ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege  (อ่าน 942146 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้yamaha 
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 07:09:04 pm »
banana plug ขนาดมันเป็นมาตรฐานเดียวกันครับ  ส่วนที่คุณเห็นระบุขนาดคือ ขนาดสายที่นำมาใส่ได้ครับ แล้วลำโพงเปลี่ยนใหม่หรือว่าใช้ของชุดเดิมอ่ะครับ  ถ้าชุดเดิม ใช้สายเปลือยก็พอแล้วมั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2011, 07:12:14 pm โดย nuttza »

ออฟไลน์ dong13

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 10:51:18 pm »
banana plug ขนาดมันเป็นมาตรฐานเดียวกันครับ  ส่วนที่คุณเห็นระบุขนาดคือ ขนาดสายที่นำมาใส่ได้ครับ แล้วลำโพงเปลี่ยนใหม่หรือว่าใช้ของชุดเดิมอ่ะครับ  ถ้าชุดเดิม ใช้สายเปลือยก็พอแล้วมั้งครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lloyd

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 01:13:55 pm »
ผมก็  YHT - 296 เหมือนกันครับ  ชุดแรกในชีวิตเหมือนกัน มีปัญหามากมายเลยครับ  รวบกวนพี่ๆช่วยให้คำแนะนำหน่อยนะครับ
1. YPAO set ยังไงครับ  คือเสียบแจ๊คอย่างเดียว หรือต้องทำไรอีกบ้างครับ
2. ต้องSet ค่าที่ตัวเครื่องจาก 8โอม เป็น 6โอม หรือเปล่า จำเป็นไหมครับ  ถ้าไม่เปลี่ยนจะมีผลต่อเสียงไหมครับ

เท่าที่ฟังมาเสียงยังไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ ไม่รู้ว่าต้องเซ็ทอะไรเพิ่มเติมอีกหรือเปล่า

ออฟไลน์ wallpoom

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 08:21:50 pm »
มีลำโพง YAMAHA NS-333 อยู่คู่หนึ่งครับ  + สายลำโพง JPS super blue 2
ลายละเอียดดังนี้
วูฟเฟอร์/มิดเรนจ์ขนาด 13 ซม. แบบ PMD cone
ทวีตเตอร์ขนาด 2.5 ซม. แบบ Aluminium dome with Waveguide horn
Magnetic Shielding ป้องกันสภาพแม่เหล็กแผ่ออกไปรบกวนอุปกรณ์ภายนอก
ตอบสนองความถี่เสียง 65-35,000 เฮิร์ตซ์
รองรับกำลังขับสูงสุด 150 วัตต์
ค่าความไวเสียง 87 ดีบี/วัตต์/เมตร
ค่าความต้านทาน 6 โอห์ม

คือผมจะนำลำโพงตั่งโต้ะตัวนี้มาเป็นคู่หน้า
ซึ่งผมกำลังหาแอมป์ยามาฮ่าอยู่  ไม่ทราบว่ารุ่นไหนที่จะขับมันไหวครับ  yamaha avr 371   ขับไหวหรือเปล่า
หรือซื้อเป็น yamaha yht 296 แล้วเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าแทน(สีดำเงาเข้ากันพอดี)
ช่วยแนะนำทีครับ  กลัวมันขับไม่ไหว   แล้วเสียงออกมาฟังเพลงพอได้หรือเปล่า(เน้น เพลง pop R&B)

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 11:35:27 pm »
ผมก็  YHT - 296 เหมือนกันครับ  ชุดแรกในชีวิตเหมือนกัน มีปัญหามากมายเลยครับ  รวบกวนพี่ๆช่วยให้คำแนะนำหน่อยนะครับ
1. YPAO set ยังไงครับ  คือเสียบแจ๊คอย่างเดียว หรือต้องทำไรอีกบ้างครับ
2. ต้องSet ค่าที่ตัวเครื่องจาก 8โอม เป็น 6โอม หรือเปล่า จำเป็นไหมครับ  ถ้าไม่เปลี่ยนจะมีผลต่อเสียงไหมครับ

เท่าที่ฟังมาเสียงยังไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ ไม่รู้ว่าต้องเซ็ทอะไรเพิ่มเติมอีกหรือเปล่า

1. เสียบแล้วกด ok ครับ เดี๋ยวมันจัดการให้เสร็จ ถ้าขึ้น เออเร่อ อะไรก็แก้ตามนั้นครับ  อย่าลืมปรับความดังซับให้ดังสุดก่อนนะครับ
2. เซ็ทตรงไหนครับไม่เห็นมีให้เซทเลย

ดูหนังหรือว่าฟังเพลงครับที่ว่าไม่ประทับใจ ดูหนังผมว่าแยกทิศทาง โยนเสียงชัดเจนแม่นยำดีมาก ดีกว่าออนเกียวข้างบ้าน และดีกว่า ชุดโซนี่ชุดเก่าผม ซื้อมา 3 หมื่นกว่า ดีกว่าเยอะมากๆ  แต่ฟังเพลงเสียงสู้ ออนเกียวข้างบ้านยังไม่ได้ครึ่งเลยครับ ได้อย่างเีสียอย่างนะ

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 11:42:14 pm »
มีลำโพง YAMAHA NS-333 อยู่คู่หนึ่งครับ  + สายลำโพง JPS super blue 2
ลายละเอียดดังนี้
วูฟเฟอร์/มิดเรนจ์ขนาด 13 ซม. แบบ PMD cone
ทวีตเตอร์ขนาด 2.5 ซม. แบบ Aluminium dome with Waveguide horn
Magnetic Shielding ป้องกันสภาพแม่เหล็กแผ่ออกไปรบกวนอุปกรณ์ภายนอก
ตอบสนองความถี่เสียง 65-35,000 เฮิร์ตซ์
รองรับกำลังขับสูงสุด 150 วัตต์
ค่าความไวเสียง 87 ดีบี/วัตต์/เมตร
ค่าความต้านทาน 6 โอห์ม

คือผมจะนำลำโพงตั่งโต้ะตัวนี้มาเป็นคู่หน้า
ซึ่งผมกำลังหาแอมป์ยามาฮ่าอยู่  ไม่ทราบว่ารุ่นไหนที่จะขับมันไหวครับ  yamaha avr 371   ขับไหวหรือเปล่า
หรือซื้อเป็น yamaha yht 296 แล้วเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าแทน(สีดำเงาเข้ากันพอดี)
ช่วยแนะนำทีครับ  กลัวมันขับไม่ไหว   แล้วเสียงออกมาฟังเพลงพอได้หรือเปล่า(เน้น เพลง pop R&B)

ไหวครับ ลำโพงของชุด 296 ความไว 84-85 ดีบีเอง ยังเปิดดังลั่นเลยครับ   แต่ฟังเพลงผมว่าแค่พอฟังนะ ออกไปทางเสียงกลางเรียบๆ เสียงแหลมต้องเพิ่มที่แอมป์เอานิดหน่อย แต่มันไม่ฉ่ำไม่พริ้วอะไรเลย  เทียบออนเกียวกับลำโพงตั้งพื้น เสียงไม่ได้ครึ่งเลย  ว่าจะหาชุดฟังเพลงอีกชุด แต่ดูหนังนี่ ฟังชุดอื่นๆมาก็สู้ชุดนี้ไม่ได้เลย

• *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 02:09:26 am »

1. เสียบแล้วกด ok ครับ เดี๋ยวมันจัดการให้เสร็จ ถ้าขึ้น เออเร่อ อะไรก็แก้ตามนั้นครับ  อย่าลืมปรับความดังซับให้ดังสุดก่อนนะครับ
2. เซ็ทตรงไหนครับไม่เห็นมีให้เซทเลย

ดูหนังหรือว่าฟังเพลงครับที่ว่าไม่ประทับใจ ดูหนังผมว่าแยกทิศทาง โยนเสียงชัดเจนแม่นยำดีมาก ดีกว่าออนเกียวข้างบ้าน และดีกว่า ชุดโซนี่ชุดเก่าผม ซื้อมา 3 หมื่นกว่า ดีกว่าเยอะมากๆ  แต่ฟังเพลงเสียงสู้ ออนเกียวข้างบ้านยังไม่ได้ครึ่งเลยครับ ได้อย่างเีสียอย่างนะ
ขอบคุณมากครับ
ส่วนใหญ่ผมใชด้ดูหนังครับ  ถึงเลือก ยามาฮ่า
2.ต้องดูคู่มือครับมีให้เซ็ทอยู่ ครับต้องดูคู่มือครับ  ในแผ่นที่ให้มาครับ

ออฟไลน์ Kankasem

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 02:03:45 pm »
ดูตามคู่มือง่ายสุดครับ

• *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 11:14:12 pm »
รุ่น 371 จะเปิด ระบบ DTS 5.1 แยกเสียงต้องปรับโหมดไหนครับ

• *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 06:15:12 am »
เงียบ.......

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 07:22:32 am »
รุ่น 371 จะเปิด ระบบ DTS 5.1 แยกเสียงต้องปรับโหมดไหนครับ

ไม่ต้องปรับอะไรเอาไฟล์ที่เสียง DTS มาเปิดมันก็ออก DTS แล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 09:15:58 am »
ขอบคุณครับผม

• *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 01:17:57 pm »
ไม่ทราบว่า รุ่น371 เล่น HD Player หรือBD โดยไม่ต้องเปิด ตัวAVR ได้หรือเปล่าครับ  คือให้ออกทีวีโดยตรง ไม่ต้องผ่าน AVR แต่สายยังเสียบผ่านเครื่องอยู่ครับ

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 06:33:58 am »
เหมือนมีให้เช็ทหรือเปล่า เดี๋ยวไปลองอ่านคู่้มือก่อนนะครับ คุ้นๆ

ออฟไลน์ division

• *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 11:59:02 pm »
ผมกำลัง ตัดสินใจจะ ซื้อ yamaha 296 อ่าคับ ขอถามผู้ใช้หน่อยคับ

ว่าประทับใจไหม คับ เเล้วลำโพง เดิม เสียงเวลาดูหนัง dts5.1  เสียงโยนชัดเจนดีไหมคับ

ขอบคุณคับ มีไรเเนะนำ ช่วยบอกด้วยคับ คุ้มค่า กับ ราคาไหมคับ

เครื่องเเรกใน ชีวิตคับ

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 08:26:57 am »
ถ้าเอามาดูหนังอย่างเดียว ซื้อได้เลยครับ โยนเสียง แยกเสียงดีกว่าชุดอื่นๆ แน่นอนครับ

ออฟไลน์ division

• *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 11:01:35 am »
ลำโพงเดิม มาก้อดีเเล้วใช่ไหมคับ

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 10:03:18 pm »
ลำโพงเดิม ดูหนังดีแล้วครับ เสียงกลางชัดเจนดีมากครับ  ถ้าคิดจะเอามาฟังเพลงซื้อชุดฟังเพลงอีกชุดจะคุ้มกว่าครับ