ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว Veolo4K Android Box ที่แรงที่สุดในปัจจุบัน  (อ่าน 28240 ครั้ง)

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
เอ้า ใครลองแล้วมาเล่าสู่กันฟังบ้างเร็ว  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ iamBALL

• *
เครื่องเปิดตัวมาซักพักแล้วแต่ทำไมไม่ค่อยเห็นมีใครรีวิวกันเลยครับ  [เขย่า]

ออฟไลน์ gemini4013

• LCD TV member
  • **
รอดูรีวิวจากผู้ใช้จริงอบู่คับ สนใจอย่างแรง [ปลื่ม]

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
มาดูรีวิวการใช้งานเบื้องต้นในการดูหนังกันครับ

เปิดเครื่องมาจะเจอโลโก้ veolo4K ก่อนเลยครับ

หน้าจอตอนเปิดเครื่องครั้งแรกจะมีคำอธิบายการใช้ Movie Jukebox อยู่ในส่วนต่างๆ

เรามาเริ่มแอด Shortcut แอพที่ใช้บ่อยๆกันไว้ที่หน้าแรกดีกว่าครับ กดเครื่องหมาย + ด้านขวา

เลือกแอพที่ต้องการ

เสร็จแล้วครับ

ทำซ้ำๆตามเดิมสำหรับแอพอื่นๆครับ

สามารถปิด Movie Jukebox ได้ด้วยการคลิกที่โลโก้ veolo4K

เรามาตั้งค่าเสียงกันก่อนนะครับ

อันนี้เป็นการตั้งค่าความละเอียด

มาดูจุดเด่นของ Veolo4K กันบ้าง Veolo4K ผลิตจากบริษัท ACRyan ที่ทำ HDPlayer ชื่อดังอย่าง Playon!HD จึงพลาดไม่ได้กับการดีไซน์ตัวเครื่องให้ง่ายต่อการดูหนังมากที่สุด จึงได้เกิดเมนู Movie Jukebox ขึ้นมาครับที่หน้าต่าง Movie Jukebox คลิกที่รูปเฟืองมุมบนขวา

สามารถกำหนดตำแหน่งหนังที่จะให้โชว์ปก หรือจะให้โชว์หนังทุกเรื่องจากฮาร์ดดิสก์ก็ได้ครับ

ขณะต่ออินเทอร์เนต ถ้าเราไม่มีรูปปก ตัวเครื่องจะค้นหาปกและเรื่องย่อให้อัตโนมัติ

คลิกเลือกหนังที่อยากดูจากปกได้เลยครับ จากนั้นก็เลือกแอพที่จะใช้เล่น
ในที่นี้จะเลือก SPMC เป็นตัวเล่นหนังครับ

เลือกซับไทยได้ทุกแบบ

เลือกเสียงที่ต้องการได้ครบ

อีกทางเลือกสำหรับการเล่นไฟล์หนังคือเปิดจาก FileExplorer ครับ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
Re: รีวิว Veolo4K Android Box ที่แรงที่สุดในปัจจุบัน
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 05:09:02 pm »
ดูจากในรูป display ตั้งได้สูงสุดที่ 1920x1080p ใช่ไหมครับ  :)

ออฟไลน์ teenoishop

• Edge LED TV member
Re: รีวิว Veolo4K Android Box ที่แรงที่สุดในปัจจุบัน
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 01:35:37 pm »
ผมสอบถามที่พันทิพย์เขาแจ้งว่าเล่นไฟล์ m2ts กับ iso ไม่ได้จริงไหมครับ [งง] [งง] [งง] [งง] [งง]

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 01:41:09 pm »
ดูจากในรูป display ตั้งได้สูงสุดที่ 1920x1080p ใช่ไหมครับ  :)
2160 ได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 01:42:01 pm »
ผมสอบถามที่พันทิพย์เขาแจ้งว่าเล่นไฟล์ m2ts กับ iso ไม่ได้จริงไหมครับ [งง] [งง] [งง] [งง] [งง]
M2TS เล่นได้แต่ไฟล์ที่ REMUX ครับ
ISO เล่นได้ครับ

ออฟไลน์ clixid

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 07:43:13 pm »
เพิ่งตัดสินใจสอยมาเมื่อวันอังคารที่ผ่านมาครับต้องบอก ก่อนเลยว่าชั่งใจระหว่าง CloudHD1195 กะเจ้า Veolo4K ตัวนี้เพราะจุดประสงค์หลักคือจะซื้อมาเพื่อดูหนังเพิ่มอีกกล่อง กล่องเก่าที่มี egreat 150 pro แต่ไม่ได้ซีเรียสเรื่อง pass through, 4K, 3D อะไรมากมายเพราะไม่มี tv เทพ หรือ เครื่องเสียงอะไรขนาดนั้น แต่ประเด็นที่ทำให้ตัดสินใจเลือก Veolo4K ต้องบอกว่าจะเอามาเล่น emu psp ซึ่งตอนไปลองที่ร้านก็ยืนวุ่นวายขอลอง ผลที่ออกมาเป็นที่พอใจคือเล่นได้ เลยยอมตัดสินใจซื้อ เพราะคิดว่าไง CloudHD1195 มันก็พื้นฐาน android แต่ถ้าจะเล่น android app ไง Veolo4K ก็ยังดีกว่าแน่นอน

แต่ที่ยังติดปัญหาก็คือผมดูหนังผ่าน NAS ซะเป็นส่วนใหญ่แล้วเจอปัญหาว่า player ที่มี หรือแม้แต่ MX Player  ก็คือมันไม่ยอมเล่นไฟลล์ถัดไปให้ มันจะยอมเล่นต่อเนื่องให้ในกรณีที่ ชื่อ file เป็น sequence แบบ
WalkingDead.S01E01.mp4
WalkingDead.S01E02.mp4

แต่ถ้าเจออะไรเปลี่ยนนิดนึงมันก็ไม่เล่นต่อล่ะแม้กระทั่ง เปลี่ยนจาก .mp4 เป็น .MP4

ใครพอมีคำแนะนำให้ได้ไหมครับเรื่องนี้ เพราะตอนเล่นกะ egreat ตัวเก่านี่ไม่เคยเป็นปัญหาเรื่องพวกนี้เลย [เศร้า]

ออฟไลน์ hassadin

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 08:48:47 am »
จากการใช้งานผมเทียบกับ xtreamer prodigyทั้งภาพและเสียงดีกว่าแบบรู้สึกได้เลยครับ  [เท่ห์]

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 10:17:40 pm »
เพิ่งตัดสินใจสอยมาเมื่อวันอังคารที่ผ่านมาครับต้องบอก ก่อนเลยว่าชั่งใจระหว่าง CloudHD1195 กะเจ้า Veolo4K ตัวนี้เพราะจุดประสงค์หลักคือจะซื้อมาเพื่อดูหนังเพิ่มอีกกล่อง กล่องเก่าที่มี egreat 150 pro แต่ไม่ได้ซีเรียสเรื่อง pass through, 4K, 3D อะไรมากมายเพราะไม่มี tv เทพ หรือ เครื่องเสียงอะไรขนาดนั้น แต่ประเด็นที่ทำให้ตัดสินใจเลือก Veolo4K ต้องบอกว่าจะเอามาเล่น emu psp ซึ่งตอนไปลองที่ร้านก็ยืนวุ่นวายขอลอง ผลที่ออกมาเป็นที่พอใจคือเล่นได้ เลยยอมตัดสินใจซื้อ เพราะคิดว่าไง CloudHD1195 มันก็พื้นฐาน android แต่ถ้าจะเล่น android app ไง Veolo4K ก็ยังดีกว่าแน่นอน

แต่ที่ยังติดปัญหาก็คือผมดูหนังผ่าน NAS ซะเป็นส่วนใหญ่แล้วเจอปัญหาว่า player ที่มี หรือแม้แต่ MX Player  ก็คือมันไม่ยอมเล่นไฟลล์ถัดไปให้ มันจะยอมเล่นต่อเนื่องให้ในกรณีที่ ชื่อ file เป็น sequence แบบ
WalkingDead.S01E01.mp4
WalkingDead.S01E02.mp4

แต่ถ้าเจออะไรเปลี่ยนนิดนึงมันก็ไม่เล่นต่อล่ะแม้กระทั่ง เปลี่ยนจาก .mp4 เป็น .MP4

ใครพอมีคำแนะนำให้ได้ไหมครับเรื่องนี้ เพราะตอนเล่นกะ egreat ตัวเก่านี่ไม่เคยเป็นปัญหาเรื่องพวกนี้เลย [เศร้า]

เข้าไปที่ FileExplorer ในส่วนของ Movie ของ Kodi หรือ SPMC คลิกเม้าท์ค้างที่โฟลเดอร์ที่มีหนังที่ต้องการให้เล่นต่อเนื่อง จะมีเมนูขึ้นมาแล้วเลือก play ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2015, 12:09:47 am โดย hassadin »

ออฟไลน์ aodzaghi

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 10:14:08 pm »
การตั้งค่าความละเอียด ทีวีผม LG 42LB670T ต้องเลือกอันไหนครับ

ออฟไลน์ nongyui

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 01:42:20 pm »
การตั้งค่าความละเอียด ทีวี่ผม LG 42LB670T ต้องเลือกอันไหนครับ

เข้า setting ที่หน้าแรกค่ะ
เลือก Display
เลือก HDMI Mode
แล้วก็เลือกค่าความละเดียดได้เลยค่ะ

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 09:28:04 am »
firmware เวอร์ชั่น 1.7 ออกมาแล้ว [ปลื่ม]

ออฟไลน์ akoki426566

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 07:42:00 am »
firmware เวอร์ชั่น 1.7 ออกมาแล้ว [ปลื่ม]

ขอรบกวนปรึกษาอัพ fw 1.7 veolo4k

ผม unzip ไว้นอกสุดของแฟรชไดร์แล้ว นำไปเสียบที่เครื่อง จะขึ้นให้กดติดตั้ง เมื่อกดติดตั้งแล้ว เครื่องจะรีบูท แต่จะค้าง ขึ้นไฟล์ error
ทำอีกครั้งก็อัพไม่ได้

ขอรบกวนบอกวิธีด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nongyui

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 05:54:15 pm »

ขอรบกวนปรึกษาอัพ fw 1.7 veolo4k

ผม unzip ไว้นอกสุดของแฟรชไดร์แล้ว นำไปเสียบที่เครื่อง จะขึ้นให้กดติดตั้ง เมื่อกดติดตั้งแล้ว เครื่องจะรีบูท แต่จะค้าง ขึ้นไฟล์ error

ขอบคุณครับ

ถ้า error แล้วรบกวนนำกลับมาที่ร้านนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2015, 05:54:47 pm โดย nongyui »

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 09:17:52 pm »

ขอบคุณครับ

ของผมอัพ v1.7 ก็ค้างเหมือนกันครับ แต่ก็ปล่อยให้อัพไปหน้าจอไม่ขึ้นอะไรเลย รอประมาณครึ่งชั่วโมง คิดว่าคงไม่ได้แล้วแหละ ก็เลยทำใจแล้วปิดเครืองถอดปลั๊กอ่ะครับ ทิ้งไว้สักพักเปิดเครื่องอาการหน้าจอไม่มีอะไรติดเลย ก็คิดว่าคงต้องกลับไปที่ร้านแล้วแหละ ปล่อยต่อไปสักพักรอประมาณ 10 นาทีไม่มีอะไรเกิดขึ้น ปิดเครื่องอีกรอบถอดปลั๊กเหมือนเดิมทิ้งเครื่องไว้สักพัก แล้วกลับมาเปิดใหม่ติดขึ้นมาซะงั้น เข้าไปลองเช็คเวอร์ชั่นดูเป็น 1.7 เรียบร้อย ผมเลยลองอัพอีกรอบ
ใส่เมาท์ที่ usb ด้านหลัง และ usb flash ที่มีไฟล์ firmware เสียบไว้ด้านข้าง ถอด SD card ออก แล้วอัพอีกรอบก็อัพได้
ถ้าติดปัญหาทดลองกับ v1.6 ครับเวอร์ชั่นนี้ไม่มีปัญหาตอนอัพเลยครับ [ม่ายยย]  http://www.acryan.com/forums/showthread.php?tid=15180

ออฟไลน์ Rfrodo1984

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 10:39:59 pm »
1.การไม่รองรับเสียง  true hd เป็นที่ firmware หรือประการใดครับ เพราะโดยสเปคน่าจะทำได้ ในภายหน้าทำได้หรือไม่
2.วันนี้จะไปถอยที่ digilife ฟอร์จูน แต่ไม่มีของ จะถอย cloud 1195 พี่พนักงานใจดีแจ้งว่าจะไม่สามารถเล่น iPTV ไฟล์ bluray หรือไฟล์ใหญ่ได้ dual core เอาไม่อยู่
3. ผมมีสาย HDMI ยี่ห้อดังของเวปนี้ตั้ง 3 เส้น จะทำยังไงกับช่อง Mini
...ถ้า Veolo ภาพไม่ดรอปจาก 1195 พรุ่งนี้จะตามไปงาน
commart ครับ
 ...ขอบคุณครับ ผมในฐานะลูกค้าร้าน digilife (ซื้อมา 4 เครื่องแล้ว)