หน้า: [1]

55W800B จับมายำรวมกับกิมจิแล้วตู้มมมมม กลายเป็นโกโก้ครั้นช์

• vasagimji
  • *
  • ดูรายละเอียด อีเมล์

ไหนๆก็หลงเข้ามาจากหัวกะทู้แล้วก็มาชมเชยไปด้วยกันกับผมเลยแล้วกันนะ 5555+

แรกเริ่มเดิมทีตามความตั้งใจแรกเลยนั้นต้องการทีวีขนาด 50-55 นิ้ว ไม่เอาดิจิตอล ไม่เอาสมาร์ท ไม่เอา3ดี ไม่เอาอะไรเลย ถุ้ย... และราคาต้องอยู่ในช่วงไม่เกิน 25,000 +- 1,000 บาท ทีนี้ก็มาถึงตอนหาข้อมูลครับก็นั่งหาไปเรื่อย ทีนี้ก็กลายเป็นบ้าข้อมูลครับเลือกไม่ถูกลังเลว่าจะเอาหรือไม่เอาตัวไหนดี ตอนแรกอยากได้โตชิบ้า แต่เห็นแอลจีราคาดีกว่าแถมมีครบ(ทั้งที่ไม่อยากได้ 555+) อ่าวทีนี้ก็ไปพานามั่ง เริ่มไหลไปเรื่อยๆ แต่เราดันมีเงื่อนไขว่าจะเอามาต่อเป็นจอคอมและไว้เล่นเกมด้วย ตะทีนี้คนในบอร์ดนี้ส่วนใหญ่พูดเป็นเสียงเดียวกันว่า ถ้าจะเอามาเล่นเกมให้มองโซนี่ไว้ก่อน

แต่ราคาก็แรงมากถ้าเป็นตัวที่เค้าๆแนะนำกันอย่าง 48W600B ก็ดันจอเล็กกว่าที่อยากได้แถมเป็น 50Hz ใจอยากได้ซัก 100Hz ขึ้นไปพอไปมองรุ่นใหญ่อย่าง 50W800B ก็นู่นเลยสามหมื่นต้นๆ ทีนี้ก็พับไปก่อนกลับไปหาข้อมูลของแดนกิมจิต่อ ซัมซุงตัดไปเลยไม่ถูกโรคเป็นการส่วนตัว ทีนี้พอมาหาข้อมูลของแอลจีก็เห็นมีปัญหากันเยอะจังคือก็เข้าใจว่ามันคงขายเยอะด้วยก็เลยเจอปัญหาเยอะเป็นธรรมดา แต่เราอยู่ ตจว.ไงต้องซื้อออนไลน์กลัวดวงซวยจะยกไปเคลมแบบคนที่อยู่ในเมืองหลวงก็ไม่สะดวก เลยเป็นอันต้องพับไปอีกอัน ทีนี้ก็ไปมองพานาต่อแต่บอกตรงๆดีไซน์ไม่โดนเลยแถมรุ่นสูงหน่อยก็แพงมากออปชั่นก็ให้มาน้อยกว่ายี่ห้ออื่น

หาข้อมูลพานาแป้บๆเลิกหาละไม่เอาโตชิบ้าก็พอกันกะพานาแถมชื่อสู้ไม่ได้ด้วย ที่ตั้งงบไว้แค่นี้เพราะตั้งใจว่าจะเอางบอีกส่วนไว้จัดรีซีฟเวอร์กับลำโพงด้วย แต่ตอนหลังต้องตัดใจไปเอา 50W800B เพิ่มงบไปอีกพอสมควร แต่ซื้อทีคงใช้กันยาวๆไม่ได้เปลี่ยนง่ายๆ ที่ไหนได้ร้านบอกว่าของหมดต้องรออีกเป็นเดือนไอ้เราก็อยากรีบจัดเพราะกลัวเงินจะหมดไปกับอย่างอื่นก่อน 555+ ร้านบอกว่ามีแต่ตัว 55 นิ้วก็มานั่งคำนวนต้องเพิ่มอีกตั้งสี่พันเกินจากงบตั้งต้นไปไกลเลยนะเนี่ย กรรม...เอาไงดีสุดท้ายตัดสินใจว่าจัดก็จัดไหนๆก็ไหนๆเอวีอาร์เอาไว้ก่อน เอิ้กๆ ก็เลยเอามาเข้าชุดอย่างที่ท่านๆเห็นกันนี่แหละครัช

คือเอาไอ้พวกที่มันเหลือๆไม่ได้ใช้จับมาเข้าชุดกันให้มันฟังได้ก่อนดีกว่าฟังลำโพงทีวี ตั้งแต่เอามายังไม่ได้ลองลำโพงของตัวทีวีเลยแล้วก็ไม่คิดจะลอง 555+ อาศัยว่าฟังเสียงจากซาวการ์ดเป็นหลักชุดง่อยๆนี้คงพอถูๆไถๆบ้างล่ะน่า แต่สรุปโดยรวมถือว่าโอเคสำหรับผมตอนนี้ครับ(ไม่โอเคได้ไงไม่มีตังแล้ว 555+)

รายละเอียดระบบของผมก็ประมาณนี้ครับ
เครื่องเสียง+ซับอินเดอะบ็อกซ์ แอลจี อย่ารู้ชื่อรุ่นเลยคงไม่มีใครใช้อยู่แล้ว เอิ้กๆ
ลำโพงซ้ายชวา ซัมซุง นี่ก็เหมือนกันรุ่นอะไรไม่รู้
ลำโพงเซ็นเตอร์ โซนี่ อินเดอะบ็อกซ์มากับโฮมรุ่นไรไม่รู้จำไม่ได้ละ
ซาวการ์ด เอ๊กซ์ไฟไทเทเนียมเอชดี เปลี่ยนออปแอมป์เป็น แอลเอ็มอี49710 + 49720 ยกชุด
ต่อผ่านสาย ออปติคอล เสียงโดยรวมถือว่าโอเคและดูดีขึ้นมากเวลาฟังเพลงร้อง

ก็ไม่มีไรมาก.....อยากเล่าให้ฟัง แค่นั้นแหละ คิคิ

ยินดีด้วยและขอให้ดูทีวีอย่างมีความสุขครับ ปลื้ม
ว่างๆลงรูปรีวิว บอกข้อดี ข้อเสียเจ้ารุ่นนี้ก็ดีนะครับ หื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2014, 09:48:59 am โดย sirota »
  • vasagimji
  • *

ยินดีด้วยและขอให้ดูทีวีอย่างมีความสุขครับ ปลื้ม
ว่างๆลงรูปรีวิว บอกข้อดี ข้อเสียเจ้ารุ่นนี้ก็ดีนะครับ หื่น

จริงๆผมก็ยังไม่ค่อยมีเวลาได้ใช้ซักเท่าไรครับ ซื้อมาได้อาทิตย์กว่ายังลองไปได้ไม่เท่าไรเลย แต่ลองฟังชั่นหลักๆจนเกือบครบแล้วครับ อย่างพวก3ดี เล่นเกม ต่อไวไฟแต่ก็ไม่ได้ใช้เน็ตผ่านทีวีหรอกครับเพราะใช้คอมเป็นหลักอยู่แล้ว ลองเอาฮาร์ดดิสภายนอกมาต่อดูหนังแล้วบอกได้คำเดียวว่าไม่ค่อยเวิร์คครับเพราะช้ามากถ้าคนที่คิดจะใช้ฟังชั่นนี้เป็นหลักแนะนำให้ซื้อพวกเครื่องเล่นบลูเรย์มาใช้จะดีกว่ามากครับ อ่ออีกเรื่องคือผมใช้โทรศัพท์เอ็กซ์พีเรียอยู่แล้วด้วยรู้สึกว่าฟังชั่นต่างๆเค้าทำมาได้เข้ากันค่อนข้างดีครับ ทั้งการโยนภาพขึ้นทีวีแบบไร้สายสัญญาณระหว่างมือถือและทีวีค่อนข้างเสถียรดีครับ(ซื้อสาย MHL มาไว้เลยไม่ได้ใช้) ส่วนเรื่องภาพนี้บอกตรงๆว่าผมก็ไม่ได้ซีเรียสมากเท่าไร

เพราะความที่ไม่ได้ไปยืนมองเทียบกับตัวอื่นด้วยเลยไม่รู้จะบอกยังไงดีเอาเป็นว่ามันโอเคสำหรับผมมากแล้วครับไม่เคยใช้ทีวีจอขนาดนี้มาก่อน เรื่องสามมิติเท่าที่ลองคร่าวๆขึ้นอยู่กับตัวหนังที่ดูด้วยครับ แต่รู้สึกว่ามันให้มิติภาพที่ลึกและชัดดีมากและด้วยความที่เป็นแว่นแบบแอ็คทีฟเวลาดูหนังสามมิติควรปิดไฟให้มืดทั้งห้องครับไม่งั้นมันจะเห็นเว่นกระพริบจนปวดตาน่ารำคาญมาก แต่ถ้าปิดไฟมืดนี่ดูสบายตาดีอยู่ครับแต่ต้องนั่งนิ่งๆหน่อยขยับบ่อยจะเวียนหัว ส่วนการใช้แบบปกตินี่ก็โอเคหมดครับ เวลาใช้งานแล้วจู่ๆเราเปลี่ยนไปเปิดหนังทีวีจะเปลี่ยนค่าการแสดงผลให้เราแบบอัตโนมัติครับ พอปิดหนังมันก็จะเปลี่ยนกลับคืนซึ่งจะว่าดีก็ดีครับแต่บางทีก็รำคาญนะปรับไปปรับมาถึงจะไม่ได้มากมายอะไรแต่คือก็ไม่ต้องฉลาดขนาดนั้นก็ได้

โหมดภาพมาตรฐานที่ตั้งมาจากโรงงานนี่ห่วยแตกครับต้องมานั่งปรับเองถึงจะได้ภาพเป็นที่พอใจไม่ใช่แกะกล่องเปิดมาเจอภาพจืดๆซีดๆเหมือนตอนแรก ผมนี่ตกใจเลยคิดว่าทำไมทีวีราคาขนาดนี้ภาพห่วยจัง ที่ไหนได้พอปรับจนได้ที่แล้วให้ภาพได้สวยเป็นธรรมชาติดีอยู่ครับ มาถึงเรื่องเกมบ้างซึ่งจะว่าไปก็ประมาณ 30 เปอเซ็นของการใช้งานของผมเลยล่ะ เริ่มทดสอบก็เอาแนว FPS วัดไปเลยรู้กันว่าจะแจ๋วแค่ไหนแต่เท่าที่รู้สึกก็ต้องเข้าใจอ่ะครับว่าเค้าเป็นทีวีจะให้หมุนปืนแล้วปรู๊ดปร๊าดแบบจอมอนิเตอร์คงไม่ใช่ แต่ก็ถือว่าตอบสนองได้ไวดีครับเล่นแล้วก็ไม่ได้รู้สึกว่าเสียอารมณ์อะไร ส่วนเรื่องอื่นๆเดี๋ยวยังไงไว้ค่อยมาเล่าอีกทีตอนนี้ยังใช้งานได้ไม่ครบเท่าไรหรือใครมีอะไรก็ถามมาได้เลยครับหรืออยากจะให้ลองอันไหนให้ก็ขอมาครับเดี๋ยวจัดให้ เพราะผมก็นึกไม่ค่อยออกว่ามีอะไรอีกที่ยังไม่ได้ลอง

w800b เป็นทีวีที่เล่นเกมส์ดีที่สุดในตอนนี้ครับ
ส่วนรีวิว ถ้าว่างๆก็ลองทดสอบพวกหนังต่างๆดู ดูเรื่องสีสัน ความคมชัด รายละเอียดภาพ ดูว่ามีอาการดำจมมั้ย ภาพเคลื่อนไหวเป็นอย่างไรบ้าง 3d และฟรีทีวดีมั้ย ลำโพง สมาร์ททีวีโอเครึเปล่าประมาณนี้ครับ  เปล่า
ปล.ผมว่าผมขอเยอะไปแล้วครับ 555 ลงภาพก็ดีนะ แต่ไม่สะดวกเราสู่กันฟังก็ได้ครับ ปลื้ม
  • indyPro
  • Flat TV member
  • *

w800b เป็นทีวีที่เล่นเกมส์ดีที่สุดในตอนนี้ครับ
ส่วนรีวิว ถ้าว่างๆก็ลองทดสอบพวกหนังต่างๆดู ดูเรื่องสีสัน ความคมชัด รายละเอียดภาพ ดูว่ามีอาการดำจมมั้ย ภาพเคลื่อนไหวเป็นอย่างไรบ้าง 3d และฟรีทีวดีมั้ย ลำโพง สมาร์ททีวีโอเครึเปล่าประมาณนี้ครับ  เปล่า
ปล.ผมว่าผมขอเยอะไปแล้วครับ 555 ลงภาพก็ดีนะ แต่ไม่สะดวกเราสู่กันฟังก็ได้ครับ ปลื้ม

ถ้าเทียบกับ 46w904 ภาพดูหนัง กะเกมส์ ตัวไหนดีกว่าครับ ขอบคุณครับ หื่น

46w904 ดีกว่าเยอะครับ
  • addseo1118
  • *

น่าสนใจ หื่น
  • Arinnn
  • LCD TV member
  • **

มิกซ์เข้ากันได้ด้วยยยย Yes
  • Chacha66
  • LCD TV member
  • **