนนี้มีปัญหาอะไรไหมครับ
Menu Blueray เล่นได้หรือยังครับ

A400 ตอนนี้เจอปัญหาอย่างหนักกับ Subtitle

เล่นมา 2 วัน อยู่ ๆ Subtitle ก็เล่นไม่ได้ แล้วก็ลามไปไฟล์หนังเล่นไม่ได้ กดเลือก file mkv แล้วเด้งออก (ใช้ HDD 3tb) ซึ่งไม่น่าจะเกี่ยว

Update firmware ใหม่สุดแล้ว

ใครมีทางแก้อย่างไรช่วยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2013, 07:32:32 am โดย verachai_w »

• *
A400 ตอนนี้เจอปัญหาอย่างหนักกับ Subtitle

เล่นมา 2 วัน อยู่ ๆ Subtitle ก็เล่นไม่ได้ แล้วก็ลามไปไฟล์หนังเล่นไม่ได้ กดเลือก file mkv แล้วเด้งออก (ใช้ HDD 3tb) ซึ่งไม่น่าจะเกี่ยว

Update firmware ใหม่สุดแล้ว
ใครมีทางแก้อย่างไรช่วยด้วยครับ
ไม่เคยเป็นเลยนะครับ ลองปิดเครื่อง ถอดปลั๊กแล้วเปิดใหม่ดูนะครับ
Firmware ล่าสุดลองเล่นหนังใหม่ๆมาเรื่อยๆยังไม่เจอปัญหาอะไรเลยนะครับ
เรื่องที่ดูจบไปแล้วก็มี

42
Now you see Me
scary movie 5
The call
Miracle 7
Ironman 3
world war z
Penthouse north
Gain and Pain
I split on your grave 2
Fast & Furious 6
Star Trek into Darkness
The Gastby
after earth

ตอนนี้กำลังดูซีรีย์ Under the dome ก็ปกติดีครับ

ตอนนี้หายแล้วครับ แต่มีอาการแว๊ป ๆ เหมือนกัน

เมื่อวานดู promise land แล้วกดหยุด สลับ ถอยหลัง เจออีกเหมือนกัน
แต่ไปเปิดเรื่องอื่น แล้วก็กลับมา มาเปิด promise land ใหม่ ก็หาย

ไม่เคยเจอใน a210 ครับ สงสัย firmware ยังไม่นิ่ง ตอนนี้ใช้ตัว beta อยู่ครับ 05-04-130829-25-POP-422-999

ถ้าจะถอยมา ตัว 05-03-130731-25-POP-422-000 ทำเหมือน up firmware ปรกติใช่ไหมครับ

(แตก file ใส่ root ของ thumbdrive เสียบแล้ว ไปเลือกที่ menu)

ออฟไลน์ popmy

สอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ popcon c200 ใส่ฮาร์ดิสด้านในมองไม่เห็น ต่อผ่านusbมองเห็นครับ
ทั้ง1tb 2tb เอาไปใส่ยี่ห้ออื่นได้ครับ ต้องฟอร์แมทใหม่หรือเปล่าครับ ขอบคูณครับ

ออฟไลน์ credit1

• *
c200 ของผมมีปัญหา remote ใช้ไม่ได้  ถ้าจะช็อตภายใน เพราะ ใส่ถ่านไปได้ไม่ถึงสัปดาห์ ถ่านหมด ใช้ไม่ได้อีกเลย และ เปลี่ยนถ่่านใหม่แล้วเวลากดมีไฟขึ้น แต่บังคับเครื่องไม่ได้เลย พอทราบร้านซ่อมไหมครับ หรือจะซื้อ remoteใหม่ได้ที่ไหนครับ   [เศร้า]

ลองติดต่อ http://www.digilifegadget.com/   ดูครับ

ออฟไลน์ credit1

• *