ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege  (อ่าน 941981 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha 
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 08:02:44 pm »
เพิ่งจัด rxv-471+polk1600  เสียงดีมากคุ้มราคาครับ

ดีใจด้วยครับ เสีัยงดีจริงๆไม่ว่าจะหนังหรือเพลง  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ baanjo

• *
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 02:44:11 pm »
สมาชิกใหม่ครับ ขอถามด้วยคน rxv 457 ต่อ coax จาก HD player ได้ 5.1 dolby,dts หรือไม่ครับ แนะนำ hdplayer ship sigma หรือ realtek ครับ ไม่อยากเปลี่ยน avr ใหม่ เสียดายครับ

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 02:59:43 pm »
สมาชิกใหม่ครับ ขอถามด้วยคน rxv 457 ต่อ coax จาก HD player ได้ 5.1 dolby,dts หรือไม่ครับ แนะนำ hdplayer ship sigma หรือ realtek ครับ ไม่อยากเปลี่ยน avr ใหม่ เสียดายครับ

ได้เสียงตามที่ท่านต้องการครับ  ส่วนไฟล์ที่มีเสียง dts hd master audio จะออกมาเป็นแค่ dts เฉยๆ

ออฟไลน์ artart

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 10:02:43 pm »
คู่มือภาษไทยสำหรับyamaha2067  สามารถขอได้ที่ไหนบ้างครับ 

ออฟไลน์ toojoe

• *
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 10:54:04 am »
ขอเป็นสมาชิกด้วยคนครับ
ผมใ้ช้ RX-V 665 ลำโพงทั้งชุดก็ของยามาฮ่า
อยากทราบว่า ถ้าเราจะให้ดิสเพลย์โชว์ว่าตอนนี้เป็นระบบเสียงอะไรต้องไปกดที่ปุ่มไหนของรีโมท
** หมายถึง เสียงพวก DIJITAL หรือ TRUE HD
ผมต่อ HD box เข้ามาด้วยครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 11:29:52 am »
ผมใ้ช้ RX-V 665 ลำโพงทั้งชุดก็ของยามาฮ่า
อยากทราบว่า ถ้าเราจะให้ดิสเพลย์โชว์ว่าตอนนี้เป็นระบบเสียงอะไรต้องไปกดที่ปุ่มไหนของรีโมท
** หมายถึง เสียงพวก DIJITAL หรือ TRUE HD

ขอบคุณครับ
info บนรีโมทครับ

ออฟไลน์ newtun

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 11:38:36 am »
มาเป็นสมาชิกใหม่ด้วยคนครับ 1010 ยังใช้ไม่ค่อยเป็นเลยครับ ใครพอแนะนำการตั้งค่าได้ชี้แนะด้วยค้าบบบ

ออฟไลน์ vatin8799

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 02:30:45 pm »
มือใหม่ขอสอบถามหน่อยครับ
พอดีสนใจ  rxv-371 กับ  rxv-471 อยู่ครับ แต่สงสัยว่า 2 เครื่องแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ
จะนำมาใช้ร่วมกับ hd player 3D และ tv lg5700w 3D เช่นกันครับ ไม่ทราบว่าควรจะใช้เครื่องไหนดีกว่ากันครับ
แล้วท่านใดพอทราบราคาทั้งสองรุ่นไหมครับ พิกัดอยู่ที่ไหนครับ อ้อ...Polk TL1600 ด้วยครับ ราคาเท่าไร พิกัดที่ไหน
รบกวนช่วย PM มาให้ด้วยจะขอบคุณมากๆเลยครับ ^^

ถ้าเน้นดูหนังเป็นหลักสมควรเล่น  Yamaha ใช่ไหมครับ เพราะตอนนี้ดูๆ Yamaha กับ  Onkyo ไว้อยู่ครับ
ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 08:48:18 am »
371 ช่องต่อลำโพงเป็นสปิงหนีบ  471 เป็น บานาน่าทุกแชนแนล   
371  ไม่ออนสกีน ดิสเพลย์         471 ออนสกีนดิสเพลย์ได้
371  ไม่มี ปุ่มไดเร็ก                 471 มีปุ่มไดเร็ก
371 ไม่มีช่อง usb                  471 มีช่องต่อ usb
371 กำลังขับน้อยกว่า 471 นิดหน่อย

tl 1600 หาดูในหน้าซื้อขายครับ ผมซื้อมา 16700
ถ้าดูหนังเป็นหลัก เล่น ยามาฮ่า ใช่แล้วครับ สุดยอดของ avr สำหรับดูหนัง + คอนเสริตแล้วครับ

ออฟไลน์ toojoe

• *
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 11:44:05 am »

ขอบคุณครับ
info บนรีโมทครับ

ขอบคุณครับ

พรุ่งนี้ได้เวลาเล่นเครื่องอีกแล้ว
แล้วจะมาราบงานผลนะครับ

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 12:51:53 pm »
371 ช่องต่อลำโพงเป็นสปิงหนีบ  471 เป็น บานาน่าทุกแชนแนล   
371  ไม่ออนสกีน ดิสเพลย์         471 ออนสกีนดิสเพลย์ได้
371  ไม่มี ปุ่มไดเร็ก                 471 มีปุ่มไดเร็ก
371 ไม่มีช่อง usb                  471 มีช่องต่อ usb
371 กำลังขับน้อยกว่า 471 นิดหน่อย

tl 1600 หาดูในหน้าซื้อขายครับ ผมซื้อมา 16700
ถ้าดูหนังเป็นหลัก เล่น ยามาฮ่า ใช่แล้วครับ สุดยอดของ avr สำหรับดูหนัง + คอนเสริตแล้วครับ

ปุ่มไดเร็ก ใช้งานอะไรครับ  ออนสกีนดิสเพลย์ คืออะไรครับ ขอโทษนะครับไม่ทราบจริงๆ เพราะพึ่งจะเริ่มหัดเล่นเครื่องเสียงครับ
และถ้าห้องที่ใช้งานเป็นห้องโถงกว้างๆ ไม่ทราบว่า ชุด tl 1600 ยังจะพอฟังได้ดีในห้องกว้างๆได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 10:12:28 pm »
371 ช่องต่อลำโพงเป็นสปิงหนีบ  471 เป็น บานาน่าทุกแชนแนล    
371  ไม่ออนสกีน ดิสเพลย์         471 ออนสกีนดิสเพลย์ได้
371  ไม่มี ปุ่มไดเร็ก                 471 มีปุ่มไดเร็ก
371 ไม่มีช่อง usb                  471 มีช่องต่อ usb

ปุ่มไดเร็ก ใช้งานอะไรครับ  ออนสกีนดิสเพลย์ คืออะไรครับ ขอโทษนะครับไม่ทราบจริงๆ เพราะพึ่งจะเริ่มหัดเล่นเครื่องเสียงครับ
และถ้าห้องที่ใช้งานเป็นห้องโถงกว้างๆ ไม่ทราบว่า ชุด tl 1600 ยังจะพอฟังได้ดีในห้องกว้างๆได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ไดเร็ก เอาไว้ฟังเพลง โดยไม่ผ่านวงจรปรับแต่งเสียงครับ ให้เสียงบริสุทธิ์ เท่าที่ avr จะสามารถแสดงออกมาได้   ถ้าห้องกว้างๆ ต้องเล่นลำโพงชุดใหญ่เสียงดีกว่าเยอะครับ  เล่น ซีรี่ย์ใหญ่ๆไปเลยครับถ้างบถึง เสียงต่างกันเยอะครับ  tl1600 ให้เสียงใหญ่กว่าลำโพง แต่ก็ไม่สามารถให้เสียงเท่าลำโพงใหญ่ๆได้  แต่สำหรับผมผมพอใจเสียงมันมากแล้วครับสำหรับดูหนัง มันมีแรงปะทะ เหมือนฟังจากลำโพงใหญ่ๆ เช่น หนังสงคราม เวลาเสียงปืน ยิงจากหน้าไปหลัง รับรู้ความรู้สึกของตัวละครที่โดนยิง เหมือนลูกปืนวิ่งเข้ามาปะทะ ผิวหนังเราครับ  อันนี้เทียบกับลำโพงทึ่มาจากชุด 296  และ ชุดออนเกียว ลำโพงตั้งพื้นข้างบ้าน ดูหนังของผมเสียงดีกว่าเยอะไม่ว่าจะเป็นเสียงเอฟเฟค แรงปะทะ การโยนเสียง กินขาดออนเกียวครับ  แต่ว่าการฟังเพลงผมยอมรับว่าเป็นรองออนเกียวอยู่หลายขุม  แต่ยังไงผมก็พอใจกับเสียงของผมมากกว่า เพราะว่าชอบดูหนังมากกว่าฟังเพลงครับ  ถ้าท่านนานๆจะฟังเพลง หรือไม่ใส่ใจรายละเอียดเสียงเพลงมากนัก เล่นยามาฮ่าครับ ถ้าชอบฟังเพลงมากกว่านั้น ชอบเสียงกลางต่ำหนากว่านี้ รายละเอียดเีสียงแหลม เคื่องเคาะเยอะๆ ต้องไปมองออนเกียวครับ   ท่านลองไปฟังดูครับว่าชอบแบบผมหรือเปล่า   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 10:18:17 pm โดย nuttza »

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 10:29:54 pm »
ออนสกีนดิสเพลย์ คือเราปรับเซ็ทเครื่องเสียง  จะไปแสดงผลบนจอทีวีให้เราเห็นง่ายๆชัดๆเลยครับ

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 10:43:00 pm »
371 ช่องต่อลำโพงเป็นสปิงหนีบ  471 เป็น บานาน่าทุกแชนแนล    
371  ไม่ออนสกีน ดิสเพลย์         471 ออนสกีนดิสเพลย์ได้
371  ไม่มี ปุ่มไดเร็ก                 471 มีปุ่มไดเร็ก
371 ไม่มีช่อง usb                  471 มีช่องต่อ usb

ปุ่มไดเร็ก ใช้งานอะไรครับ  ออนสกีนดิสเพลย์ คืออะไรครับ ขอโทษนะครับไม่ทราบจริงๆ เพราะพึ่งจะเริ่มหัดเล่นเครื่องเสียงครับ
ขอบคุณครับ

ไดเร็ก เอาไว้ฟังเพลง โดยไม่ผ่านวงจรปรับแต่งเสียงครับ ให้เสียงบริสุทธิ์ เท่าที่ avr จะสามารถแสดงออกมาได้   ถ้าห้องกว้างๆ ต้องเล่นลำโพงชุดใหญ่เสียงดีกว่าเยอะครับ  เล่น ซีรี่ย์ใหญ่ๆไปเลยครับถ้างบถึง เสียงต่างกันเยอะครับ  tl1600 ให้เสียงใหญ่กว่าลำโพง แต่ก็ไม่สามารถให้เสียงเท่าลำโพงใหญ่ๆได้  แต่สำหรับผมผมพอใจเสียงมันมากแล้วครับสำหรับดูหนัง มันมีแรงปะทะ เหมือนฟังจากลำโพงใหญ่ๆ เช่น หนังสงคราม เวลาเสียงปืน ยิงจากหน้าไปหลัง รับรู้ความรู้สึกของตัวละครที่โดนยิง เหมือนลูกปืนวิ่งเข้ามาปะทะ ผิวหนังเราครับ  อันนี้เทียบกับลำโพงทึ่มาจากชุด 296  และ ชุดออนเกียว ลำโพงตั้งพื้นข้างบ้าน ดูหนังของผมเสียงดีกว่าเยอะไม่ว่าจะเป็นเสียงเอฟเฟค แรงปะทะ การโยนเสียง กินขาดออนเกียวครับ  แต่ว่าการฟังเพลงผมยอมรับว่าเป็นรองออนเกียวอยู่หลายขุม  แต่ยังไงผมก็พอใจกับเสียงของผมมากกว่า เพราะว่าชอบดูหนังมากกว่าฟังเพลงครับ  ถ้าท่านนานๆจะฟังเพลง หรือไม่ใส่ใจรายละเอียดเสียงเพลงมากนัก เล่นยามาฮ่าครับ ถ้าชอบฟังเพลงมากกว่านั้น ชอบเสียงกลางต่ำหนากว่านี้ รายละเอียดเีสียงแหลม เคื่องเคาะเยอะๆ ต้องไปมองออนเกียวครับ   ท่านลองไปฟังดูครับว่าชอบแบบผมหรือเปล่า   

ขอบคุณมากๆนะครับสำหรับคำแนะนำ หลักๆก็คือใช้ดูหนัง เรื่องเพลงคงเปิดไม่มาก ถ้างั้นคงต้องตัดสินใจเอา ยามาฮ่า แล้วล่ะครับ
ขอบคุณมากๆเลยครับ ^^

ออฟไลน์ artart

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 12:05:28 am »
ใครใช้2067อยู่บ้างครับขอถามข้อสงสัยดังนี้....

(1) เวลาเล่นแผ่นหนังมันจะโชว์true hd/ dts hd / dts   พอลองเล่นโปรแกรมdsp มันจะโชว์โปรแกรมนั้นๆแค่แป๊ปนึง แล้วกลับไปโชว์ที่ดิสเพลยเป็นtrue hd/ dts hd / dtsเหมือนเดิม ไม่ทราบต้องปรับแก้ยังไง

(2)  ปกติท่านๆที่ใช้รุ่นนี้เชตอัพตั้ง level ของซับไว้ที่เท่าไหร่  

- ตอนได้เครื่องมาลองที่บ้านวันแรก ตั้งค่าซับไว้ที่-10 เสียงก็หนักแน่นมากๆ  แต่หลังจากซับเริ่มมีอาการดับไปเอง ต้องถอดสายใส่ใหม่ รู้สึกเหมือนว่าต้องตั้งค่าซับให้เป็น+  ถึงจะหนักแน่นขึ้นพอๆกับวันแรกที่ได้ลอง   เลยคิดเองว่าเป็นเพราะช่องซับของavrมีปัญหาหรือป่าว

(3)  เวลาลอง กดtestลำโพงทั้ง5.1แชลแนล ตัวซับเสียงมันดังแค่นิดเดียวเอง เสียงไม่ดังเท่าๆกับลำโพงตัวอื่นๆเลย แบบนี้ปกติไหม๊

(4) เพิ่งสอยมาเอง  แต่ซับไม่ทำงานมาสองครั้งแล้ว ทั้งๆที่สายซับก็เสียบแน่นดี(ทั้งสองด้าน) ต้องถอดแล้วเสียบใหม่ถึงกลับมาใช้งานได้  แบบนี้จำเป็นต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่หรือไม่  แต่ตอนนี้มันก็ปกติดี แต่อนาคตกลัวว่าจะเป็นอีก แต่ถ้าเกิน7วันจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้ได้แล้วสิ

(5) ตอนมาลองที่บ้านครั้งแรก เซตลำโพงทั้ง5.1ให้โชว์ที่จอดิสเพลยLCD  มันโชว์large ที่ลำโพงทุกตัว และโชว์ไดเรคที่ตัวซับ  แต่พอมาสองวันนี้ที่ลำโพงก็โชว์เป็น large แต่ที่ตัวซับกลับไม่มีโชว์คำว่าไดเรคเหมือนเดิมซะแล้ว  หรือผมไปตั้งอะไรผิดไป

(6) ตอนได้ลองpioneer53 เปิดที่-15 ก็ดังกำลังดี  แต่พอเปลี่ยนมาใช้2067 เปิดที่-15  ทำไมเหมือนเสียงมันเบากว่าpi53 ล่ะ ทั้งๆที่2067 วัตต์ก็มากกว่า  ........แอบงงเล็กน้อย 

ขอโทษที่ถามเป็นชุดๆเลย  แต่ขอคำตอบทุกข้อเลยก็ดีนะครับ  แล้วถ้าใครพอชี้เป้าคู่มือภาษาไทยให้ก็จะดีมากๆ ...ที่ศูนย์ไม่มีครับ โทรไปถามแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 12:21:34 am โดย artart »

ออฟไลน์ newtun

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 11:10:07 am »
มีใครพอทราบวิธี reset 1010 มั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ popm2sedan

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 03:10:29 pm »
ผมใช้ 471 อยู่ครับ อยากทราบวิธีจูนรีโมท ให้ใช้ควบคุมTV พาสม่า พานาโซนิค 50 นิ้ว และบลูเรย์ ฟิลลิป ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงครับ 1,2,3....ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ sinkids

• *
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 09:16:09 pm »
มือใหม่ครับ  กำลังอยากได้ HT ซักชุด   พอดี ชอบดูหนัง มีคนบอกให้ มาเลือก HT ของ Yamaha

เห็นรุ่น YHT-296 +polk TL 1600  กับ AVR RX-V471+polk TL1600 เลยอยากรู้ว่ามันต่างกันมากไหม

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 09:19:08 pm โดย sinkids »