ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของเสียง เสียงของเครื่อง (AV-Receiver)  (อ่าน 88884 ครั้ง)

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
เรื่องของเสียง เสียงของเครื่อง (AV-Receiver)
« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 08:18:08 am »
อ่านเป็นแนวทางนะครับ สุดท้ายแล้วหูใครหูมัน

เครดิต Piyanas
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2011, 08:21:14 am โดย xta »

ออฟไลน์ Phoe_nix

• LCD TV member
  • **
Re: เรื่องของเสียง เสียงของเครื่อง (AV-Receiver)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 11:07:41 am »
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

ออฟไลน์ Kankasem

• Full LED TV member
Re: เรื่องของเสียง เสียงของเครื่อง (AV-Receiver)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 07:58:48 pm »
อ่านแล้ว ครับ เลือก Yamaha ดีทึ่สุดเพราะผมใช้อยู่ ดูหนังมันส์สุดต้อง Yamaha  [หื่น]

ออฟไลน์ 9S

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 11:10:52 pm »
ขอบคุณมากครับ  [ปลื่ม]
Display : Philips 40PFL5605 (Mo. Pass&Seymour)
HDPlayer : Dune HD MAX
A/V: Onkyo TX-NR609
Speakers : Bose AM-10 Series II
HDMI : [^_^] hd-24L, QED performance
... .... DUO + HELUKABEL Power Cable

ออฟไลน์ Twinturbo

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 09:37:28 am »
ขอบคุณบทความดี ๆ ครับ แต่ยังไงก็ลองหาเวลาไปฟังตามโชว์รูมด้วยนะครับ อ่านบทความเป็นแนวทางก่อนไปฟังของจริงก็ดีนะครับ   [รัก] [รัก] [รัก]

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 01:11:47 pm »
ถูกต้องครับอ่านไว้เป็นแนวทางครับ หลังจากนั้นหูใครหูมัน ชอบใครชอบมันครับ อิอิ ชอบแบบไหนจัดแบบนั้นครับ

ออฟไลน์ nosferatu dk

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 09:26:52 am »
ได้รับข้อมูลดีๆอีกแล้วครับท่าน แนวทางดีมากมาย ขอบคุณมากครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Phoe_nix

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 12:30:54 am »
และแล้วก็โดน Yamaha

ออฟไลน์ rapeephat

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 03:23:16 pm »
ผมใช้ marantz สีทอง ซื้อเมื่อปี พ.ศ.252..ต้น ๆ  จำชื่อรุ่นไม่ได้แล้ว ระบบเสียงยังเหมือนเดิม ทนทายาท แต่ถ้ามาเทียบกับรุ่นปัจจุบัน ของเก่ายังไงก็สู้ไม่ได้ แต่ก็ไม่ซื้อใหม่ เพราะแขกมาบ้านทีไรชอบใจทุกท่าน ยิ่งเป็นวิทยุของ philips ของเก่า รุ่นหลอดแก้ว ตอนนี้ยังเปิดฟังได้อยู่เลยครับ แต่ไม่ได้ใช้แล้ว เอาไว้ตั้งโชว์อย่างเดียว TV 20 นิ้ว ขาวดำ ของ บ.ธานินทร์ ก็ยังใช้ได้ดี เข้าบ้านทีไร สุขใจจริง ๆ ครับ

ออฟไลน์ audio

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 09:22:47 pm »
ผมใช้ marantz สีทอง ซื้อเมื่อปี พ.ศ.252..ต้น ๆ  จำชื่อรุ่นไม่ได้แล้ว ระบบเสียงยังเหมือนเดิม ทนทายาท แต่ถ้ามาเทียบกับรุ่นปัจจุบัน ของเก่ายังไงก็สู้ไม่ได้ แต่ก็ไม่ซื้อใหม่ เพราะแขกมาบ้านทีไรชอบใจทุกท่าน ยิ่งเป็นวิทยุของ philips ของเก่า รุ่นหลอดแก้ว ตอนนี้ยังเปิดฟังได้อยู่เลยครับ แต่ไม่ได้ใช้แล้ว เอาไว้ตั้งโชว์อย่างเดียว TV 20 นิ้ว ขาวดำ ของ บ.ธานินทร์ ก็ยังใช้ได้ดี เข้าบ้านทีไร สุขใจจริง ๆ ครับ

เจ๋งครับ เนี้ยเค้าเรียกว่าความสุขอยู่ที่ใจครับ ถ้าเป็นปี 252 ต้นๆมี marantz  ไว้ครอบครองถือว่าไม่ธรรมดานะครับ :)

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 02:06:55 am »
ประมาณปี2528 ผมใช้วิทยุธานิน อยู่ตัวใหญ่ ๆ เสียงดีมาก ๆ ตอนนี้หนูกัดแผงหน้าปัด เสียดายมาก ๆ เดี๋ยวจะกลับไปเอามาซ่อมแต่กลับทีไรรถเต้มทุกทีสิน่า ชอบมาก ๆ
ตอนนี้อยู่เบตง ครับ ฝนตกทุกวันเลย มาธุระ 1 สัปดาห์อดฟังเพลงดูหนังไป 1 อาทิตย์ ไกลโคตรๆ ๆ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 08:04:45 pm »
ประมาณปี2528 ผมใช้วิทยุธานิน อยู่ตัวใหญ่ ๆ เสียงดีมาก ๆ ตอนนี้หนูกัดแผงหน้าปัด เสียดายมาก ๆ เดี๋ยวจะกลับไปเอามาซ่อมแต่กลับทีไรรถเต้มทุกทีสิน่า ชอบมาก ๆ
ตอนนี้อยู่เบตง ครับ ฝนตกทุกวันเลย มาธุระ 1 สัปดาห์อดฟังเพลงดูหนังไป 1 อาทิตย์ ไกลโคตรๆ ๆ

ก็ว่าอยู่ครับเห็นหายไปเลย ยังงัยเอาไก่ต้มเบตง มาฝากสักตัวนะคร้าบบ :)  ล้อเล่นนะครับอิอิ เดี๋ยวไปหาของดี ระยองกินดีก่าครับ

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 08:34:25 am »
วันนี้กลับมาถึงแล้ว เป็นลมล้มพับ 1 วัน ชับรถตั้ง เกือบ 1300 กม
โหไก่ที่เบตงแพง อะครับท่าน แพงก่าระยองอีก ข้าวก็แพงก่า มีแต่พวกมาเลทั้งนั้นเลย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 04:17:03 pm »
วันนี้กลับมาถึงแล้ว เป็นลมล้มพับ 1 วัน ชับรถตั้ง เกือบ 1300 กม
โหไก่ที่เบตงแพง อะครับท่าน แพงก่าระยองอีก ข้าวก็แพงก่า มีแต่พวกมาเลทั้งนั้นเลย
โอ้ เห็นระยทางแล้ว เป็นผมเครื่องอย่างเดียวครับ เดี๋ยวนี้ ขับเกิน 400 กม ก็มีอาการแล้วครับ 555+ ท่าน lasa ขับได้อึดมากครับ :)

แล้วที่ เบตง เนี้ยบ้าน พ่อแม่เหรอครับ ท่าน ไกลมากกก :)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 04:57:56 pm »
โอ้ พึ่งเข้ามาอ่านครับ
พอดีไปเยี่ยมแม่ยายครับเอาของไปเยอะเลยพาลูก ๆ ไปด้วยยังเล็กเขาไม่ให้นั่งเครื่องอะครับ นั่งรถตูดด้านเลยครับ  ขับไปผ่านปัตตานี ยะลา ยะหา เสียวไป

ออฟไลน์ wat_11

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 10:46:10 pm »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ    มีเรื่องรบกวนถามด้วยครับ
พอดีผมมีชุด  Magnet  ปรีกับพาวเวอร์  ซีดีของ Marantz  ลำโพง  JBL L1(สิบกว่าปีแล้วครับ) บูลเรย์ LG bd350
ถ้าผมอยากเพิ่ม avr   ผมชอบดูคอนเสริต มากกว่าหนัง   อ่านแล้วก็สนใจ  ตัว Marantz  กับ Denon แล้วเจะอา JBL เป็นคู่หน้าก่อน
หรือจะซื้อเป็นชุดพวก HT ดีกว่า    ถ้าเป็นavr ไม่ทราบว่า  Marantz  กับ Denon อันไหนจะเข้ากับ L1  มากกว่า
ผมชอบฟังพวกเพลงร้อง หวานๆ ใสๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2011, 11:00:21 pm โดย wat_11 »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 09:00:50 am »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ    มีเรื่องรบกวนถามด้วยครับ
พอดีผมมีชุด  Magnet  ปรีกับพาวเวอร์  ซีดีของ Marantz  ลำโพง  JBL L1(สิบกว่าปีแล้วครับ) บูลเรย์ LG bd350
ถ้าผมอยากเพิ่ม avr   ผมชอบดูคอนเสริต มากกว่าหนัง   อ่านแล้วก็สนใจ  ตัว Marantz  กับ Denon แล้วเจะอา JBL เป็นคู่หน้าก่อน
หรือจะซื้อเป็นชุดพวก HT ดีกว่า    ถ้าเป็นavr ไม่ทราบว่า  Marantz  กับ Denon อันไหนจะเข้ากับ L1  มากกว่า
ผมชอบฟังพวกเพลงร้อง หวานๆ ใสๆครับ

ครับผม ขอแนะนำนะครับ pre กะ power มันจะเป็น 2 ch นะครับ ถ้าชอบดู คอนเสริต ผมแนะนำเล่น avr ดีกว่าครับผม มันจะได้ บรรยากาศ มากกว่าเยอะครับ:)

ส่วน avr ตัวไหนที่ให้เสียงตามที่ท่านอยากได้ คือ หวาน ใสๆ ถ้าฟังเพลงดูคอนเสริต คงมีแค่ตัวเดียวที่จะตอบโจทย์ได้ดีทีสุด ก้ marantz อะครับ ตัวนี้เสียง เกือบเอามาเล่นแทน integrated amp 2 ch ได้สบายเลยครับ ชอบฟังเพลงร้องไม่ผิดหวังแน่ๆครับ มวลเสียงกลางหนามากๆ ออกหวานฉ่ำๆ แต่ไม่ถึงกะใสๆแหลม นะครับจะออกหนามากวก่าครับ สำหรับที่ผมเคยฟังนะครับ แต่ได้อ่านหนังสือเครื่องเสียง เค้าว่ารุ่นใหม่ๆ (ปีนี้)  ทาง mrz เปลื่ยนแนวเสียงให้ไปคล้ายๆพวก avr ดังๆ ก็คือเน้นไปที่ดูหนังมันส์ๆ อะครับ  เสียงที่เคยฟังเพลงดีๆนั่นอาจจะ ไม่ได้ดีเหมือนๆเคย หันมาเอาใจคนดูหนังมากกว่าอะครับ เพราะยอดขายไม่ดีเท่ายี่ห้ออื่นๆ ถ้าเป็นแบบนั่น ท่าน wat_11 ท่านต้องลองไปฟังดูครับ แนะนำให้ลอง รุ่นเก่าๆ สลับใหม่ เลยนะครับว่าเสียงไหนที่เหมาะกับ การฟังเพลงดูคอนเสริตมากกว่ากันครับ แต่ไปที่ mrz เลยครับตอบโจทย์ได้แน่ๆครับผม :)

ออฟไลน์ wat_11

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 09:57:08 am »
ขอบคุณมากเลยครับท่านaudio:laugh: