ผู้เขียน หัวข้อ: Egreat R6S pro ดับหลังฟ้าผ่าครับ สอบถามวิธีซ่อม  (อ่าน 2874 ครั้ง)

ออฟไลน์ bkkpongz

• Flat TV member
  • *
Egreat R6S pro ดับหลังฟ้าผ่าครับ สอบถามวิธีซ่อม
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 02:46:53 pm »
คือเนื่องจากเมื่อวานแถวบ้านผมฝนตก แต่ด้วยปกติผมก็ใช้งานมาตลอด โดยการต่อผ่าน UPS เอาไว้หมดทั้ง router hd player แต่เมื่อวานพอฟ้าผ่าลงปุ๊ปสังเกตุว่าไฟสถานะสแตนบายของเครื่องดับ (ไฟแดง) เลยทำการถอแล้วเสียบใหม่ก็ไม่หาย หาข้อมูลมีคนแจ้งว่าส่วนใหญ่จะเสียที่ adapter เลยเช็ค in out แล้วไปเอาตัวของ router มาเสียบทดสอบแทนดู ก็พบว่าไฟเข้าปกติครับ เปิดใช้งานได้แต่พบว่าภาพแสดงบนทีวีนั้น มีอาการเป็นจุดๆขาวๆกระจายเม็ดเล็กๆไปตามสีทึบบนจอ เลยอยากสอบถามว่า ไม่ทราบว่าเพราะ adapter ที่มาเสียบนั้นจะมีค่า out น้อยกว่าตัวปกติ คือปกติตัว r6s จะใช้ 12v - 2A แต่ตัวที่เอามาเสียบทดสอบเป็น 12V - 1A หรือปล่าวที่เป็นสาเหตุของจุดพวกนั้น หรือเพราะตัว r6s มันเสียหรือไมาสมบูรณ์ต้องลอง FW ใหม่ไหมครับ ไม่ทราบท่านใดเคยเจอประสบการณ์แบบนี้บ้าง

ปล.ผมว่าจะไปเดินดู adapter 12V - 2A จาก อมร มาใช้แทนตัวที่เสีย แต่ก็ไม่รู้ว่าภาพจุดๆจะหายไหม

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: Egreat R6S pro ดับหลังฟ้าผ่าครับ สอบถามวิธีซ่อม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 03:00:30 pm »
เป็นไปได้   ที่ไฟจะไม่พอครับ............12V 1A  คงน้อยไปจริงๆครับ   เอาR6S ไปลองด้วย  จะชัวร์กว่าครับ

หรือจะให้ดี  เผื่อเหนียว  กับการเล่น HDD ต่อสายแพSATA ตรงๆ ได้ด้วย  ก็จัด 12V 4-5A  ไปเลยจร้า

ออฟไลน์ taonoi16

• Edge LED TV member
Re: Egreat R6S pro ดับหลังฟ้าผ่าครับ สอบถามวิธีซ่อม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 10:43:05 pm »
ไม่แน่ใจว่าเวลาเล่นหนังใช้ไฟจากมีเดียจ่ายให้ฮาร์ดดิสด้วยรึป่าว ถ้าใช่เปลี่ยนหม้อแปลงแอมป์สูงขึ้นก้อหายครับ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2014, 09:07:28 am »
ขออนุญาตถามต่อยอดครับ (ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ)
...กรณีเครื่องเดิม adapter เป็น 5V1A เราสามารถหา adapter 5V2A หรือ 5V3A มาใช้ได้เลย ใช่ไหมครับ
...กรณีเครื่องเดิม adapter เป็น 12V2A เราสามารถหา adapter 12V3A หรือ มากกว่า3A มาใช้ได้เลย ใช่ไหมครับ
...กรณี power bank ช่อง 5V2A เราสามารถต่อเข้าโทรศัพท์รุ่นที่ใช้แค่ 5V1A ได้ไหม
ไม่เป็นไรกับตัวเครื่องเล่นใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ bkkpongz

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2014, 09:11:57 am »
หลังจากลองเทสโน้นนี้ไปมาๆ สรุปตอนนี้ที่มีปัญหาจริงๆคือ
1.แผงบอร์ดทีวีด้านข้าง HDMI ช่อง 2 ผมใช้ toshiba ครับ เสีย เพราะลองย้ายเครื่องเล่น HD ไปเล่น HDMI 1 เล่นได้ปกติ แม้ใช้ adapter ของ router ภาพไม่มีเม็ดขาวๆ
2. HDMI Switcher ของผมเสียครับ น่าจะช๊อต เพราะถ้าผมต่อตรงเข้า HDMI 1 ดูได้ปกติ แต่ถ้ามาต่อผ่าน switcher ทีวีจะขึ้นว่า unsupport signal
คิดไปคิดมา หมดประกันแล้ว ถ้าบอร์ดใหม่ก็ต้องเสียราวๆ 3500 บาท เลยคิดว่าคงไม่ซ่อมดีกว่าครับ เพราะ HDMI 1 ช่องเดียวข้างหลังก็สามารถสลับเสียบไปมาด้วย ฝึกนิสัยไม่เสียบสายค้างไว้ด้วย เพราะต่อให้ใส่บอร์ดใหม่มา ผมยังเสียบค้างไว้เหมือนเดิม มันก็มีโอกาสช๊อตได้อีกอยู่ดีถ้าฟ้าผ่าลงอีก  [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]