ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege  (อ่าน 942018 ครั้ง)

ออฟไลน์ ballchester

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha 
« ตอบกลับ #576 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:58:44 pm »
ขอสอบถามด่วน ๆ หน่อยครับผม
ถ้าผมจับคู่ avr - RX-V471 กับ Polk Audio Blackstone TL-1600 (in box) มันจะไหว หรือลงตัวมั้ยครับ
หรือผมควรจะไปเล่น YHT-298 ชุดนี้ของเค้าเองไปเลย

เน้นดูหนังอย่างเดียวเลยครับ ไม่ค่อยได้ฟังเพลง
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #577 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 08:30:51 am »
ขอสอบถามด่วน ๆ หน่อยครับผม
ถ้าผมจับคู่ avr - RX-V471 กับ Polk Audio Blackstone TL-1600 (in box) มันจะไหว หรือลงตัวมั้ยครับ
หรือผมควรจะไปเล่น YHT-298 ชุดนี้ของเค้าเองไปเลย

เน้นดูหนังอย่างเดียวเลยครับ ไม่ค่อยได้ฟังเพลง
ขอบคุณมากครับ

ไหวครับ แต่กลัวไม่จบอะดิ ท่าน
ผมยังไม่เคยฟังชุดลำโพงของ YHT 298 เลย แต่เห็นหลายคนอับลำโพงจากชุด 296 เป็น TL1600 เห็นว่าดีขึ้นครับ
ถ้าไม่รีบ ไปลองฟังลองให้เขาต่อ Polk A1 กับ 471 ดูนะครับ น่าจะได้อะไรๆ มากขึ้น ฟัง 2ch กับ YAM ได้ดีพอสมควร เนี่ย ตอนนี้ผมรื้อห้องติด wall เลยเอา A1 มาต่อกับ yam ฟัง 2ch ไปพลางๆ เบสตึ๊บๆ เลยท่าน
ค่อยเก็บสะสมทีละคู่ก้ได้ครับเห็นท่าน yhon ขายอยู่ราคาพอดีๆ

• *
« ตอบกลับ #578 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 09:59:06 am »
ขอบคุณคุณ lasa ครับ
เคยได้ไปลองฟัง 298 ที่ powerbuy ครับ แต่ฟังไม่นานมาก
ฟังที่กว้าง เสียงรบกวนเยอะ ยังพอได้ยินรายละเอียดอยู่พอควรครับ
พนักงานเปิดเรื่อง Battleship ให้ลองดู
ที่บ้านเป็นทาวน์โฮมครับ พื้นที่มีไม่มาก ความต้องการแค่อยากได้ 5.1 มาดูหนัง
แต่เห็นสเปกแล้ว 298 ให้ซับมาแค่ 6.5 นิ้ว ส่วน TL1600 ให้มา 8 เลย
ลังเลที่จะลงทุนเลยครับ เพราะราคาเกินงบพอสมควร TL1600 ไม่มี avr มาด้วย  [เศร้า]

ปล. เดิมอยากได้ชุดของ yamaha (avr+floor standing speaker+surround satellite+ sub)
เพราะเคยไปลองฟังมาหลายที่ แต่งบไม่มาซักที
บังเอิญเห็นร้านเฮียแสงลดราคาพอดี ทั้งสองชุด ราคาพอเอื้อมไหว เอามาแก้ขัดไปก่อน ดีกว่าไม่มีเลยครับ  [ร้องไห้]

ปล. 2 เผลอ ๆ ได้ชุดใดชุดหนึ่งมาอาจจะนานเลยกว่าจะได้อัพ เพราะติดขัดเรื่องงบประมาณครับ จะเอาไงดี  [ปาดเหงื่อ]

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #579 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 10:20:47 am »
เคยได้ไปลองฟัง 298 ที่ powerbuy ครับ แต่ฟังไม่นานมาก
ฟังที่กว้าง เสียงรบกวนเยอะ ยังพอได้ยินรายละเอียดอยู่พอควรครับ
พนักงานเปิดเรื่อง Battleship ให้ลองดู
ที่บ้านเป็นทาวน์โฮมครับ พื้นที่มีไม่มาก ความต้องการแค่อยากได้ 5.1 มาดูหนัง
แต่เห็นสเปกแล้ว 298 ให้ซับมาแค่ 6.5 นิ้ว ส่วน TL1600 ให้มา 8 เลย
ลังเลที่จะลงทุนเลยครับ เพราะราคาเกินงบพอสมควร TL1600 ไม่มี avr มาด้วย  [เศร้า]

ปล. เดิมอยากได้ชุดของ yamaha (avr+floor standing speaker+surround satellite+ sub)
เพราะเคยไปลองฟังมาหลายที่ แต่งบไม่มาซักที
บังเอิญเห็นร้านเฮียแสงลดราคาพอดี ทั้งสองชุด ราคาพอเอื้อมไหว เอามาแก้ขัดไปก่อน ดีกว่าไม่มีเลยครับ  [ร้องไห้]

ปล. 2 เผลอ ๆ ได้ชุดใดชุดหนึ่งมาอาจจะนานเลยกว่าจะได้อัพ เพราะติดขัดเรื่องงบประมาณครับ จะเอาไงดี  [ปาดเหงื่อ]

ถ้ามีAVR อยุ่แล้ว ถ้าชอบ polk ก็ใช้ TL 1600 ก็ได้ท่าน
ใว้มีตังค์ค่อยหา ลำโพงวางหิ้ง หรือ แนะนำ A1 มาเป็นคู่หน้า คราวนี้ก็จะได้ดีทั้งดูหนังฟังเพลงครับ ทำตามงบประมารเราครับ
จะได้ดูหนังฟังเพลงอย่างมีความสุขครับ

• *
« ตอบกลับ #580 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 12:13:12 pm »
ตอนนี้มีแค่ plasma pana กับ hdplayer mede8er
ฟังเสียงกะ มินิคอมโป aiwa อายุมากกว่า 15 ปี อึดมากมาย
ตอนนี้โหลดหนังไว้ ขั้นต่ำก็ dts เลยมอง ๆ HT ซักชุดครับ

ออฟไลน์ k-kob

• *
« ตอบกลับ #581 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 03:46:25 pm »
พึ่งถอย YHT-298 = 15300 บาทไทย ราคาเงินสดมาครับ 
อยากทราบว่าเราควรเซ็ทอะไร ยังไงบ้างครับ ตัวนี้เป็น DIGITAL ตัวแรก เมื่อก่อนใช้ ANALOG มา 2 ตัว

• *
« ตอบกลับ #582 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 02:20:13 pm »
สอบถามเรื่อง avr ตัวโชว์หน่อยครับ
ราคาที่เหมาะสมควรจะลดลงมากี่เปอร์เซ็นต์จากราคาเต็มอ่ะครับ
แล้วเราจะรู้ระยะเวลาที่เค้าใช้งานจากไหนได้บ้าง นอกจากถามพนักงาน

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #583 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 02:40:13 pm »
พึ่งถอย YHT-298 = 15300 บาทไทย ราคาเงินสดมาครับ 
อยากทราบว่าเราควรเซ็ทอะไร ยังไงบ้างครับ ตัวนี้เป็น DIGITAL ตัวแรก เมื่อก่อนใช้ ANALOG มา 2 ตัว

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=36375.0

load  HT4 มาอ่านนะครับ

« ตอบกลับ #584 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 02:43:18 pm »
สอบถามเรื่อง avr ตัวโชว์หน่อยครับ
ราคาที่เหมาะสมควรจะลดลงมากี่เปอร์เซ็นต์จากราคาเต็มอ่ะครับ
แล้วเราจะรู้ระยะเวลาที่เค้าใช้งานจากไหนได้บ้าง นอกจากถามพนักงาน

ขอบคุณครับ

มันก็บอกยากนะครับ ขึ้นอยู่กับสภาพ ด้วย หรือ ตัวโชวว์ตกรุ่นแล้ว ตำหนิ เก่ามาก ประกันร้านหรือประกันศูนย์ อะไรประมาณนี้ครับ
ปกติ น่าจะลดสัก 20-30 % มั้งครับคร่าวๆ

• *
« ตอบกลับ #585 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 05:38:12 pm »

ขอบคุณครับ

มันก็บอกยากนะครับ ขึ้นอยู่กับสภาพ ด้วย หรือ ตัวโชวว์ตกรุ่นแล้ว ตำหนิ เก่ามาก ประกันร้านหรือประกันศูนย์ อะไรประมาณนี้ครับ
ปกติ น่าจะลดสัก 20-30 % มั้งครับคร่าวๆ

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวต้องไปถามข้อมูลพนักงานก่อนครับ เผื่อได้ avr yam 471 มานอนกอดพลาง ๆ  [เท่ห์]

ออฟไลน์ Kim650

• *
« ตอบกลับ #586 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 09:26:30 am »
Sub boston asw 650 กับ klipsch sw 450 อยากทราบแนวเสียงจากผู้เคยใช้ครับ ผมใช้ 471 กับ psb alpha ตัวไหนเหมาะกับดูหนัง 60 ฟังเพลง 40 ขอบคุณครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Mocha

• *
« ตอบกลับ #587 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 01:35:09 pm »

จบไม่จบ มันอยู่ที่ใจเราเองคับ  [คุก]

ส่วนผมเอา งบประมาณ เป็นที่ตั้ง yam กับ tl1600 ดูหนังในพื้นที่น้อยๆของบ้านหลังเล็กๆ

ผมจบคับ คุ้มกับทุกบาทตามงบที่จ่ายไป ทุกวันนี้ดูหนังที่บ้านอย่างสบายใจ ไม่ต้องเสียตังดูโรงที่เด่วนี้ตั๋วแพงมาก  [กระโดด]

« ตอบกลับ #588 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 12:25:12 am »
วันนี้ หลังจากได้รับสาย HDMI ไม่ได้รับอนุญาต 0 มา 1 เส้น จากการสั่งซื้อจากคุณหมู
เอามาใช้เป็นต้นทาง จาก HDPLAYER ----> Yam แทน เบอร์ ไม่ได้รับอนุญาต เบอร์ 2  ดูคอนเสริ์ต และดูหนังไป 1 เรื่อง

แนะนำเลยครับ แฟนๆ YAM หากใครอยากได้เบส เยอะขึ้น เสียงวัตถุตกกระทบ ที่มีน้ำหนักขึ้น ทิศทางเสียงที่ชัดเจน เด็ดขาดมากขึ้น
เอาตัวนี้เป็นต้นทาง ครับ

ครั้งแรกที่เสียบ รับรู้ได้เลยว่าเบสมีพลังมากขึ้น เวทีเสียงที่ yam ชัดเจนเด้ดขาดอยู่แล้ว มันเสิรมให้ เสียงความชัดมีมากขึ้น และเบสในระบบหนักขึ้นจริงๆ

นี่ขนาดเพิ่งเบริ์นไปแค่ 3-4 ชมเริ่มเสียบเลยตอน หนึ่งทุ่มนี่เอง  5555   ตัวนี้เห็นเขาบอกต้องเบริ์นนานหน่อย เพราะเสียบตอนแรกดูคอนเสริืตเบสมาเยอะ แต่ฟังเพลง เสียงยังแข็งไปนิด คาดว่าหลังเบริ์นครบ 100 ชม เสียงคงดีขึ้นมากกว่านี้

สำหรับผม คุ้มครับ 5555555  [yes] [yes]

นี่ถ้าเอาไปใช้กับ HK ผมว่า คงสะเทือนเพิ่มขึ้นอีกเป็นกองเลย  [เท่ห์]

• *
« ตอบกลับ #589 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 01:05:42 pm »

จบไม่จบ มันอยู่ที่ใจเราเองคับ  [คุก]

ส่วนผมเอา งบประมาณ เป็นที่ตั้ง yam กับ tl1600 ดูหนังในพื้นที่น้อยๆของบ้านหลังเล็กๆ

ผมจบคับ คุ้มกับทุกบาทตามงบที่จ่ายไป ทุกวันนี้ดูหนังที่บ้านอย่างสบายใจ ไม่ต้องเสียตังดูโรงที่เด่วนี้ตั๋วแพงมาก  [กระโดด]

ท่าน Mocha ใช้ avr yamaha ตัวไหนจับกับ tl1600 ครับ
พอดีผมไปเจอ 471 ตัวโชว์เอามาลดราคา แต่ไม่แน่ใจว่าโดนสอยไปรึยัง
ว่าจะเอามาจับกับ polk ตัวนี้หน่อยครับ

ออฟไลน์ ball98

« ตอบกลับ #590 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:25:13 am »
 รบกวนแนะนำหน่อยครับ ผมใช้ 2010 + pdp -lx55  ดูหนังจากแผ่นแท้ ที่บันทึก dts hd ma มำไมผมฟังมันไม่ต่างจากดีวีดีเลยครับผมใช้โหมดเอทแวนเจอร์ แนะนำหน่อบครับต้องปรับยังไง ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ JoJoBoy

• Edge LED TV member
    • MSN Messenger - jojoboy-69_@hotmail.com
« ตอบกลับ #591 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 12:14:46 pm »
อยากเปลี่ยนสายลำโพงคู่หน้าและเซอราว มีสายอะไรแนะนำบ้างไหมครับ ขอราคาไม่แรงนะครับ คู่หลังผมใช้ยาวเลยครับ เก็บสายอ้อมรอบห้อง น่าจะเส้นละ 8-10 เมตรได้

tsi 300 + Tsi 100  yam471 เซ็นเตอร์ผมใช้ JPS Super Blue ครับ
à´ç¡»×¹ÍÔ¹´Õé "àÃÒà¹é¹ªÔè§ àÃÒäÁèà¹é¹áªÁ»ì"

éLG 42pt350
Popcorn A-210
Yamaha RX-V471
Polk Tsi-300
Polk cs20
Polk Psw 110
Speaker Cable : JPS Super Blue

« ตอบกลับ #592 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 01:55:32 pm »
รบกวนแนะนำหน่อยครับ ผมใช้ 2010 + pdp -lx55  ดูหนังจากแผ่นแท้ ที่บันทึก dts hd ma มำไมผมฟังมันไม่ต่างจากดีวีดีเลยครับผมใช้โหมดเอทแวนเจอร์ แนะนำหน่อบครับต้องปรับยังไง ขอบคุณมากครับ

ยังไม่ได้ใช้ BD เลย
แต่ถ้าดูแล้วเสียงไม่ต่าง ต้องถามว่าเรื่องอะไรครับที่ดู  บางเรื่องก็แทบไม่ต่างจริงๆ dts กับ DTS-HD
ลองใช้ mode -spartace ดูครับหนักกว่า
ลอง on mode enhancer ดูครับ จริงๆ มันเอาใว้ฟังเพลง แต่ผมลอง on ตอนดุหนังมันดันหนักขึ้น

ออฟไลน์ JoJoBoy

• Edge LED TV member
    • MSN Messenger - jojoboy-69_@hotmail.com
« ตอบกลับ #593 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 04:10:09 pm »
enhance มันไม่ได้ทำให้ความดังของเสียงออกมาใกล้เคียงกันหรอครับ แบบพูดๆอยู่เสียงระเบิดดัง ก็ไม่ดังแตกต่างกันมากอะไรแบบนี้อะครับ
à´ç¡»×¹ÍÔ¹´Õé "àÃÒà¹é¹ªÔè§ àÃÒäÁèà¹é¹áªÁ»ì"

éLG 42pt350
Popcorn A-210
Yamaha RX-V471
Polk Tsi-300
Polk cs20
Polk Psw 110
Speaker Cable : JPS Super Blue