ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รัก POPCORN HOUR LOVER CLUB Thai เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 1162781 ครั้ง)

ออฟไลน์ Doraemon31

• Flat TV member
  • *
มีเรื่องมารบกวนสอบถามเรื่องการตั้งค่าปกซีรีย์หน่อยครับ (popcorn c200)  :rolleyes:

ตัวอย่างเรื่อง house m.d. นะครับ
ผมตั้งค่าตามนี้ครับ

ชื่อไฟล์
J:>>House M.D.(2004)>>Season 1>>House M.D._S01E01
J:>>House M.D.(2004)>>Season 1>>House M.D._S01E02
.
.
.
J:>>House M.D.(2004)>>Season 6>>House M.D._S06E01
ตามภาพเลยนะครับ

แต่ปัญหาคือเมื่อเข้ามาในส่วนของ TV show มันจะขึ้นตรง banner เป็นซีซัน 1 อะครับ -*- ผมอยากให้มันขึ้นเป็นแค่ชื่อเรื่อง House MD แบบไม่ต้องมีซีซันอะครับ หรือว่ามีวิธีตั้งให้มันขึ้นทุกซีซันอยู่ในหน้าแรกหรือเปล่าครับ
ปล.เรื่องอื่นที่ไม่ใช่ House md ผมมีแค่ซีซันเดียวอะครับ

พอคลิ๊กเข้ามาพบว่าพื้นหลังมันดำอะครับ มีวิธีเปลี่ยนพื้นหลังหรือเปล่าครับ

คำถามคือ
1.ผมอยากให้ตรงหน้าแรกที่เข้ามา มันขึ้นเป็นแบนเนอร์ของทุกซีซันเลยจะทำได้หรือเปล่าครับ
2.ถ้าทำไม่ได้ ผมอยากให้พอกดเข้ามาในซีรีย์แล้ว จะมีภาพพื้นหลังขึ้นอะครับ (ตอนนี้มันเป็นสีดำอยู่)
เพื่อนๆพี่ๆที่พอทราบวิธีรบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ  ^_^

ออฟไลน์ jackyminor

• *
สอบถามหน่อยครับ พอดี ว่า C200 ผม พอต่อฟังเพลง แล้วเสียงมันไม่ชัดอ่ะครับเสียงออกแตกๆ อ่ะครับ (เป็นทุกเพลงครับ)
อุปกรณ์ที่ต่อพ่วงด้วยคือ onkyo 508 + Paradigm ครับ  แต่ดูหนังนี้ปกติทุกอย่างครับ เป็นที่อะไร อ่า งง ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับผม

ลดเสียงจาก C200 หรือยังครับ ถ้าเปิดสุดอยู่ก็ลดลงมาหน่อยครับ

เป็นอย่างนี้นี้เองเหรอครับเดี๋ยวผมลองไปทำก่อนนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ thonwin

• *
ผมว่าจะลอง อัพ เฟริ์มแวร์ a210 ไปใช้ตัว C200

กะว่าจะลองเล่นเมนู บลูเรย์ดู

ใครเคยใช้แล้ว มีข้อเสีย ขอทราบหน่อยครับ
(นอกจากเรื่องไม่เห็น HDD Internal)

[งง]

ออฟไลน์ nontapat

• Edge LED TV member
ผมว่าจะลอง อัพ เฟริ์มแวร์ a210 ไปใช้ตัว C200

กะว่าจะลองเล่นเมนู บลูเรย์ดู

ใครเคยใช้แล้ว มีข้อเสีย ขอทราบหน่อยครับ
(นอกจากเรื่องไม่เห็น HDD Internal)

[งง]

เฟิร์มแวร์ปัจจุบัน A210 เล่นเมนูบลูเรย์ได้อยู่แล้วนี่ครับ
ออกมาตั้งแต่พฤษภาปีที่แล้วครับ

ออฟไลน์ amateus

ผิดหวังกับ C-300 เปิดตัวมาราคา 12,400 บาท แต่เล่น 3D ได้เฉพาะ SBS แบบอื่นใบ้กิน

ค่ายข้าวโพดอ่อนรู้สึกสินค้าจะไม่แรงเหมือนยี่ห้อจากจีน สงสัยติดปัญหาลิขสิทธิ์

กำลังเล็ง A-300 อยู่ครับ ลดจาก 8,900 เหลือ 7,500 เริ่มน่าสนใจ

แต่อยากได้แบบต่อ หูฟัง wireless จัง เวลาดูหนังคนเดียวจะได้ไม่กวนใจคนนอนข้างๆ

V-8 ผมเดินถามหลายเจ้า บอกของหมดสต๊อค สงสัยคนซื้อชอบ Sigma ถูกๆ อดซื้อเรยเรา

ร้านเจ้าประจำเคยบอก V-8 มันยังมี Bug เยอะ ไม่อยากเอามาขาย

ไม่ทราบตอนนี้แก้ไข Firmware สมบูรณ์แล้วหรือยังครับ ? ขอบคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2012, 02:56:54 pm โดย amateus »

ราคาเปิดตัวอย่างที่ผมคาดเลยจริงครับคุณ amateus
เพราะราคานำเข้ามาขายช่วงแรกๆจะบวกเพิ่มจากราคาเมืองนอกประมาณ 2500
ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าจะเล่นรอตัวใหม่ที่ใช้ชิป sigma 8910 ที่เล่น 3d fullframe ได้ดีกว่าครับ
ถ้าเมื่อไหร่ตัวที่ใช้ชิป 8910 ออกผมว่าจะเกิดการแข่งขันกันดุเดือดแน่ๆ
เพราะดูจากสเป๊กแล้ว เหนือกว่า 1186 ของ realtek พอสมควร

ออฟไลน์ kopper

• *
C200 เพิ่งได้มา อับfirmware ล่าสุดแล้ว ใส่hdd 2tb ตัวใหม่เข้าไป ติดตั้ง nmt แบบ fresh install
หลังจากนั้นถอด hdd ออกมาแล้ว copy หนังที่มีอยู่เข้าไป ทั้งหมดประมาณ 600gb

ตอนนี้พบปัญหาคือ กดปุ่มสีแดงเพื่อสร้างปก เครื่องจะค้างไปนานมาก ทิ้งไว้หนึ่งคืน เช้ามา เครื่องไม่ตอบสนองอะไรเลย ต้องปิดเครื่องใหม่
และอีกปัญหาคือเครื่องจะค้างไปเลย เวลาดูหนังพร้อมโหลดบิทไปด้วย บางทีโหลดบิทอย่างเดียวก็ค้างไปเลยเหมือนกัน โหลดบิทประมาณสามสี่เรื่องพร้อม ๆ กัน

ตอนนี้งงไปหมดแล้วครับ ว่าเป็นที่อะไร มีใครพอจะแนะนำได้หรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นที่ hdd ที่ซื้อมาใหม่ [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ Fil2sTth

• *
พอดีสนใจ a300 พอจะช่วยแนะนำร้านได้มั้ยครับ

คือว่ามี egreat r200s แล้วไม่รู้ทำไมเวลาปรับภาพเป็น 1080p กี่เฮิทก็ตาม ภาพมันจะแตกๆเละๆ

ทีวีรองรับแน่นอนครับ EX720 เพราะเปิด PS3 ก็ปกติ  [ร้องไห้]

อยากจะมาลองใช้ popcorn  [yes]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2012, 11:31:51 am โดย Fil2sTth »

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
พอดีสนใจ a300 พอจะช่วยแนะนำร้านได้มั้ยครับ

คือว่ามี egreat r200s แล้วไม่รู้ทำไมเวลาปรับภาพเป็น 1080p กี่เฮิทก็ตาม ภาพมันจะแตกๆเละๆ
 ทีวีรองรับแน่นอนครับ EX720 เพราะเปิด PS3 ก็ปกติ  [ร้องไห้]
อยากจะมาลองใช้ popcorn  [yes
ลองมาชมที่ digilife สาขาใหม่ ฟอร์จูนทาวน์ ดูนะครับ มีให้เทสพร้อมระบบเสียงสมบูรณ์แบบครับ

ออฟไลน์ xutt2424

• *
มือใหม่ครับผม เพิ่งถอย A300 มาครับ อยากโหลดบิทต้องทำ ยังไงครับผม ลองกลับไปดูหลายหน้าแล้วไมท่เจอครับตามันลย
เหนว่าต้องใช้ Trasmission ยังไงรบกวน สอนด้วยครับ หรือ link ก็ได้ครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ EDITION

ของผมก็ไม่ขึ้นปกให้ครับ

เปิดเครื่องครั้งแรก กดเข้าไปที่  Harddisk แล้วกดปุ่มสีแดง มันขึ้นหน้าจอว่า

Request cannot be processed

Press return key to return to the previous screen

แล้วเครื่องเหมือนกับ Hang เพราะกดปุ่มอื่นไม่ได้อีก ลองถอดปลั๊กแล้วอาการก็ยังเหมือนเดิม

แต่ถ้าดูหนังปกติ ก็ดูได้ครับ  ปกก็มีอยู่ใน folder เรียบร้อยแล้ว  Internet ก็ต่อแล้วครับ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
อาการเดียวกะผมเลย

เป็นเหมือนกันเลย มะวาน ลองงมๆอยู่ตั้งนาน ไปก๊อบชื่อหนังมาวางตามวิธีการก็แล้ว เปลี่ยนชื่อไฟล์หนัง+ปีผลิตหนังให้ตรงกันก็แล้ว ต่อเน็ต กดปุ่มแดงก็แล้ว
แต่มันก็ยังขึ้น เหมือนเดิม ไปอ่านดูวิธีการทำอีกที่นึง เค้าบอกว่า อาจเป็นเพราะต่ออกทีวีธรรมดา ซึ่งตอนผมเทสก็ต่อกับทีวีธรรมดา(ที่ทำงานมีแต่แบบนี้ ที่บ้านเป็น LCD แต่ไม่มีเน็ต) แล้วเครื่องมันจะรู้หรือครับ ว่าเราต่อกะทีวีแบบไหน  เห็นบางคนบอกเกี่ยว บางคนบอกไม่้เกี่ยว  แล้วมันมีวิธีการทำง่ายๆ โดยที่ไม่ต้องต่อเน็ตมั้ยครับ(ที่หอไม่มีเน็ต) อย่างแบรนด์อีเกรท ก็แค่เอาไฟล์ JPG ไปไว้ในโฟลเดอร์ มันก็โชว์แล้ว แต่ตัวนี้ ซับซ้อนซ่อนเงื่อนจริงๆ 

และอีกอย่าง มีวิธีการตั้งค่าเวลาเล่นเพลง ให้มันเล่นต่อเนื่องได้มั้ยครับ เพราะของผมพอเล่นจบ 1 เพลง มันก็หยุด มันไม่ยอมไปเพลง 12345 อ่ะครับ
กด next มันก็ไม่ได้ รวมทั้ง ไฟล์อื่นๆ ที่เป็น mv หรือไฟล์อื่นที่เป็นไฟล์เดี่ยวๆ  หากเล่นอยู่จะกด next เพื่อข้ามไปเพลงใหม่ก็ไม่ได้ ต้อง stop แล้วย้อนกลับไปที่รายการเพลง แล้วเลือกทีละเพลง มันน่ารำคาญ+หงุดหงิดเจงๆครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ลองดาวน์โหลดคู่มือไปดูกันก่อนได้
http://files.syabas.com/popcornhour/download/PopcornHour_A210_UserGuide.pdf

การโชว์ปกของ Popcorn สำหรับคนที่ไม่มีอินเทอร์เนต
1.ใส่ไฟล์รูปภาพชื่อเดียวกับชื่อไฟล์หนังไว้ในโฟลเดอร์เดียวกัน  ถ้ามีรูปพื้นหลังให้เซฟชื่อตามตัวอย่างด้านล่างด้วย
2.ที่ไดรฟ์ที่เก็บหนัง กดปุ่มสีแดง จะเข้าสู่เมนู NMJ รอซักพักเครื่องจะสแกนหนังใหม่ๆจนเสร็จ

ยกตัวอย่าง
ชื่อโฟลเดอร์หนัง = Tron Legacy (2011)
ชื่อไฟล์หนัง = Tron Legacy (2011).mkv
ชื่อปกหนัง = Tron Legacy (2011).jpg
ชื่อพื้นหลังของหนัง = Tron Legacy (2011).fanart.jpg

ขนาดของแต่ละรูปต้องไม่เกิน 1MB

ที่รูปนี้จะด้านล่างจะเห็นรูปเล็กๆ last watched scene หนังที่ดูค้างอยู่เครื่องจะเซฟตำแหน่งล่าสุดพร้อมทำ Thumbnail ไว้ด้วย

ผมลองแล้ว ทำใมของผมยังไม่ได้หว่า งงมากครับ

การโชว์ปกจะทำผ่าน nmj (network media jukebox)ครับ
ซึ่งต้องต่อ output เป็น HD ขึ้นไปครับมันถึงจะทำงานได้
ดังนั้นพอต่อกับทีวีธรรมดามันจะทำงานไม่ได้ครับ ฉะนั้นมันจะไม่มีทางโชว์ปกได้ถ้าต่อทีวีธรรมดาครับ
นอกจากว่าจะต่อกับ lcd แล้วเข้า nmj แล้วค่อยไปต่อกับทีวีธรรมดาโดยที่ไม่ปิดเครื่องครับ
แต่ภาพที่ได้บอกเลยว่าเละครับ

ถ้าที่บ้านไม่มีเน็ตมีวิธีเดียวครับ
หารูปมาใส่ไว้ในโฟลเดอร์เดียวกับหนัง
แล้วตั้งชื่อให้เหมือนชื่อไฟล์ ตามวิธีของคุณ GreenHornet แล้วก็กดปุ่มแดงครับ

ส่วนรูปสามาถหาได้จาก themoviedb.org ครับ

ถ้ายังไม่ได้ลองลงเฟิร์มแวร์ใหม่ดูครับ

การโชว์ปกจะทำผ่าน nmj (network media jukebox)ครับ
ซึ่งต้องต่อ output เป็น HD ขึ้นไปครับมันถึงจะทำงานได้
ดังนั้นพอต่อกับทีวีธรรมดามันจะทำงานไม่ได้ครับ ฉะนั้นมันจะไม่มีทางโชว์ปกได้ถ้าต่อทีวีธรรมดาครับ
นอกจากว่าจะต่อกับ lcd แล้วเข้า nmj แล้วค่อยไปต่อกับทีวีธรรมดาโดยที่ไม่ปิดเครื่องครับ
แต่ภาพที่ได้บอกเลยว่าเละครับ

ถ้าที่บ้านไม่มีเน็ตมีวิธีเดียวครับ
หารูปมาใส่ไว้ในโฟลเดอร์เดียวกับหนัง
แล้วตั้งชื่อให้เหมือนชื่อไฟล์ ตามวิธีของคุณ GreenHornet แล้วก็กดปุ่มแดงครับ

ส่วนรูปสามาถหาได้จาก themoviedb.org ครับ

ถ้ายังไม่ได้ลองลงเฟิร์มแวร์ใหม่ดูครับ

ขอบคุณครับ

ขอบถามอีกนิดครับ เพราะมันคาราคาซังมากครับ ตอนนี้
มีวิธีการตั้งค่าเวลาเล่นเพลง ให้มันเล่นต่อเนื่องได้มั้ยครับ เพราะของผมพอเล่นจบ 1 เพลง มันก็หยุด มันไม่ยอมไปเพลง 12345 อ่ะครับ
กด next มันก็ไม่ได้ รวมทั้ง ไฟล์อื่นๆ ที่เป็น mv หรือไฟล์อื่นที่เป็นไฟล์เดี่ยวๆ  หากเล่นอยู่จะกด next เพื่อข้ามไปเพลงใหม่ก็ไม่ได้ ต้อง stop แล้วย้อนกลับไปที่รายการเพลง แล้วเลือกทีละเพลง มันน่ารำคาญ+หงุดหงิดเจงๆครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ผมไม่เคยเล่นเพลงด้วยสิครับ
ลองสร้าง playlist ดูครับ
และตั้งค่าใน setting ตรง play mode เป็น repeat all เวลาเล่นเพลงกด play ครับ

ขออีกนิดครับ เพราะกระทู้มันมีหลายหน้าจริงๆ 
คือตอนนี้ผมว่าจะไป update firmware 210 ใหม่อ่ะครับ
ผมลองหาข้อมูลวิธีการupdate แล้ว แต่มันก็ยังไม่กระจ่างเท่าไหร่

ตอนนี้ผมโหลดตัว A210-02-04-110519-21-POP-411-000 มาแล้ว ซึ่งเป็น zip

ผมต้องแตกไฟล์นี้ลงในแฟรชไดรฟ์ ซึ่งมันจะได้ไฟล์ ตามรูป

จากนั้นผมก็แค่เอา แฟรชไดรฟ์  ผมไปเสียบที่เครือง แล้วต้องทำไงต่ออ่ะครับ

ต้องเสียบก่อน แล้วค่อยเปิดเครื่อง หรือเปิดเครื่องก่อน แล้วค่อยเสียบ

แล้วต้องเข้าเมนูอะไรก่อนหรือต้องไปกดรีเซ็ตอะไรมั้ยา มันถึงจะอัฟได้เลย(ผมเคยใช้แต่ egreat มันจะให้กดปุ่มรีเซ็ตค้างไว้ 3 วิ แล้วมันจะอัฟให้เอง)

ก็เลยไม่รู้ว่า ตัว a210 นี้ เราต้องกดอะไว้ด้วยหรือเปล่าครับ (ขออภัย มือใหม่หัดเล่น pop จริงๆครับ)

ขอบคุณครับ

เอาไฟล์ทั้งหมดไว้ที่ root directory ของแฟลชไดรฟ์
เอาแฟลชไดรฟ์เสียบแล้วก็เปิดหาไฟล์ usbupdate.html จากใน popcornhour แล้วกด enter ครับ
ถ้าจำไม่ผิดหน้าจอจะเป็นสีขาว กด enter อีกทีมันจะอัพเดทเฟิร์มแวร์ให้ครับ

เอาไฟล์ทั้งหมดไว้ที่ root directory ของแฟลชไดรฟ์
เอาแฟลชไดรฟ์เสียบแล้วก็เปิดหาไฟล์ usbupdate.html จากใน popcornhour แล้วกด enter ครับ
ถ้าจำไม่ผิดหน้าจอจะเป็นสีขาว กด enter อีกทีมันจะอัพเดทเฟิร์มแวร์ให้ครับ

ขอบคุณมากครับ  เย็นนี้จะไปลองดูครับ