ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege  (อ่าน 943732 ครั้ง)

ออฟไลน์ firststudio

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha 
« ตอบกลับ #306 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 11:39:37 pm »
เปิดตัว อันดับ 1 US Box Office ปี 2012

ต้องหามาดูบ้างละครับ [คิคิ]

ออฟไลน์ tanadej9

• *
« ตอบกลับ #307 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 01:53:20 pm »
ถามหน่อยครับ ผมใช้ชุด Yamaha 296
คำถาม
1. ผมดูหนังบนแผ่น blu ray เสียงพูดเบามาก แต่ถ้ามี action surround ดังชัดมาก บทพูดบางที่ต้องเพิ่มเสียง ถ้ามีaction ก็ต้องหรี่เสียง ครับ
2. แนะนำชุดลำโพงหน่อยครับ งบประมาณ 15000 - 20000 บาท ครับ

ออฟไลน์ tanadej9

• *
« ตอบกลับ #308 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 02:06:08 pm »
Yamaha 296 กับ Polk tl 1600 ไปด้วยกันได้ไหมครับ

ออฟไลน์ mut666

• *
« ตอบกลับ #309 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 03:13:21 pm »
 [กิน] ผึ่งซื้อ RX-V 771 มีคำแนะนำช่วยบอกด้วยครับ

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #310 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 04:45:27 pm »
ถามหน่อยครับ ผมใช้ชุด Yamaha 296
คำถาม
1. ผมดูหนังบนแผ่น blu ray เสียงพูดเบามาก แต่ถ้ามี action surround ดังชัดมาก บทพูดบางที่ต้องเพิ่มเสียง ถ้ามีaction ก็ต้องหรี่เสียง ครับ
2. แนะนำชุดลำโพงหน่อยครับ งบประมาณ 15000 - 20000 บาท ครับ

SET UP ระบบลำโพงด้วยไมค์ set หรือยังครับท่าน
ลองอ่านหน้า 15-16 ดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2012, 04:47:58 pm โดย lasa »

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #311 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 04:48:45 pm »
Yamaha 296 กับ Polk tl 1600 ไปด้วยกันได้ไหมครับ

ไปด้วยกันได้อยู่แล้วท่าน อยู่ที่น้ำเสียงที่ได้ว่าเราชอบหรือเปล่าด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Kankasem

« ตอบกลับ #312 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 10:31:44 pm »
[กิน] ผึ่งซื้อ RX-V 771 มีคำแนะนำช่วยบอกด้วยครับ
ได้ราคามาเท่าไรครับ หาอยู่ครับ

ออฟไลน์ bojung

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #313 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 11:00:45 am »
คำถาม

ปรับเสียงลำโพงกลางให้ดังขึ้นอีกสิครับ เพราะผมเองก็ปรับขึ้นจนพอใจ เสียงพูดชัดแจ๋ว

ออฟไลน์ teedust

• *
« ตอบกลับ #314 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 11:33:26 pm »
สวัสดีครับ ผมเพิ้่งได้ตัว yamaha yht 296 มาครับ แต่ยังเซ็ทอัพอะไรไม่เป็นเลย (ตัวแรกที่ซื้อมาเลยครับ)

ไม่ทราบว่าควรเซ็ทอัพยังไงดีถึงจะได้เสียงที่เหมาะๆครับ ตัวตั้งเสียงอัตโนมัติผมใช้แล้วมันขึ้น 1 และ 2 นี่แหละครับ เลยตั้งเสียงไม่ได้ [ร้องไห้]
แล้วผมสงสัยอย่างหนึ่งครับ เสียงของซับผมเบามากกกกกกกกกกกกกกกกกก

ทั้งที่เร่งจนสุดแล้ว และเปิด extrabass  / subwoofwer เป็น yes แล้ว

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

เพิ่มเติมคับ ผมใช้เจ้า 296 กับ playonhd2 เลือกหนังที่มีสียง DTS แล้ว แต่พอกดปุ่ม Straight แล้วทำไมเสียงมันออกจากลำโพงแค่ 2 ตัวอ่ะครับ และเสียงที่ถอดรหัสได้ก็เป็น pcm ไม่ทราบว่าต้องปรับตรงไหนบ้างครับ? ขอบคุนมากครับผม [ปลื่ม]

ปล.2 ผมยังไม่ได้ต่อสาย optical ครับ เกี่ยวไหมครับที่ทำให้ผมได้แต่เสียง PCM ไม่ใช่ DTS หรือ Dolby  [โขกโต๊ะ] ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2012, 12:16:18 am โดย teedust »

ออฟไลน์ tawatch

• *
« ตอบกลับ #315 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 08:02:06 am »
สวัสดีครับ ผมเพิ้่งได้ตัว yamaha yht 296 มาครับ แต่ยังเซ็ทอัพอะไรไม่เป็นเลย (ตัวแรกที่ซื้อมาเลยครับ)

ไม่ทราบว่าควรเซ็ทอัพยังไงดีถึงจะได้เสียงที่เหมาะๆครับ ตัวตั้งเสียงอัตโนมัติผมใช้แล้วมันขึ้น 1 และ 2 นี่แหละครับ เลยตั้งเสียงไม่ได้ [ร้องไห้]
แล้วผมสงสัยอย่างหนึ่งครับ เสียงของซับผมเบามากกกกกกกกกกกกกกกกกก

ทั้งที่เร่งจนสุดแล้ว และเปิด extrabass  / subwoofwer เป็น yes แล้ว

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

เพิ่มเติมคับ ผมใช้เจ้า 296 กับ playonhd2 เลือกหนังที่มีสียง DTS แล้ว แต่พอกดปุ่ม Straight แล้วทำไมเสียงมันออกจากลำโพงแค่ 2 ตัวอ่ะครับ และเสียงที่ถอดรหัสได้ก็เป็น pcm ไม่ทราบว่าต้องปรับตรงไหนบ้างครับ? ขอบคุนมากครับผม [ปลื่ม]

ปล.2 ผมยังไม่ได้ต่อสาย optical ครับ เกี่ยวไหมครับที่ทำให้ผมได้แต่เสียง PCM ไม่ใช่ DTS หรือ Dolby  [โขกโต๊ะ] ขอบคุณครับ

เลือก Setup Audio ที่ PlayOn HD2 เป็น HDMI Output >> pass-through ส่งไปให้ AVR ครับ

• *
« ตอบกลับ #316 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 02:54:47 pm »
ขอบคุนมากครับ แล้วไม่ทราบว่าควร set เสียงของเจ้า 296 อย่างไรดีครับ
ปล ซับของผมเสียงมันเบาๆอ่ะครับ ไม่ทราบว่าควรทำยังไงดี?

ปล ผมลองต่อกล่อง hd ของทรู เข้ากับเจ้า 296 เสียงมันก็ยังเป็น pcm อ่ะครับ เวลาดูช่อง HBOHD ทั้งๆทั้งผมเข้าไปปรับตรง setup เสียง ของทรูแล้ว

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2012, 05:44:47 pm โดย teedust »

ออฟไลน์ BoND_T_T

• Edge LED TV member
  • Pre/Pro Marantz AV8801 ,Parasound A51 ,Kef LS50*6
« ตอบกลับ #317 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 09:20:43 pm »
ได้ 2067 มาแบบไม่ตั้งใจ เดินเล่นในเดอะมอลล์ผ่านบูท yamaha เลยลองถามดูว่ามี 2067 เหลือบ้างไหมปรากฎเหลือ 1 ตัวของใหม่ 35,3000.- 0% 6เดือน เลยจัดมาแบบเมียยืนตาเขียวอยู่ข้างๆ (นี่ถ้ามี 3067 คงเอามาแล้ว)

ออฟไลน์ Kankasem

« ตอบกลับ #318 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 09:43:57 pm »
ได้ 2067 มาแบบไม่ตั้งใจ เดินเล่นในเดอะมอลล์ผ่านบูท yamaha เลยลองถามดูว่ามี 2067 เหลือบ้างไหมปรากฎเหลือ 1 ตัวของใหม่ 35,3000.- 0% 6เดือน เลยจัดมาแบบเมียยืนตาเขียวอยู่ข้างๆ (นี่ถ้ามี 3067 คงเอามาแล้ว)

สาวกยามาฮ่ามันต้องอย่างงี้สิครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ BoND_T_T

• Pre/Pro Marantz AV8801 ,Parasound A51 ,Kef LS50*6
« ตอบกลับ #319 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 10:04:40 pm »

สาวกยามาฮ่ามันต้องอย่างงี้สิครับ  [ปลื่ม]

ก็คงต้องอัพแหล่ะครับขี้เกียจรอแล้วหลังจากใช้ 659 มาหกปี ตอนไปบูทยามาฮ่าสังเกตุว่าไม่นานจะมี AVR รุ่นใหม่ออกมานะครับเพราะเห็นรุ่นเล็กมาแล้ว V473 รู้สึแอบเห็นโลโก้ AirPlay ของ Apple สกีนติดอยู่

ออฟไลน์ JoJoBoy

• MSN Messenger - jojoboy-69_@hotmail.com
« ตอบกลับ #320 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 09:34:51 am »
สวัสดีครับ วันนี้ผมเพิ่งได้เครื่องมา รุ่น YHT-296 เป็นโฮมเทียเตอร์เครื่องแรกในชีวิตเลย
ตอนนี้ติดตั้งทุกอย่างเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ Ypao ก็เซ็ทสมบูรณ์แล้ว
อยากขอคำแนะนำ การตั้งค่าในโหมด Setting ทีครับ มือใหม่จริงๆ พอทราบว่าแล้วแต่ความชอบ ขอเป็นแนวทางแล้วกันครับ
รบกวนทีนะครับ ที่ตัดสินใจซื้อรุ่นนี้ก็เพราะอ่านกระทู้นี้แหละครับ ^^"

ตั้ง auto แล้วลองปรับ distance ของซับให้เท่ากับคู่หน้าดูนะครับ
 level ของซับ ถ้าเป็น active sub ให้ลองปรับที่ AVR เป็น 0 แล้วไปปรับแต่งที่ volume ตัวซับอีกทีให้เข้ากับคู่หน้าครับ ให้เสียงกลืนไปกับคู่หน้าครับ
ขั้นแรก ที่ผมเข้าใจคือให้ตั้ง YPAO ใหม่โดยให้ซับกับลำโพงคู่หน้าอยู่ห่างจาก YPAO ในระยะเดียวกัน ถูกมั้ยครับที่เข้าใจแบบนี้

1จัดวางลำโพง ตามปกติ ดูตามภาพที่คู่มือครับ
2.ทำการ set auto เครื่องจะ ปรับ volume ไปที่ 0 อัติโนมัติ ไม่ต้องสนใจเรื่องระยะ distance และ level ใน AVR เพราะ AVR จะคืนค่าเริ่มต้นใหม่ตอน auto set
3.หลังจาก set Auto แล้วลองเปิดหนังหรือ file ทดสอบเสียงดู จำ volume ใว้เปิดที่เท่าไหร่ ให้เปิดดังๆ หน่อยนะ
4.จดค่า distance ,level ของการ auto set ใว้แล้วเข้าไปปรับแบบ manual ปรับระยะ distance ของคู่หน้าและ surround ให้เท่ากัน อิงตัวที่ค่าต่ำกว่า และปรับ distance ของซับให้เท่ากับคู่หน้า 
4.ปรับ level ของซับใหม่ไปที่ 0 ครับ
5.ลองเปิดหนังหรือ file ทดสอบเสียงดู อีกที สังแกตุความแตกต่าง ระหว่าง distance ของ Auto setup เดิม กับ distance ที่เราปรับใหม่ ใช้ volume เท่ากันในการทดสอบ ชอบอันไหนก็เอาอันนั้นก็ได้ครับ
6.หรือถ้าจะลองปรับ distance เล่นๆ ก็ให้ปรับ +- อยู่ในระยะ ต่ำสุด สูงของค่า ที่ auto set มาให้ของแต่ละคู่ จะได้ไม่หลง

แค่นี้ก้โอเคแล้วครับสำหรับมือใหม่

เทคนิคอื่นๆ รอท่าน nuttza กับท่านอื่นๆ ที่ใช้ 296 อีกทีครับ post ถามใว้ละกันครับท่าน

คือปรับคู่หน้าให้เท่ากันอิงตัวต่ำสุด แล้วพอปรับคู่หลังให้เท่ากันเสียงดันเบามาก รู้สึกเหมือนดูลำโพง 2.1 ดังแต่ข้างหน้า แล้วปรับระยะต้องปรับโวลุ่มให้เท่ากันด้วยป่ะครับ

พอดีผมปรับยังไงมันก็ไม่ดี ใช้ตัว auto set ดีกว่าเยอะ

ปล.หลังจากใช้มาแปบนึง ดูหนังครั้งแรกเสียงชัดเจนมากครับ เสียงหนักแน่นดี แต่พอเวลาดูคอนเสิร์ตผมว่ามันขาดอะไรไปหลายๆอย่าง ฟังดูไม่ค่อยมีมิติ เสียงออกมาแข็งๆ แต่ลองฟังเสียงเพลงที่เป็นเสียงธรรมชาติ เสียงนก กลับใสแจ๋วเลย ผมไม่เข้าใจทำไมดูคอนเสิร์ตแล้วไม่ค่อยได้เรื่อง เวลาดูคอนเสิร์ตควรตั้งไว้โหมดไหนครับ

yamaha 471 + ชุดลำโพง yamaha  Ns N285(ในใจผมคิดว่าลำโพงเล็กไปหรือเปล่าเพราะ avr ขับเสียงได้ 105 มั้งถ้าจับไม่ผิดต่อ ch แต่ลำโพง F/S 80W C90W เอง)
à´ç¡»×¹ÍÔ¹´Õé "àÃÒà¹é¹ªÔè§ àÃÒäÁèà¹é¹áªÁ»ì"

éLG 42pt350
Popcorn A-210
Yamaha RX-V471
Polk Tsi-300
Polk cs20
Polk Psw 110
Speaker Cable : JPS Super Blue

• *
« ตอบกลับ #321 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 10:28:53 pm »
ผมต่อเจ้า 296 กับกล่องทรู HD แล้วเลือกช่อง HBO HD แล้ว เสียงไม่ออก 5.1 ครับ มันเป็น pcm อ่ะครับ

ลองไปตั้งค่าในกล่องของทรูให้เสียงเป็น DD แล้ว มันก้อยังเป็น PCM เหมือนเดิมอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าควรทำอย่างไรดี

ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #322 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 09:54:33 am »

นี่ขนาดไม่ตั้งใจยังจัดหนักขนาดนี้ 55555 [yes]

« ตอบกลับ #323 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 10:10:01 am »
สวัสดีครับ วันนี้ผมเพิ่งได้เครื่องมา รุ่น YHT-296 เป็นโฮมเทียเตอร์เครื่องแรกในชีวิตเลย
ตอนนี้ติดตั้งทุกอย่างเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ Ypao ก็เซ็ทสมบูรณ์แล้ว
อยากขอคำแนะนำ การตั้งค่าในโหมด Setting ทีครับ มือใหม่จริงๆ พอทราบว่าแล้วแต่ความชอบ ขอเป็นแนวทางแล้วกันครับ
รบกวนทีนะครับ ที่ตัดสินใจซื้อรุ่นนี้ก็เพราะอ่านกระทู้นี้แหละครับ ^^"

ตั้ง auto แล้วลองปรับ distance ของซับให้เท่ากับคู่หน้าดูนะครับ
 level ของซับ ถ้าเป็น active sub ให้ลองปรับที่ AVR เป็น 0 แล้วไปปรับแต่งที่ volume ตัวซับอีกทีให้เข้ากับคู่หน้าครับ ให้เสียงกลืนไปกับคู่หน้าครับ
ขั้นแรก ที่ผมเข้าใจคือให้ตั้ง YPAO ใหม่โดยให้ซับกับลำโพงคู่หน้าอยู่ห่างจาก YPAO ในระยะเดียวกัน ถูกมั้ยครับที่เข้าใจแบบนี้

1จัดวางลำโพง ตามปกติ ดูตามภาพที่คู่มือครับ
2.ทำการ set auto เครื่องจะ ปรับ volume ไปที่ 0 อัติโนมัติ ไม่ต้องสนใจเรื่องระยะ distance และ level ใน AVR เพราะ AVR จะคืนค่าเริ่มต้นใหม่ตอน auto set
3.หลังจาก set Auto แล้วลองเปิดหนังหรือ file ทดสอบเสียงดู จำ volume ใว้เปิดที่เท่าไหร่ ให้เปิดดังๆ หน่อยนะ
4.จดค่า distance ,level ของการ auto set ใว้แล้วเข้าไปปรับแบบ manual ปรับระยะ distance ของคู่หน้าและ surround ให้เท่ากัน อิงตัวที่ค่าต่ำกว่า และปรับ distance ของซับให้เท่ากับคู่หน้า 
4.ปรับ level ของซับใหม่ไปที่ 0 ครับ
5.ลองเปิดหนังหรือ file ทดสอบเสียงดู อีกที สังแกตุความแตกต่าง ระหว่าง distance ของ Auto setup เดิม กับ distance ที่เราปรับใหม่ ใช้ volume เท่ากันในการทดสอบ ชอบอันไหนก็เอาอันนั้นก็ได้ครับ
6.หรือถ้าจะลองปรับ distance เล่นๆ ก็ให้ปรับ +- อยู่ในระยะ ต่ำสุด สูงของค่า ที่ auto set มาให้ของแต่ละคู่ จะได้ไม่หลง

แค่นี้ก้โอเคแล้วครับสำหรับมือใหม่

เทคนิคอื่นๆ รอท่าน nuttza กับท่านอื่นๆ ที่ใช้ 296 อีกทีครับ post ถามใว้ละกันครับท่าน

คือปรับคู่หน้าให้เท่ากันอิงตัวต่ำสุด แล้วพอปรับคู่หลังให้เท่ากันเสียงดันเบามาก รู้สึกเหมือนดูลำโพง 2.1 ดังแต่ข้างหน้า แล้วปรับระยะต้องปรับโวลุ่มให้เท่ากันด้วยป่ะครับ

พอดีผมปรับยังไงมันก็ไม่ดี ใช้ตัว auto set ดีกว่าเยอะ

ปล.หลังจากใช้มาแปบนึง ดูหนังครั้งแรกเสียงชัดเจนมากครับ เสียงหนักแน่นดี แต่พอเวลาดูคอนเสิร์ตผมว่ามันขาดอะไรไปหลายๆอย่าง ฟังดูไม่ค่อยมีมิติ เสียงออกมาแข็งๆ แต่ลองฟังเสียงเพลงที่เป็นเสียงธรรมชาติ เสียงนก กลับใสแจ๋วเลย ผมไม่เข้าใจทำไมดูคอนเสิร์ตแล้วไม่ค่อยได้เรื่อง เวลาดูคอนเสิร์ตควรตั้งไว้โหมดไหนครับ

yamaha 471 + ชุดลำโพง yamaha  Ns N285(ในใจผมคิดว่าลำโพงเล็กไปหรือเปล่าเพราะ avr ขับเสียงได้ 105 มั้งถ้าจับไม่ผิดต่อ ch แต่ลำโพง F/S 80W C90W เอง)

level เอาตามที่ Auto set วัดมาได้ แต่ไมค์ของ auto set จะเบากว่า ของจริงนิดหน่อย ลองปรับ level เพิ่มขึ้น สัก + 1 ทุกลำโพง ยกเว้นซับ = หรือลองบวกเพิ่มดูนิดหน่อย +1,+2 พอ
 ถ้ารู้สึกว่าเสียงลำโพงปรับ level สูงกว่านี้แล้วฟังไม่เพราะ เอา level กลับไปที่เดิม ให้หันลำโพงเข้าตรงจุดนั่งฟังแทน จะได้เสียงที่มีความเข้มเพิ่มขึ้น

distance จะเท่ากันตามลำดับดังนี้
   FR = FL = SUB
   SR=SL

cross over ใน AVR ปรับที่ 80hz (ลำโพงเป็น small )

frecency ของซับปรับที่ 80-100 hz ฟังดูว่า อันไหนเบสถุกใจกว่ากัน
volume หลังซับปรับที่ 10-11 น. หมุนใว้ที่ 9 น.ก่อนแล้วเปิดเพลง ค่อยๆ หมุนขึ้น
หาตำแหน่งวางซับแบบง่ายๆ
    ปิดซับ เปิดเพลง หาจุดที่เสียงเบสออกมาจากจุดไหน เอาซับไปวางตรงนัน้น หรือ เอาซับมาตั้งใกล้ใกล้ๆ ที่นั่ง เปิดซับ เดินไปฟังดูว่า ตรงจุดไหนที่ฟังเสียงซับเพราะที่สุด เอาไปวางตรงนัน้

ลองดูนะผมไม่เคยใช้ชุดของลำโพง yamaha มันอาจไม่ตรงตามนี้เป๊ะ แต่น่าจะแนวทางเดียงกันครับ