ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege  (อ่าน 942009 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha 
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 08:53:29 pm »
รอ ท่าน lasa นะครับ ท่านอื่นๆว่าไงกันบ้างครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Kankasem

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 11:26:31 pm »
มีใครใช้ 1010 ,2010 บ้างครับ
ของผม 2010 หาเมนู ปรับ crossover ของซับไม่เจอ แฮะ หาทั่วแ้ล้ว ในคู่มือก็ไม่มี
 [งง]
LX ย้ายค่ายแล้วหรอครับ

ออฟไลน์ newtun

« ตอบกลับ #254 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 01:35:43 am »
ของผม 2010 หาเมนู ปรับ crossover ของซับไม่เจอ แฮะ หาทั่วแ้ล้ว ในคู่มือก็ไม่มี
 [งง]
ท่าน lasa ไม่รู้ทำได้ยังนะครับ พอดีผมเพิ่งเห็นคอมเม้นท่านอะครับ ใน set up นะครับ เลือกที่ configuration ก้จะเจอ bass cross over ครับ
ของผม 1010 ครับ ไม่รู้จะเหมือนกันป่าว แต่เห็น 2010 เลือกจุดตัดลำโพงแต่ละตัวได้ด้วยอะครับ เลยไม่รู้จะเหมือนกันมั้ยนะครับ

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 08:38:32 am »
 [งง]

555 พอดี ได้ราคาดีมาก ๆ เลยลองย้ายค่ายมาใช้ yamaha ดูบ้าง
ไม่ใช่ pioneer ไม่ดีนะ ตัวที่ใช้อยู่นั่น โอเลยล่ะ แต่ไม่เคยใช้ yamaha เลย จังหวะดี เลยจัดเลย ครับ 555

ผมว่า เวลาปรับ พวก DSP มันก็มีความต่างของมันอยู่เหมือนกันครับ โดยเฉพาะถ้าเราใช้ วางหิ้ง หรือ ตั้งพื้น
ความหนาของเสียงจะต่างกัน อย่างแนว drama จะมีเวทีเสียงที่เบากว่าชัดเสียงที่จะชัดขึ้นมาจะเป็นกลางละแหลม ฟังดูสะอาดกว่า กว้างกว่า
ส่วนแนว sci-fi แนว Adventure  ออกแนวคล้ายๆ กัน sci-fi ออกจะหนากว่าินิดๆ นะ ไม่รู้หูเพี้ยนหรือเปล่า ดูไปเรื่องเดียวเอง

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 08:42:51 am »
 [งง]
ท่าน lasa ไม่รู้ทำได้ยังนะครับ พอดีผมเพิ่งเห็นคอมเม้นท่านอะครับ ใน set up นะครับ เลือกที่ configuration ก้จะเจอ bass cross over ครับ
ของผม 1010 ครับ ไม่รู้จะเหมือนกันป่าว แต่เห็น 2010 เลือกจุดตัดลำโพงแต่ละตัวได้ด้วยอะครับ เลยไม่รู้จะเหมือนกันมั้ยนะครับ

ขอบคุณครับ
ครับหาใน menu configuration ไม่มี แต่ถ้าเราปรับลำโพงเป็น small จะมีให้ปรับ โดยเครื่องจะ defualt ไปที่ 80hz เราก็ปรับได้อีก
ส่วน ถ้าตั้งเป็น Large เห็นปิยะนัสเขาบอกว่า มันเป็นการส่งสัญญาณให้ลำโพงแบบ full range เลยไม่สามารถปรับได้
ให้มา set up ที่ซับให้กลมกลืนแทน

ผมรู้สึกว่าความหนักแน่นมันยังไม่พอที่ผมต้องการเลย ลองหาทางปรับแบบอื่นๆ ด้วยครับ

ออฟไลน์ artart

« ตอบกลับ #257 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 10:08:52 am »
ท่านlasa ได้ลอง2010แบบเต็มๆแล้ว  ช่วยมาวิจารณ์ให้เห็นถึงความแตกต่างของตัวนี้กับlx(pioneer)หน่อยนะครับ

ปล. ส่วนตัวเคยใช้pi lx53  แต่เปลี่ยนมาใช้ 2067 แล้ว   (เดิมก่อนนั้นก็ใช้yamaha  รุ่นเล็กมานาน)

ออฟไลน์ newtun

« ตอบกลับ #258 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 11:30:47 am »
ผมเองก็เซ็ทอะไรไม่ค่อยเป็นเท่าไรครับ มั่วๆไปครับ ฟังเท่าที่เซ็ทได้ครับ ชุดแรกในชีวิตครับยังอ่อนหัดมากกกกเลย

ออฟไลน์ Piyawat19

• ToMZa
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 03:09:44 pm »
อยากได้ yamaha อย่างมาก แต่ไม่มีตัง  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #260 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 10:08:39 am »
 [งง]

555 พอดี ได้ราคาดีมาก ๆ เลยลองย้ายค่ายมาใช้ yamaha ดูบ้าง
ไม่ใช่ pioneer ไม่ดีนะ ตัวที่ใช้อยู่นั่น โอเลยล่ะ แต่ไม่เคยใช้ yamaha เลย จังหวะดี เลยจัดเลย ครับ 555

ผมว่า เวลาปรับ พวก DSP มันก็มีความต่างของมันอยู่เหมือนกันครับ โดยเฉพาะถ้าเราใช้ วางหิ้ง หรือ ตั้งพื้น
ความหนาของเสียงจะต่างกัน อย่างแนว drama จะมีเวทีเสียงที่เบากว่าชัดเสียงที่จะชัดขึ้นมาจะเป็นกลางละแหลม ฟังดูสะอาดกว่า กว้างกว่า
ส่วนแนว sci-fi แนว Adventure  ออกแนวคล้ายๆ กัน sci-fi ออกจะหนากว่าินิดๆ นะ ไม่รู้หูเพี้ยนหรือเปล่า ดูไปเรื่องเดียวเอง

2010 ราคาดีนี้เท่าไรที่ไหนครับ กะชิบบอกที

« ตอบกลับ #261 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 08:58:21 am »
 [งง]

2010 ราคาดีนี้เท่าไรที่ไหนครับ กะชิบบอกที

มือสอง ประกันเต็มครับ

« ตอบกลับ #262 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 04:45:54 pm »
ผมว่า Auto set ของ yamaha ก็ไม่ธรรมดานะ

Auto set เสร็จ ปรับ volume ของ sub ไปที่ 0 ,distance sub เท่ากับคู่หน้า
แล้วลองเชค distance ดู ให้เสียงอยู่ตรงกลาง อาจปรับเพิ่มลดนิดหน่อย
ไม่เลวเลยทีเดียวครับ หนักแน่นน้อยกว่า lx73 นิดหน่อย  แต่เวทีเสียงชัดกว่า
ฟังเพลงดีนะ พริ้วดีมากเลย โดยเฉพาะคอนเสริ์ตเพลงหวานๆ ใสๆ และ music vdo เพราะเชียว 

แต่ฟังเพลงผมชอบแนวดุนิด ๆ ออกสดๆ กระแทก ๆ เลยชอบ 73 มากกว่า แต่ก็พอใจมากกับ ya2010 ครับ
เพราะยังปรับไม่ค่อยเป็น 5555
ผมว่า pioneer lx เซ็ตง่ายกว่าเยอะเลย ลุยต่อไปเพราะเป็น yamaha เครื่องแรก 5555 [yes]  ต้องทำความรู้จักมันอีกเยอะ [ปาดเหงื่อ]

« ตอบกลับ #263 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 10:01:45 am »
หลังจาก เบริ์น ทั้ง AVR และ Polk Rti มาซักระยะหนึง +ปรับมั่วมาอีกพัก นิดๆ

ตอนนี้ค่อนข้างพอใจกับผลที่ได้ พอสมควร Surround ที่ได้ ชัดเจนแจ่มแจ้งกว่า Pioneer LX73 แบบรู้สึกได้ แล้ว (แต่ไม่รู้นะถ้าเทียบกับ LX75)

ความกลมกลืนของเสียงเข้ากับ Polk ได้ดีทีเดียว ถึงกลางจะไม่หนาเท่า Klipsch นิดหน่อย แค่ได้แหลมใสละเอียดยิบยับและเบสหนักแน่นมาดีกว่าเยอะพอสมควร
เวทีเสียงที่ดีของ YAMAHA + กับ เสียงที่กว้างและหนักแน่นของ Polk Rti ทำให้ ยิ่งเพิ่มความสมบูรณ์ของสนามเสียงได้ดียิ่งขึ้น

เสียงแหลมใสๆ ของ Yamaha ผมว่า POLK ถ่ายทอดออกมาได้ดีมาก ๆ เลย เสียงทอดยาวไกล ไม่บาดหู ยิ่งถ้าดูหนังที่มีเสียงดนตรีประกอบดีๆ แล้ว ทำให้การถ่ายทอดอารมณ์ของหนังนั้น เป็นไปได้อย่างดี และไพเราะเสนาะหูมากเลยทีเดียวครับ

จะเป็นไงเอา Thor มาเปิดดูอีกครั้ง
ผมว่า Thor เป็นหนังอีกเรื่องนึงที่ เป็น Referance ในการทดสอบเสียงได้พอสมควรเลยทีเดียว ด้วย Mkv ระบบเสียง DTS-EX ถึงแม้ผมจะต่อแค่ 5.1 ก็ตาม
ฉากที่ Thor บุกไปยังดาวของยักษ์น้ำแข็งขณะอยู่ในอุโมงค์มิตินั้น surround ทำหน้าที่ได้อย่างดีสเหมือนเราอยู่ในอุโมงค์ที่แวดล้อมไปด้วยอากาศที่ไหลผ่านเราอย่างรวดเร็วเสียงเสียดสีของบรรยากาศนั้นชัดเจน ดูหนังสนุกขึ้นอีกเยอะครับ [ปลื่ม]
มาถึงฉากที่ Thor ต้องต่อสู้กับเหล่ายักษา ทั้งหลายเสียงฆ้อนที่ตีไปแต่ละครั้งนั้น ค่อนข้างหนักแน่นและเต็มกำลังมาก และอีกเช่นเคย surround ผมทำงานได้อย่างดีอีกครั้ง ฉากที่มียักษ์ตัวหนึ่งถูกตีกระเด็นไถลไปด้านหลังเรา เสียง pink noise ระหว่าง sr และ sl ชัดเจนมาก รู้สึกได้เลยถึงการไถลตัวพุ่งมาตรงจุดทีเรานั่ง
และข้ามไปด้านหลังศีรษะของเรา ยังกับมีลำโพงที่ 6 อยู่ด้านหลัง บรรยากาศและเสียงที่ได้ไม่บางเลยครับ เลยเผลอนั่งดูไปจนเกือบจบ 5555

สรุปแล้วคิดไม่ผิดที่ลองมาใช้ Yam [เท่ห์]

ตอนนี้กำลังหาวิธีเก็บข้อมูลการ set up อยู่ ยังไม่รู้อยู่ตรงไหน คือจะเซ็ตไปเรื่อยๆ แลัเก็บค่าใว้เทียบๆ กับน่ะครับ ใครรู้ช่วยบอกทีครับ
 [งง]

ออฟไลน์ imad

• *
« ตอบกลับ #264 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 11:33:21 pm »
สวัสดีครับ เป็นน้องใหม่ครับพึ่งถอยมาวันนี้เลยครับ จะไปถอย 296. แต่ได้ชุดนี้มาแทน yamaha rx-v671 + yamaha ns-p40 ,671มีคู่มือภาษาไทยมั้ยครับ การเซ็ทหรือตั้งค่าใดๆ
แบบเริ่มต้นนะครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #265 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 11:44:20 pm »
 [ปลื่ม]  อยากไปฟ้ังเสียงที่บ้านท่าน lasa จังเลย ไว้มีโอกาศกลับบ้านเมืิ่อไหร่จะแวะไปเที่ยวระยองนะครับ  อยู่เชียงใหม่ไม่ได้กลับบ้านมาปีกว่าๆละ

« ตอบกลับ #266 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 11:24:26 am »
[ปลื่ม]  อยากไปฟ้ังเสียงที่บ้านท่าน lasa จังเลย ไว้มีโอกาศกลับบ้านเมืิ่อไหร่จะแวะไปเที่ยวระยองนะครับ  อยู่เชียงใหม่ไม่ได้กลับบ้านมาปีกว่าๆละ

ยินดีครับ
5555 แต่เสียดายมากตรงที่ ไม่ได้ทำห้องนี่แหละ เฮ้อ  [ไม่เอา]

ออฟไลน์ redssamurai

• *
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 03:21:34 am »
ผมใช้ Y-296 คู่กับ Xtreamter Prodigy ลองกด info แล้ว

ทำไมหน้าจอยังขึ้นถอดเสียงแค่ DTS เฉยๆอ่ะครับ

ทั้งๆที่ไฟล์เสียงเป็น DTS HD MATER

ช่วยแนะนำหน่อยครับ

« ตอบกลับ #268 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 05:56:58 am »
ผมใช้ Y-296 คู่กับ Xtreamter Prodigy ลองกด info แล้ว

ทำไมหน้าจอยังขึ้นถอดเสียงแค่ DTS เฉยๆอ่ะครับ

ทั้งๆที่ไฟล์เสียงเป็น DTS HD MATER

ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ต้องไปเปิด dsp โดยต้องกดไปที่ STRAIGHT เท่านั้นครับ เฉพาะไฟล์เสียง hd ครับ

« ตอบกลับ #269 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 08:44:26 am »
ผมว่า Auto set ของ yamaha ก็ไม่ธรรมดานะ

Auto set เสร็จ ปรับ volume ของ sub ไปที่ 0 ,distance sub เท่ากับคู่หน้า
แล้วลองเชค distance ดู ให้เสียงอยู่ตรงกลาง อาจปรับเพิ่มลดนิดหน่อย
ไม่เลวเลยทีเดียวครับ หนักแน่นน้อยกว่า lx73 นิดหน่อย  แต่เวทีเสียงชัดกว่า
ฟังเพลงดีนะ พริ้วดีมากเลย โดยเฉพาะคอนเสริ์ตเพลงหวานๆ ใสๆ และ music vdo เพราะเชียว 

แต่ฟังเพลงผมชอบแนวดุนิด ๆ ออกสดๆ กระแทก ๆ เลยชอบ 73 มากกว่า แต่ก็พอใจมากกับ ya2010 ครับ
เพราะยังปรับไม่ค่อยเป็น 5555
ผมว่า pioneer lx เซ็ตง่ายกว่าเยอะเลย ลุยต่อไปเพราะเป็น yamaha เครื่องแรก 5555 [yes]  ต้องทำความรู้จักมันอีกเยอะ [ปาดเหงื่อ]

อยากได้หนัก ปรับที่ eq ครับหนักเลย