ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รัก POPCORN HOUR LOVER CLUB Thai เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 1163665 ครั้ง)

ออฟไลน์ sure04

• Flat TV member
  • *
รบกวนสอบถามหน่อยครับ ว่า A400 ณ.ตอนนี้มีปัญหาอะไรกันบ้างครับ (เช่น เล่นซับ 1080p ไม่ได้ถ้าเล่นแล้วจะค้าง หรืออะไรประมาณนี้ครับ)

(พอดีกำลังว่าจะลองหาเครื่องเล่น HD Player ที่เป็น Chip Sigma มาลองเล่นดูสักเครื่องครับ)

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ verachai_w

• Edge LED TV member
เล่นmenu blueray fullrip ไม่ได้ (ต้องรอ firmware ในอนาคต)
เล่นซับ Sub/Idx 1080p ไม่ได้ (ต้องแปลงเป็น PGS ใช้โปรแกรม bdsup2sub แล้ว remux ใหม่ไม่ยาก)
เล่น ซับ SRT ตัวหนังสือไม่ค่อยสวย (ช่องว่างระหว่างตัว เยอะไปหน่อย รอ firmware ใหม่)

เจอซับขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง เป็นบางครั้ง 

ออฟไลน์ loengnoktha

• *
A400
« ตอบกลับ #1118 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 11:13:28 am »
ที่ผมเจออีกอาการคือ มีเม็ดสีแปลกๆ ยิบๆ ขึ้นที่หน้าจอที่วีไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร เฟิร์มแว์ก็อัพเป็นล่าสุดแล้ว

ของผมก็เป็นตอนเล่นบาง file แต่แป๊ปเดียวก็ปรกติครับ

ออฟไลน์ foonglism

• *
ขอสอบถามน้าๆหน่อยครับ พอดีผมพึ่งซื้อ HD player ตัวแรกในชีวิต  [ไม่เอา]

1.ปกติเขาไม่แถมคู่มือการใช้งานเบื้องต้นหรอครับ

2.พอมีวิธีทำปก Popcorn A400 รึป่าวครับ

3.NMJ Navigator มันคืออะไรหรอครับ มันมีประโยชน์อย่างไร

ขอสอบถามน้าๆหน่อยครับ พอดีผมพึ่งซื้อ HD player ตัวแรกในชีวิต  [ไม่เอา]

1.ปกติเขาไม่แถมคู่มือการใช้งานเบื้องต้นหรอครับ
    มีบน online ครับ พิมพ์เป็นเล่มเปลืองกระดาษ เปลืองต้นทุน คนซื้ออ่านบ้างไม่อ่านบ้าง
    http://files.syabas.com/popcornhour/download/Popcornhour-A400_UserManual.pdf

2.พอมีวิธีทำปก Popcorn A400 รึป่าวครับ
    http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=12999  ทำวิธีเดียวกัย a210

3.NMJ Navigator มันคืออะไรหรอครับ มันมีประโยชน์อย่างไร
     ใช้เลือกหนังจากปก บน Ipad

ออฟไลน์ foonglism

• *

มีบน online ครับ พิมพ์เป็นเล่มเปลืองกระดาษ เปลืองต้นทุน คนซื้ออ่านบ้างไม่อ่านบ้าง
    http://files.syabas.com/popcornhour/download/Popcornhour-A400_UserManual.pdf

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=12999  ทำวิธีเดียวกัย a210

ใช้เลือกหนังจากปก บน Ipad

ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ amateus

เล่นmenu blueray fullrip ไม่ได้ (ต้องรอ firmware ในอนาคต)
เล่นซับ Sub/Idx 1080p ไม่ได้ (ต้องแปลงเป็น PGS ใช้โปรแกรม bdsup2sub แล้ว remux ใหม่ไม่ยาก)
เล่น ซับ SRT ตัวหนังสือไม่ค่อยสวย (ช่องว่างระหว่างตัว เยอะไปหน่อย รอ firmware ใหม่)

เจอซับขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง เป็นบางครั้ง  

ยืนยันว่า A-400 จะไม่มีเมนู Bluray ไปตลอดกาลคับ
เพราะ Popcorn ไม่จ่ายค่าลิขสิทธิ์ให้กับ Sony และพวก
ซึ่ง ณ ปัจจุบัน ยังไม่มีแนวโน้มจะจ่าย

ถ้าอยากได้เมนูเต็มรูปแบบจริงๆ ขอเชิญไปเล่นค่าย Marvell เรยคับ Cengrand ก็ไม่เลว แต่ยังเจอปัญหา MKV หนักกว่า A-400 คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2013, 01:16:25 am โดย amateus »

รบกวนสอบถามหน่อยครับ ว่า A400 ณ.ตอนนี้มีปัญหาอะไรกันบ้างครับ (เช่น เล่นซับ 1080p ไม่ได้ถ้าเล่นแล้วจะค้าง หรืออะไรประมาณนี้ครับ)

(พอดีกำลังว่าจะลองหาเครื่องเล่น HD Player ที่เป็น Chip Sigma มาลองเล่นดูสักเครื่องครับ)

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ถ้าเคยเล่นแต่ค่ายปูโชว์ก้าม ลองซิกม่าเลยคับ ภาพสวยกว่าเยอะ

ถ้าต้องการ เมนู Bluray สมบูรณ์จริงๆ แนะให้ซื้อ A-210 หรือ A-300 มือสองดีกว่าครับ แต่ก็เสี่ยงกับการเสื่อมของ H/W ตามสภาพ
A-400 มีซับค้าง MKV เป็นบางไฟล์ อ่านที่ผมโพสต์ไว้ปลายเดือนสิงหา แต่รวมๆ แล้วผมแฮ้ปปี้ดีคับ เพราะ Bluray สมบูรณ์แบบ ยกเว้น Full เมนู

อ้าว ไม่ได้มาเล่นนาน แวะไปเจอ A-400 แอบออก Firmware มาอีกตัวแระคับ
นี่ไง ! สิ่งที่ผมรอคอย --->>  Fixed some mkv hang when subtitle is off or turning subtitle off
รีบเอาลงเรยดีก่า หวังว่าไฟล์ Mkv ที่เคยเดี้ยง จะหายดีเป็นปกตินะๆๆๆ

เวอร์ชั่น 05-04-131002-25-POP-422-000
Release date: 2 October 2013

ดาวน์โหลดได้ที่
http://www.networkedmediatank.com/showthread.php?tid=68506

อ้อลืมบอกไป ตัวนี้ยังเป็น Forum release ไม่ใช่ Official นะคับ ท่านใดลองแล้วได้ผลเป็นไงมาแจ้งข่าวกันบ้าง ท่านใดไม่แน่ใจอาจรอตัวชัวร์ๆ อีกนิดคับ
แต่ที่ผมอ่านๆ ดู ส่วนใหญ่ชื่นชมเรื่องต่อ network ดูแล้วไม่ drop ไหลลื่นคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2013, 01:41:48 am โดย amateus »

ใครตอบได้ช่วยที่ ใช้ A400 กับ firmware ตัวปัจจุบัน
Scan แล้ว  ออกมาเป็นชื่อไฟล์บ้าง ชื่อหนังบ้าง

ที่เป็นชื่อหนัง ก็มีรายละเอียด ปก มา
แต่ที่เป็นชื่อ file จะไม่มีรายละเอียดมาเลย 

เกิดอะไรขึ้นครับ

ออฟไลน์ pisama

• *
ใครตอบได้ช่วยที่ ใช้ A400 กับ firmware ตัวปัจจุบัน
Scan แล้ว  ออกมาเป็นชื่อไฟล์บ้าง ชื่อหนังบ้าง

ที่เป็นชื่อหนัง ก็มีรายละเอียด ปก มา
แต่ที่เป็นชื่อ file จะไม่มีรายละเอียดมาเลย 

เกิดอะไรขึ้นครับ

ที่ออกมาเป็นชื่อไฟล์ต้องค่อยๆแก้ไปทีละอันครับ

คงต้องเป็นอย่างนั้นแล้วละครับ แต่สงสัยว่าทำไมเป็นอย่างนี้ ทั้งๆ ที่ตั้งชื่อถูกหมดทุกอย่าง  [โขก] [โขก] [โขก]

• *
คงต้องเป็นอย่างนั้นแล้วละครับ แต่สงสัยว่าทำไมเป็นอย่างนี้ ทั้งๆ ที่ตั้งชื่อถูกหมดทุกอย่าง  [โขก] [โขก] [โขก]
ลองให้โปรแกรม nmj scan บนคอม ดูอีกทีครับ
ผมก็เป็น ตอน scan จาก popcorn ไม่ขึ้นเพียบเลย ต้องเอามา scan ผ่าน nmj ก็ได้มาอีกเยอะพอสมควร

Scan แล้ว ก็ได้ไม่เท่าไหร่ครับ

ต้องไล่เอา id ของ imdb มาใส่ทีละอันแล้วค่อย scan ครับ ถึงจะจบ

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

มือใหม่ครับรบกวนสอบถามหน่อย พอดีเพิ่งซื้อpopcorn a210มาครับแล้วที่นี้ผมใส่ hdd 1tb.ในตัวเครื่อง แล้วเปิดเครื่องไม่ติดมันขึ้นloadingแล้วก็หายไปไม่มีสัญญาณภาพ ไฟกระพริบตลอด เหมือนกับว่าไฟไม่พอ แต่ผมลองถอดhddออกเปิดเครื่องติดทุกอย่างเป็นปรกติ  ต้องบอกว่าผมไม่ได้ใช้หม้อแปลงของมันเองแต่ใช้ของDune ก็เลยสงสัยว่าน่าจะมีสาเหตุมาจากมันนี่แหละ  ที่นี้ผมมีคำถามดังนี้ 1.หม้อแปลงมันเกี่ยวมั้ยเหมือนจะจ่ายไฟไม่พอแต่ผมก็เห็นว่ามัน12 v.เหมือนกันน่าจะใช้กันได้ ถ้ามันใช้ไม่ได้ผมต้องซื้อใหม่ใช่มั้ย [เศร้า]แล้วราคามั้นประมาณเท่าไรอ่ะครับ ซื้อที่ไหนเอ่ย รบกวนผู้รู้ตอบด้วยนะครับ เซ็งมากเลย [ปลื่ม]

• *
มือใหม่ครับรบกวนสอบถามหน่อย พอดีเพิ่งซื้อpopcorn a210มาครับแล้วที่นี้ผมใส่ hdd 1tb.ในตัวเครื่อง แล้วเปิดเครื่องไม่ติดมันขึ้นloadingแล้วก็หายไปไม่มีสัญญาณภาพ ไฟกระพริบตลอด เหมือนกับว่าไฟไม่พอ แต่ผมลองถอดhddออกเปิดเครื่องติดทุกอย่างเป็นปรกติ  ต้องบอกว่าผมไม่ได้ใช้หม้อแปลงของมันเองแต่ใช้ของDune ก็เลยสงสัยว่าน่าจะมีสาเหตุมาจากมันนี่แหละ  ที่นี้ผมมีคำถามดังนี้ 1.หม้อแปลงมันเกี่ยวมั้ยเหมือนจะจ่ายไฟไม่พอแต่ผมก็เห็นว่ามัน12 v.เหมือนกันน่าจะใช้กันได้ ถ้ามันใช้ไม่ได้ผมต้องซื้อใหม่ใช่มั้ย [เศร้า]แล้วราคามั้นประมาณเท่าไรอ่ะครับ ซื้อที่ไหนเอ่ย รบกวนผู้รู้ตอบด้วยนะครับ เซ็งมากเลย [ปลื่ม]
น่าจะไฟไม่พอครับ 12v ถูกแล้ว แต่กระแสที่จ่ายอาจจะไม่พอ เอาปลอดภัยสำหรับใส่ hdd ด้วยก็น่าจะ 4.0A นะครับ

ออฟไลน์ vorasad

• Flat TV member
  • *
น่าจะไฟไม่พอครับ 12v ถูกแล้ว แต่กระแสที่จ่ายอาจจะไม่พอ เอาปลอดภัยสำหรับใส่ hdd ด้วยก็น่าจะ 4.0A นะครับ

เคยไปซื้อมาจาก บ้านหม้อ 5A ราคา250 บาท ครับ หน้าตาเหมือน อเด็ปเตอร์ โน็ตบุ๊ค ใช้ดี ไม่ร้อนมากด้วย