ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รัก POPCORN HOUR LOVER CLUB Thai เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 1162776 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jojo Wittaya

• Edge LED TV member
    • Jojo Wittaya
ขอสอบถามเรื่องการตั้งค่า A-210 หน่อยครับ

นอกจากจะปรับ Colorspace ให้เป็น YCbCr (AUTO) แล้ว

ต้องปรับส่วนไหนอีกหรือเปล่าครับ แนะนำที [ปลื่ม]

การปรับค่าที่ดีที่สุดนั้น ต้องดูองค์ประกอบอื่นด้วย เช่น รุ่นของเครื่องเล่น รุ่นของทีวี รุ่นของเครื่องเสียง ประเภทของไฟล์ที่เปิดประจำ เป็น VCD, DVD, Blu-Ray, การเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตเป็นแบบไหน

ทั้งหมดนี้ ทำให้การตั้งค่าไม่เหมือนกันในแต่ละคนครับ ให้ถามมาเป็นเรื่องๆ ดีกว่า อันไหนแนะนำได้ ก็จะแนะนำให้ครับ

ออฟไลน์ GreenHornet

c200 ถ้าซื้อไดร์บลูเรย์มาใส่  มีตัวไหนแนะนำในราคาที่ไม่แพงมาก   แล้วสามารถใส่เองได้ไหม๊
C-200 ใส่ไดรฟ์ได้สองแบบ
1.แบบตัวใหญ่ที่ใช้กับคอมทั่วไป อันนี้ราคาไม่แพงแล้ว
2.แบบสลิมที่ใช้กับ Notebook ราคายังสูงอยู่ครับ
ข้อดีของการใช้ไดรฟ์แบบเลือกยี่ห้อได้ ก็คืออ่านแผ่น Copy ได้ดีกว่า DuneMax ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2011, 01:15:17 pm โดย GreenHornet »

c 200 นี่เวลาถอดเปลียนฮาร์สดิสก์ ต้องปิดเครื่องเลยไหมหรือออกมาหน้าเมนูก้อพอ รบกวนตอบด้วยตรับ

กดปุ่ม Power 1ที จะเป็นการ Standby แค่นี้ก็ถอดได้แล้วครับ

c200 ถ้าซื้อไดร์บลูเรย์มาใส่  มีตัวไหนแนะนำในราคาที่ไม่แพงมาก   แล้วสามารถใส่เองได้ไหม๊
C-200 ใส่ไดรฟ์ได้สองแบบ
1.แบบตัวใหญ่ที่ใช้กับคอมทั่วไป อันนี้ราคาไม่แพงแล้ว
2.แบบสลิมที่ใช้กับ Notebook ราคายังสูงอยู่ครับ
ข้อดีของการใช้ไดรฟ์แบบเลือกยี่ห้อได้ ก็คืออ่านแผ่น Copy ได้ดีกว่า DuneMax ครับ

Internal Blu-Ray Drive แบบ SATA ราคาตลาดทั่วไปอยู่ประมาณ 3-4 พันบาท

External Blu-Ray Drive แบบ USB ราคาตลาดทั่วไปอยู่ประมาณ 6-7 พันบาท

ออฟไลน์ CalvaDos

• LCD TV member
  • **
ขอสอบถามเรื่องการตั้งค่า A-210 หน่อยครับ

นอกจากจะปรับ Colorspace ให้เป็น YCbCr (AUTO) แล้ว

ต้องปรับส่วนไหนอีกหรือเปล่าครับ แนะนำที [ปลื่ม]

การปรับค่าที่ดีที่สุดนั้น ต้องดูองค์ประกอบอื่นด้วย เช่น รุ่นของเครื่องเล่น รุ่นของทีวี รุ่นของเครื่องเสียง ประเภทของไฟล์ที่เปิดประจำ เป็น VCD, DVD, Blu-Ray, การเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตเป็นแบบไหน

ทั้งหมดนี้ ทำให้การตั้งค่าไม่เหมือนกันในแต่ละคนครับ ให้ถามมาเป็นเรื่องๆ ดีกว่า อันไหนแนะนำได้ ก็จะแนะนำให้ครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวรอครบเซ็ตก่อนจะมารบกวนใหม่นะครับ อิอิ

ออฟไลน์ Phoe_nix

• **
A210

เรื่อง ซับ 1080p

วันนี้เพิ่งโหลด The Rite จาก Siambit มาดู
[ฝรั่ง]-The Rite 2011 Blu-ray AVC 1080p DTSHDMA 5.1-Blu-ray.AC-3.1080p. [Master]-[พากย์ไทย]+[ซัปไทย] (32.62 GB)

พอเปิดดูหนัง เห็นซับโค้งสวยงามชัดมากและตัวใหญ่กำลังดี ไม่มีรอยหยักเลย

นี่เป็น ซับ 1080p ใช่รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ cablephile

• MSN Messenger - cablephileonline@hotmail.com
    • CABLEPHILE
c 200 นี่เวลาถอดเปลียนฮาร์สดิสก์ ต้องปิดเครื่องเลยไหมหรือออกมาหน้าเมนูก้อพอ รบกวนตอบด้วยตรับ

ทางที่ดีกด remove drive ในเครื่องก่อนแล้วค่อยถอดจะปลอดภัยสุดครับ

ออฟไลน์ kbuaton

• *
รบกวนสอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ เนื่องจากเพิ่งซื้อ C200 มาพอลองเล่นทุกอย่างดูปกติ แต่พอต่อ Gigabit LAN (เลือก network auto) แล้วไชไป 2-3 นาที
Network จะหลุดตลอด (Can't get IP from DHCP) ไฟที่โชว์ที่ rounter ก็จะดับด้วย พอลอง boot เครื่องใหม่ก็จะเจอ network และอีก 2-3 นาทีก็หลุดอีก แต่ถ้าเลือกแบบ 10/100 ทุกอย่างจะปรกติดีมากครับ แต่เนื่องจากหนังทั้งหมดอยู่ที่ server และผ่าน Gigabit rounter เลยจำเป็นต้องใช้ function นี้ ครับ
D-Link DGS 1005D ลองดู 2 ตัวอาการเหมือนกัน เปลี่ยน สายแลนดูแล้วก็เหมือนเดิม  [โขก] อาการแบบนี้เขาจะยอมให้เปลี่ยนเครื่องใหม่หรือเปล่าครับ (ซื้อมา6 วัน) [ร้องไห้]

ออฟไลน์ amateus

รบกวนหน่อยครับ a-210 ปรับสี BT.709 ปรับยังไงครับแล้วมันอยู่หน้าไหนหรือครับผมหาไม่เจอรบกวนบอกรายละเอียดด้วยครับ ;D
อัพเฟิร์มแวร์ล่าสุดที่เพิ่งออกนี้รึยังครับ
http://www.zcs.co.th/download/popcorn/A210-02-04-110519-21-POP-411-000.zip

ลงแล้วครับ Fw ใหม่ แต่ไม่ยักเห็นว่า BT.709 อยู่ตรงไหน ? รบกวนชี้ทางสว่างด้วยครับ
setup->Audio/Video->Colorspace ให้เลือก YCbCr (Auto)

แหะ แหะ ผมเพิ่งมาเห็นว่า FW ผมมันไม่ใช่ตัวล่าสุด แหม...ก็นึกว่าพ่อค้าเขาลงตัว 27 พฤษภาให้แล้ว
ขอบคุณนะครับ เดี๋ยวผมไปลองหาวิธีลง FW ใหม่ผ่าน Thumbdrive ดูเอง
อ้อ.. ลงเรียบร้อยแล้วครับ เจอ BT.709 แล้ว ขอบคุณอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2011, 12:33:51 am โดย amateus »

รบกวนสอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ เนื่องจากเพิ่งซื้อ C200 มาพอลองเล่นทุกอย่างดูปกติ แต่พอต่อ Gigabit LAN (เลือก network auto) แล้วไชไป 2-3 นาที
Network จะหลุดตลอด (Can't get IP from DHCP) ไฟที่โชว์ที่ rounter ก็จะดับด้วย พอลอง boot เครื่องใหม่ก็จะเจอ network และอีก 2-3 นาทีก็หลุดอีก แต่ถ้าเลือกแบบ 10/100 ทุกอย่างจะปรกติดีมากครับ แต่เนื่องจากหนังทั้งหมดอยู่ที่ server และผ่าน Gigabit rounter เลยจำเป็นต้องใช้ function นี้ ครับ
D-Link DGS 1005D ลองดู 2 ตัวอาการเหมือนกัน เปลี่ยน สายแลนดูแล้วก็เหมือนเดิม  [โขก] อาการแบบนี้เขาจะยอมให้เปลี่ยนเครื่องใหม่หรือเปล่าครับ (ซื้อมา6 วัน) [ร้องไห้]
ปกติครับ ต้องเลือก 10/100 เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ cablephile

• MSN Messenger - cablephileonline@hotmail.com
    • CABLEPHILE

ทดลอง upfirmware ล่าสุดดูนะครับ
ถ้าไม่ได้เคลมเปลี่ยนเครื่องใหม่เลยครับ ผมใช้งาน Gigabit ได้ปกติครับตั้ง auto โหลดมาจะเป็นเดือนแล้วครับ ไม่มีปัญหาหลุดเลย

ออฟไลน์ Phoe_nix

• **
เสียดาย A210 ไม่มี Gigabit Lan

ออฟไลน์ CalvaDos

• **
ถามนิดครับ เรื่อง A-210

ถ้าเล่นหนังจาก External  HDD โดยใช้ USB ต่อ

ภาพและเสียงที่ออกมามันจะต่างจากหนังที่เล่นจาก HDD ในตัวเครื่องมั้ยครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ kohhok

• Flat TV member
  • *
ถามนิดครับ เรื่อง A-210

ถ้าเล่นหนังจาก External  HDD โดยใช้ USB ต่อ

ภาพและเสียงที่ออกมามันจะต่างจากหนังที่เล่นจาก HDD ในตัวเครื่องมั้ยครับ [ปลื่ม]

เหมือนกันครับ [โย่ว]

ออฟไลน์ lcdmania

• **
เสียดาย A210 ไม่มี Gigabit Lan
รุ่นนี้ เป็นGigabit Lan  10/100/1000 ครับ     จะตอบอะไรรบกวนเช็คข้อมูลให้ละเอียดด้วยครับ

สเปค http://www.popcornhour.com/onlinestore/index.php?pluginoption=catalog&mainItemId=24

Popcorn A210 มี Gigabit LAN ผมก็ใ้ช้อยู่ครับ

ออฟไลน์ kohhok

• Flat TV member
  • *
ตอนนี้ popcorn hour C200 น่าซื้อไหมหรือจะรอเล่นรุ่นใหม่ของ popcorn hour (ปล. ตอนนี้ใช้ A210 อยู่ชอบใช้ง่าย ถึงไม่ได้สมบูรณ์แบบในทุกๆด้าน)

ถามนอกเรื่องนิดนึง พอดีชวนเพื่อนมาใช้แล้วมันบอกว่าราคา C200 นี่มันประกอบ HTPC มาใช้ได้เลย  [ร้องไห้] เลยไม่รู้จะพูดไง   [เศร้า] (พอดีไม่เก่งคอมด้วย)
ยังไงช่วยผมนิดนะครับ อยากชวนเพื่อนมาใช้ popcorn hour อะ (อิอิ......คือเพื่อนมันโหลดหนังเยาะหวังผลทางอ้อม) [คิคิ]

HTPC รุ่นประหยัด ใช้ AMD A-350 มี HDMI, USB 3.0 ราคา 7,XXX บาท ก็ได้แล้วครับ (ไม่รวมรีโมทควบคุมคอมฯ) แต่ผู้ใช้ต้องติดตั้งโปรแกรมเอง ไม่อัตโนมัติ ดังนั้นควรใช้คอมฯ คล่องในระดับนึงเลย

ส่วนเจ้า C200 ก็เป็นพี่ใหญ่ A210 นั่นเอง และจริงๆ ก็ใช้ Chipset เดียวกัน หน่วยความจำเท่ากัน แตกต่างกับ A210 ที่หน้าตาที่เป็นตัวใหญ่ ถอดใ่ส่ฮาร์ดดิสค์ภายในง่าย (หากไม่ใ่ส่ฮาร์ดดิสค์ข้างใน ก็ไม่ได้เปรียบอะไร) และที่สำคัญมันใช้ภาคจ่ายไฟเกรดดีกว่า ทำให้ภาพที่คิดว่าดีแล้วใน A210 มีความสดใส มีมิติขึ้นไปอีก

ผู้ใช้ต้องชั่งใจเองแล้วครับ ว่าราคาที่แตกต่าง 2 พันกว่าบาท ไปเพิ่มเรื่องนั้น เป็นสิ่งที่อยากได้อยู่แล้วหรือไม่ บางคนอาจบอกว่า ตาไม่เทพ ดูยังไงภาพก็ไม่แตกต่าง แบบนั้นก็ไม่ต้องซื้อ C200 ครับ

ยิ่ง Firmware ที่ออกมาใหม่ของ A210 นั้น ไม่ได้ทำให้ A210 เป็นเบี้ยล่างแล้วนะครับ มันปรับภาพและสีได้เท่ากันกับ C200 หมดแล้ว ไม่ต้องเล่น Firmware ข้ามรุ่นอีกต่อไป

นานาจิตตังครับ ถ้าจะอัพเกรดทั้งที ควรอัพเกรดรุ่นให้มันแตกต่างกันมากๆ หน่อย ถึงถือว่าใช้เงินคุ้มค่า