ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาหน่อยครับอยากเปลี่ยน Quartz เป็น RTi ครับ  (อ่าน 6755 ครั้ง)

ออฟไลน์ teang.chong

• LCD TV member
  • **
ผมมี onkyo tx-nr 525 กับ Quartz Seris อยากเปลี่ยนเป็น polk RTi ครับ

เลยอยากปรึกษาว่าผมควรเปลี่ยนดีไหมครับ คือผมไปหลง A5 เข้าแล้ว อีกใจก็เสียดาย Quartz อีกใจก็อยากเปลี่ยน

เพิ่งซื้อมา 2 เดือนครับ กะเปลี่ยนแอป์ให้ใหญ่ขึ้นและกะซื้อคู่หน้า A5 มาก่อน แล้วค่อยๆสะสมเอา เซ็นเตอร์ เอาเซอร์ราว

รู้สึกสับสนเลยต้องมาปรึกษาครับ

ออฟไลน์ YUKI

• Flat TV member
  • *
Re: ปรึกษาหน่อยครับอยากเปลี่ยน Quartz เป็น RTi ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 09:35:23 am »
ถ้าคิดว่าจะสะสมชุด RTI  และสูงสุด เอา A 5  ผมแนะนำว่าเริ่มจาก  เปลี่ยนเอา A3   หรือ A1  ก่อน  เอามาเป็นคู่หน้า  จะได้เสียงที่ดีกว่า  เพราะแอมคุนมันเล็ก  พอเปลี่ยนแอมแล้วค่อยเอา A5 มาเป็นคู่หน้าแทน  และย้ายคู่หน้าเดิมไปไว้ด้านหลัง   ดีที่สุด  ฟันธง

ออฟไลน์ MARUAY

• Edge LED TV member
Re: ปรึกษาหน่อยครับอยากเปลี่ยน Quartz เป็น RTi ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 12:39:43 pm »
เล่นทั้งทีคู่หน้าควรเป็น a7นะครับ ในอนาคตอัพแอมป์พ่วงพาวเวอร์แอมป์. ไปไกลมากa7 สามทางแท้ ถ้าได้แอมป์ถึงจริง วูฟเฟอร์7นิ้วคู่ด้านล่าง จะขยับกรวยเป็นอิสระ ได้เบสที่ใหญ่ แรง ลงลึก

ไปได้ไกลกว่าa5เยอะมาก แล้วค่อยซื้อ a6 แล้ว a3

ออฟไลน์ HiFi Tower Staff

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 01:46:34 pm »
สินค้าแต่ละตัวมีจุดเด่นจุดด้อยแตกต่างกัน แนวเสียงขึ้นอยู่กับความชอบ
แต่ถ้าไม่ดูเรื่องงบประมาณ A5 ดีกว่า Quartz แน่ๆครับ
ถ้าตามแผนที่วางไว้ว่าจะเปลี่ยนแอมป์ใหญ่ขึ้น แล้วเสียงฟังแล้วชอบ ก็เปลี่ยนได้ครับ

แต่ถ้าเอาแอมป์ 525 ยืนเป็นเกณฑ์ จะ up อีกทีรอเป็นปี ผมแนะนำว่าเก็บงบให้พอสำหรับเปลี่ยนแอมป์และลำโพงแล้วค่อยเปลี่ยนทีเดียวดีกว่าครับ

[กระโดด]

ออฟไลน์ mario555

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 11:02:18 pm »
ผมใช้ 525 เหมือนกัน... ตอนแรกใช้กับ A3 ว่าดีแล้ว ได้ A5 มาอีก ดียิ่งกว่า...

ผมว่าเปลี่ยนลำโพงก่อนเห็นผลชัดเจนครับ ถ้าชอบ a5 แล้วจัดก่อนเลยครับ  [ปลื่ม] ถ้าไม่พอใจ 525 กับ A5 ค่อยเปลี่ยน AVR น่าจะดีกว่า+++

...ส่วนถ้าจะอัพ AVRใหญ่ขึ้น แต่ต่างจากเดิมไม่มาก ผมว่าเห็นความแตกต่างเล็กน้อย เพราะตอนนี้ผมเปลี่ยนมาใช้ 616 +A5 รายละเอียดดีมากขึ้นก็จริง
แต่... ความแตกต่างไม่ชัดเท่าเปลี่ยนจาก A3 ไป A5 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2014, 11:06:27 pm โดย mario555 »

ออฟไลน์ yhoun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 08:26:51 am »
ผมใช้ 525 เหมือนกัน... ตอนแรกใช้กับ A3 ว่าดีแล้ว ได้ A5 มาอีก ดียิ่งกว่า...

ผมว่าเปลี่ยนลำโพงก่อนเห็นผลชัดเจนครับ ถ้าชอบ a5 แล้วจัดก่อนเลยครับ  [ปลื่ม] ถ้าไม่พอใจ 525 กับ A5 ค่อยเปลี่ยน AVR น่าจะดีกว่า+++

...ส่วนถ้าจะอัพ AVRใหญ่ขึ้น แต่ต่างจากเดิมไม่มาก ผมว่าเห็นความแตกต่างเล็กน้อย เพราะตอนนี้ผมเปลี่ยนมาใช้ 616 +A5 รายละเอียดดีมากขึ้นก็จริง
แต่... ความแตกต่างไม่ชัดเท่าเปลี่ยนจาก A3 ไป A5 ครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 11:06:31 am »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตอนนี้คงใช้ Quartz ไปก่อน ปีหน้าคงขยับเป็น Rti ครับ

ออฟไลน์ filmman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 01:07:19 pm »
Polk Rti A5 นี่เหมือนกับเป็น ค่า Par(ห้ามต่ำกว่านี้) ของคนชอบเครื่องเสียงเลยนะครับ  [หื่น] [หื่น]

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 11:40:19 pm »
กำลังตัดใจให้ลืมอย่างหนักเลยครับ ยิ่งเห็นยิ่งหลง

ออฟไลน์ MARUAY

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 10:50:48 pm »
จัดไปอย่าให้เสียครับ

ถ้าอดใจรอได้ก็เก็บตังเล่นa7ไปเลยดีครับ เพื่อในอนาคตได้แอมป์ที่มีกำลังขับสูงๆ a7ไปไกลกว่าเยอะมาก

เคยลองa7ขับแบบเต็มๆ ด้วย Cambridge azur851 ถึงแม้จะแค่120วัตต์ แต่เสียงนี่ใหญ่โตอลังการกว่าa5เยอะมาก

เป็นแนวทางในการตัดสินใจครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 11:41:19 pm »
ถ้าผมถอย a5 มา แล้วเอาคู่หน้ามาทำ เซอร์ราวด์ ดีไหมครับ

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 12:24:09 pm »
จากที่เคยใช้ A7 A6 A3  มา 

...เสียง A7 ให้โทนที่หนา หนักแน่น ดุดัน  กระชับ   แต่ขับยากไปสักนิด
ถ้าจะให้เต็ม ๆ เสียงของ A7 จริง  แอมป์ต้องถึง + เพิ่ม Power เท่านั้น ..

ซึ่งมันอาจจะทำให้งบฯ บานปลายตามมาภายหลังได้

แต่ถ้าชอบแนวนี้ + งบฯ ไม่เป็นปัญหา   ลุยเดินหน้าได้เลยครับ ....

...A5 ให้เสียงหนักแน่นไม่เท่า A7 
ออกจะติดบางกว่า   แต่ให้โทนที่่สว่างกว่า  พริ้วกว่า สดใสกว่า
ที่สำคัญ ..   ขับง่ายกว่า   ไม่ต้องเพิ่ม Power อีก

ชอบแบบไหน ... เลือกแบบนั้นครับ.. ... 

ส่วนที่จะเอา  A5   มาเป็นคู่หน้าแล้วเอา Quartz ไปทำ Surr.  ก็ ok นะครับ

อนาคต ลำดับต่อไป. หา A4 หรือ A6 ....แล้วจบด้วย A3 หรือ A1

คราวนี้ ก็จบในเรื่องของลำโพงแล้ว..

ต่อไปก็เป็นเรื่องของ Sub ดี ๆ  +  AVR ดี ๆ แล้วล่ะครับ ..   [yes] [yes]

ออฟไลน์ filmman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 01:19:35 pm »
ผมก็เล็ง A5 ครับ แต่ยังเอาไม่ได้ ต้องรอช่วงปีใหม่
ไปลองฟังมา 2 หนแล้ว เสียงดีจริงๆ

Sound Stage ดีมาก แค่คู่หน้าก็สามารถระบุความใกล้ไกล
ของตำแหน่งการร้องและเครื่องดนตรีได้เลย

ออฟไลน์ Kitty Kitti

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 09:11:52 pm »
ก่อนซื้อผมไปทดลองฟังอย่างละเอียดเป็นชั่วโมง ลองเปลี่ยนแทรคฟังดูหลายแนวมาก
 A7 ฟังเพลงดีกว่า A5 มากครับ ทั้งการแยกแยะรายละเอียด และ ความเคลียร์ของเสียง  เท่าที่ฟังเทียบกันไม่มีแทรคไหนที่ผมว่า A5 ฟังดีกว่า A7 เลยสักเพลง
 ถึงแม้แอมป์ที่ขับจะไม่ถึง ออกไม่หมดแต่ยังงัยก็ฟังดีกว่า A5 อยู่ดีครับ

ลำโพงไม่ได้เปลี่ยนง่ายๆ เปลี่ยนบ่อยๆ เหมือน AVR ครับ ถ้าลงทุนได้คู่หน้าเอา A7 ได้ มองข้าม A5 ไปเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 11:51:42 pm »
ท่าน filmman ผมก็ไปฟังมา 2 ครั้งเหมือนกันครับ รู้สึกชอบมากครับรู้สึกว่ามันใช่ ท่านขาย pana 50st60t ไปแล้วเหรอครับ

ท่าน kittik25 ยอมรับเลยครับผมใช้เวลาในการเลือกเร็วมากด้วยความอยากได้สิ่งท่านบอกว่า a7 ดีกว่า
อยากลองไปฟังดูครับ

ท่าน suchart ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ เป็นชุดที่ผมอยากได้อยู่เลยครับ ว่าจะค่อยๆเก็บทีล่ะอย่าง

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 05:03:59 pm »
หายไปนานมาอัพเดทครับ(นานมาก) เปลี่ยนจาก 525 เป็น 818 แล้วครับ กำลังเก็บเงินจัด A7 A3 A6 ครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 06:57:08 pm »
ในอนาคต จะจัด power เพิ่มด้วยหรือเปล่าครับ

ว่าแต่ปรกติ ท่านชอบดูหนังหรือว่าฟังเพลง เป็นหลัก??
ถ้าชอบดูหนัง ก็จัดชุด A7 ไปเลยครับ เยี่ยมแท้ แน่นอน

แต่ถ้าส่วนใหญ่ ฟังเพลงเป็นหลัก ผมขอแนะนำให้ข้าม A7 ไป
เอางบที่จะจัด A7 A6 A3 ไปเปลี่ยนเป็นคู่หน้ารุ่นที่สูงขึ้นไปอีกเลยครับ ดูพร้อม power amp ไปเลย

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 12:41:06 pm »
ในอนาคต จะจัด power เพิ่มด้วยหรือเปล่าครับ

ว่าแต่ปรกติ ท่านชอบดูหนังหรือว่าฟังเพลง เป็นหลัก??
ถ้าชอบดูหนัง ก็จัดชุด A7 ไปเลยครับ เยี่ยมแท้ แน่นอน

แต่ถ้าส่วนใหญ่ ฟังเพลงเป็นหลัก ผมขอแนะนำให้ข้าม A7 ไป
เอางบที่จะจัด A7 A6 A3 ไปเปลี่ยนเป็นคู่หน้ารุ่นที่สูงขึ้นไปอีกเลยครับ ดูพร้อม power amp ไปเลย

จัดพาวเวอร์ด้วยครับในอนาคตแต่คงเป็นตัวสุดท้ายที่จัเอา ผมชอบดูหนังครับดูหนังอย่างเดียวเลยครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ