ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege  (อ่าน 941993 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha 
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 05:07:59 pm »
รบกวนถามหน่อยครับ ตอนนี้ใช้ RX-V371 อยู่ครับ

พอดีดูหนังจาก HD-player เป็นไฟล์ MKV ระบบเสียง DTS-HDMA

โหมดที่เล่นเสียงนี้ได้ (ที่ขึ้นโชว์ DTS-HDMA บนหน้าจอ) มีอยู่ 2 โหมดครับ คือ 5CH-Stereo (Cenima DSP) กับ Straight

- ไม่ทราบว่าโหมดไหนเป็นเสียงจริงจากต้นฉบับ DTS-HDMA กันแน่ครับ แล้วแบบไหนให้เสียงที่ดีกว่ากัน หรือแตกต่างกันอย่างไรครับ

- โหมด Adaptive DRC ควรตั้งไว้ที่ On หรือ Off ดีกว่ากันครับ (ตั้งไว้ที่เดิมตลอดเลยหรือต้องเปลี่ยนตามการใช้งานครับ)

เพราะเคยลองปรับตอนดูหนังและฟังเพลง เสียงค่อนข้างจะแตกต่างกันพอสมควรเลยครับ เลยอยากรู้อ่ะครับ

ถามแค่นี้แล้วกันนะครับ ถามมากๆเกรงใจ ยังไงก็รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ... :D

ท่านต้องกดไปที่ Straight เท่านั้นครับ ส่วน 5CH-Stereo เอาไว้ฟังเพลงธรรมดาให้เสียงออกลำโพง 5 ตัว หรือฟังเป็นแบล็คกลาว์ด เท่านั้นครับ

ส่วน Adaptive DRC  มีให้เลือกคือ on และ off คือมันจะไปปิดหรือเปิดโหมด D.Range คือการบีบไดนามิกเร้นท์เสียง  คือเหมาะกับการชมภาพยนต์ ในเวลากลางคืน มันจะบีบเสียงที่ดังให้เบาลง และเสีียงที่เบาให้ดังขึ้น ในโหมด D.Range ให้เลือกได้ว่า min หรือ max จะเลือกการบีบเสียง มากหรือน้อย 
สังเกตุไหมครับ เวลาดูหนัง เสียงคนพูดจะเบาแต่เวลาเสียงปืนหรือเสียงระเบิดลงทีตูมตาม ลดรีโมทลงแทบไม่ทัน  ไอ้โหมดที่ว่านี้มันจะทำหน้าที่ตรงนี้ คือทำให้เสียงทั้งหมดไม่ดังมากน้อยไปกว่ากัน เหมือนเช่นท่านชม ภาพยนต์ บิ๊กซีนีม่า ช่อง 7  เสียงสนทนากับเสียงปืนเสียงระเบิด มันดังพอๆกันเลย  นั่นสถานีส่งออกอากาศเข้าก็ บีบเสียงมาค่อนข้างมาก

จะเรียกว่าโหมดกลางคืนก็ได้ครับ  แต่เวลาฟังเพลงแนะนำให้ปิดนะครับ เพราะเสียงกลอง หรือเสียงคนร้องเวลาร้องเสียงสูงๆ มันจะถูกบีบมาให้ดังพอๆกันหมด

ยามาฮ่า น่าจะทำคู่มือมาให้ พวกฟังชั่นพวกนี้ มันก็มีอยู่ใน avr ทุกเครื่องทุกรุ่น  ทุกยี้ห้ออยู่แล้วครับ ทำไมไม่ยอมทำมาให้นะ

สงสัยตรงไหนก็ถามมาครับ ยินดีครับ

ออฟไลน์ can18

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 12:52:45 am »
แล้วพอรู้วิธี ปรับเสียงให้ตรงกับปากพูดได้หรือเปล่า

พอดีใช้ 471 อยู่ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ akei4s

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 01:39:14 pm »
รบกวนถามหน่อยครับ ตอนนี้ใช้ RX-V371 อยู่ครับ

พอดีดูหนังจาก HD-player เป็นไฟล์ MKV ระบบเสียง DTS-HDMA

โหมดที่เล่นเสียงนี้ได้ (ที่ขึ้นโชว์ DTS-HDMA บนหน้าจอ) มีอยู่ 2 โหมดครับ คือ 5CH-Stereo (Cenima DSP) กับ Straight

- ไม่ทราบว่าโหมดไหนเป็นเสียงจริงจากต้นฉบับ DTS-HDMA กันแน่ครับ แล้วแบบไหนให้เสียงที่ดีกว่ากัน หรือแตกต่างกันอย่างไรครับ

- โหมด Adaptive DRC ควรตั้งไว้ที่ On หรือ Off ดีกว่ากันครับ (ตั้งไว้ที่เดิมตลอดเลยหรือต้องเปลี่ยนตามการใช้งานครับ)

เพราะเคยลองปรับตอนดูหนังและฟังเพลง เสียงค่อนข้างจะแตกต่างกันพอสมควรเลยครับ เลยอยากรู้อ่ะครับ

ถามแค่นี้แล้วกันนะครับ ถามมากๆเกรงใจ ยังไงก็รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ... :D

ท่านต้องกดไปที่ Straight เท่านั้นครับ ส่วน 5CH-Stereo เอาไว้ฟังเพลงธรรมดาให้เสียงออกลำโพง 5 ตัว หรือฟังเป็นแบล็คกลาว์ด เท่านั้นครับ

ส่วน Adaptive DRC  มีให้เลือกคือ on และ off คือมันจะไปปิดหรือเปิดโหมด D.Range คือการบีบไดนามิกเร้นท์เสียง  คือเหมาะกับการชมภาพยนต์ ในเวลากลางคืน มันจะบีบเสียงที่ดังให้เบาลง และเสีียงที่เบาให้ดังขึ้น ในโหมด D.Range ให้เลือกได้ว่า min หรือ max จะเลือกการบีบเสียง มากหรือน้อย 
สังเกตุไหมครับ เวลาดูหนัง เสียงคนพูดจะเบาแต่เวลาเสียงปืนหรือเสียงระเบิดลงทีตูมตาม ลดรีโมทลงแทบไม่ทัน  ไอ้โหมดที่ว่านี้มันจะทำหน้าที่ตรงนี้ คือทำให้เสียงทั้งหมดไม่ดังมากน้อยไปกว่ากัน เหมือนเช่นท่านชม ภาพยนต์ บิ๊กซีนีม่า ช่อง 7  เสียงสนทนากับเสียงปืนเสียงระเบิด มันดังพอๆกันเลย  นั่นสถานีส่งออกอากาศเข้าก็ บีบเสียงมาค่อนข้างมาก

จะเรียกว่าโหมดกลางคืนก็ได้ครับ  แต่เวลาฟังเพลงแนะนำให้ปิดนะครับ เพราะเสียงกลอง หรือเสียงคนร้องเวลาร้องเสียงสูงๆ มันจะถูกบีบมาให้ดังพอๆกันหมด

ยามาฮ่า น่าจะทำคู่มือมาให้ พวกฟังชั่นพวกนี้ มันก็มีอยู่ใน avr ทุกเครื่องทุกรุ่น  ทุกยี้ห้ออยู่แล้วครับ ทำไมไม่ยอมทำมาให้นะ

สงสัยตรงไหนก็ถามมาครับ ยินดีครับ

ขอบคุณ คุณ Nuttza...ที่ให้ความกระจ่างครับ :D

แสดงว่าดูหนัง DTS-HDMA ใช้ Straight เสียงที่ออกมาจากต้นฉบับเลยใช่ไหมอ่ะครับ

มีอีกอย่างยังไม่เข้าใจอยู่เหมือนกันเพราะเห็นเขาบอกกันว่า แอมป์รุ่นเล็กๆไม่สามารถใช้ DSP ร่วมกับ DTS-HDMA ได้หนิครับ

แต่ทำไมโหมด 5CH-Stereo ซึ่งเป็น Cinema DSP ถึงเล่นได้ด้วยอ่ะครับ พอจะรู้ไหมครับ

ฝากอีกคำถามครับ Subwoofer ควรปรับเฟสไว้ที่ 0 หรือ 180 ดี แล้วต่างกันยังไงครับ

รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณนะครับ ;)

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 02:25:56 pm »
5CH-Stereo ไม่ใช่ DSP ครับ มันคือเสียง stereo2.0 แต่ทำมา 5 ลำโพงเฉยๆ ส่วน  DSP จากยามาฮ่า จะมีแค่โหมด MOVIE กับ MUSIC บนรีโมท เท่านั้นครับ

เฟสซับ 0 กับ 180 คือซับ มันจะหุบเข้ากับดันออก บางทีเราวางซับไว้ชิดผนัง เสียงซับมันสะท้อนผนังห้อง สะท้อนไปมา จนเฟสมันผิดไป เราแก้ไขได้ด้วยปุ่มปรับเฟสนี้ครับ  เลือกปรับให้เสียงซับมันตามทันลำโพงในระบบครับ  ต้องลองฟังดูให้เสียงซับมันกลมกลืนกับลำโพง หรือ ใช้ไมค์ที่แถมมาปรับ ออโต้ มันจะปรับเฟสให้เองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2012, 02:33:45 pm โดย nuttza »

« ตอบกลับ #166 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 02:30:16 pm »
แล้วพอรู้วิธี ปรับเสียงให้ตรงกับปากพูดได้หรือเปล่า

พอดีใช้ 471 อยู่ครับ

ขอบคุณครับ

กดปุ่ม set up บนรีโมท เข้าไปที่ sound setup เลือก Lipsync แล้ว เลือก manual ปรับ ได้ตามใจชอบ หน่วยเป็น ms  ครับ

ออฟไลน์ can18

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 02:52:04 pm »
ขอบคุณตรับ

ออฟไลน์ tannoy

• *
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 01:45:43 am »
รบกวนสอบถามพี่ๆที่ใช้YAM.2067หรือ3067ครับ ผมเพิ่งได้เครื่องใหม่มาครับ แต่ที่หน้าจอรีโมททำไมตัวหนังสือมันจางมองไม่ค่อยเห็น
แล้วที่ตัวหนังสือบางตัวก็ไม่เต็มครับ ผิดปกติหรือเปล่าครับ มีวิธีปรับจอหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 10:02:03 am »
5CH-Stereo ไม่ใช่ DSP ครับ มันคือเสียง stereo2.0 แต่ทำมา 5 ลำโพงเฉยๆ ส่วน  DSP จากยามาฮ่า จะมีแค่โหมด MOVIE กับ MUSIC บนรีโมท เท่านั้นครับ

เฟสซับ 0 กับ 180 คือซับ มันจะหุบเข้ากับดันออก บางทีเราวางซับไว้ชิดผนัง เสียงซับมันสะท้อนผนังห้อง สะท้อนไปมา จนเฟสมันผิดไป เราแก้ไขได้ด้วยปุ่มปรับเฟสนี้ครับ  เลือกปรับให้เสียงซับมันตามทันลำโพงในระบบครับ  ต้องลองฟังดูให้เสียงซับมันกลมกลืนกับลำโพง หรือ ใช้ไมค์ที่แถมมาปรับ ออโต้ มันจะปรับเฟสให้เองครับ

ขอบคุณครับ :D

แต่ทำไมโหมด 5CH-Stereo ของผมด้านบนมันมี Cinema DSP ด้วยอ่ะครับ หรือว่ามันก็คือ Stereo 2.0 แต่ทำเสียงออก 5 ลำโพง แล้วใส่ DSP ลงไปเท่านั้นเอง
เพราะผมลองนับโหมด DSP ดูมันก็ได้ 17 โปรแกรมตามสเปคเลยครับ

เอารูปมาให้ดูครับ

งั้นผมใช้ Straight ดีกว่าครับ ชัวร์กว่าแน่นอน ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2012, 10:57:12 am โดย wirat.paj »

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 11:21:03 am »
รบกวนสอบถามพี่ๆที่ใช้YAM.2067หรือ3067ครับ ผมเพิ่งได้เครื่องใหม่มาครับ แต่ที่หน้าจอรีโมททำไมตัวหนังสือมันจางมองไม่ค่อยเห็น
แล้วที่ตัวหนังสือบางตัวก็ไม่เต็มครับ ผิดปกติหรือเปล่าครับ มีวิธีปรับจอหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

รอท่านผู้รู้มาตอบนะครับ

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 11:23:54 am »

เฟสซับ 0 กับ 180 คือซับ มันจะหุบเข้ากับดันออก บางทีเราวางซับไว้ชิดผนัง เสียงซับมันสะท้อนผนังห้อง สะท้อนไปมา จนเฟสมันผิดไป เราแก้ไขได้ด้วยปุ่มปรับเฟสนี้ครับ  เลือกปรับให้เสียงซับมันตามทันลำโพงในระบบครับ  ต้องลองฟังดูให้เสียงซับมันกลมกลืนกับลำโพง หรือ ใช้ไมค์ที่แถมมาปรับ ออโต้ มันจะปรับเฟสให้เองครับ

ขอบคุณครับ :D

แต่ทำไมโหมด 5CH-Stereo ของผมด้านบนมันมี Cinema DSP ด้วยอ่ะครับ หรือว่ามันก็คือ Stereo 2.0 แต่ทำเสียงออก 5 ลำโพง แล้วใส่ DSP ลงไปเท่านั้นเอง
เพราะผมลองนับโหมด DSP ดูมันก็ได้ 17 โปรแกรมตามสเปคเลยครับ

เอารูปมาให้ดูครับ

งั้นผมใช้ Straight ดีกว่าครับ ชัวร์กว่าแน่นอน ;D

แปลกนะครับ เสียง สเตอริโอ 5 ช่อง ยามาฮ่า ไม่ได้ปรับแต่งเสียงใดๆ ทำไมพิมพ์ลงไปว่า dsp อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจ อยากจะถามบริษัทจริงๆว่ามันเป็น DSP ได้ยังไง  ฟังดูมันก็เสียง stereo ธรรมดา 5 ลำโพงแค่นั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2012, 11:27:28 am โดย nuttza »

• *
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 01:21:33 pm »
5CH-Stereo ของคุณ Nuttza มี Cinema DSP ขึ้นโชว์ด้วยเหรอเปล่าครับ

ส่วนของผมมันขึ้นโชว์บนหน้าจอ Receiver 371 เลยอ่ะครับว่าเป็น Cinema DSP

ผมก็เลยอยากรู้ว่ามันต่างกับ Straight อย่างไร เวลาดูหนัง DTS-HDMA

เพราะมันสามารถใช้ได้ทั้งสองตัวเลยครับ ::)

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 01:52:46 pm »
5CH-Stereo ของคุณ Nuttza มี Cinema DSP ขึ้นโชว์ด้วยเหรอเปล่าครับ

ส่วนของผมมันขึ้นโชว์บนหน้าจอ Receiver 371 เลยอ่ะครับว่าเป็น Cinema DSP

ผมก็เลยอยากรู้ว่ามันต่างกับ Straight อย่างไร เวลาดูหนัง DTS-HDMA

เพราะมันสามารถใช้ได้ทั้งสองตัวเลยครับ ::)

โชว์ Cinema DSP  เ้หมือนกันเลย พึ่งสังเกตุเห็นครับ  แต่ที่ต่างคือ Straight เสียงเข้ามายังไงออกไปก็เป็นอย่างนั้น แต่ 5CH-Stereo เอาไฟล์ 2.0 มาเปิด มันก็จะออกเป็น  5.0 แต่แยกลำโพงซ้ายขวาหน้าหลังนะ

• *
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 03:38:55 pm »

โชว์ Cinema DSP  เ้หมือนกันเลย พึ่งสังเกตุเห็นครับ  แต่ที่ต่างคือ Straight เสียงเข้ามายังไงออกไปก็เป็นอย่างนั้น แต่ 5CH-Stereo เอาไฟล์ 2.0 มาเปิด มันก็จะออกเป็น  5.0 แต่แยกลำโพงซ้ายขวาหน้าหลังนะ

สรุปว่าผมใช้ Straight ดูหนัง DTS-HDMA ดีกว่าครับ เสียงที่ออกมาน่าจะชัวร์แน่นอน

ซึ่งผมคิดว่า 5CH-Stereo ก็น่าจะมาจาก 2CH เนี่ยแหละ แล้วเอามาแปลงออกลำโพง 5CH แล้วก็ใส่ DSP เข้าไปเท่านั้นเอง ;D

ออฟไลน์ rungsane

• *
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 07:39:08 am »
ขออนุญาตเป็นสมาชิก คนใช้ yamaha ด้วยคนครับ เสียงเขาดีจริงไม่ต้องปรับอะไรมากเลย yht -296 ครับผม [ม่ายยย] [ม่ายยย]

ออฟไลน์ kengpengjui

• *
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 09:17:12 am »
ขออนุญาตเป็นสมาชิก คนใช้ yamaha ด้วยคนครับ เสียงเขาดีจริงไม่ต้องปรับอะไรมากเลย yht -296 ครับผม [ม่ายยย] [ม่ายยย]

เสียงเพลง เป็นไง ครับ

ออฟไลน์ artart

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 10:03:44 am »
               ผมใช้2067 ต้องบอกเลยว่าได้ความรู้จากท่านnuttzaมากเลย  ตอนได้มาใหม่ๆ ไปเปิดโหมด  Adaptive DRC > on ไว้ตลอดเลย  ซึ่งแอบสงสัยว่าเหมือนเสียงมันอั้นๆยังไงไม่รู้    พอท่านมาบอกว่าเป็นเสมือนโหมดกลางคืน  ผมเลยไป off  ทีนี้เสียงไดนามิคมาแบบเต็มๆ  ดูหนังมันส์มากๆ

แต่อยากขอความรู้เพิ่มเติมจากหลายๆท่านอีกนิดว่า  เซตอัพตั้งซัปวูฟเฟอร์ในโหมด extra  ไว้ที่ on หรือ off ดีกว่า             

เท่าที่ผมลอง  รู้สึกว่าถ้าตั้งที่ on  เสียงเบสจะมามากขึ้น เวทีเสียงดูใหญ่ขึ้น  แต่เสียงเบสจะไม่กระชับหรือเป็นลูกๆเท่าไหร่ แต่ถ้าตั้งที่ off เบสกระชับ มีไดนามิคกว่า ซึ่งดีไปคนละแบบ        

อยากรู้ว่าเวลาดูหนังท่านๆตั้งกันที่ on หรือ off (โหมด extra) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2012, 10:06:02 am โดย artart »

« ตอบกลับ #178 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 11:05:28 am »
ผมตั้ง extra ไม่ได้ เพราะผมตั้งลำโพงเป็น สมอล อ่ะท่าน artart

ออฟไลน์ artart

« ตอบกลับ #179 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 02:20:38 pm »
เหรอครับ ....ไว้จะลองดูว่าได้หรือไม่ได้     แต่ผมคิดว่าน่าจะตั้งได้เหมือนกันนะครับ