ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ Himedia Q5X , Q5II , Q6 ตระกูล Q ทุกตัวเลยครับ  (อ่าน 349674 ครั้ง)

ออฟไลน์ ooh_kk2008

• Flat TV member
  • *
Re: รวมผลคนใช้ Himedia Q5X , Q5II , Q6 ตระกูล Q ทุกตัวเลยครับ
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 09:00:53 am »
สอบถามครับ

ดาวน์โหลด app facebook บนเครื่อง Himedia Q5X

เมื่อเปิดวีดีโอที่มีคนโพสบน facebook ปรากฎว่ามีแต่เสียง ไม่มีภาพครับ ใครเป็นบ้าง และต้องแก้ไขอย่างไร

ออฟไลน์ Special_tank

• *
Re: รวมผลคนใช้ Himedia Q5X , Q5II , Q6 ตระกูล Q ทุกตัวเลยครับ
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 11:22:19 am »
สวัดีครับ มือใหม่กำลังศึกษาข้อมูล Himedia Q5X อยู่เลยครับ
ว่าจะลองหามาใช้บ้างครับ รบกวนขอคำแนะนำจากเพื่อนๆด้วยนะครับ
 [หื่น] [หื่น] [หื่น]

นั่งตามเก็บข้อมูลจากหน้า Page นี้ อยู่ครับ เทใจมาให้กับ Design ของทาง Himedia แล้วครับ
ส่วนเรื่องของ ประสิทธิภาพกับ Funtion การทำงานยังต้องศึกษาเพิ่มเติมก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2015, 11:24:38 am โดย Special_tank »

ออฟไลน์ Biggest

• *
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 11:46:13 am »
ท่านไหนมี himedia q5q หรือ q5x เบื่อแล้ว อยากขายติดต่อทาง inbox ได้ครับ ขอบคุณครับ  [รัก] [เท่ห์]

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 06:32:08 am »
สวัดีครับ มือใหม่กำลังศึกษาข้อมูล Himedia Q5X อยู่เลยครับ
ว่าจะลองหามาใช้บ้างครับ รบกวนขอคำแนะนำจากเพื่อนๆด้วยนะครับ
 [หื่น] [หื่น] [หื่น]

นั่งตามเก็บข้อมูลจากหน้า Page นี้ อยู่ครับ เทใจมาให้กับ Design ของทาง Himedia แล้วครับ
ส่วนเรื่องของ ประสิทธิภาพกับ Funtion การทำงานยังต้องศึกษาเพิ่มเติมก่อนครับ

ทุกเครื่องมีข้อจำกัดในตัวของมันเอง ถ้าข้อจำกัดนั้นไม่เกี่ยวข้องกับการใช้งานของเรา หรือ เราปรับเข้าและยอมรับข้อจำกัดนั้นได้ จะทำให้ใช้เครื่องนั้นๆได้อย่างมีความสุขครับ  :)

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 06:32:56 am »
ท่านไหนมี himedia q5q หรือ q5x เบื่อแล้ว อยากขายติดต่อทาง inbox ได้ครับ ขอบคุณครับ  [รัก] [เท่ห์]

ซื้อเครื่องใหม่ไปเลยดีกว่าครับ ใช้ยาวๆ  :)

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 11:43:01 am »
สอบถามครับ

ดาวน์โหลด app facebook บนเครื่อง Himedia Q5X

เมื่อเปิดวีดีโอที่มีคนโพสบน facebook ปรากฎว่ามีแต่เสียง ไม่มีภาพครับ ใครเป็นบ้าง และต้องแก้ไขอย่างไร

ผมลอลงแอพ facebook และลองเล่นแล้ว เจออาการเดียวกันกับแอพ dailymotion ครับ คือมีเสียงออกแต่ไม่มีภาพ  [จิ้ม]

ออฟไลน์ xxxHOHOHOxxx

• *
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 12:55:16 pm »
ผมใช้ Q6II  อยากทราบว่ามันรองรับ External Harddisk ได้สูงสุดกี่ TB ครับ

กลัวว่า ซื้อมาแล้วมันจะไม่รองรับ

เพื่อนๆ แต่ละคนใช้สูงสุดกันกี่ TB ครับ แชร์กันหน่อย

ส่วนผมกะลังเล็งตัวนี้อยู่ ไม่มั่นใจว่ามันจะรับได้ไม๊

3 TB. Ext. 3.5'' Western Elements (Black, USB3)

ออฟไลน์ ton2212

• *
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 03:54:03 pm »
ใช้ line tv มีแต่เสียงไม่มีภาพแก้ไขยังไงครับ

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 11:28:34 am »
ใช้ line tv มีแต่เสียงไม่มีภาพแก้ไขยังไงครับ

ลองแอพนี้ดูครับ อาจจะชอบ Movie HD Online
โหลดที่เว็บของ mixithailand ครับ
http://mixithailand.com/firmware.html#%E0%B9%82%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A1-android-apk [หื่น]

กับอีกตัว เล่นผ่านแอพ chrome เข้าเว็บนี้ครับ
http://www2.mampost.com/

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 11:30:23 am »
ผมใช้ Q6II  อยากทราบว่ามันรองรับ External Harddisk ได้สูงสุดกี่ TB ครับ

กลัวว่า ซื้อมาแล้วมันจะไม่รองรับ

เพื่อนๆ แต่ละคนใช้สูงสุดกันกี่ TB ครับ แชร์กันหน่อย

ส่วนผมกะลังเล็งตัวนี้อยู่ ไม่มั่นใจว่ามันจะรับได้ไม๊

3 TB. Ext. 3.5'' Western Elements (Black, USB3)

ตอนเคยใช้ Q5II จำได้ว่าต่อ WD GREEN 3 TB เล่น fullrip ได้ครับ (แต่นานมาแล้วนะ)  :)

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 11:32:12 am »
สอบถามครับ

ถ้าเล่นผ่าน Browser ไม่ว่าจะเป็น Chrome หรือ Browser ของตัวเครื่อง เข้าเว็บ www.facebook.com แล้วเล่นได้ไหมลองดูนะครับ (ส่วนตัวไม่ได้เล่น facebook ออกจอทีวี)  :)

ออฟไลน์ aerk

• *
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 03:45:07 pm »
firmware ของ q5qกับq5x ใช้ตัวเดียวกันเปล่าครับ ผมใช้q5xอยู่เป็นตัว1.0.7

« ตอบกลับ #120 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 11:25:30 am »
firmware ของ q5qกับq5x ใช้ตัวเดียวกันเปล่าครับ ผมใช้q5xอยู่เป็นตัว1.0.7

ไม่แน่ใจครับ เพราะจำได้ว่า Q5X ทางดิจิไลฟ์แจ้งว่าสั่งทำพิเศษ ลองสอบถามทางร้านที่ซื้อมาดูนะครับผมน่าจะเป็นประโยชน์

ป.ล. ตอนนี้ Q5Q (English Version) ล่าสุดจะเป็นตัว 1.0.9  (ถ้าเล่น3D แล้วติดขัดแนะนำลง 1.0.9.1)
       ตามลิงค์นี้ครับ http://www.futeko.com/newforum/index.php?topic=56.0

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 02:08:34 am »
ใช้แทนกันได้ครับ
Q5X จะเป็นตัวเครื่องสีดำ DigilifeGadget เป็นตัวแทนจำหน่ายรุ่นนี้แต่เพียงผู้เดียวครับ

• *
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 05:35:55 pm »
วันนี้ไปจัดมาแล้วครับ Himedia Q5Q ครับ เครื่อง Q5X ของหมด ครับ  [โย่ว] [กระโดด] [กระโดด] [กระโดด] [โย่ว] [yes]

ออฟไลน์ Kitty Kitti

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 05:37:13 pm »
ขอคำแนะนำในการเลือก Media Player ระหว่าง MeLe X1000 4K หรือ HIMEDIA Q5X หรือ มีตัวอื่นที่แนะนำไหมครับ

รบกวนช่วยเลือก Media Player ที่เหมาะกับการใช้งานของผมให้นิดนึงนะครับ ลักษณะการใช้งานของผมเป็นประมาณนี้ครับ
(เดิมใช้ Egreat R200s เฟิมแวร์ 3.0.5.5 แต่ว่าจะย้ายเครื่องนี้ไปไว้ในห้องนอน เลยจะซื้อเครื่องใหม่แทนครับ)

1.ลักษณะการเชื่อมต่อนะครับ
   - เล่นไฟล์ VDO โดยต่อผ่าน AVR ด้วยช่อง HDMI
   - เล่นไฟล์เพลง HiRes แล้วออกช่อง Coax (หรือ Optic ก็ได้) ไปเข้า DAC
   - เล่นไฟล์ทั้งหนังและเพลง ที่เก็บไว้ใน NAS ผ่านสาย LAN 

2. สิ่งที่ใช้งานเป็นหลักในปัจจุบันนะครับ
    - ดูซีรีย์เกาหลี ซับไทย   --> อยากได้แบบที่เล่นไฟล์ได้หลากหลาย ปัญหาซับไม่ขึ้นหรือเป็นภาษาต่างดาวให้น้อยที่สุดอ่ะครับ
    - ดูหนังผ่านไฟล์ mkv --> เล่นไฟล์ที่เป็นเสียง Dolby True HD หรือ DTS HDMA เป็นส่วนใหญ่ครับ
    - ดูหนัง BD Fullrip --> ตอนนี้ใช้ R200s เล่นแล้วกระตุกบ้างเป็นพักๆ แต่ไม่แน่ใจว่าเพราะเล่นผ่าน LAN 10/100 ของ R200s หรือเปล่า
    - เล่นไฟล์ mp4 ที่โหลดจากยูทูปได้  -->  ตอนนี้ใช้ R200s ถ้าตั้งเสียงออก HDMI เป็น RAW มันจะมีหลายๆ ไฟล์ที่มีแต่ภาพ ไม่มีเสียงครับ

3. ที่อยากจะได้เพิ่มจากเครื่องใหม่
   - คุณภาพของภาพและเสียงไม่ด้อยกว่า Egreat R200s หรือ ต่างกันไม่มากนัก
   - ดูละครย้อนหลังหรือดูซีรีย์เกาหลีผ่านทาง YouTube หรือ ดูผ่านตามเวบยอดนิยมต่างๆ ได้ง่ายๆ ครับ (ตอนนี้มีเครื่องไหนรองรับการเล่น YouTube ที่ 1080p บ้างไหมครับ)
  - เมนูการใช้งานใช้ไม่ยาก เปลี่ยนเสียง เปลี่ยนซับได้ง่ายหน่อย เพราะมีผู้ใหญ่ใช้ด้วยครับ
  - ถ้าเล่น Menu DVD หรือ BD ได้ก็จะดีครับ
  - เอาภาพและเสียงจากมือถือ Android ขึ้นจอทีวีได้ ใช้มือถือเป็นรีโมทได้ก็ดีครับ
 - เล่นเวบ คงใช้แค่นิดหน่อย ใช้แค่ Searh หาคลิปหรือซีรีย์ไว้ดูครับ
 - รองรับ 4K แบบใช้งานได้จริง   ข้อนี้ถ้าได้ก็ดีครับ อาจจะเปลี่ยนทีวีเป็น 4K ในอีก 1-2 ปีครับ

ตอนแรกผมเล็งเปรียบเทียบกับ  Cloud HD1195 ไว้ด้วย แต่เห็นบางท่านบอกว่าจะไม่มีขายตัวเล็กแล้ว จะมีแต่แบบตัวใหญ่ที่ใส่ HDD ในตัว แต่ราคาเพิ่มขึ้นมาตั้ง 1000 บาท
ซึ่งผมไม่ได้ใช้กับ HDD อยู่แล้วเลยคิดว่าจะตัดชอยส์นี้ทิ้งครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

• *
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 06:43:36 pm »
ต่อเครื่อง Himedia เข้ากับ TV แล้วไม่มีเสียงออกมาทำยังไงดีครับ ต้องเข้าไปตั้งค่าอะไรที่ไหนบ้าง
เบื้องต้นลองเข้าไปตั้งค่าที่ Sound แลัว ปรับ HDMI เป็น Auto แล้วเสียงก็ยังไม่ออก
ลองปรับ HDMI เป็น LPCM เสี้ยงก็ยังไม่ออก ผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

หรือว่าสายที่ให้มามีปัญหา น๊า
 [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2015, 07:57:23 pm โดย Special_tank »

ออฟไลน์ pekookja

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 09:54:21 am »
สอบถามหน่อยครับ Himedia Q5X

ถ้าจะดูหนังผ่าน LAN ต้องทำอย่างไรครับ ต้องเข้าไปที่ Menu ไหนครับ

หนังอยู่ที่ NSA310S เป็นกล่องโหลดบิท และ streaming media ได้ด้วย