ผู้เขียน หัวข้อ: 55ks7500 เวลาภาพเคลื่อนไหว แล้วเห็นภาพเบลอๆ หน่วงๆ ปรกติหรือป่าวครับ  (อ่าน 5112 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sitrapakorn

• *
ผมพึ่งซื้อเจ้า 55ks7500 มาได้อาทิตย์นึงแล้ว. เวลาดูข่าวดูหนัง. ภาพจะไหวๆเบลอๆหน่วงๆครับ. ตามจังหวะที่มีวัตถุเคลื่อนไหว ผมลองทั้งทีวีปรกติ, YouTube, Netflix แล้วเป็นเหมือนกันหมดครับโดยเฉพาะYouTube 4kนี่ผมก็ลองเล่นดูแล้ว ภาพเบลอๆเป็นเงา ไม่ได้เป็นทั้งจอนะครับ เป็นเฉพาะส่วนที่เคลื่อนไหว  ไม่แน่ใจว่ามันปรกติหรือป่าวครับ การตั้งค่าเกี่ยวกับภาพทุกอย่างยังเป็นค่าเดิมจากโรงงานครับ. แต่ผมลองปรับเล่นดู ถ้าเราปรับ ค่า Auto Motion Plus เป็นกำหนดเอง แล้ว
ปรับค่า ลดภาพเบลอ เป็น10
         ลดภาพสั่นไหว เป็น10. ภาพจะเนียนนิ่ง. แต่ภาพจะเบลอเวลาเคลื่อนไหว เป็นเกือบทุกจังหวะเลยครับ
แต่ถ้าปรับค่าทั้งสองตัวเป็น 0 อาการ เบลอๆหน่วงๆจะหายไป. แต่ภาพจะไม่เนียนและนิ่ง แทน
หรือต้องปรับแต่งตรงไหนหรือป่าวครับ. ถ้าเครื่องมีปัญหาผมจะได้เปลี่ยนครับ. ยังพอมีเวลาครับ. รบกวนทุกท่านที่มีความรู้ด้วยนะครับ. ขอบคุณครับ [งง] [ไม่เอา]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=234060.0

เป็นปกติค่ะ อยู่ที่การปรับ auto motion plus

ภาพเคลื่อนไหวที่เป็นธรรมชาติ ปราศจากการปรุงแต่ง คือปรับเป็น off แต่ก็จะไม่เนียนลื่นเท่า custom

ลองปรับ blur reduction และ judder reduction หลายๆค่า หาตำแหน่งที่ถูกใจที่สุดดู คงต้องมีสักจุดล่ะค่ะ

ออฟไลน์ Kay101

• Flat TV member
  • *
ลองใช้  blur 10  แล้ว judder ที่ 0-3 ค่อยๆไล่ไปจนพอใจเราครับ

ออฟไลน์ Sitrapakorn

• *
ควรปรับเหมาะสมที่เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Orca3333

• Flat TV member
  • *

บอกยากครับ ตาแต่ละคนมองต่างกัน ผมลองปรับ blur 8  แล้ว judder ที่ 1 ก็พอไหว แต่สุดท้ายก็ปิดเป็น Off

ออฟไลน์ Airconner

• LCD TV member
  • **

บอกยากครับ ตาแต่ละคนมองต่างกัน ผมลองปรับ blur 8  แล้ว judder ที่ 1 ก็พอไหว แต่สุดท้ายก็ปิดเป็น Off
เหมือนผมเลยครับ ผมก้อปิด จิงๆ รุ่นนี้ทำได้ดีมากเลยนะครับ แต่ผมว่า เวลาดูหนังเราก้อเปิดระบบ 24p ใช้ motion มันก้อดูไม่ธรรมชาติ
แต่ถือว่าเนียนมาเลย แต่เวลาเคลื่อนไหวเร็ว จะยังเห็นอยู่ ผมว่าเหมาะมากที่จะเอามาเปิดสำหรับเล่นเกมครับ