ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม firmware ของ Playon HD รุ่นแรก ครับ  (อ่าน 8576 ครั้ง)

ออฟไลน์ eulerlegend

• *
สอบถาม firmware ของ Playon HD รุ่นแรก ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 09:00:36 pm »
สวัสดีครับ

ผมมี playon hd รุ่นแรก (Board:1073DD C+) ซึ่งตอนนี้เป็น firmware version 3966 อยู่ครับ

1. ไม่ทราบว่า firmware รุ่นนี้ ทำให้มีปกหนังโชว์เวลาเลือกเล่นไฟล์หนังได้รึเปล่าครับ ถ้าได้รบกวนขอวิธีการทำด้วยครับผม
2. มี firmware ตัวใหม่ๆที่เสถียร ทั้งที่เป็นของ playon เองหรือจากคนอื่นทำมา ที่อ่านได้ทุกไฟล์เท่ากับ 3966 ไม่มีปัญหาเรื่องเลือกเสียงเลือก sub ที่ผมควรจะ update รึเปล่าครับ โหลดได้ที่ไหนด้วยครับ
3. ผมเห็นว่าของ playon มี 7317 ด้วยในเว็บ playon เอง ไม่ทราบว่าดีกว่า 3966 มั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ba

• *
Re: สอบถาม firmware ของ Playon HD รุ่นแรก ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 10:57:13 am »
กำลังปวดหัวอยู่เลย กำลังตามหาหา เฟริมแวย์ที่อ่านได้ทุกซับ (ไฟล์เล่นได้ปกติทุกไฟล์)
เจอ ซับไตเติลจาก Netfit  อ่านไม่ได้อยู่ไฟล์เดียว  ชิบตัวเดียวกันรุ่นเดียวกัน ของมันเก่า
ไม่มี อัพเดสเลย   ตอนนี้ใช้เฟิมแวร์ v7.4.3.r7317.  (น่าจะใหม่สุดละ)รบกวนหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Thanes hd

• Flat TV member
  • *
Re: สอบถาม firmware ของ Playon HD รุ่นแรก ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 02:04:37 pm »
 play On เลิกผลิตนานแล้วครับ เล่นได้แค่ไหนเอาแค่นั้นครับ chip 1185 ก็ update สุดแล้วครับไม่มีอีกและอย่าเสี่ยงไปอัพเลย บางทีอัพแล้วนิ่งเลยเล่นไม่ได้อีกหน้าจอค้างครับ ตอนนี้ chip realtek ไปไกลแล้วครับ ปัจจุบัน chip 1295 แล้วครับถ้าอยากเล่นไฟล์ภาพไฟล์เสียงไฟล์ซับ ต้องซื้อรุ่นใหม่ครับ playOn ของผมอยู่ดีๆก็กลับบ้านเก่าแล้วครับ และทุกเครื่องก็จะเสียไปตามกาลเวลาครับ

ออฟไลน์ ba

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 03:25:06 pm »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ. ลองสอบถามดูเผื่อมี fw   mo.  หรือ ท่านใดมีคำแนะนำดีๆ

แต่เครื่องนี้ใช้มา 8 ปี  ยังใช้ได้ดี ปกติดีมาก เสียอย่างเดียว อ่านชับตัวนี้ไม่ได้ ตัวเดียวเลย

https://www.img.in.th/image/5k95v

ออฟไลน์ ba

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 02:19:54 pm »
หลังจาก ที่หาข้อมมูลมาตอนนี้ได้แล้ว.   สามารถอ่านได้ทุกไล์ เล่นได้ทุกไฟล์

สำหรับท่านที่ใช้. Playon hd รุ่นแรกๆ  แล้วยังใช้ได้ดี  ยังไม่อยากเสียเงิน

เผื่อคนอื่นมีปัญหาแบบผม   แนะนำใช้ fw v7.4.3.r7317. (ใหม่ล่าสุดละ แต่ก็ 4 ปีผ่านมาได้ )

สามารถเล่นหนังได้ทุกไฟล์  ที่โหลดมาจากเน็ต  ส่วนปัญหา ซับไทยบางไฟล์ไม่อ่านให้ทำตามนี้

ไฟล์ขนาด 1.30 GB ชีรีย์ฝรั่ง  (ใช้เวลารีไฟล์  ประมาณ 44 วิ)
https://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=47114.420;wap2

ผมใช้  mkvmerge version  8.1