ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege  (อ่าน 941952 ครั้ง)

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha 
« ตอบกลับ #450 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 11:18:25 pm »
แผ่นDVE ตอนนี้มีขายที่ไหนมั่งครับ หาไม่ได้เลยครับ
ผมสั่งจาก avbestbuy แผ่น 750 ไม่รวมค่าพัสดุนะ ถ้าจำไม่ผิดครับ
ขอถามหน่อยครับ สมาชิกชาว yamaha เวลาดูหนัง ดูกับโหมดอะไรหรอครับ ผมใช้ theater อะครับ

ครับส่วนใหญ่ใช้ โหมดนี้กันทั้งนั้น โดยเฉพาะ 2010,3010 มันเล่น dsp 3d กับทุก format เสียงได้ครับ

ออฟไลน์ bank_zaa

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #451 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 05:38:31 pm »
แผ่นDVE ตอนนี้มีขายที่ไหนมั่งครับ หาไม่ได้เลยครับ
ผมสั่งจาก avbestbuy แผ่น 750 ไม่รวมค่าพัสดุนะ ถ้าจำไม่ผิดครับ
ขอถามหน่อยครับ สมาชิกชาว yamaha เวลาดูหนัง ดูกับโหมดอะไรหรอครับ ผมใช้ theater อะครับ

ครับส่วนใหญ่ใช้ โหมดนี้กันทั้งนั้น โดยเฉพาะ 2010,3010 มันเล่น dsp 3d กับทุก format เสียงได้ครับ

แล้ว โหมด Pure Direct กับ Straight ใช้ทำงานไรครับ 

เวลาผมดูหนัง ตอนนี้ เปิดแต่ Straight ครับ เพราะช่าง มาเซ้ทให้ก้ไม่ได้ปรับอะไรเลยครับ โหมดเธียเตอร์ใช้ DSPที่มากับเครื่องป่าวครับ

ปล. สั่งนานยังครับแผ่น DVE

ออฟไลน์ Piyawat19

• Edge LED TV member
  • ToMZa
« ตอบกลับ #452 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 07:45:15 pm »

แล้ว โหมด Pure Direct กับ Straight ใช้ทำงานไรครับ 

เวลาผมดูหนัง ตอนนี้ เปิดแต่ Straight ครับ เพราะช่าง มาเซ้ทให้ก้ไม่ได้ปรับอะไรเลยครับ โหมดเธียเตอร์ใช้ DSPที่มากับเครื่องป่าวครับ

รู้สึกผมพึ่งเห็นคนประกาศขายใน thaidvd นะ ขายพร้อมตัววัดเสียงเลยครับ 2500 บาทถ้วนครับ ลองหาดู เมื่อวานเอง

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #453 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:09:36 pm »

[/quote]

กดใช้ Straight  ถ้าเราเลือกเสียงจาก HD PLAYER เป็นอะไรก็จะออกตามนั้นครับ หรือเป็นการปิด DSP ด้วยครับ

Pure Direct Mode เป็นการกำหนดโหมดการรับฟัง ให้สถานะการทำงานของ AVR ใกล้เคียง Analog Amplifier มากที่สุด (แต่ยังคงรองรับการรับฟังแหล่งโปรแกรมระบบเสียงดิจิทัลได้) โดยระบบจะตัดการทำงานที่อาจรบกวนคุณภาพเสียง อย่างภาควิดีโอ รวมถึง Digital Processing (เช่น ระบบชดเชย หรือปรับแต่งเสียงต่างๆ) ออกไป นัยว่าเพื่อพยายามคงสัญญาณเสียง "ต้นฉบับ" (Original) จากอินพุตแหล่งโปรแกรม ไปจนถึง เอาต์พุต (ภาคขยาย) นั่นเอง แน่นอนว่าแนวทางนี้จะเหมาะกับการรับฟังดนตรี (Audio Only) บนพื้นฐานที่ตัวแปรหลัก คือ ซิสเต็มมีศักยภาพสูง สามารถถ่ายทอดเสียงตลอดย่านได้ย่างเที่ยงตรง แต่เหนือสิ่งอื่นใด คือ สภาพแวดล้อมที่เหมาะสมลงตัว ปลอดการรบกวนจากตัวแปรลดทอนความเที่ยงตรงใดๆ ตามอุดมคติ... ซึ่งในความเป็นจริงความต้องการข้างต้น มิใช่จะประสบพบเจอกันได้ง่ายๆ โดยเฉพาะการใช้งานในบ้านพักอาศัยทั่วไป เพราะในสภาพแวดล้อมดังกล่าว รวมถึงข้อจำกัดบางประการของซิสเต็ม จำเป็นต้องอาศัยระบบชดเชย (ช่วยเหลือ) บางด้าน เพื่อให้ซิสเต็มสามารถตอบสนองต่อสภาพการใช้งานอย่างลงตัว และยืดหยุ่นยิ่งขึ้น

ระบบชดเชยที่จำเป็นดังกล่าว ยกตัวอย่างเช่น ฟังก์ชั่นเซ็ตอัพระบบลำโพง เช่น Digital Crossover (HPF for Main Speakers & LPF for Subwoofer), Multi-CH Speakers Distance Delay & Level Balance, Room EQ etc. อันเป็นระบบที่ต้องอาศัยการประมวลผลทางดิจิทัลขั้นสูง ซึ่งเมื่อเลือก Pure Direct Mode ระบบต่างๆ เหล่านี้จะถูกตัดออกไปเบ็ดเสร็จ

อ่านต่อที่นี่ครับ
http://hdplayerthailand.com/review_detail.asp?topic_id=685

ออฟไลน์ Kankasem

« ตอบกลับ #454 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:47:22 pm »

กดใช้ Straight  ถ้าเราเลือกเสียงจาก HD PLAYER เป็นอะไรก็จะออกตามนั้นครับ หรือเป็นการปิด DSP ด้วยครับ

Pure Direct Mode เป็นการกำหนดโหมดการรับฟัง ให้สถานะการทำงานของ AVR ใกล้เคียง Analog Amplifier มากที่สุด (แต่ยังคงรองรับการรับฟังแหล่งโปรแกรมระบบเสียงดิจิทัลได้) โดยระบบจะตัดการทำงานที่อาจรบกวนคุณภาพเสียง อย่างภาควิดีโอ รวมถึง Digital Processing (เช่น ระบบชดเชย หรือปรับแต่งเสียงต่างๆ) ออกไป นัยว่าเพื่อพยายามคงสัญญาณเสียง "ต้นฉบับ" (Original) จากอินพุตแหล่งโปรแกรม ไปจนถึง เอาต์พุต (ภาคขยาย) นั่นเอง แน่นอนว่าแนวทางนี้จะเหมาะกับการรับฟังดนตรี (Audio Only) บนพื้นฐานที่ตัวแปรหลัก คือ ซิสเต็มมีศักยภาพสูง สามารถถ่ายทอดเสียงตลอดย่านได้ย่างเที่ยงตรง แต่เหนือสิ่งอื่นใด คือ สภาพแวดล้อมที่เหมาะสมลงตัว ปลอดการรบกวนจากตัวแปรลดทอนความเที่ยงตรงใดๆ ตามอุดมคติ... ซึ่งในความเป็นจริงความต้องการข้างต้น มิใช่จะประสบพบเจอกันได้ง่ายๆ โดยเฉพาะการใช้งานในบ้านพักอาศัยทั่วไป เพราะในสภาพแวดล้อมดังกล่าว รวมถึงข้อจำกัดบางประการของซิสเต็ม จำเป็นต้องอาศัยระบบชดเชย (ช่วยเหลือ) บางด้าน เพื่อให้ซิสเต็มสามารถตอบสนองต่อสภาพการใช้งานอย่างลงตัว และยืดหยุ่นยิ่งขึ้น

ระบบชดเชยที่จำเป็นดังกล่าว ยกตัวอย่างเช่น ฟังก์ชั่นเซ็ตอัพระบบลำโพง เช่น Digital Crossover (HPF for Main Speakers & LPF for Subwoofer), Multi-CH Speakers Distance Delay & Level Balance, Room EQ etc. อันเป็นระบบที่ต้องอาศัยการประมวลผลทางดิจิทัลขั้นสูง ซึ่งเมื่อเลือก Pure Direct Mode ระบบต่างๆ เหล่านี้จะถูกตัดออกไปเบ็ดเสร็จ

อ่านต่อที่นี่ครับ
http://hdplayerthailand.com/review_detail.asp?topic_id=685

[/quote]

+10  [เท่ห์]

ออฟไลน์ Piyawat19

• ToMZa
« ตอบกลับ #455 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:40:29 pm »
เมื่อคืนลองเปิด tron  ขนาดไฟล์ 40 กว่ากิก ดูรู้สึกได้ถึงเสียงโอบล้อมที่มีมิติมากครับ รู้สึกเหมือนอยู่ในเหตุการณ์มาก ชอบมากเลย มิติดีกว่า transformers อีก อิอิ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Happytime

« ตอบกลับ #456 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 11:32:36 am »
 ลงชื่อด้วยคน rx-v 671 yamaha ns-p40 สอบถามนิดนึงเช็ตยังไม่ค่อยเก่ง ทำไมเสียงมันเบาๆปรกติเค้าเร่งVolume กันเท่าไรครับบ

ออฟไลน์ nava

« ตอบกลับ #457 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 10:20:25 pm »
 ลงชื่อด้วยคนครับชุดที่ใช้
   LG LED42LW6500+monitor ac2502
 avr  yamaha rx-v2067+nrg2
  bd  pioneer bdp-430+nrg1.5/sony s-370
  hdmi  a/q carbon2m carbon1m carbon1m
  speaker  infinity primus 252 /250 /162
  speaker cable front a/q rocket44 center a/q rocket44 surroud a/q tyep2
   subwoofer klipsch sw-450+nrg1.5+ฟิวส์น้องฟ้า
   sub cable  a/q sub1+fix-xrca splitter
   liner line conditioner  clean source-1+nrg2
มีอะไรแนะนำรับทุกคำชี้แนะครับ

« ตอบกลับ #458 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 08:46:19 am »
ลงชื่อด้วยคน rx-v 671 yamaha ns-p40 สอบถามนิดนึงเช็ตยังไม่ค่อยเก่ง ทำไมเสียงมันเบาๆปรกติเค้าเร่งVolume กันเท่าไรครับบ

อยู่ที่การ set up ด้วยครับ
ปกติผมดู volume ที่ 30-15 ประมาณนั้นครับ ช่วง 20-15 จะเป็นช่วงดังแล้ว ออกหนักรับรู้ถึงความถี่ต่ำ ที่รุนแรงแล้วครับ

ออฟไลน์ nava

« ตอบกลับ #459 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 10:15:57 am »
สวัสดีครับท่าน lasaผมอ่านเรื่องการsetupแล้วเข้าใจง่ายดีครับทำแล้วได้อะไรเพิ่มขึ้นมีอะไรจะขอถามอีกนะครับ

ออฟไลน์ stryder

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #460 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 04:02:27 pm »
ผมขอรบกวนสอบถามครับ ปัจจุบันผมใช้รุ่น RXV 667 อยู่ ต้องการจะเปลี่ยนลำโพงใหม่ทั้งชุด เนื่องจากของเก่าที่ใช้อยู่ซื้อมาพร้อม กับ RXV470 เมื่อเกือบ 10 ปีที่แล้ว ขอคำแนะนำจากคุณ kankasem หรือท่านอื่นๆ ว่า ถ้าผมเลือกจับคู่กับ Klipsch ทั้งชุด sub, center, front และ surround แต่ละตัวมีชื่อรุ่นอะไรบ้างครับ รบกวนด้วยครับ พอดีผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องลำโพงครับ และสามารถหาซื้อได้ที่ไหนครับที่ราคาดีและบริการดีครับ
Yamaha + Klipsch ยังกะนํ้าเตาหูกับปาท๋องโก อิอิ

« ตอบกลับ #461 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 10:14:28 am »
ผมขอรบกวนสอบถามครับ ปัจจุบันผมใช้รุ่น RXV 667 อยู่ ต้องการจะเปลี่ยนลำโพงใหม่ทั้งชุด เนื่องจากของเก่าที่ใช้อยู่ซื้อมาพร้อม กับ RXV470 เมื่อเกือบ 10 ปีที่แล้ว ขอคำแนะนำจากคุณ kankasem หรือท่านอื่นๆ ว่า ถ้าผมเลือกจับคู่กับ Klipsch ทั้งชุด sub, center, front และ surround แต่ละตัวมีชื่อรุ่นอะไรบ้างครับ รบกวนด้วยครับ พอดีผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องลำโพงครับ และสามารถหาซื้อได้ที่ไหนครับที่ราคาดีและบริการดีครับ
Yamaha + Klipsch ยังกะนํ้าเตาหูกับปาท๋องโก อิอิ

ลองดูที่นี่เป็นไกด์ ก็ได้ครับ จริงๆ มีขายหลายๆ ที่ ถามพี่กู ได้ครับ
http://piyanas.com/showroom/th/product.html?page=shop.browse&category_id=446

มีโอกาสลองไปหาฟังดูครับ Yamaha + Klipsch ออกแนวดุดัน เหมาะกับการดูหนัง action มาก ๆ ครับ ส่วนเพลงอาจจะฟังแข็งๆ ไปนิดครับ
เพราะจริงๆ ลำโพง Klipsch ทำมาเน้นดูหนังจริงๆ ครับ ลองดูครับ

ออฟไลน์ stryder

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #462 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 11:42:05 am »
ขอบคุณมากเลยครับ ที่ช่วยให้ข้อมูล ของผมประมาณ 90% ก็ใช้ดูหนังครับ ทั้งจากแผ่นบลูเรย์และ HDD ครับ

ลองดูที่นี่เป็นไกด์ ก็ได้ครับ จริงๆ มีขายหลายๆ ที่ ถามพี่กู ได้ครับ
http://piyanas.com/showroom/th/product.html?page=shop.browse&category_id=446

มีโอกาสลองไปหาฟังดูครับ Yamaha + Klipsch ออกแนวดุดัน เหมาะกับการดูหนัง action มาก ๆ ครับ ส่วนเพลงอาจจะฟังแข็งๆ ไปนิดครับ
เพราะจริงๆ ลำโพง Klipsch ทำมาเน้นดูหนังจริงๆ ครับ ลองดูครับ

ออฟไลน์ xantriar

• *
    • ºÃÔÉÑ·ÃѺàËÁÒ¡èÍÊÃéÒ§ºéÒ¹àªÕ§ãËÁè
« ตอบกลับ #463 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 11:33:11 am »
ชอบครับ แบรนด์นี้ ขับนิ่มมากเอ๊ย! เสียงดีครับ [คิคิ] [คิคิ]

ออฟไลน์ legolusz

• *
« ตอบกลับ #464 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 03:18:38 pm »
มารายงานตัวอีกคนครับ 
พึ่งสดๆร้อนๆเมื่อวานเลย  นั่งต่อสายตั้งนาน ได้นอนตี 2     [ปาดเหงื่อ]

ของผม    RX-V371 + NS-P40  ครับ ตอนแรกว่าจะเอา 373 แต่มันต่างกัน 6k เลย กะเลยยอมเอา 371 มา

แต่กำลังง่วนกะการตั้งค่าเสียงเลยครับ พอดีเมื่อคืนกว่าจะตั้งอะไรเสร็จ ตี1 ละ แล้วให้ไมค์มันตั้งค่าให้ ผ่านครบละครับ แต่สงสัยกับเสียงเบส มันเบาจัง หรือเพราะผมวางไว้หน้า TV เลย ควรไปวางไว้มุมห้องรึเปล่าครับ  แล้วก็ขอถามอีกรอบนะครับ เกี่ยวกับเรื่องเสียงพวก DTS-HD MA หรือ  Dolby True HD เนี่ย พอดีผมใช้คู่กับ HD Player (Xtreamer Prodigy) ยุครับ  ทำไมผมเลือกเสียง Dolby True HD ใน TF3 43g กด info ที่ hd player มันก็ขึ้นว่า dolby true hd แต่มาที่ AVR มันขึ้นเป็น dolby ธรรมดาอ่ะครับ  สงสัยมาก  พยายามยุจน ตี2 จึงยอมแพ้นอนไป   ผมต้องไป set audio ที่ตัว hd player ด้วยไหมคับ  มันมี  5.1ch , bit stream  อะไรประมานนี้ ไม่รุ้ว่าต้องทำยังไง มือใหม่จิงๆครับ 

ขอคำชี้แนะจากปรมาจารย์ ทั้งหลายด้วยครับ   [รัก] [รัก]

ออฟไลน์ ssupat

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #465 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 03:43:01 pm »
รบกวนขอสอบถามหน่อยครับ

พอดีเป็นมือใหม่หัดเล่น กำลังจะตัดสินใจซื้อ HTIB ชุดเริ่มต้น เบื้องต้นตั้งใจว่าจะเอาน้องแยมนี่แหละ โดยที่บ้านมี True HD, Play ON เน้นดูหนัง ส่วนตัวไม่เน้นเรื่องเสียงมากนัก เอาให้ดีกว่าลำโพงทีวีก็พอ  [เท่ห์] ตอนนี้มีตัวเลือกตามนี้ครับ

1. เอา RX-V371 ที่บ้านมีชุดลำโพง 5.1 อายุประมาณ 8 ปี ยี่ห้ออะไรจำไม่ได้ ฟังๆไปก่อน แล้วเคยให้ลำโพงพี่สาวไปอีกชุดนึง polk audio (จำรุ่นไม่ได้ แต่คู่หน้าใหญ่ๆ) แต่พี่สาวเอาไปตั้งไว้เฉยๆไม่เคยใช้งานเลย ตัวเลือกนี้น่าจะถูกสุด
2. เอาชุด 296 จบเลย
3. เอาชุด 298 จบเหมือนกัน

คำถาม
1. เลือกข้อไหนดีครับ [เหม่อ]
2. V371, 296, 298 ที่แหล่งซื้อถูกๆไหมครับ รบกวนชี้เป้า  [รัก]
3. ตัว AVR 371 กับ 296, 298 มันรุ่นเดียวกันหรือเปล่าครับ
4. 296, 298 มันต่างกันตรงไหนบ้างครับ โทรไปเช็คร้านดังแถวเกษตร มีแต่ 298 17,xxx บาท (ถูกหรือยังหว่า)

ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านครับ  [ปลื่ม]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2012, 03:45:14 pm โดย ssupat »

« ตอบกลับ #466 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 03:48:35 pm »
พึ่งสดๆร้อนๆเมื่อวานเลย  นั่งต่อสายตั้งนาน ได้นอนตี 2     [ปาดเหงื่อ]

ของผม    RX-V371 + NS-P40  ครับ ตอนแรกว่าจะเอา 373 แต่มันต่างกัน 6k เลย กะเลยยอมเอา 371 มา

แต่กำลังง่วนกะการตั้งค่าเสียงเลยครับ พอดีเมื่อคืนกว่าจะตั้งอะไรเสร็จ ตี1 ละ แล้วให้ไมค์มันตั้งค่าให้ ผ่านครบละครับ แต่สงสัยกับเสียงเบส มันเบาจัง หรือเพราะผมวางไว้หน้า TV เลย ควรไปวางไว้มุมห้องรึเปล่าครับ  แล้วก็ขอถามอีกรอบนะครับ เกี่ยวกับเรื่องเสียงพวก DTS-HD MA หรือ  Dolby True HD เนี่ย พอดีผมใช้คู่กับ HD Player (Xtreamer Prodigy) ยุครับ  ทำไมผมเลือกเสียง Dolby True HD ใน TF3 43g กด info ที่ hd player มันก็ขึ้นว่า dolby true hd แต่มาที่ AVR มันขึ้นเป็น dolby ธรรมดาอ่ะครับ  สงสัยมาก  พยายามยุจน ตี2 จึงยอมแพ้นอนไป   ผมต้องไป set audio ที่ตัว hd player ด้วยไหมคับ  มันมี  5.1ch , bit stream  อะไรประมานนี้ ไม่รุ้ว่าต้องทำยังไง มือใหม่จิงๆครับ  

ขอคำชี้แนะจากปรมาจารย์ ทั้งหลายด้วยครับ   [รัก] [รัก]
ลองกด straight ที่ remote avr ดูครับ อาจเปิด DSP ใว้
หรือ กด display ที่รีโมท AVR ดูครับ ว่าสถานะเป็นไง

เบสเบาลองดู level sub ว่าใน AVR ตั้งใว้ที่เท่าไหร่ ให้เป้น 0 ถ้าดู concert เปิด extra bass on ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2012, 03:53:21 pm โดย lasa »

ออฟไลน์ can18

« ตอบกลับ #467 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 04:18:50 pm »
พึ่งสดๆร้อนๆเมื่อวานเลย  นั่งต่อสายตั้งนาน ได้นอนตี 2     [ปาดเหงื่อ]

ของผม    RX-V371 + NS-P40  ครับ ตอนแรกว่าจะเอา 373 แต่มันต่างกัน 6k เลย กะเลยยอมเอา 371 มา

แต่กำลังง่วนกะการตั้งค่าเสียงเลยครับ พอดีเมื่อคืนกว่าจะตั้งอะไรเสร็จ ตี1 ละ แล้วให้ไมค์มันตั้งค่าให้ ผ่านครบละครับ แต่สงสัยกับเสียงเบส มันเบาจัง หรือเพราะผมวางไว้หน้า TV เลย ควรไปวางไว้มุมห้องรึเปล่าครับ  แล้วก็ขอถามอีกรอบนะครับ เกี่ยวกับเรื่องเสียงพวก DTS-HD MA หรือ  Dolby True HD เนี่ย พอดีผมใช้คู่กับ HD Player (Xtreamer Prodigy) ยุครับ  ทำไมผมเลือกเสียง Dolby True HD ใน TF3 43g กด info ที่ hd player มันก็ขึ้นว่า dolby true hd แต่มาที่ AVR มันขึ้นเป็น dolby ธรรมดาอ่ะครับ  สงสัยมาก  พยายามยุจน ตี2 จึงยอมแพ้นอนไป   ผมต้องไป set audio ที่ตัว hd player ด้วยไหมคับ  มันมี  5.1ch , bit stream  อะไรประมานนี้ ไม่รุ้ว่าต้องทำยังไง มือใหม่จิงๆครับ 

ขอคำชี้แนะจากปรมาจารย์ ทั้งหลายด้วยครับ   [รัก] [รัก]

ต้องตั้งเครื่องเล่น  hd  เป็น bit stream 

ที่ avr  ต้องใช้  direct  หรือ   straight

ส่วนเสียงเบส  ต้องเข้าไปเพิ่ม ใน ch ซับ ลองเพิ่มดู  yamaha  ไมค์  ชอบตั้งไว้ให้ต่ำ  แล้วลองเข้าไปปรับ  ใน option  น่า จะมีคำว่า  bass  บวกเพิ่มดู