ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รัก POPCORN HOUR LOVER CLUB Thai เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 1164158 ครั้ง)

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
เพิ่งไปถอย a210 มาเมื่อวานใช้งานเยี่ยมเลยครับ
แต่มีปัญหาสอบถามหน่อยครับ
1.ผมลง transmission แล้วสั่งโหลดผ่าน web ui กับ remote gui มันขึ้นให้ดู
   แต่พอดูในเจ้า a210 มันไม่ขึ้นรายการที่สั่งโหลดอ่ะครับ
   ต้องทำยังไงถึงจะดูใน a210 ได้ครับ ผมขี้เกียจเปิดคอมดูอ่ะ
ที่ A210 กดปุ่ม refresh แล้วรึยังครับ

2.ทำยังไงเวลาเปิดเครื่องมาแล้วให้มันเข้าไปที่โชว์ปกเลยครับ
   เพราะเปิดมามันจะเป็นหน้าเมนูก่อน อยากให้มันเปิดมาก็เข้าไปหน้าโชว์ปกเลยครับ
ถ้าเป็น Yamj ก็ต้องเอาไฟล์ index.html และโฟลเดอร์ Jukebox ไว้ด้านนอกสุดของ HDD ครับ

3.เวลาดูหนังบางทีเสียงมันจะไม่ออกครับ ต้องกดเพิ่มหรือลดเสียงก่อนเสียงมันถึงจะมาครับ
   เป็นแค่บางทีครับ หนังเรื่องเดียวกันบางทีเสียงออก บางทีเสียงไม่ออก
   ต้องกดเพิ่มหรือลดเสียงก่อน เสียงถึงจะออก อย่างนี้เครื่องมีปัญหารึเปล่าครับ
ไปเล่นไฟล์ที่ไม่ปกติมาก่อนรึเปล่าครับ

4.ผมโหลด anime fansub มาดู เรื่องที่เป็น soft sub ที่เป็นสีๆ
   บางเรื่องซับมันล้นอ่ะครับซับมันเลยขอบออกไปเลย
   ดูในคอมมันไม่เป็น ต้องแก้ยังไงครับ
ซับแบบ .srt รึเปล่าครับ ถ้าใช่ก้ปรับขนาดได้นะครับ

ขอบคุณครับ

• *
ขอถามเรื่อง YAMJ หน่อยครับผม หลังจากเลิกลากับการทำปกแบบ NMJ ไปนาน (เพราะทำยังไงก็ไม่ได้) เลยมาเอาดีทางนี้เผื่อจะเวิร์คบ้าง
ของผมลองใช้ตัว Zappiti ก็ลองทำตามทุกอย่าง มันก็ไม่โชว์ปกให้นะ มันสร้างโฟเดอร์ Jukbox กับไฟล์ index.html ให้แต่มันไม่โชว์
ผมสงสัย ว่าผมผิดตรงขั้นตอนการ confic มันหรือป่าว เพราะผมต่อ HDD เข้า A210 ด้วย Docking โดยต่อ สาย USB เข้าที่ Port หน้า
เครื่อง A210 (ปกติต่อแบบนี้ ก็ดูหนังได้ตามปกติ) เลยไม่รู้ว่าจะต้อง Confic แบบไหน เพราะ ทั้ง USB_DRIVE_A-1/B-1 ก็ลองแล้วมันก็
ยังไม่โชว์ หรือผมกด ไม่ถูก เพราะเข้าไฟล์ผ่านทาง USB แล้วเลือก โฟเดอร์ ที่เก็บหนัง (ที่มีไฟล์ jukbox อยู่ แล้วก็ลองกด เข้าทาง ไฟล์ index.html
ก็แล้ว ก็ยังไม่ได้ ใครกูรู รบกวน ขอเบอร์หน่อยดีกว่าครับ  อยากปรึกษามากๆ เลย ขอบคุณมากครับ
ที่คอมหลังจากทำเสร็จแล้วให้ลองคลิกเข้าไปดูที่โฟลเดอร์ Jukebox ว่าเห็นไฟล์อะไรรึเปล่า ถ้าไม่เห็นให้ลบแล้วลองทำใหม่ครับ ปกติเท่าที่เจอจะดูปกได้แต่เข้าหนังไม่ได้เพราะกำหนด Path ผิดครับ

ออฟไลน์ nontapat

• Edge LED TV member
เพิ่งไปถอย a210 มาเมื่อวานใช้งานเยี่ยมเลยครับ
1.ผมลง transmission แล้วสั่งโหลดผ่าน web ui กับ remote gui มันขึ้นให้ดู
   แต่พอดูในเจ้า a210 มันไม่ขึ้นรายการที่สั่งโหลดอ่ะครับ
   ต้องทำยังไงถึงจะดูใน a210 ได้ครับ ผมขี้เกียจเปิดคอมดูอ่ะ
ที่ A210 กดปุ่ม refresh แล้วรึยังครับ
กดแล้วครับก็ยังไม่ขึ้นอยู่ดี ลองปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ก็ยังไม่ขึ้นครับ

2.ทำยังไงเวลาเปิดเครื่องมาแล้วให้มันเข้าไปที่โชว์ปกเลยครับ
   เพราะเปิดมามันจะเป็นหน้าเมนูก่อน อยากให้มันเปิดมาก็เข้าไปหน้าโชว์ปกเลยครับ
ถ้าเป็น Yamj ก็ต้องเอาไฟล์ index.html และโฟลเดอร์ Jukebox ไว้ด้านนอกสุดของ HDD ครับ
คือผมยังใช้ nmj อยู่อ่ะครับมันทำไม่ได้ใช่มั๊ยครับจะได้ไปลองใช้ jamj ดู
                  แต่ถ้าใช้ yamj อย่างคุณ suvej ว่า เวลาเปิดเครื่องมันจะไปที่ Home menu ก่อน
                  ต้องเข้าไปที่ HDD ก่อนแล้วมันจะเข้าไปหน้าโชว์ปกใช่มั๊ยครับ
                  ผมอยากได้แบบเปิดปุ๊บไม่ต้องกดอะไรเข้าหน้าโชว์ปกเลยน่ะครับ

3.เวลาดูหนังบางทีเสียงมันจะไม่ออกครับ ต้องกดเพิ่มหรือลดเสียงก่อนเสียงมันถึงจะมาครับ
   เป็นแค่บางทีครับ หนังเรื่องเดียวกันบางทีเสียงออก บางทีเสียงไม่ออก
   ต้องกดเพิ่มหรือลดเสียงก่อน เสียงถึงจะออก อย่างนี้เครื่องมีปัญหารึเปล่าครับ
ไปเล่นไฟล์ที่ไม่ปกติมาก่อนรึเปล่าครับ
เปล่าครับเป็นไฟล์ที่เล่นได้ปกตินี่ล่ะครับ
                  แต่ผมรู้ละครับมันจะเป็นหลังจากที่ผมกด mute ครับ
                  ถ้าไปกด mute แล้วหลังจากนั้นจะเกิดอาการแบบนี้ครับ

4.ผมโหลด anime fansub มาดู เรื่องที่เป็น soft sub ที่เป็นสีๆ
   บางเรื่องซับมันล้นอ่ะครับซับมันเลยขอบออกไปเลย
   ดูในคอมมันไม่เป็น ต้องแก้ยังไงครับ
ซับแบบ .srt รึเปล่าครับ ถ้าใช่ก้ปรับขนาดได้นะครับ
เป็นซับที่ฝังในไฟล์ mkv ครับ

ขอบคุณครับ

อ้อ ถามอีกเรื่องครับ พอเข้าหน้าโชว์ปกแล้วผมจะออกไป Home menu ยังไงครับ
กดปุ่มอะไรก็ไม่ไป

ออฟไลน์ mamaduck

• Flat TV member
  • *
ขอถามเรื่อง YAMJ หน่อยครับผม หลังจากเลิกลากับการทำปกแบบ NMJ ไปนาน (เพราะทำยังไงก็ไม่ได้) เลยมาเอาดีทางนี้เผื่อจะเวิร์คบ้าง
ของผมลองใช้ตัว Zappiti ก็ลองทำตามทุกอย่าง มันก็ไม่โชว์ปกให้นะ มันสร้างโฟเดอร์ Jukbox กับไฟล์ index.html ให้แต่มันไม่โชว์
ผมสงสัย ว่าผมผิดตรงขั้นตอนการ confic มันหรือป่าว เพราะผมต่อ HDD เข้า A210 ด้วย Docking โดยต่อ สาย USB เข้าที่ Port หน้า
เครื่อง A210 (ปกติต่อแบบนี้ ก็ดูหนังได้ตามปกติ) เลยไม่รู้ว่าจะต้อง Confic แบบไหน เพราะ ทั้ง USB_DRIVE_A-1/B-1 ก็ลองแล้วมันก็
ยังไม่โชว์ หรือผมกด ไม่ถูก เพราะเข้าไฟล์ผ่านทาง USB แล้วเลือก โฟเดอร์ ที่เก็บหนัง (ที่มีไฟล์ jukbox อยู่ แล้วก็ลองกด เข้าทาง ไฟล์ index.html
ก็แล้ว ก็ยังไม่ได้ ใครกูรู รบกวน ขอเบอร์หน่อยดีกว่าครับ  อยากปรึกษามากๆ เลย ขอบคุณมากครับ
ที่คอมหลังจากทำเสร็จแล้วให้ลองคลิกเข้าไปดูที่โฟลเดอร์ Jukebox ว่าเห็นไฟล์อะไรรึเปล่า ถ้าไม่เห็นให้ลบแล้วลองทำใหม่ครับ ปกติเท่าที่เจอจะดูปกได้แต่เข้าหนังไม่ได้เพราะกำหนด Path ผิดครับ

ในโฟเดอร์ Jukebox มี ไฟล์ pictures และไฟล์ ตามหนังแต่ละเรื่อง เป็น.jpg และ fanart.jpg เยอะมากครับ ทำไงต่อครับมันถึงจะโชว์ได้

นอกเรื่องนิด ผม เฮียสุเวจ อยู่ที่ร้าน digilife ใช่หรือเปล่าครับ เพราะผมก็ซื้อ A210 ที่พันธ์ทิพย์ ร้านตรง ชั้นร้านหนังสือดอกหญ้า ผมจะหิ้ว HDD ไปให้ดูหน่อยได้

หรือป่าวครับ

• *

ในโฟเดอร์ Jukebox มี ไฟล์ pictures และไฟล์ ตามหนังแต่ละเรื่อง เป็น.jpg และ fanart.jpg เยอะมากครับ ทำไงต่อครับมันถึงจะโชว์ได้
นอกเรื่องนิด ผม เฮียสุเวจ อยู่ที่ร้าน digilife ใช่หรือเปล่าครับ เพราะผมก็ซื้อ A210 ที่พันธ์ทิพย์ ร้านตรง ชั้นร้านหนังสือดอกหญ้า ผมจะหิ้ว HDD ไปให้ดูหน่อยได้
หรือป่าวครับ
ใช่ครับ digilife ครับ ปกติผมไม่ค่อยอยู่ ลองเอา HDD มาทิ้งไว้ให้ก้ได้ครับ ผมจะทำทั้ง NMJ YAMJ ให้จะได้ทราบสาเหตุครับ
ไม่ทราบว่าได้กดเลือกไฟล์ index.html แล้วรึยังครับ

ออฟไลน์ mamaduck

• *
ครับ สงสัยคงได้ใช้บริการแน่ๆ  พอผมกดเข้าที่ไฟล์ index.htm เข้าไปมันจะมี 5 ไอคอน ไม่ว่าจะเข้าไอคอนไหนมันจะฟ้องว่า

" Request cannot be prosessed" ตลอด มันให้ Return อย่างเดียวเลยครับ

ถ้าไม่เป็นการรบกวน ถ้าเฮีย เข้าร้านวันไหน บอกผมก่อนก็ได้ ครับ จะได้เอา HDD ไปฝากไว้ เกรงว่าถ้าอยู่ดีๆ จะเอาไปฝากเลย

แล้วเฮียยังไม่เข้าผม จะไม่มีหนังดูครับ ขอบคุณมา ณ โอกาส นี้ด้วยครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2011, 11:06:25 pm โดย mamaduck »

ออฟไลน์ ZestPluZ

• LCD TV member
  • **
  • ( ಠㅂಠ)

ขอบคุณครับ

ผมขอตอบข้อ 4 นะ
4.วิธีแก้คืออาจจะต้องเอาซํบมาโมแล้วยัดเข้าไปใหม่เลยครับ ปัญหาซอฟซับ รู้สึกยังแก้ไม่ได้นะกับซิกม่า

ออฟไลน์ udomradio

• *
ขอวิธีแก้ ล็อคโซน ด้วยครับ เครื่องแจ้งว่าโซนแผ่นไม่ตรงครับ
อ่านซับไม่ออก ขึ้นมาเป็นตัวหนังสือเบลอๆ ขอวิธีแก้ด้วย
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ nontapat

ขอบคุณครับ

ผมขอตอบข้อ 4 นะ
4.วิธีแก้คืออาจจะต้องเอาซํบมาโมแล้วยัดเข้าไปใหม่เลยครับ ปัญหาซอฟซับ รู้สึกยังแก้ไม่ได้นะกับซิกม่า

ขอบคุณครับ ต้องทนต่อไปขี้เกียจโมใหม่แหะๆ

ออฟไลน์ jayutcc

• LCD TV member
  • **
ไม่ได้เข้ามาอัพเดตนาน อยากทราบว่า POPCORN A210 นี่อ่านซับแบบ 1080p ที่ฝังมาในไฟล์ MKV ได้หรือยังครับ

ตอนนี้ใช้ Dune อยู่ และกำลังอยากได้อีกตัวนึง

แล้วการเล่นเมนูบลูเรย์จากไฟล์ฟูลริบ เป็นยังไงบ้างครับ มีปัญหาเลือกล็อกโซนหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ppcboy

ขอวิธีแก้ ล็อคโซน ด้วยครับ เครื่องแจ้งว่าโซนแผ่นไม่ตรงครับ
อ่านซับไม่ออก ขึ้นมาเป็นตัวหนังสือเบลอๆ ขอวิธีแก้ด้วย
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

- เปลี่ยน Zone โดยกดปุ่ม Slow-1-6-6-3 ตามด้วยเลข Zone เช่น
1-->Zone A
2-->Zone B
3--> Zone C

- แต่เปลี่ยนได้ 5 ครั้งครับ เมื่อครบแล้วจะเปลี่ยนอีกไม่ได้ แต่เราสามารถ Reset ใหม่ให้กลับมาเป็น 5 ได้โดยการติดตั้ง Software ที่ชื่อ Region Count Clear

ออฟไลน์ ppcboy

ไม่ได้เข้ามาอัพเดตนาน อยากทราบว่า POPCORN A210 นี่อ่านซับแบบ 1080p ที่ฝังมาในไฟล์ MKV ได้หรือยังครับ

ตอนนี้ใช้ Dune อยู่ และกำลังอยากได้อีกตัวนึง

แล้วการเล่นเมนูบลูเรย์จากไฟล์ฟูลริบ เป็นยังไงบ้างครับ มีปัญหาเลือกล็อกโซนหรือเปล่าครับ

ยังโชว์ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ cool.shi

• *
Popcorn ไม่มีเว็บบอร์ดไทยเหมือนยี่ห้ออื่นหรือครับแบบมีข้อมูลเยอะๆกว่านี้น่าจะดีครับ

ออฟไลน์ amateus

ออฟไลน์ JoJoBoy

• MSN Messenger - jojoboy-69_@hotmail.com
à´ç¡»×¹ÍÔ¹´Õé "àÃÒà¹é¹ªÔè§ àÃÒäÁèà¹é¹áªÁ»ì"

éLG 42pt350
Popcorn A-210
Yamaha RX-V471
Polk Tsi-300
Polk cs20
Polk Psw 110
Speaker Cable : JPS Super Blue

• *
ที่นี่ครับ คุยกันมาปีกว่าๆแล้วครับ
http://forum.thaidvd.net/index.php?s=948634428e9da87e1f859c6d7191a406&showtopic=132608&st=2620&start=2620

ออฟไลน์ cool.shi

• *
http://www.hdplayerthailand.com/cover/webboard2.php?URL=http://mede8erthai.com/forum/index.php?board=11.0 อยากได้แบบนี้บ้างจะมีใครทำให้popcorn บ้างนะ

ออฟไลน์ chuhaw

• *
ขอถามเกี่ยวกับโปรแกรม YAMJ ครับ สามารถทำปกให้กับไฟล์หนัง .ISO หรือ .AVI หรือ ไฟล์เสียง .MP3 ได้ไหม ถ้าอยากทำรูปปกเอง ควรกำหนดขนาดรูปเท่าไรครับ