ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รัก POPCORN HOUR LOVER CLUB Thai เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 1166768 ครั้ง)

ออฟไลน์ EDITION

• Edge LED TV member
รบกวนด้วยครับ  คาดว่าในกระทู้นี้อาจจะมีคนมาตอบแล้ว  แต่ผมไม่รู้อยู่หน้าไหน
เพราะมีตั้ง 60 หน้า  คงหาไม่เจอแน่ๆครับ

ตอนนี้ผมกำลังจะไปเอา POP C-200 มือ 2 มาครับ (จองกะพี่เขาไว้แล้ว)

แต่ก็พึ่งรู้ตอนนี้ครับ ว่าถ้าอัฟ FW แล้ว มันจะเสียบ HDD ที่เครื่องไม่ได้ มันจะมองไม่เห็น ต้องใช้ DOCKING อย่างเดียว

แล้วถ้า รีกลับไปเป็น FW เก่า มันจะใ้ได้มั้ยครับ

อีกอย่าง เห็นพี่เค้าบอกว่า รุ่นนี้มันจะไม่อ่านซัปฝัง ผมยังไม่ค่อยเข้าใจคำว่า ซัปฝังเท่าไหร่

มันคือยังไงครับ  ใช่ file .mkv ที่เขาริปมา ที่มีความจุ 3-4 กิ๊กพวกนี้มั้ยครับ

เพราะหนังที่ผมโหลดมาเกือบ 100% มันเป็นไฟ mkv แค่ 3-4 กิ๊กเอง

แล้วแบบนี้ ผมจะเปิดเลือกซับได้มั้ยครับ (ตอนนี้ผมใช้ EGREAT S2 อยู่ครับ เวลากดเลือกซับมันก็พรืดมาให้เลย ซึ่งจะมีให้เลือกและเล่น  PGS ได้ด้วย )

แล้วเจ้า C200 มันจะเปิดได้มั้ยครับ เพราะดูในสเป๊คแล้ว  มันไม่มี PGS อ่ะครับ

รบกวนด้วยนะครับ  เพราะพรุ่งนี้จะไปเอามาแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 07:09:06 pm โดย EDITION »

ออฟไลน์ tsainont

รบกวนด้วยครับ  คาดว่าในกระทู้นี้อาจจะมีคนมาตอบแล้ว  แต่ผมไม่รู้อยู่หน้าไหน
เพราะมีตั้ง 60 หน้า  คงหาไม่เจอแน่ๆครับ

ตอนนี้ผมกำลังจะไปเอา POP C-200 มือ 2 มาครับ (จองกะพี่เขาไว้แล้ว)

แต่ก็พึ่งรู้ตอนนี้ครับ ว่าถ้าอัฟ FW แล้ว มันจะเสียบ HDD ที่เครื่องไม่ได้ มันจะมองไม่เห็น ต้องใช้ DOCKING อย่างเดียว

แล้วถ้า รีกลับไปเป็น FW เก่า มันจะใ้ได้มั้ยครับ

อีกอย่าง เห็นพี่เค้าบอกว่า รุ่นนี้มันจะไม่อ่านซัปฝัง ผมยังไม่ค่อยเข้าใจคำว่า ซัปฝังเท่าไหร่

มันคือยังไงครับ  ใช่ file .mkv ที่เขาริปมา ที่มีความจุ 3-4 กิ๊กพวกนี้มั้ยครับ

เพราะหนังที่ผมโหลดมาเกือบ 100% มันเป็นไฟ mkv แค่ 3-4 กิ๊กเอง

แล้วแบบนี้ ผมจะเปิดเลือกซับได้มั้ยครับ (ตอนนี้ผมใช้ EGREAT S2 อยู่ครับ เวลากดเลือกซับมันก็พรืดมาให้เลย ซึ่งจะมีให้เลือกและเล่น  PGS ได้ด้วย )

แล้วเจ้า C200 มันจะเปิดได้มั้ยครับ เพราะดูในสเป๊คแล้ว  มันไม่มี PGS อ่ะครับ

รบกวนด้วยนะครับ  เพราะพรุ่งนี้จะไปเอามาแล้วครับ

ต้องถามก่อนว่า ทำไมถึงอยากได้ C-200 มาแทน Egreat S2

ต้องถามก่อนว่า ทำไมถึงอยากได้ C-200 มาแทน Egreat S2

S2 มันไม่ค่อยซัฟพอตไฟล์เท่าไหร่อ่ะครับ

และหนังหลายๆเรื่อง พวกเครื่องเล่น HIDEF ตัวรุ่นต่ำกว่ามัน  มันก็อ่านได้หมด(หมายถึง ซัปกะเลือกภาษานะครับ)
แต่เจ้าตัวนี้ อ่านไม่ได้เลือกไม่ได้ซะงั้น

และพวกไฟล์ wma / mpeg บางงอันก็เล่นไม่ได้  ก็เลยอยากเปลี่ยนอ่ะครับ

จะเอามาลองเปิดเทียบกันครับ อันไหนเวิร์คกว่า ก็จะเก็บไว้ครับ

S2 มันไม่ค่อยซัฟพอตไฟล์เท่าไหร่อ่ะครับ

และหนังหลายๆเรื่อง พวกเครื่องเล่น HIDEF ตัวรุ่นต่ำกว่ามัน  มันก็อ่านได้หมด(หมายถึง ซัปกะเลือกภาษานะครับ)
แต่เจ้าตัวนี้ อ่านไม่ได้เลือกไม่ได้ซะงั้น

และพวกไฟล์ wma / mpeg บางงอันก็เล่นไม่ได้  ก็เลยอยากเปลี่ยนอ่ะครับ

จะเอามาลองเปิดเทียบกันครับ อันไหนเวิร์คกว่า ก็จะเก็บไว้ครับ

ผมว่า S2 นี่เล่นไฟล์ไฮเดฟได้ดีมากๆ แล้วนะครับ ลงเฟิร์มแวร์โมที่เหมือนกับ Dune เล่นฉลุยเลย ไฟล์ mkv ก็เล่นซับ PGS ที่ฝังอยู่ได้ เดี๋ยวนี้ไฟล์ส่วนใหญ่ก็ฟัง PGS มาให้หมดแล้ว ถ้าไม่มีจริงๆ ก็แปลง vobsub แบบ 1080p เป็น PGS แล้วฝังลงไปในไฟล์ก็ได้ ใช้เวลาแป๊บเดียว

ส่วน wma หรือ mpeg ผมไม่ค่อยได้เล่น ก็เลยไม่แน่ใจว่าเล่นได้ดีมากน้อยเพียงใด แต่ผมก็พอใจกับ S2 ที่มีอยู่

ตอนนี้กำลังเทส Cen.Grand 5i-360 อยู่ กะว่าจะเอามาแทน S2 ชอบเสียงและภาพที่ได้ แต่ยังไม่ประทับใจการเล่นไฟล์เท่าไหร่ อาจจะเก็บ S2 ไว้เล่นต่อ

รับ C-200 มาแล้วครับ

เสียดายเหมือนกันที่ขาย S2 เพราะลองฟังแล้ว รู้สึกว่า S2 ตอนดูคอนเสิร์ต และฟังเพลง เสียงจะดีกว่า

แต่เจ้า C-200 มันเล่น BLURAY FULL ได้

ได้อย่างเสียอย่าง  แต่ก็ต้องจำใจปล่อยครับ

และตอนนี้ก็ขายไปเรียบร้อยแล้ว

รับ C-200 มาแล้วครับ

เสียดายเหมือนกันที่ขาย S2 เพราะลองฟังแล้ว รู้สึกว่า S2 ตอนดูคอนเสิร์ต และฟังเพลง เสียงจะดีกว่า

แต่เจ้า C-200 มันเล่น BLURAY FULL ได้

ได้อย่างเสียอย่าง  แต่ก็ต้องจำใจปล่อยครับ

และตอนนี้ก็ขายไปเรียบร้อยแล้ว

ผมกำลังงงอยู่

Egreat S2 ก็เล่น Full Rip ได้นี่ครับ ปัญหาน้อยกว่า mkv ด้วยซ้ำ

แต่ยังไงก็แล้วแต่ ขาย S2 ไปแล้วนิ อิอิ

ออฟไลน์ p40610i

• *
Re: รวมพล สำหรับคนที่รัก POPCORN HOUR LOVER CLUB Thai เชิญแลกเปลี่
« ตอบกลับ #1086 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 09:26:57 am »
ขอสอบถามหน่อยครับ ผมพึ่งซื้อ popcorn a 300มาใช้งาน ตอนแรกมีปัญหา มองไม่เห็น Harddisk ตอนนี up fw ตัวล่าสุดแล้ว (05-02-121116-23-POP-421-000) มองเห็น harddisk แล้ว แต่ปัญหาที่อยากจะขอคำชี้แนะคือ เครื่องมันมองไม่เห็น DAT File ครับ ไม่เห็นซักไฟล์เลย และ ส่วนไฟล์หนังHD บางเรื่องเสียงไทยไม่ได้ทั้งเรื่อง จะมีช่วงกลางๆที่อยู่ดีๆเสียงอังกฤษโผล่มาเฉย เปิด Fullrip เรื่อง the avenger นี้เปิดได้แต่remote ค้างซะงั้น มันเกิดอะไรขึ้น ต้องทำยังไงครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 01:49:34 pm โดย p40610i »

ออฟไลน์ min_a400

• *
ใช้ A-400 อยู่ครับ ขอแชร์ข้อมูลจากการใช้งานมาเกือบ 1 ปี เผื่อบางคนจะใช้เป็นการตัดสินใจ
 Popcorn hour A-400 เป็น HDplayer เครื่องแรกในชีวิตเลย ซื้อตอนออกมาใหม่ๆ พอได้ใช้แรกๆก็มี งงๆ กับการใช้งานเหมือนกัน
1. มีปัญหาตามคำล่ำลือคือ เปิดหนังไม่จบเรื่องเครื่องดับแต่ก็เป็นไม่ทุกเรื่อง ซึ่งไฟล์หนังซื้อมาพร้อมกับ HDD คิดว่าปัญหาเกิดจากไฟล์หนัง พออัพ FW และลบหนังออกจาก HDD แล้วโหลดหนังมาเอง ก็ไม่เกิดปัญหาดังกล่าวเลย
2. ส่วนเรื่องซับก็มีปัญหาบ้าง คือเวลา เปลี่ยน/ปิด ซับ จะเด้งออกจอ Home ปกติผมเปิดเสียง Th เลยไม่สนใจอ่านซับ เพราะดูกับลูกๆ ข้อนี้จึงไม่เป็นปัญหากับผม
3. เรื่องเสียง ถอดรหัสได้ครบไม่มีปัญหา ใช้แต่ Multi Ch อย่างเดียวเลย
4. ภาพสวยมาก ยิ่งได้จอดีๆ ยิ่งเห็นชัดเจน ญาติๆมาบ้านทีไรต้องมานั่งดูหนังก่อน บอกว่าเหมือนที่ห้างเค้าเปิดโชว์เลย ที่บ้านมี TV ครบทุกแบบครับ ขนาด 32 - 50 ผมไปลองเทสทุกจอแล้ว ปัญหาที่พบมีนิดเดียวคือ ขณะที่เปิดหนัง 3D เมนูจะแสดงผลไม่เป็น 3D แต่พอจะมองออก มันกระพริบๆ (ใส่แว่น3D)
5. เปิด MP3 ผมไม่เจอปัญหารีบูต เจอแต่ปัญหามองไม่เห็น MP3 ใน HDD (ไฟล์ MP3 ที่ใส่ไป 1 เพลงขนาดเกิน 100 MB) แต่ใช้ Thumbdirve เสียบก็มองเห็นปกติ ตัดปัญหาโดยใช้แต่ Thumbdrive เลย และเสียงที่ได้ ดีกว่าเปิดฟังใน winamp ครับ
6. ลองโหลดแอฟ youtube มาเปิดดูก็ใช้งานได้ดี แต่ไม่รองรับภาษาไทย
7. การทำปก สำหรับผม คิดว่าง่ายมากๆ แค่ scan หนังใน HDD และ ต่อเน็ต รอสักหน่อย ก็ได้ปกหนังสวยๆเวลาเลือกครับ ลูกๆชอบมาก ยืนหน้า TV ชี้เอาเรื่องนู้นเรื่องนี้สนุกเลย ก็มีปัญหาบ้างที่ scan ไม่เจอ ก็ต้องลงมือแก้ไขเองครับ เข้าไป Edit ได้เลยในแต่ละเรื่อง ข้อมูลจะอ้างอิงจาก เวป imdb.com ครับ อันนี้ก็มีทริดนิดหน่อยครับ แต่รับรองว่าไม่ยากเลย
สรุป ผมมี A-400 เครื่องเดียวจึงไม่สามารถจะเปรียบเทียบกะยี่ห้อหรือรุ่นอื่นๆได้ แต่จากการใช้งานผมประทับใจมาก เครื่องเล็กขนย้ายง่าย (หลักๆ 3ชิ้น เครื่อง+HDDข้างใน รีโมท หม้อแปลง+สาย) ผมเอาใส่กระเป๋ากล้องใบใหญ่สุดไปไหนมาไหนตลอด ใส่ในช่องใส่เลนส์ Tele ได้พอดี ผมเห็นหลายๆคนบ่น จะขายๆ ก็สงสัย สำหรับผมไม่เห็นมีปัญหาหนักหนาอะไร ผมใช้ดูหนังHD เป็นหลัก คงสนใจแต่จะดูหนังมั้ง และไม่คิดจะขายจนกว่ามันจะพังแน่นอนครับ

ออฟไลน์ lcdmania

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพล สำหรับคนที่รัก POPCORN HOUR LOVER CLUB
« ตอบกลับ #1088 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 01:28:12 pm »
popcorn a210ผม ต่อlan ก็เห็น ip ปกติ ครับแต่พอจะสั่งให้มันupdate ปก มันกับบอกเครื่องไม่ได้เชื่อมต่อne t
อย่างนี้ต้องทำยังไงครับ ลง fwใหม่รึป่าวครับ  แล้วต้องทำย้ังไงบ้างครับ
 [รัก]

การทำปก 
เราต้องเครื่องเล่นของเรามาต่อเน็ตแล้วเสียบ HDD ใช่มั้ยครับ
มันต้องลงโปรแกรมอะไรก่อนรึเปล่า

ผมลืมไปแล้ว  เพราะไม่ได้ใช้ยี่ห้อนี้นาน ตอนนี้กลับมาใช้ใหม่ เลยงงๆครับ

ออฟไลน์ Khun Tor

การทำปก 
เราต้องเครื่องเล่นของเรามาต่อเน็ตแล้วเสียบ HDD ใช่มั้ยครับ
มันต้องลงโปรแกรมอะไรก่อนรึเปล่า

ผมลืมไปแล้ว  เพราะไม่ได้ใช้ยี่ห้อนี้นาน ตอนนี้กลับมาใช้ใหม่ เลยงงๆครับ
ใช่ครับ ต่อเน็ตแล้วเสียบ HDD แล้วกดปุ่มแดงที่รีโมท มันก็จะเข้าขั้นตอนการทำปกครับ แต่มันมีข้อเสียอยู่นะครับ คือมันจะหาปกไม่ตรงกับหนังซักเท่าไหร่ ของผมนี่มันหาปกที่ไม่ตรงกับหนัง เยอะมาก แล้วชื่อหนังก็จะเปลี่ยนเป็นชื่อเรื่องที่มันหามาให้ ของผมหาปกมาใส่เอง แต่ชื่อ folder ปก และหนัง ต้องเป็นชื่อเดียวกัน แล้วค่อยให้เครื่องสแกน ครับ ก็จะใด้ปกแบบที่เราหามาใส่ด้วย ถ้าทำปกเองไม่ต้องต่อสายแลน นะครับ ผมใช้ C200 อยู่ ไม่รู้ว่าจำผมใด้ป่าว ผมที่ไปซื้อสาย optical ของ hitachi อ่ะครับ 

การทำปก 

ใช่ครับ ต่อเน็ตแล้วเสียบ HDD แล้วกดปุ่มแดงที่รีโมท มันก็จะเข้าขั้นตอนการทำปกครับ แต่มันมีข้อเสียอยู่นะครับ คือมันจะหาปกไม่ตรงกับหนังซักเท่าไหร่ ของผมนี่มันหาปกที่ไม่ตรงกับหนัง เยอะมาก แล้วชื่อหนังก็จะเปลี่ยนเป็นชื่อเรื่องที่มันหามาให้ ของผมหาปกมาใส่เอง แต่ชื่อ folder ปก และหนัง ต้องเป็นชื่อเดียวกัน แล้วค่อยให้เครื่องสแกน ครับ ก็จะใด้ปกแบบที่เราหามาใส่ด้วย ถ้าทำปกเองไม่ต้องต่อสายแลน นะครับ ผมใช้ C200 อยู่ ไม่รู้ว่าจำผมใด้ป่าว ผมที่ไปซื้อสาย optical ของ hitachi อ่ะครับ 

อ่อ   จำได้ๆครับ

งั้นขอวิธีการทำปก แบบไม่ต้องต่อสายเน็ตด้วยสิครับท่าน

ออฟไลน์ amateus

ใช้ A-400 อยู่ครับ ขอแชร์ข้อมูลจากการใช้งานมาเกือบ 1 ปี เผื่อบางคนจะใช้เป็นการตัดสินใจ
 Popcorn hour A-400 เป็น HDplayer เครื่องแรกในชีวิตเลย ซื้อตอนออกมาใหม่ๆ พอได้ใช้แรกๆก็มี งงๆ กับการใช้งานเหมือนกัน
1. มีปัญหาตามคำล่ำลือคือ เปิดหนังไม่จบเรื่องเครื่องดับแต่ก็เป็นไม่ทุกเรื่อง ซึ่งไฟล์หนังซื้อมาพร้อมกับ HDD คิดว่าปัญหาเกิดจากไฟล์หนัง พออัพ FW และลบหนังออกจาก HDD แล้วโหลดหนังมาเอง ก็ไม่เกิดปัญหาดังกล่าวเลย
2. ส่วนเรื่องซับก็มีปัญหาบ้าง คือเวลา เปลี่ยน/ปิด ซับ จะเด้งออกจอ Home ปกติผมเปิดเสียง Th เลยไม่สนใจอ่านซับ เพราะดูกับลูกๆ ข้อนี้จึงไม่เป็นปัญหากับผม
3. เรื่องเสียง ถอดรหัสได้ครบไม่มีปัญหา ใช้แต่ Multi Ch อย่างเดียวเลย
4. ภาพสวยมาก ยิ่งได้จอดีๆ ยิ่งเห็นชัดเจน ญาติๆมาบ้านทีไรต้องมานั่งดูหนังก่อน บอกว่าเหมือนที่ห้างเค้าเปิดโชว์เลย ที่บ้านมี TV ครบทุกแบบครับ ขนาด 32 - 50 ผมไปลองเทสทุกจอแล้ว ปัญหาที่พบมีนิดเดียวคือ ขณะที่เปิดหนัง 3D เมนูจะแสดงผลไม่เป็น 3D แต่พอจะมองออก มันกระพริบๆ (ใส่แว่น3D)
5. เปิด MP3 ผมไม่เจอปัญหารีบูต เจอแต่ปัญหามองไม่เห็น MP3 ใน HDD (ไฟล์ MP3 ที่ใส่ไป 1 เพลงขนาดเกิน 100 MB) แต่ใช้ Thumbdirve เสียบก็มองเห็นปกติ ตัดปัญหาโดยใช้แต่ Thumbdrive เลย และเสียงที่ได้ ดีกว่าเปิดฟังใน winamp ครับ
6. ลองโหลดแอฟ youtube มาเปิดดูก็ใช้งานได้ดี แต่ไม่รองรับภาษาไทย
7. การทำปก สำหรับผม คิดว่าง่ายมากๆ แค่ scan หนังใน HDD และ ต่อเน็ต รอสักหน่อย ก็ได้ปกหนังสวยๆเวลาเลือกครับ ลูกๆชอบมาก ยืนหน้า TV ชี้เอาเรื่องนู้นเรื่องนี้สนุกเลย ก็มีปัญหาบ้างที่ scan ไม่เจอ ก็ต้องลงมือแก้ไขเองครับ เข้าไป Edit ได้เลยในแต่ละเรื่อง ข้อมูลจะอ้างอิงจาก เวป imdb.com ครับ อันนี้ก็มีทริดนิดหน่อยครับ แต่รับรองว่าไม่ยากเลย
สรุป ผมมี A-400 เครื่องเดียวจึงไม่สามารถจะเปรียบเทียบกะยี่ห้อหรือรุ่นอื่นๆได้ แต่จากการใช้งานผมประทับใจมาก เครื่องเล็กขนย้ายง่าย (หลักๆ 3ชิ้น เครื่อง+HDDข้างใน รีโมท หม้อแปลง+สาย) ผมเอาใส่กระเป๋ากล้องใบใหญ่สุดไปไหนมาไหนตลอด ใส่ในช่องใส่เลนส์ Tele ได้พอดี ผมเห็นหลายๆคนบ่น จะขายๆ ก็สงสัย สำหรับผมไม่เห็นมีปัญหาหนักหนาอะไร ผมใช้ดูหนังHD เป็นหลัก คงสนใจแต่จะดูหนังมั้ง และไม่คิดจะขายจนกว่ามันจะพังแน่นอนครับ

ดีใจที่ท่านมีความสุขกับ A-400 ครับ
ของผมเพิ่งลง firmware ตัวล่าสุด 2 Aug 2013 เมื่อคืน เลื่อนหน้าหลังสะดุดน้อยลงอย่างเห็นได้ชัด พอใจมากครับ ค่ายนี้ในที่สุดก็แก้ไข firmware ถี่ยิบ จนกระทั่งแทบไม่เหลือปัญหาแล้ว น่าเสียดายที่ผู้นำเข้าหยุดเอามาขาย
ตอนนี้กำลังทดสอบไฟล์หนัง MKV บางเรื่องที่กระตุกถี่ๆ (โชว์วงแหวน buffer) เช่น Lost in Thailand MKV เท่าที่ลองเล่นดู ยังไม่เจอกระตุกอีกแล้วครับ
การเร่งหนัง 2x 4x 8x 16x ไม่ทำให้เครื่อง reboot หรือหลุดมาหน้า home อีก
แต่ MKV เฉพาะเรื่องนี้ เปลี่ยน SUB แล้ว SUB หาย
ส่วนซีรี่ย์เกาหลีเรื่อง GHOST ตอนที่ 8 เล่นไฟล์ไม่ได้ แต่เล่นบน comp ได้ปกติ
เรื่องอื่นๆ สมบูรณ์ดีครับ เดี่๋ยวจะค่อยลอง Blu-ray กับ Blu-Ray ISO ที่เคยกระตุกบ้างในอดีต

A-400 ผมสังเกตว่าให้ภาพที่สวยกว่า A-210 ที่เคยใช้เพราะมี VXP function นี้ผมสั่งเปิดตลอด ซีรี่ย์เกาหลีพวก 720p ภาพจะสวยขึ้นมากกว่าชิพอื่นๆ ครับ
เสียดายแค่เมนู Blu-ray มันตัดออกหมดเลย กลายเป็นว่า A-210 คือเครื่องเล่นที่สมบูรณ์ที่สุด แต่หาซื้อไม่ได้อีกแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2013, 08:35:46 am โดย amateus »

ออฟไลน์ amateus

แจ้งข่าว A-400 ออก firmware ล่าสุด 2 สิงหา 2013 หมาดๆ ครับ เชิญโหลดได้ที่

http://www.cloudmedia.com/support/firmware/viewcategory/28-a-400

Firmware ตัวใหม่นี้ แก้ปัญหาสำคัญที่คงเหลือสองสามประเด็นคือ
   - Fixed Adaptive Deinterlacing & Film Cadence Detection causing issues with frameratesync when enabled
   - Fixed mkv micro-stuttering reported with some files (อันนี้สำคัญ ทดสอบกับ MKV บางเรื่องที่เคยกระตุก ก็เลิกกระตุกแล้วครับ)
   - Fixed pgs subtitle gone missing after switching audio track in iso
   - Imporvement on m2ts seek

ก่อน up ตัวนี้ ให้เช็คก่อนว่าเครื่องลง firmware ตัววันที่ 130329 STEPSTONE ไว้เรียบร้อยแล้วเท่านั้น ถ้ายังไม่ลงก็ลงก่อนเลยครับ

ผมลอง up แล้ว ทดสอบใช้ดีครับ ลอง SEEK และเลื่อน fast forward 2x-16x ไม่มีหลุดไม่มีเด้ง หนัง MKV เรื่องที่เคยกระตุก ก็ไม่กระตุกแล้ว การเข้า Bluray ISO ก็เร็วขึ้นเห็นชัด
ยังทดสอบต่อไป แต่คิดว่าตัวนี้เกือบสมบูรณ์แบบแล้วครับ ใครสนใจคงต้องหาจากตลาดมือสองกันเอง

ออฟไลน์ Khun Tor

การทำปก  

ผมลืมไปแล้ว  เพราะไม่ได้ใช้ยี่ห้อนี้นาน ตอนนี้กลับมาใช้ใหม่ เลยงงๆครับ

อ่อ   จำได้ๆครับ

งั้นขอวิธีการทำปก แบบไม่ต้องต่อสายเน็ตด้วยสิครับท่าน
ครับ ปกให้เอาจากในเน็ตครับ จะเอาเรื่องไหนก็พิมเอาครับ แต่ พิมคำว่า Bluray ต่อท้ายด้วย แนะนำว่าให้หาปกมาใส่ใน Folder หนังให้ครบทุกเรื่องก่อนแล้วค่อยให้ popcorn สแกนครับ ถ้าหาปกครบแล้ว กดปุ่มแดง ไม่ต้องต่อ net มันถามอะไร ผมตอบ yes อย่างเดียว ตอนแรกมันจะให้เลือก สแกน 2 แบบ แบบ แรก คือสแกนทั้งหมด ข้อดี สะดวก ข้อเสีย เวลาเราเพิ่มหนังใหม่เข้าไป มันจะสแกนใหม่หมดทุกครั้ง ให้เลือกอัน 2 มันจะสแกน แบบ target ให้เราเลือกสแกน ตอนแรกเราต้องกดเลือก ทีละเรื่องจนครบ แต่ถ้าเราเพิ่มหนังเข้าไป เราก็เลือกเรื่องที่เราเพิ่มมาใหม่แค่นั้น ครับ ทีนี้ มันถามอะไร ตอบ yes อย่างเดียว มันก็จะสแกนทำปกที่เราเลือกใว้ ใน Folder อ่ะครับ รอจนเสร็จ  แต่ที่สำคัญเลย Folder ปก ชี่อหนัง ชื่อต้องเหมือนกันทุกอย่าง ครับ

แต่ popcorn c200 ของผมอัปเฟิมแวร์ ล่าสุดก็ใส่ hdd ในเครื่องดูอยู่ นะครับ ซัพอ่านใด้หมดทุกเรื่องของผม แต่บางเรื่องปิดซัพไม่ใด้ เฟริมแวร์ตอนนี้ที่ผมใช้ ผมว่าดีสุดแล้ว ก่อนตัวนี้มีปัญหาจุดจิกทุกตัวครับ ตั้งภาพเป็น 1080p ภาพกระพริบ ต้องตั้ง 1080 i  เปลี่ยนซับแล้วหนังค้างไปเลยก็บ่อย ของผมเสียบสายแลน อัปผ่านเครื่องเลย อัปเสร็จก็ถอดออกเหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2013, 09:43:38 pm โดย คุน ต่อ »

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
แจ้งข่าว A-400 ออก firmware ล่าสุด 2 สิงหา 2013 หมาดๆ ครับ เชิญโหลดได้ที่

http://www.cloudmedia.com/support/firmware/viewcategory/28-a-400

Firmware ตัวใหม่นี้ แก้ปัญหาสำคัญที่คงเหลือสองสามประเด็นคือ
   - Fixed Adaptive Deinterlacing & Film Cadence Detection causing issues with frameratesync when enabled
   - Fixed mkv micro-stuttering reported with some files (อันนี้สำคัญ ทดสอบกับ MKV บางเรื่องที่เคยกระตุก ก็เลิกกระตุกแล้วครับ)
   - Fixed pgs subtitle gone missing after switching audio track in iso
   - Imporvement on m2ts seek

ก่อน up ตัวนี้ ให้เช็คก่อนว่าเครื่องลง firmware ตัววันที่ 130329 STEPSTONE ไว้เรียบร้อยแล้วเท่านั้น ถ้ายังไม่ลงก็ลงก่อนเลยครับ

ผมลอง up แล้ว ทดสอบใช้ดีครับ ลอง SEEK และเลื่อน fast forward 2x-16x ไม่มีหลุดไม่มีเด้ง หนัง MKV เรื่องที่เคยกระตุก ก็ไม่กระตุกแล้ว การเข้า Bluray ISO ก็เร็วขึ้นเห็นชัด
ยังทดสอบต่อไป แต่คิดว่าตัวนี้เกือบสมบูรณ์แบบแล้วครับ ใครสนใจคงต้องหาจากตลาดมือสองกันเอง
ไม่ทราบว่ายังมีปัญหาปิดซับไม่ได้รึเปล่าครับ
ทาง Popcorn ยอมแก้ไขเรื่อง mkv เพราะผมแจ้งไปว่าเฟิร์มแวร์มีปัญหาจึงหยุดสั่งมาจำหน่าย และจะรอจนกว่าแก้ไขได้ถึงจะนำเข้ามาอีกทีครับ

ออฟไลน์ nue

• LCD TV member
  • **
ใช้pop a210 ตอนนี้ปิดซับบางเรื่องไม่ได้ครับ ไม่ใช่ซับฝัง อัพfirm a210แล้วแก้ไขยังไงครับ หนัง3d ถ้าไม่ปิดซับตัวหนังสือจะซ้อนๆอยู่ข้างล่างครับ
ต้องเปลี่ยนเครื่องเปลี่ยนค่ายหรือป่าวครับ ดูกับเครื่องสามพันกว่าปิดซับได้ปกติ ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ loengnoktha

• *
A400 ตอนนี้ซื้อได้จากที่ใหนครับ
« ตอบกลับ #1097 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 04:51:39 pm »
สอบถามเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ ตอนนี้ A400 ซื้อได้ที่ใหนครับ ตอนนี้ใช้ DUN MAX แต่เห็นแจ้งยกเลิกการผลิตแล้วไม่รู้จะซับพอร์ตนานแค่ใหน