ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ดูหนังเเล้วกระตุก  (อ่าน 2062 ครั้ง)

ออฟไลน์ pakaphon

• Edge LED TV member
สอบถามครับ ดูหนังเเล้วกระตุก
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 01:51:08 am »
คือเวลาดูหนังอะครับ มันเหมือนจะมีเเบบ ดุอยู่ดีคล้ายเฟรมเรทตกไปเสี้ยววินาที เหมือนภาพเเลคประมาณนั้น มันจะมาเป็นช่วงๆของหนัง บางทีฉากคุยก็เป็นนะครับ
มันเกิดจากอะไรครับ ดูหนังผ่านextanalกับhd player ใช้ทีวี samsung ks7500 ผมคิดว่าทีวีผมไม่น่าใช่สาเหตุ ท่านใดมีความเห็นรบกวนช่วยผมด้วยครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: สอบถามครับ ดูหนังเเล้วกระตุก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 02:16:05 am »
ตั้ง auto motion plus เป็น auto อยู่หรือไม่?

ถ้าใช่  ให้เลือกเป็น custom แล้วปรับเองตามใจชอบ
สำหรับค่าที่ทางเวปนอกแนะนำคือ blur reduction = 8 ,judder reduction = 3

หรือถ้าจะเน้นแบบธรรมชาติสุด ก็ ปิด auto motion plus ไปเลย

ถ้าปิดแล้ว ยังไม่หาย ก็ต้องหาสาเหตุจากที่อื่นต่อไป

ออฟไลน์ pakaphon

• Edge LED TV member
Re: สอบถามครับ ดูหนังเเล้วกระตุก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 01:40:57 pm »
ผมใช้custom ครับภาพคมชัด10 เคลื่อนไหว4ครับ โหมดธรรมชาติครับ เเต่มันมีอาการเเบบที่บอกทุกเรื่องดูจะเป็นคล้ายกันครับ มันเหมือนเฟรมเรทมันตกไปเสี้ยววิครับ ถึงจะเป็นฉากไม่เคลื่อนไหวมาก