ผู้เขียน หัวข้อ: led sharp 60le960x แบบนี้มันผิดปกติมั้ยครับ  (อ่าน 3907 ครั้ง)

ออฟไลน์ zert

• Flat TV member
  • *
led sharp 60le960x แบบนี้มันผิดปกติมั้ยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 07:53:55 am »
รบกวนผู้รู้ sharp 60le960x แสงรั่วขนาดนี้มันปกติมั้ยครับ  พอดียังอยู่ในช่วง7วัน  ถ้ามันผิดปกติผมจะได้แข้งเปลี่ยน  แต่ไม่รู้เปลี่ยนแล้วจะหายมั้ย   [ร้องไห้]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2014, 08:16:48 am โดย zert »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: led sharp 60le960x แบบนี้มันผิดปกติมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 08:26:09 am »
รั่วเยอะครับ โดยเฉพาะด้านขวา  [ปาดเหงื่อ]
ลอง [จิ้ม]
1. ถ้าเปิดไฟดู ยังเห็นแสงรั่วชัดเจนมั้ย
2 .ถ้าปิดไฟดู ลองเปิด opc ว่าช่วยลดแสงรั่วได้รึเปล่า

ถ้าอาการแสงรั่วยังไม่หาย ถ่ายรูปเก็บไว้ อาจติดต่อร้านที่ซื้อขอเปลี่ยน ถ้าเลยประกันร้านแล้ว ติดต่อศูนย์ sharp เลยครับ  [แทง]
ส่วนเปลี่ยนแล้วจะหายมั้ย อาจเจอรั่วน้อยกว่า หรือเยอะกว่าก็ได้ ตอบยาก แต่ลองทำตาม 2 ข้อที่บอกก่อน ต้องถามตัวเองก่อนว่ามันเป็นอุปสรรคในการชมมั้ย ? ถ้ารับไม่ได้ก็ขอเปลี่ยนโลด [กระโดด]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2014, 08:27:00 am โดย sirota »

• *
Re: led sharp 60le960x แบบนี้มันผิดปกติมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 08:36:35 am »
ขอบคุณครับ ผมลองแล้วครับ  ตอนเปิดไฟ

ก็ยังเหน  แต่ว่าถ้าดูตอนกลางวัน  จะไม่ค่อยเหนเพราะมีแสงสะท้อน

ปกติผมดูกลางคืนอยู่แล้ว  ฉากมืดๆนี่หมอกมาเต็มเลย [เขย่า]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 08:40:52 am »
ขอบคุณครับ ผมลองแล้วครับ  ตอนเปิดไฟ

ก็ยังเหน  แต่ว่าถ้าดูตอนกลางวัน  จะไม่ค่อยเหนเพราะมีแสงสะท้อน

ปกติผมดูกลางคืนอยู่แล้ว  ฉากมืดๆนี่หมอกมาเต็มเลย [เขย่า]
เปลี่ยนดีกว่าครับ ยังอยู่ใน 7 วัน [yes] ถ้าเป็นไปได้ขอร้านเค้าทดสอบเรื่องแสงรั่วก็ดีครับ (แต่ต้องอยู่ห้องมืดหน่อย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2014, 08:46:56 am โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 12:01:52 pm »
ผมแจ้งทาง เซลไปแล้ว เค้าบอกเด๋วจะแจ้งเรื่องให้ช่างเข้ามาดูที่บ้าน  น่าจัใช้เวลาประมาณ2วัน (ผมเข้าใจว่าช่างชาปนะครับ)  [ปาดเหงื่อ]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 12:24:29 pm »
ผมแจ้งทาง เซลไปแล้ว เค้าบอกเด๋วจะแจ้งเรื่องให้ช่างเข้ามาดูที่บ้าน  น่าจัใช้เวลาประมาณ2วัน (ผมเข้าใจว่าช่างชาปนะครับ)  [ปาดเหงื่อ]
ใช่ครับ ทางร้านเค้าจะให้ช่าง sharp ประเมินก่อนนะครับ แต่ผมคิดว่าเคสท่าน zert น่าจะได้เปลี่ยน เพราะมันรั่วเยอะ [ปาดเหงื่อ]
รุ่นนี้เจอกันอยู่เนืองๆเหมือนกัน จอยิ่งใหญ่ยิ่งเสี่ยง แต่ก็ขอให้โชคดีครับ [หื่น]

ปล.ว่างๆรีวิวหรือบอกกล่าว, เล่าสู่กันฟังก็ดีนะครับ เรื่องภาพ เสียง ข้อดี ข้อเสีย ประมาณเนี๊ย [หื่น] มีคนในเวปนี้ใช้รุ่นนี้กันเป็นสิบ แต่หายเงียบกันหมดเลย 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2014, 12:28:32 pm โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 01:57:29 pm »
ผมแจ้งทาง เซลไปแล้ว เค้าบอกเด๋วจะแจ้งเรื่องให้ช่างเข้ามาดูที่บ้าน  น่าจัใช้เวลาประมาณ2วัน (ผมเข้าใจว่าช่างชาปนะครับ)  [ปาดเหงื่อ]
ใช่ครับ ทางร้านเค้าจะให้ช่าง sharp ประเมินก่อนนะครับ แต่ผมคิดว่าเคสท่าน zert น่าจะได้เปลี่ยน เพราะมันรั่วเยอะ [ปาดเหงื่อ]
รุ่นนี้เจอกันอยู่เนืองๆเหมือนกัน จอยิ่งใหญ่ยิ่งเสี่ยง แต่ก็ขอให้โชคดีครับ [หื่น]

ปล.ว่างๆรีวิวหรือบอกกล่าว, เล่าสู่กันฟังก็ดีนะครับ เรื่องภาพ เสียง ข้อดี ข้อเสีย ประมาณเนี๊ย [หื่น] มีคนในเวปนี้ใช้รุ่นนี้กันเป็นสิบ แต่หายเงียบกันหมดเลย 555

ได้เลยครับ  พอดีตอนนี้ผมหา HDplayer มาใช้อยู่เลยไม่รู้จะรีวิวกับอะไรดี  เพราะหลักๆตอนนี้ดูหนังผ่าน youtube ในเครื่องนะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 04:01:28 pm »

ได้เลยครับ  พอดีตอนนี้ผมหา HDplayer มาใช้อยู่เลยไม่รู้จะรีวิวกับอะไรดี  เพราะหลักๆตอนนี้ดูหนังผ่าน youtube ในเครื่องนะครับ
ทีวีดัๆต้องคู่กับเครื่องเล่นดีๆ
แนะนำตัวนี้ครับ Cen.Grand i5-380 ราคาราวๆ 8 พันปลายๆ แล้วท่านจะเห็นศักยภาพที่แท้จริงของทีวีรุ่นนี้ครับ ดูดีต่างกับที่ท่านดู youtube กว่าเยอะ ยิ่งได้สาย hdmi ดีๆด้วย แนะนำ ไม่ได้รับอนุญาต 0 anniversary ราคา 5000 บาท ภาพเทพแน่นอนครับ หรือถ้าเห็นว่าราคาสูงไป ไม่ได้รับอนุญาต 1 anniversary ก็ดีเลยทีเดียว ราคา 2900 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2014, 09:31:14 pm โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 10:18:43 pm »
ไหนก็พูดถึง  HD playerแล้วผมรบกวนถามในนี้เลยแล้ว   cen grand i380  กับ dune base3D ตัวไหนน่าเล่นกว่าครับ พอดี ผมดูdune อยู่เหนว่าดูiptvได้ด้วย   และทั้ง2ตัวนี้ ใช้ bluray external drive มาเสียบเพื่อ เล่นแผ่นได้ด้วยมั้ยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 10:58:21 pm »
ไหนก็พูดถึง  HD playerแล้วผมรบกวนถามในนี้เลยแล้ว   cen grand i380  กับ dune base3D ตัวไหนน่าเล่นกว่าครับ พอดี ผมดูdune อยู่เหนว่าดูiptvได้ด้วย   และทั้ง2ตัวนี้ ใช้ bluray external drive มาเสียบเพื่อ เล่นแผ่นได้ด้วยมั้ยครับ
แนะนำสอบถามบอร์ด hd player หรือรอผู้รู้ หรือผู้ใช้จริงมาตอบดีกว่าครับ [หื่น]
ปล.หรือลองดูรีวิว สองรุ่นนี้ ในเวปนี้ดูครับ hdplayerthailand
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2014, 11:02:47 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 02:07:20 am »
ไหนก็พูดถึง  HD playerแล้วผมรบกวนถามในนี้เลยแล้ว   cen grand i380  กับ dune base3D ตัวไหนน่าเล่นกว่าครับ พอดี ผมดูdune อยู่เหนว่าดูiptvได้ด้วย   และทั้ง2ตัวนี้ ใช้ bluray external drive มาเสียบเพื่อ เล่นแผ่นได้ด้วยมั้ยครับ

จากที่เคยใช้มาก่อนทั้ง dune hd base 3D และ cengrand 5i 360(รุ่นปี2013)
บอกได้เลยว่าทั้งภาพและเสียงของ  cengrand  ดีกว่า dune hd base 3D แบบชัดเจนครับ

-cengrand ภาพจะสว่าง สด ใส สะอาด คม contrastเยี่ยม มิติยอด
แต่ cengrand จะมีปัญหาอย่างยิ่งกับไฟล์ mkvเก่าๆ หรือไฟล์เล็กๆ คือซับจะอ่านได้บ้างไม่ได้บ้าง
และบางไฟล์ภาพกระตุกทั้งเรื่องจนดูไม่ได้เลยก็มีครับ
* cengrand ถ้าเอามาเล่นไฟล์ mkv เป็นหลักจะเป็นอะไรที่เสียอามณ์มากๆครับ
จะเห็นว่ามีคนปล่อยขายมือสองบ่อยมากเลย
cengrand จะเหมาะกับการอ่านไฟล์ full rip iso และ m2ts ที่ไม่ผ่านการดัดแปลงครับ
ถ้าเป็นไฟล์ full rip cengrand จะสามารถแสดงเมนูได้เหมือนเราเปิดจากแผ่น bluray เลยนะครับ
5i 380 อัพเกรดเปลี่ยนสายไฟสามขาแบบ hi end ได้นะครับ
แถมเกรดวัสดุอุปกรณ์ตัวเครื่องจัดว่าดีมากๆ

-dune สีจะตุ่นๆ ไม่สว่างนัก ดูอบอุ่นสบายตา ไม่หวือหวา
แม้ภาพและเสียงจะเป็นรองcengrand แต่เล่นได้ทุกแทบจะทุกไฟล์ ซับไตเติ้ลไม่มีปัญหา
ถ้าเน้นเล่นไฟล์หลายๆประเภท ก็เข้าทาง dune ครับ
dune ใช้สายไฟแบบท้ายเลข8 ไม่สามารถเปลี่ยนเป็นสายไฟแบบสามขาได้ นอกจากต้องทำการโม(เสียเงินอีก)
เกรดวัสดุอุปกรณ์ตัวเครื่องค่อนข้างธรรมดาเมื่อเทียบกับค่าตัวหมื่นกว่าบาท แต่การระบายความร้อนทำได้ดีครับ

แต่ถ้างบน้อยๆ สามสี่พันบาท และเน้นเล่นไฟล์mkv และไฟล์เล็กๆเป็นหลัก
hd player ราคาเริ่มต้นของยี่ห้ออื่นๆที่ใช้ชิป realtek 1186 เช่น playon HD , egreat,MEDE8ER ,Xtreamer จะทำได้ดีกว่า

เล่นไฟล์mkv ซับจะอ่านได้หมดเลยครับ
*hd player ที่ใช้ชิป realtek 1186 ภาพจะเป็นกลางๆ นวลๆ ไม่คมนัก ใกล้เคียงกับภาพที่เปิดจากโปรแกรม media player classic ใน PC
โดยรวมแล้วhd player ที่ใช้ชิป realtek 1186 แนวภาพจะไปทาง cengrand มากกว่า dune ครับ

- ผมซื้อ external bluray มาต่อ hd player ทั้วสองตัวเล่นได้ไม่มีปัญหา

- dune hd base 3D ที่มี IPTV ราคาอยู่ที่ 13400 บาท จัดจำหน่ายโดย nicetyshop
- dune hd base 3D ที่ไม่มี IPTV ราคาอยู่ที่ 10400 บาท จัดจำหน่ายโดย universe
- cengrand 5i 380  ราคาไม่ถึง9000

ลองวิเคราห์ความเหมาะสมในการใช้งาน+คุณภาพของภาพและเสียง+งบประมาณ ด้วยนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2014, 02:52:33 am โดย dramin »

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 08:10:45 am »

จากที่เคยใช้มาก่อนทั้ง dune hd base 3D และ cengrand 5i 360(รุ่นปี2013)
บอกได้เลยว่าทั้งภาพและเสียงของ  cengrand  ดีกว่า dune hd base 3D แบบชัดเจนครับ

-cengrand ภาพจะสว่าง สด ใส สะอาด คม contrastเยี่ยม มิติยอด
แต่ cengrand จะมีปัญหาอย่างยิ่งกับไฟล์ mkvเก่าๆ หรือไฟล์เล็กๆ คือซับจะอ่านได้บ้างไม่ได้บ้าง
และบางไฟล์ภาพกระตุกทั้งเรื่องจนดูไม่ได้เลยก็มีครับ
* cengrand ถ้าเอามาเล่นไฟล์ mkv เป็นหลักจะเป็นอะไรที่เสียอามณ์มากๆครับ
จะเห็นว่ามีคนปล่อยขายมือสองบ่อยมากเลย
cengrand จะเหมาะกับการอ่านไฟล์ full rip iso และ m2ts ที่ไม่ผ่านการดัดแปลงครับ
ถ้าเป็นไฟล์ full rip cengrand จะสามารถแสดงเมนูได้เหมือนเราเปิดจากแผ่น bluray เลยนะครับ
5i 380 อัพเกรดเปลี่ยนสายไฟสามขาแบบ hi end ได้นะครับ
แถมเกรดวัสดุอุปกรณ์ตัวเครื่องจัดว่าดีมากๆ

-dune สีจะตุ่นๆ ไม่สว่างนัก ดูอบอุ่นสบายตา ไม่หวือหวา
แม้ภาพและเสียงจะเป็นรองcengrand แต่เล่นได้ทุกแทบจะทุกไฟล์ ซับไตเติ้ลไม่มีปัญหา
ถ้าเน้นเล่นไฟล์หลายๆประเภท ก็เข้าทาง dune ครับ
dune ใช้สายไฟแบบท้ายเลข8 ไม่สามารถเปลี่ยนเป็นสายไฟแบบสามขาได้ นอกจากต้องทำการโม(เสียเงินอีก)
เกรดวัสดุอุปกรณ์ตัวเครื่องค่อนข้างธรรมดาเมื่อเทียบกับค่าตัวหมื่นกว่าบาท แต่การระบายความร้อนทำได้ดีครับ

แต่ถ้างบน้อยๆ สามสี่พันบาท และเน้นเล่นไฟล์mkv และไฟล์เล็กๆเป็นหลัก
hd player ราคาเริ่มต้นของยี่ห้ออื่นๆที่ใช้ชิป realtek 1186 เช่น playon HD , egreat,MEDE8ER ,Xtreamer จะทำได้ดีกว่า

เล่นไฟล์mkv ซับจะอ่านได้หมดเลยครับ
*hd player ที่ใช้ชิป realtek 1186 ภาพจะเป็นกลางๆ นวลๆ ไม่คมนัก ใกล้เคียงกับภาพที่เปิดจากโปรแกรม media player classic ใน PC
โดยรวมแล้วhd player ที่ใช้ชิป realtek 1186 แนวภาพจะไปทาง cengrand มากกว่า dune ครับ

- ผมซื้อ external bluray มาต่อ hd player ทั้วสองตัวเล่นได้ไม่มีปัญหา

- dune hd base 3D ที่มี IPTV ราคาอยู่ที่ 13400 บาท จัดจำหน่ายโดย nicetyshop
- dune hd base 3D ที่ไม่มี IPTV ราคาอยู่ที่ 10400 บาท จัดจำหน่ายโดย universe
- cengrand 5i 380  ราคาไม่ถึง9000

ลองวิเคราห์ความเหมาะสมในการใช้งาน+คุณภาพของภาพและเสียง+งบประมาณ ด้วยนะคับ

ขอบคุณครับ ข้อมูลแน่นมากเลย

อย่างนี้ก็เท่ากับว่า HDplayer chip realtek +cen grand ก็จะครอบคลุมได้ทั้งหมด   ส่วนราคา  ค่าตัวก็น่าทั้งสองตัวรวมกัน  ก็จะเท่ากับ  dune base3D ของnicetyshop

ออฟไลน์ S_Surawut

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 05:15:51 pm »
 [ร้องไห้]ทำมัย 60" sharp มันรั่วได้มากมายขนาดนี้เนี่ย....ตั้งแต่ 950x ก่อนหน้านี้แล้วครับ....เพลียตับจริงๆ [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ bob19sep

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 06:38:56 pm »
ไหนก็พูดถึง HD playerแล้วผมรบกวนถามในนี้เลยแล้ว  cen grand i380 กับ dune base3D ตัวไหนน่าเล่นกว่าครับ พอดี ผมดูdune อยู่เหนว่าดูiptvได้ด้วย  และทั้ง2ตัวนี้ ใช้ bluray external drive มาเสียบเพื่อ เล่นแผ่นได้ด้วยมั้ยครับ

บอกได้เลยว่าทั้งภาพและเสียงของ cengrand ดีกว่า dune hd base 3D แบบชัดเจนครับ

- cengrand 5i 380 ราคาไม่ถึง9000

ถามต่อนิดนึงครับถ้าขยับงบไปเล่น oppo จะเล่นไฟล์และซับได้ทุกประเภทมั้ยครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 07:34:14 pm »

ถามต่อนิดนึงครับถ้าขยับงบไปเล่น oppo จะเล่นไฟล์และซับได้ทุกประเภทมั้ยครับ

oppo รุ่นใหม่ อ่านไฟล์ ISO ไม่ได้ครับ

ถ้าเล่นแผ่นก๊อป เปิดเสียงsoundtrack ก็ติดcinavia

oppo เหมาะกับคนที่เล่นแผ่นแท้ กับ เล่นแผ่นก๊อปฟังเสียงไทย มากกว่าครับ

..............

หรือถ้าอยากเล่นแผ่นก๊อปโดยไม่ติด cinavia ก็ใช้ cengrand 5i 380 แล้วซื้อ external bluray มาต่อ

จะประหยัดเงินกว่าซื้อ oppo 103 ไปเยอะเลยครับ