ผู้เขียน หัวข้อ: ++ถามเรื่องกล่องทีวีดิจิตอลครับ(ต่างจังหวัด)  (อ่าน 4317 ครั้ง)

ออฟไลน์ faisol

• *
++ คือจังหวัดที่ผมอยู่ยังไม่สามารถรับชมทีวีดิจิตอลได้ครับ ผมเพิ่งย้ายบ้านมาอยู่บ้านเช่า จะติดจานดาวเทียมก็ไม่สะดวก เลยซื้อหนวดกุ้งมาต่อปรากฏว่ารับสัญญาณ(แบบเก่า)ได้แค่ช่องเดียว คือช่อง7 หากผมจะซื้อกล่องทีวีดิจิตอลมารับสัญญาณแบบเก่าไปพลางๆ จะได้ไหมครับ หากได้จะดึงสัญญาณได้ดีกว่าไม่ผ่านกล่องไหม (พอดีความรู้น้อย รบกวนหน่อยนะครับ)

ออฟไลน์ pharaoh

• Flat TV member
  • *
Re: ++ถามเรื่องกล่องทีวีดิจิตอลครับ(ต่างจังหวัด)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 08:09:59 pm »
จาน ไม่สะดวกติด หรือใช้ไม่ได้ จะไม่พูดถึงนะครับ

ถ้าจะซื้อ กล่องทีวีดิจิตอล มารับสัญญานแบบเก่า...  ไม่ได้ครับ  (แล้วจะซื้อทำไม ยังไงก็ต้องใช้ก้างปลาอยู่ดี) เพราะหนวดกุ้ง ต้องรับสัญญาณใกล้ๆและไม่มีอะไรรบกวน

ตอนนี้ คุณอยู่จังหวัดที่ยังไม่อยุ่ในพื้นที่ให้บริการ สามารถดู ดิจิตอลได้ โดยการ..

1.  ต้องรู้ว่าจังหวัดใกล้ที่สุด มีเสาปล่อยสัญญาน อยู่ตรงไหน แล้ววัด ระยะทาง(ทางอากาศ) มาถึงบ้าน ว่าได้กี่ กิโลเมตร  เพื่อเลือกซื้อ เสาแบบก้างปลา ที่เหมาะสม  ( ตัวอย่าง บ้านผมอยุ่สมุทรสาคร  แต่ ก็ต้องรับสัญญาณ จาก ตึกใบหยก กรุงเทพฯ  ระยะทาง 54 กม. ผมเลยใช้เสา 7E)

2. เลือกซื้อเสาก้างปลา ที่เหมาะสม (ผมว่าบ้านคุณ คงไม่น้อยกว่า 10E) แล้วติดบนที่สูงไม่โดนอะไรบัง จะดีมาก 

3.ซื้อกล่องทีวีดิจิตอล  แบบไหนก็ได้   รับได้หมด

สรุป..  จากความต้องการ  จขกท. ต้องการดูแบบ อนาล๊อค   อ่านแค่ข้อ 2. ก็พอแล้วครับ  

..แล้วพอจะเปลี่ยน เป็น ดิจิตอล ก็ ค่อยทำให้ครบ 3 ข้อ นะ

ขาดเหลือ อะไร รอท่านอื่นมาเสริม จ้า..  [เปล่า]