ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege  (อ่าน 942034 ครั้ง)

ออฟไลน์ JoJoBoy

• Edge LED TV member
    • MSN Messenger - jojoboy-69_@hotmail.com
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha 
« ตอบกลับ #324 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 05:29:20 pm »
ขอบคุณครับท่าน lasa แต่ผมไม่ว่าจะทำยังไง ฟังเพลงก็ยังไม่ค่อยได้เรื่องอยู่ดี แต่ดูหนังโอเคเลยครับ สงสัยคงไม่ใช่แนวเสียงของ avr+speaker ละมั้ง  [เศร้า]

ปล.เวลาดูหนังท่านใช้โปรแกรมช่วยรึเปล่าครับ เห็นมีบางคนบอกฟังเสียงต้นฉบับดีที่สุด แต่ yamaha ดังเรื่องระบบ ผมว่าก็ควรจะใช้ของเขานะ
à´ç¡»×¹ÍÔ¹´Õé "àÃÒà¹é¹ªÔè§ àÃÒäÁèà¹é¹áªÁ»ì"

éLG 42pt350
Popcorn A-210
Yamaha RX-V471
Polk Tsi-300
Polk cs20
Polk Psw 110
Speaker Cable : JPS Super Blue

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #325 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 08:54:25 am »
ลองปรับแต่งอื่นๆ ดูนะครับ
EQ Paremeter = Thought อยู่ใน set up
Adaptive DRC = OFF อยู่ตรง option

ลำโพงเป็นวางหิ้งตัวเล็กๆ ใช่ไหมครับ
ถ้ายังไม่ดีแสดงว่าลำโพงมันยังไม่ถึงอะครับท่าน ลองศึกษาดูเก็บตังค์ เปลี่ยนคู่หน้าเป็นวางหิ้งดีๆ สักคู่จะช่วยได้ครับ

• MSN Messenger - jojoboy-69_@hotmail.com
« ตอบกลับ #326 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 12:11:32 pm »
ลองปรับแต่งอื่นๆ ดูนะครับ
EQ Paremeter = Thought อยู่ใน set up
Adaptive DRC = OFF อยู่ตรง option

ลำโพงเป็นวางหิ้งตัวเล็กๆ ใช่ไหมครับ
ถ้ายังไม่ดีแสดงว่าลำโพงมันยังไม่ถึงอะครับท่าน ลองศึกษาดูเก็บตังค์ เปลี่ยนคู่หน้าเป็นวางหิ้งดีๆ สักคู่จะช่วยได้ครับ

ขอบคุณครับท่านแต่ผมปรับแบบที่ท่านบอกหมดแล้วสงสัยเพราะลำโพง เหมาะกับดูหนังซะมากกว่าแนวเสียงเลยไม่ใส ขนาดประมาณ carton ของท่าน audio อะครับ
à´ç¡»×¹ÍÔ¹´Õé "àÃÒà¹é¹ªÔè§ àÃÒäÁèà¹é¹áªÁ»ì"

éLG 42pt350
Polk cs20
Speaker Cable : JPS Super Blue

ออฟไลน์ Kankasem

« ตอบกลับ #327 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 02:15:50 pm »

RX-V473 Overview Video

5-channel powerful surround sound (115W per channel)
    Discrete amp configuration
    Network functions such as AirPlay and AV Controller app
    4K pass-through for next generation super high resolution images
    HDMI (4 in/1 out) with 3D and Audio Return Channel
    Front panel USB Digital Connection for iPod, iPhone and iPad
    HD Audio decoding with CINEMA DSP 3D (17 DSP programs)
    Multi language color OSD
    ECO mode operation for about 20% less power consumption

วันนี้เอา 473 ไปก่อนครับรายละเอียดอื่นๆ เด๋วท่าน lasa มาตอบให้ครับ ตัว473นี้ ราคา 15800 ครับหามาฟังกันได้ครับ พิกัดไม่สามารถลงได้แฟนพันธ์แท้ต้องหาเจอแน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2012, 02:21:27 pm โดย kankasem »

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #328 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 05:05:17 pm »

RX-V473 Overview Video

5-channel powerful surround sound (115W per channel)
    Discrete amp configuration
    Network functions such as AirPlay and AV Controller app
    4K pass-through for next generation super high resolution images
    HDMI (4 in/1 out) with 3D and Audio Return Channel
    Front panel USB Digital Connection for iPod, iPhone and iPad
    HD Audio decoding with CINEMA DSP 3D (17 DSP programs)
    Multi language color OSD
    ECO mode operation for about 20% less power consumption

วันนี้เอา 473 ไปก่อนครับรายละเอียดอื่นๆ เด๋วท่าน lasa มาตอบให้ครับ ตัว473นี้ ราคา 15800 ครับหามาฟังกันได้ครับ พิกัดไม่สามารถลงได้แฟนพันธ์แท้ต้องหาเจอแน่

บรึ๋ยยยยย  ......
อิอิ  คงไม่รู้ทุกรุ่นอะ ครับ 555 พอจะรู้เฉพาะรุ่นที่เคยๆ ใช้เท่านั้นแหละครับ
เนี่ยท่าน nuttza หายไปไหนไม่เห็นมาช่วยกันตอบ เลย 5555666

« ตอบกลับ #329 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 05:33:56 pm »
ตอนที่ไปเอาตัว 471 คนขายก็แนะนำตัวนี้ แต่ดูๆไปผมเห็นหลักก็คล้ายกัน แต่ใส่เน็ตเวิร์คเข้าไป ซึ่งผมไม่ใช้แน่นอน เลยไม่อยากเพิ่มส่วนต่างเกือบสามพัน 4kก็คงอีกนาน

éLG 42pt350
Polk cs20

ออฟไลน์ Kankasem

« ตอบกลับ #330 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 08:11:42 pm »
ตอนที่ไปเอาตัว 471 คนขายก็แนะนำตัวนี้ แต่ดูๆไปผมเห็นหลักก็คล้ายกัน แต่ใส่เน็ตเวิร์คเข้าไป ซึ่งผมไม่ใช้แน่นอน เลยไม่อยากเพิ่มส่วนต่างเกือบสามพัน 4kก็คงอีกนาน

ผมก็พึ่งสั่ง 471 ไปเหมือนกันครับห้องเล็กลำโพงเล็ก AirPlay ไม่ได้ใช้ๆ 471 พอเละ เอาไว้ต่อIPhone พอเละครับ

ออฟไลน์ bondkp

• *
« ตอบกลับ #331 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 11:43:58 pm »
ขอถามความเหมาะสมของ Yamaha 471 นำมาคู่กับ Mission MX

โดยมีข้อมูลดังนี้

1. AVR Yamaha 471
2. Mission MX-3
3. Mission MX-1
4. Mission MX-C1
และ 5. Sub Polk PSW 110

ซึ่งขนาดความกว้างของห้อง 4*6 แต่ระยะการฟังและดูหนัง ห่างจากทีวี 3-4 เมตรโดยประมาณ

อยากให้ผู้เชี่ยวชาญ แนะนำความเหมาะสมมากน้อยแค่ไหน และสุ่มเสียงของ Mission MX เป้นอย่างไร

โดยส่วนตัวผมชอบฟังเพลง Rock และดูหนัง Action เป็นหลัก  ส่วนดูหนัง 80 % และฟังเพลง 20%

ออฟไลน์ nutt Manytech

« ตอบกลับ #332 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 02:26:22 am »
มาแล้วๆๆ ช่วงนี้งานเยอะจริงๆครับ วันนี้เอาสาย HDMI หลายเส้นหลายยี้ห้อ ไปให้ท่าน XTA เทสให้ เดี๋ยวคงได้รู้ผลกันละคราวนี้ คอยฟังผลกระทู้ท่าน XTA นะครับ ลำโพงที่แถมมากับ 296 หรือ รุ่น 285 ผมบอกตรงๆครับ ว่ามันดูหนังได้แค่พอใช้  ฟังเพลงมันไม่ได้เรื่องจริงๆครับ เพราะขีดจำกัดด้านไดร์เวอร์ขนาดและวัสดุที่ใช้ มันตอบสนองได้เพียงเท่านี้  แต่ซับที่แุถมมากับชุดก็พอใช้ได้ในห้องที่ไม่ใหญ่อะไรมากมาย ก็ไม่ได้บวมเบลออะไร   ให้ลองเก็บเงินเปลี่ยนลำโพงดูครับ ท่านจะตกใจกับผลที่ได้ เสียงมันเปลี่ยนไปราวฟ้ากับเหวเลยครับ   แล้วอาจจะจบเหมือนผมที่ลงเอยกับ Polk TL1600 แต่ในใจลึกๆแล้วก็ยังอยากได้ลำโพงที่ท่าน audio จัีดจำหน่ายก็ตาม แต่ก็ต้องท่องไว้ในใจ  พอๆๆๆๆ  [ไม่พูด]

« ตอบกลับ #333 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 02:52:19 am »
ถามหน่อยครับ ผมใช้ชุด Yamaha 296
คำถาม
1. ผมดูหนังบนแผ่น blu ray เสียงพูดเบามาก แต่ถ้ามี action surround ดังชัดมาก บทพูดบางที่ต้องเพิ่มเสียง ถ้ามีaction ก็ต้องหรี่เสียง ครับ
2. แนะนำชุดลำโพงหน่อยครับ งบประมาณ 15000 - 20000 บาท ครับ

ต้องเปิดโหมดบีบเสียง DRC เป็น ON และ Rang ตั้งไว้ี่ MAX ครับจะพอช่วยให้การดูหนังเวลากลางคืน หรือไม่อยากเปิดดังๆ จะไม่รบกวนมากนัก  มันจะช่วยยกเสียงสนทนาให้ดังขึ้นในขณะที่เสียงเอฟเฟคต่างๆจะยังคงได้ยินครบถ้วน และความดังไม่ดังมากน้อยไปกว่ากันนัก   แต่โหมดพวกนี้ผมชอบออนเกียวมากกว่า ซึ่งสามารถบีบเสียงให้ดังพอๆกันได้เลยทุกเสียง เหมือนชมภาพยนต์ช่องบิ๊กซีนีม่า ทางช่อง 7 เลย

« ตอบกลับ #334 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 03:03:39 am »
สวัสดีครับ ผมเพิ้่งได้ตัว yamaha yht 296 มาครับ แต่ยังเซ็ทอัพอะไรไม่เป็นเลย (ตัวแรกที่ซื้อมาเลยครับ)

ไม่ทราบว่าควรเซ็ทอัพยังไงดีถึงจะได้เสียงที่เหมาะๆครับ ตัวตั้งเสียงอัตโนมัติผมใช้แล้วมันขึ้น 1 และ 2 นี่แหละครับ เลยตั้งเสียงไม่ได้ [ร้องไห้]
แล้วผมสงสัยอย่างหนึ่งครับ เสียงของซับผมเบามากกกกกกกกกกกกกกกกกก

ทั้งที่เร่งจนสุดแล้ว และเปิด extrabass  / subwoofwer เป็น yes แล้ว

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

เพิ่มเติมคับ ผมใช้เจ้า 296 กับ playonhd2 เลือกหนังที่มีสียง DTS แล้ว แต่พอกดปุ่ม Straight แล้วทำไมเสียงมันออกจากลำโพงแค่ 2 ตัวอ่ะครับ และเสียงที่ถอดรหัสได้ก็เป็น pcm ไม่ทราบว่าต้องปรับตรงไหนบ้างครับ? ขอบคุนมากครับผม [ปลื่ม]

ปล.2 ผมยังไม่ได้ต่อสาย optical ครับ เกี่ยวไหมครับที่ทำให้ผมได้แต่เสียง PCM ไม่ใช่ DTS หรือ Dolby  [โขกโต๊ะ] ขอบคุณครับ

เซทอัพออโต้ขึ้นอะไรครับ W-1 คือ ต่อขั้ว + และ - ของลำโพงตัวใดตัวหนึงผิด  หรือ อาจเป็นเพราะสภาพห้องทำให้ไมค์ อ่านค่าผิดไป ถ้าแน่ใจว่าลำโพงต่อ ขั้วถูกแล้วให้ ย้ายลำโพงใหม่ ดูว่าตัวไหนใกล้ชิดผนังเกินไป หรืออยู่ในที่อู้ก้อง อาจมีัเสียงสะท้อนได้   หรือลดวอลลุ่มซับลงมาให้เหลืือประมาณ 9-11 โมง ตามเข็มนาฬิกา แล้วลองเซทอัพอีกครั้ง

ถ้าขึ้น W-2 แสดงว่าลำโพงวางห่างเกินกว่าไมค์จะอ่านค่าได้ครับ ให้จัดวางลำโพงใหม่ อย่าให้อะไรมาบังเสียงจากลำโพงมาถึงตำแหน่งนั่งฟัง หรือตำแหน่งวางไมค์เซทอัพ

เลือกหนังที่มีสียง DTS แล้ว แต่พอกดปุ่ม Straight แล้วทำไมเสียงมันออกจากลำโพงแค่ 2 แสดงว่าท่านต่อสายเพียงแค่  ขาว แดง เป็น 2 ช่องเสียงธรรมดา ให้เปลี่ยนเป็นสาย hdmi หรือ opti หรือ coax ตามแต่สะดวก ถ้าต้องการเสียง DTS HD Master audio ต้องต่อสาย HDMI เท่านั้น

extrabass  ปกติลำโพงที่มากับชุด 296 ไม่สามารถเปิดค่านี้ได้ครับ เพราะลำโพงเป็นลำโพงเล็กควรเลือกการตั้งค่าลำโพง เป็น small

« ตอบกลับ #335 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 08:58:13 am »
โอ้  ท่าน nuttza มาช่วยตอบละ ค่อยยังชั่ว  ไอ้เราก้ไม่มี 296 ใช้ซะด้วย 555

« ตอบกลับ #336 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 05:29:06 pm »
ขอบคุณท่าน nuttza ครับ ผมก็ว่าจะใช้ดูไปซักพัก แล้วเก็บเงินซื้อแยกชิ้นไปเลย

ถ้าซื้อแยกชิ้นคงจะเลือกอะไรได้มากว่าชุด sat แต่ราคาคงไปไกลใช่ป่ะท่าน

éLG 42pt350
Polk cs20

« ตอบกลับ #337 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 07:46:00 pm »
โอ้  ท่าน nuttza มาช่วยตอบละ ค่อยยังชั่ว  ไอ้เราก้ไม่มี 296 ใช้ซะด้วย 555

เอามาแลกกันฟังก็ได้นะท่าน อิอิ  [หื่น]

ขอบคุณท่าน nuttza ครับ ผมก็ว่าจะใช้ดูไปซักพัก แล้วเก็บเงินซื้อแยกชิ้นไปเลย

ถ้าซื้อแยกชิ้นคงจะเลือกอะไรได้มากว่าชุด sat แต่ราคาคงไปไกลใช่ป่ะท่าน

ชุดลำโพงที่มากับ 296 ผมขายไป 3500 เองนะ  ขาดทุนมากๆเลย รู้งี้ซื้อแยกชิ้นแต่แรกดีกว่าอ่ะครับ  แต่ชุดผมราคาก็ไม่ได้แพงนะครับ polk TL 1600  รวมๆแล้วถ้าผมซื้อชุดแยก ก็ประมาณ 3 หมื่นอ่ะครับ  แต่คุ้มกับราคามากเลยครับ ดีทั้งดูหนังและฟังเพลงเลย   ตอนที่ใช้ลำโพงที่มากับ 296  แฟนยังบ่นเลยว่า  พานาเครื่องละ 2900 ฟังเพลงเสียงดีกว่าอีก  ทำเอาผมช้ำใจไปหลายวันเลย  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ Phoe_nix

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #338 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:20:04 am »
อยากได้ 673 จังเลยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

« ตอบกลับ #339 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 12:29:30 pm »

อ้างถึง

ชุดลำโพงที่มากับ 296 ผมขายไป 3500 เองนะ  ขาดทุนมากๆเลย รู้งี้ซื้อแยกชิ้นแต่แรกดีกว่าอ่ะครับ  แต่ชุดผมราคาก็ไม่ได้แพงนะครับ polk TL 1600  รวมๆแล้วถ้าผมซื้อชุดแยก ก็ประมาณ 3 หมื่นอ่ะครับ  แต่คุ้มกับราคามากเลยครับ ดีทั้งดูหนังและฟังเพลงเลย   ตอนที่ใช้ลำโพงที่มากับ 296  แฟนยังบ่นเลยว่า  พานาเครื่องละ 2900 ฟังเพลงเสียงดีกว่าอีก  ทำเอาผมช้ำใจไปหลายวันเลย  [ร้องไห้]
จริงๆแล้วลำโพงของผม รู้สึกจะคนละตัวกับชุดที่จัดมาพร้อมกับ 296 นะครับ ลำโพง 296 เป็นรุ่น NS-P20 ของผมเป็นลำโพงที่ท่าน XTA แนะนำให้จับคู่กับ 371 อ่ะครับ แต่ผมขยับไปเป็นตัว 471 เพราะจะใช้ซักพักแล้วขยับลำโพงใหม่เอา

éLG 42pt350
Polk cs20

« ตอบกลับ #340 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 03:06:02 pm »
เสียงคล้ายๆกันอ่ะครับ 285 ซับเหมือนๆ่กับ P20 แต่ลำโพงเซนเตอร์ของ 285 จะดีกว่า ตรงที่มี ทวีตเตอร์ด้วย ในรุ่น P20 เป็นฟลูเร้นท์ทุกตัวเลยอ่ะครับ

ออฟไลน์ Pagiko

• *
« ตอบกลับ #341 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 12:26:12 pm »
เพิ่งซื้อ 296 มาค่ะ

ตอนนี้ไม่สามารถทำให้เสียงจากทีวีออกมาที่เครื่องได้เลย
ใช้ แอลจี รุ่นที่รองรับ AVR ค่ะ
เสียบ HDMI เซ็ท connection กับ AVR เป็น On แล้วเสียงก็ยังไม่ออกมา
เลือก Tv audio ครบทุกช่องแล้วก็ยังไม่ออก

จนปัญญาสุดๆ

ใครมีวิธีแนะนำบ้างรึเปล่าคะ