ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege  (อ่าน 943691 ครั้ง)

ออฟไลน์ lek_ripper

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha 
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 10:44:50 am »
ระหว่าง 771 กับ 1067 ตัวไหนน่าเล่นกว่าครับ แร้วก้อระหว่าง 1010 กับ 2067 ด้วยครับ พอดีได้ราคามาไม่ต่างกันมากครับ

ออฟไลน์ artart

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 11:37:42 am »
ระหว่าง 771 กับ 1067 ตัวไหนน่าเล่นกว่าครับ แร้วก้อระหว่าง 1010 กับ 2067 ด้วยครับ พอดีได้ราคามาไม่ต่างกันมากครับ

คำถามนี้ผมเคยคิดหนักมาก่อน  สุดท้ายตัดสินใจเอา 2067 ครับ เพราะได้เล่นdsp กับเสียงhd ได้หมด  ซึ่งบางคนอาจจะมองว่าไม่สำคัญ แต่ผมคิดว่าถ้าจะเสียเงินเยอะเพื่อซื้อ1067 (เล่นdsp>hdไม่ได้)  กัดฟันเพิ่มเงินอีกนิดเดียวเอาแบบเล่นเสียงdsp>hdได้ทั้งหมดดีกว่า ยิ่งเวลาดูคอนเสริตแล้วใช้dsp แล้วจะรู้ว่าเสียงมันแปลงได้หลากหลายและเสียงกว้างขึ้นแบบชัดเจนเลย  

และข้อสำคัญอีกประการคือ  ชิพภาพของรุ่น2067/2010/3067/3010     คือชิปภาพเกรดสูงกว่า 1067   ซึ่งจุดนี้ผมว่าสำคัญสำหรับการดูหนังนะ

ผมเลยตัดสินใจเอา 2067 ดีกว่า ส่วน2010 ซึ่งแพงกว่าเยอะมากๆ   และที่ใครๆว่าฟังเพลงดีขึ้นนั้น  ผมว่าไม่ต่างกันหรอกครับ  (ความเห็นส่วนตัวนะ)  บอกเลยว่าดีขึ้นก้ไม่คุ้มกับส่วนต่างที่ต้องจ่ายแพงขึ้นไปอีกแน่นอน......

ปล. ถ้าไม่หาจุดขายโดยบอกว่าฟังเพลงดีขึ้น  แล้วเค้าจะขายรุ่นใหม่ได้ยังไงล่ะ  คนขายย่อมบอกว่ารุ่นใหม่จะดีกว่ารุ่นเก่าเสมอ....ผมบอกเลยว่าไม่แน่เสมอไปทั้งหมดหรอกครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2012, 11:41:59 am โดย artart »

• *
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 11:45:44 am »
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ

ออฟไลน์ kengpengjui

• *
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 08:14:55 pm »
เพิ่งได้ YAMAHA YHT-296 มาวันนี้ ผมมีสาย HDMI 2 เส้น ต้องเอา HDMI จาก HD player เข้า เครื่องเสียง และต่อ HDMI out จากเครื่องเสียง เข้าทีวี รูไหนครับ พอดี มันมี HDMI 1 + HDMI2 arc (ผมต้องเสียบเข้า ARC ปะครับ) อาจจะต้องรบกวนหน่อยนะครับเพราะไม่รู้เรื่องเลยเพิ่งเล่นเครื่องเสียงชุดแรกครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

« ตอบกลับ #184 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 08:39:37 pm »
ถ้าต้องการเสียงจากรายการทีวีออกชุดโฮม ก็ต่อ hdmi 2 ครับ

• *
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 08:44:20 pm »
ถ้าต้องการเสียงจากรายการทีวีออกชุดโฮม ก็ต่อ hdmi 2 ครับ

ขอบคุณครับคุณ nuttza  ผมอาจจะรบกวนคุณนัทอีกสักพักนะครับ พอดีตอนนี้กำลังเข้าสายเดินสายอยู่เดี่ยวถ้าติดขัดตรงไหน จะสอบถามไปครับเพราะใหม่จริงๆ ไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับเครื่องเสียงเลย คู่มือที่ได้มาก็ไม่มีภาษาไทย จะลองๆทำตามรูปไปก่อนครับ ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 11:04:59 pm »
เพิ่งตั้งค่า YPAO เสร็จ  แล้วผมต้องทำไรอีกไหมครับ สอนตั้งค่าหน่อย เอาตามแบบ ฉบับ คุณ nuttza ก็ได้ครับ  ผมเห็นว่า มีแต่คนบอกว่าฟังเพลงของเจ้า YAMAHA 296 เห็นพูดว่าเสียงไม่ค่อยดีวันนี้เลยไปฟัง ของลองฟังที่เดอะมอลล์ เอาเฉพาะเพลง ผมว่าเสียงก็ใช้ได้อาจจะเป็นเพราะ ผมอาจจะแยกคำ ว่าเสียงดี ไม่ดีไม่ออก แต่ผมว่า ผมพอใจ แบบว่า OK แล้ว เลยตัดสินใจซื้อมาวันนี้ มีไรแนะนำไหมครับคุณ  nuttza  ต้องตั้งค่าไรเพิ่มไหม ครับ

« ตอบกลับ #187 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 11:13:51 pm »
ตั้งYPAOผ่านหมดไม่ติด เออเร่อ ตรงไหนเลยเหรอครับ ว้าว เก่งจังครับ   [ปลื่ม]   ลองเปิดหนัง แล้วฟังเสียงแยกทิศโยนทิศ เป็นไงบ้าง ครับ 

• *
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 11:26:45 pm »
ตั้งYPAOผ่านหมดไม่ติด เออเร่อ ตรงไหนเลยเหรอครับ ว้าว เก่งจังครับ   [ปลื่ม]   ลองเปิดหนัง แล้วฟังเสียงแยกทิศโยนทิศ เป็นไงบ้าง ครับ 

ครั้งแรกมันก็ไม่ผ่านครับมัน วิ่งได้สัก 3 วิ แล้วมันก็ขึ้น E1 ไรเนี่ยแหละครับ ผมก็ งงว่ามันเป็นไรทำไมไม่วิ่งต่อเลย กด retry ใหม่และทำให้มันเงียบที่สุด แล้วมันก็วิ่งไปจน 100% แล้วก็ผ่านครับ ยังไม่ได้เทส หนังเลย ครับ ลองแต่เพลง ตอนนี้ งง ว่าทำไม เบส มันออกน้อย จังครับ ตัว SUB ผมเปิดแค่ ครึ่งเดียว ต้องเพิ่มอีกหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #189 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 11:33:18 pm »
เปิดวอลลุ่มที่ซับ บ่าย3โมง ตามเข็ม นาฬิกา แล้วเซทอัพ อีกครั้ง ถ้าซับรู้สึกว่าน้อยไป กด setup ไปเพิ่มเอาตามใจชอบเลยครับ วางซับไว้เฉียงกับห้องตามในคู่มือ จะช่วยเพิ่มเสียงซับ ปรับความถี่ซับซัก 80-90 hz ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2012, 11:39:40 pm โดย nuttza »

• *
« ตอบกลับ #190 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 11:45:18 pm »
เปิดวอลลุ่มที่ซับ บ่าย3โมง ตามเข็ม นาฬิกา แล้วเซทอัพ อีกครั้ง ถ้าซับรู้สึกว่าน้อยไป กด setup ไปเพิ่มเอาตามใจชอบเลยครับ วางซับไว้เฉียงกับห้องตามในคู่มือ จะช่วยเพิ่มเสียงซับ ปรับความถี่ซับซัก 80-90 hz ครับ

OK ครับ เข้าไปปรับ SUB ขึ้นมาอีกนิดนึง กำลังดีเลยครับ ขอบคุณมากครับคุณ nuttza เดี่ยวพรุ่งนี้เทสต่อพอดีมืดแล้วเดียวจะโดนด่าเอา   [คิคิ]

« ตอบกลับ #191 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 11:51:09 pm »
 [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 01:34:48 am »
น้องใหม่ยามาฮ่าครับ ใช้รุ่น 771 พอดีเจอปัญหานิดหน่อยครับ อยากถามหน่อยครับว่า มีใครใช้ popcorn มั่งครับ ปัญหาที่ผมเจอคือ ไฟล์ full rip ที่มีเสียงเปน LPCM ผมลองฟังแร้วรุสึกว่าเสียงพูดมันจะแตกๆน่ะครับ แต่ถ้าเปนเสียง dts-hd เสียงพูดจะไม่แตกครับ ไม่ทราบว่าปัญหานี้เกิดจากอะไรครับ ผมลองหลายไฟล์เลยครับที่เปน LPCM จะเปนเหมือนกันหมด พอจะลองกับแผ่น bluray ตอนนี้ผมก้อยังใช้ ps3 รุ่นอ้วนอยุ มันก้อกลายเปนว่าถอดรหัสตั้งแต่ตัวเครื่อง ผมเลยยังไม่ทราบได้ว่าปัญหานี้เกิดจากตัว avr  หรือตัว ไฟล์ครับ แต่ตอนผมลองกับ onkyo ตัวเก่าผม (5105) ก้อไม่มีปัญหาอะไรน่ะครับ

« ตอบกลับ #193 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 07:32:33 am »
ถ้า LPCM  แล้วลองลดวอลลุ่ม ที่ popcorn ดูสิครับ ลดลงเหลือซักครึ่งนึง ยังแตกอยู่ไหมครับ  แล้วตั้งค่าเสียงออกจากตัวเครื่ืองเล่น hd player เป็นอะไรครับ

ออฟไลน์ newtun

« ตอบกลับ #194 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 08:15:27 am »
ใช้ 1010 ครับ ใครมีวิธีเซ็ตอัพยังงัยบ้าง บอกหน่อยครับ ยังเซ็ทแบบ auto อยูเลยครับ อีกนิดครับ เราควรเซ็ท ออโต้ แบบ 8 จุด หรือจุดเดียวดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #195 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 11:26:55 am »
เซ็ทออโต้ ก่อนแล้ว ค่อยเซ็ทอัพเพิ่มเติมเองก็ได้ครับ  ที่เซทได้ 8 จุดนั่งฟัง  คือเมื่อเราเปลี่ยนที่นั่งก็เซทอัพใหม่  จริงๆเซทเองก็ไม่มีอะไร แค่ค่าความห่างระหว่างจุดนั่งฟังกับลำโพง  ค่าความดัง  ความถี่ตัดลำโพงซับ เฟสซับ แค่นั้นครับ

• *
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 03:31:17 pm »
ได้แร้วครับ ผมลองลดเสียงตัว popcorn สรุปว่าเสียงแตกหายไปครับ ผมตั้งค่าเสียงของ popcorn เปน passthrough ครับ คุณ nuttza

« ตอบกลับ #197 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 05:27:07 pm »
  เข้าใจว่า LPCM ไม่ได้ตั้งค่าเป็น  RAW หรือ passthrough งั้นตั้งทุกแบบเป็น RAW หรือ passthrough นะครับท่าน ถ้าไม่สามารถตั้งได้ คงต้องลดวอลลุ่มเอา  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2012, 05:29:10 pm โดย nuttza »