ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความกระจ่างเรื่อง AVR หน่อยนะครับ  (อ่าน 8754 ครั้ง)

ออฟไลน์ osxp

• Edge LED TV member
Re: รบกวนขอความกระจ่างเรื่อง AVR หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 06:08:11 am »
AVR ของผมส่วนของ Analog ถ้าเลือกเป็น Direct หรือ Pure Direct มันก็วิ่งออกทาง Pre เลย ไม่ผ่าน ADC เหมือนกันครับ

ส่วน 7.1 input มันตรงเข้า pre อยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2014, 06:15:34 am โดย osxp »
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: รบกวนขอความกระจ่างเรื่อง AVR หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 10:07:33 am »
AX10AIN   เห็นแระครับ เลือกผ่าน ปรี-แอป์ได้เลย

กำลังรื้อ โมฯแหลก  อยู่จร้า...........หลังทำคง  กลับบ้าน(ห้องวิศวกีไพโอเนียร์)ไม่ถูก [คิคิ]

คือชอบเล่น  แต่ชุดฟังเพลง  สองแชแน่ลมานาน
พอริจะเล่น มัลติฯ   มันก็ยังเลิกความอยากได้อะไรๆ แบบตรงๆ  ไม่ได้........กลับไม่ชอบDSP ที่จำแลงอะไรๆ มาให้ซะอย่างนั้น........เอาแบบเข้ามาอย่างไร  ออกไปอย่างนั้นนี่แหละครับ
........แต่เนื่องจาก AtoD & DtoA  ใน AX10AIN มัน ก็ไม่ธรรมดา.......เบื้องต้น เดิมๆ ไม่โมฯ  มันก็ให้เสียงHD Audio ที่รับเข้ามา ดีได้ในระดับหนึ่งเลยหละ
เพียงต่อ  ข้าน้อย ต้องการมากกว่านั้น   จึงต้องทำหมดแหละจร้า   เพราะคงใช้งานทั้งสองส่วน  ทั้งDAC Multi CH & Pre-Power Multi CH
เพียงแต่  แยกใช้งาน  คนละลักษณะ   อาจไม่ใช่รวมกัน(หมายถึง  ถ้ารับHD Audio ที่โมฯมาดีๆแล้ว  ก็ตรงเข้าปรี ไปเลย......ส่วนภาคแด็ค  อาจดัดแปลง  รับ I2S Multi CH จากอีกแหล่งสัญญาณ   หรือเครื่องเล่น อีกเครื่องนั่นเองจร้า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2014, 10:14:07 am โดย wat12 »

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 10:39:19 am »
ผมมี HDPlayer ถูกๆ ไม่ใช่ของแพงๆ เทพๆ
เปรียบเทียบดังนี้
1.HDPlayer ดีกว่า TV-Player ครับ ภาพเนียนกว่า ลื่นกว่า ทีวี เรื่องเสียงบอกไม่ได้เพราะผมยังไม่มี AVR
2.ความเสถียรและความเข้ากันได้ HDPlayer ดีกว่า TV ครับ บางครั้ง ทีวีเจอไฟล์ใหญ่ๆเข้าไปสัก 30-40Gb. อาจจะแฮ๊งค์ได้ (ทีวีผมไม่แรง)
และเรื่องความเข้ากันได้และหลากลาย HDPlayer ดีกว่าครับ เท่าที่เล่นมา ยังไม่เจอว่าไฟล์อ่านไม่ได้ ใช่ไฟล์ ISO,zip.... แต่ทีวีจะเลือกไฟล์กว่า
เจอไฟล์เข้ารหัสแปลกๆมา อ่านไม่ได้ครับ
3.เรื่อง Sub Title ไม่มีปัญหา  แต่ถ้าเป็นTV บางครั้ง Sub Title ขึ้นกลางหน้าจอเลย
4.เรื่องเสียง No comment เพราะไม่มี AVR

แต่ผมสรุปได้ว่า
1.ถ้าต่อระหว่าง TV-->AVR  กับ HDPlayer-->AVR-->TV ทั้งภาพและเสียงต้องดีกว่าแน่นอนครับ
แต่จะดีกว่าระดับไหนนั้น ค่อยว่ากันอีกทีครับ
ยิ่งได้ HDPlayer ราคาแพงๆ  ภาพจะเนียนกว่าครับ ลื่นกว่าครับ เพราะของผม HDPlayer ราคาถูกๆ ยังดีกว่า TV เห็นๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2014, 10:40:49 am โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ systemai

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 12:57:42 pm »
ผมมี HDPlayer ถูกๆ ไม่ใช่ของแพงๆ เทพๆ
เปรียบเทียบดังนี้
1.HDPlayer ดีกว่า TV-Player ครับ ภาพเนียนกว่า ลื่นกว่า ทีวี เรื่องเสียงบอกไม่ได้เพราะผมยังไม่มี AVR
2.ความเสถียรและความเข้ากันได้ HDPlayer ดีกว่า TV ครับ บางครั้ง ทีวีเจอไฟล์ใหญ่ๆเข้าไปสัก 30-40Gb. อาจจะแฮ๊งค์ได้ (ทีวีผมไม่แรง)
และเรื่องความเข้ากันได้และหลากลาย HDPlayer ดีกว่าครับ เท่าที่เล่นมา ยังไม่เจอว่าไฟล์อ่านไม่ได้ ใช่ไฟล์ ISO,zip.... แต่ทีวีจะเลือกไฟล์กว่า
เจอไฟล์เข้ารหัสแปลกๆมา อ่านไม่ได้ครับ
3.เรื่อง Sub Title ไม่มีปัญหา  แต่ถ้าเป็นTV บางครั้ง Sub Title ขึ้นกลางหน้าจอเลย
4.เรื่องเสียง No comment เพราะไม่มี AVR

แต่ผมสรุปได้ว่า
1.ถ้าต่อระหว่าง TV-->AVR  กับ HDPlayer-->AVR-->TV ทั้งภาพและเสียงต้องดีกว่าแน่นอนครับ
แต่จะดีกว่าระดับไหนนั้น ค่อยว่ากันอีกทีครับ
ยิ่งได้ HDPlayer ราคาแพงๆ  ภาพจะเนียนกว่าครับ ลื่นกว่าครับ เพราะของผม HDPlayer ราคาถูกๆ ยังดีกว่า TV เห็นๆ

ขอบคุณมากๆครับ ผมก็กำลังเลง HD Player อยู่ครับ เพราะมีปัญหาเรื่องอ่านซัปไม่ได้ครับ ขนาด TV รุ่นใหม่ LG 47LB670T อะครับ
รบกวนแนะนำ HD Player ราคาประมาณ 3000-4000 ที่น่าเล่นหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ taonoi16

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 09:27:42 pm »
ลองดู playon hd3 ครับ