ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว CloudHD QuadCore Android ที่เล่นไฟล์หนังได้ครบทุกซับ  (อ่าน 43561 ครั้ง)

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
CloudHD น้องใหม่ที่ตามรุ่นพี่อย่าง CloudTV มาติดๆเปิดตัวด้วยราคาเพียง 1990 บาท
และสามารถแลกซื้อ Mini Touch Keyboard ไร้สายภาษาไทย ให้คุณควบคุม Android Box ทุกรุ่นได้แม่นยำได้ง่ายๆด้วยปลายนิ้ว ได้ในราคา เพียง 490 บาท จากราคาปกติ 950 บาท

เริ่มที่ตัวเครื่องกันก่อนเลยครับ

จัดเต็มด้วย CPU ระดับ 1.5GHz QuadCore

ครั้งแรกกับการใช้งาน XBMC ที่ความละเอียดแบบ FullHD 1080P

รองรับการสตรีมรูปภาพ DLNA จากมือถือไปที่ทีวี

รองรับการสตรีมวีดีโอ AirPlay จากมือถือไปที่ทีวี

มาพร้อมช่องเชื่อมต่อทั้ง USB 2.0 และ Micro USB

จัดเต็มด้วยระบบเสียงดิจิตอล DTS และ Dolby Digital รวมทั้ง Downmix to Stereo

ไม่มีพลาดกับโลกออนไลน์ด้วย Wifi 2.4GHz

ควบคุม XBMC ได้ครบทุกฟังก์ชั่นกับรีโมท 45 keys

อัพเดทโลกออนไลน์ได้ตลอดผ่าน Google play

ดีไซน์โฉบเฉี่ยวขนาดกระทัดรัด

วีดีโอรีวิวเมนูการใช้งาน CloudHD
http://www.youtube.com/watch?v=ahPrJtzZhT0

สนใจสินค้าสั้งซื้อสินค้าออนไลน์
http://www.digilifegadget.com

สอบถามข้อมูลได้ที่
ชั้น 3 พันทิพย์พลาซ่า ประตูน้ำ โทร. 084-361-9310
ชั้น 3 ฟอร์จูนทาวน์ พระราม 9 โทร. 02-641-0001 , 088-423-6648
ชั้น 4 พันทิพย์พลาซ่า งามวงศ์วาน โทร. 084-524-6282

สนใจสั่งสินค้าไปจำหน่ายติดต่อได้ที่หมายเลข 087-059-4808 หรือ Email: [email protected]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2014, 11:52:19 pm โดย suvej »

• *
Re: มาถึงแล้ว CloudHD Android Box สุดคุ้มเกินราคา 1990฿
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 04:06:40 am »
มาเริ่มแกะกล่อง CloudHD QuadCore Android สุดประหยัดคุ้มค่าเกินค่าตัว กันดีกว่านะครับ ตัวกล่องพิมพ์ด้วยกระดาษอาร์ตมันเงา โชว์ดีไซน์ด้านหน้าตัวเครื่องชัดเจนครับ

ด้านหลังกล่องมีบอกสเปคเครื่อง และความสามารถเบื้องต้น

เปิดกล่องออกมาจะเจอคู่มือก่อนเลย

พอเอาคู่มือออกก็จะเจอเจ้า CloudHD นอนรอพวกเรากันอยู่ครับ ตัวเครื่องทำจากพลาสติกดีไซน์โค้งมนด้านบนด้าน ด้านล่างเงา สวยงามดีทีเดียว

ภายในมีอุปกรณ์ทั้งหมดดังที่เห็นครับ

ออฟไลน์ pongchai1

• Flat TV member
  • *
Re: มาถึงแล้ว CloudHD QuadCore Android คุ้มค่าเกินค่าตัว 1990฿
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 04:05:58 pm »
 [คุก]  มีรุ่นไหนที่ร้าน ใช้คู่ปอง กสทช. ลด 690 บาทได้มั่งครับ  หรือ ที่ไหน เอาไปใช้ลดได้ครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
Re: มาถึงแล้ว CloudHD QuadCore Android คุ้มค่าเกินค่าตัว 1990฿
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 09:02:15 pm »
จุดตัดสินใจเลือก CloudHD (1,990.-) กับ Minix X6 (2,990.-) คืออะไรบ้างครับ  :)

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 01:45:05 am »
จุดตัดสินใจเลือก CloudHD (1,990.-) กับ Minix X6 (2,990.-) คืออะไรบ้างครับ  :)
X6 มี Bluetooth
CloudHD เล่นหนังได้ทุกซับทุกเสียง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 02:21:23 pm »
X6 มี Bluetooth
CloudHD เล่นหนังได้ทุกซับทุกเสียง

ขอบคุณครับ ^_^

ออฟไลน์ boy13

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 04:56:38 pm »
แล้วรุ่น 4990 นอกจาก ภาพ แล้ว ลูกเล่น พอๆๆกับ 1990 ไหมครับ กูรู [รัก]

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 01:15:29 am »
แล้วรุ่น 4990 นอกจาก ภาพ แล้ว ลูกเล่น พอๆๆกับ 1990 ไหมครับ กูรู [รัก]
ปกติแล้วแอนดรอย์จะคล้ายๆกันต่างกันที่ความเร็วซะส่วนมาก

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 02:57:29 pm »
มาดูรีวิวเมนูการใช้งานกันต่อนะครับ
หน้าแรกเลยจะมีแอพยอดนิยมที่ใช้งานบ่อยๆติดตั้งมาให้เลยอย่างเช่น XBMC Youtube skype facebook twitter Web Browser และที่ทำมาพิเศษสำหรับ CloudHD ก็คือ Archos Video ครับ

มาดูที่จุดเด่นของ CloudHD กันก่อนเลยครับ กับการดูไฟล์หนังด้วยแอพสำหรับเครื่องนี้โดยเฉพาะ คลิกที่ Archos Video กันเลย พอเข้ามาจะเจอปกหนังที่อยู่ในฮาร์ดดิสก์ตามรูปครับ

ตัวโปรแกรมสามารถหาปก เรื่องย่อ และเรทติ้งได้เองจากอินเทอร์เนต หรือถ้ามีไฟล์รูปปกอยู่ในโฟลเดอร์หนังแล้ว CloudHD ก็จะโชว์ปกให้เองอัตโนมัติครับ

คลิกเลือกหนังที่ต้องการตัวเครื่องจะเปิดหนังด้วยแอพของ CloudHD ครับ

กดปุ่มทิศทางลงที่รีโมทจะเป็นการเปลี่ยนเสียง ต่อตรงเข้าทีวีได้ยินเสียง DTS AC3 Downmix เป็น Stereo แต่ถ้าต่อผ่านแอมป์ก็จะได้ยินเสียงเป็น DTS และ Dolby Digital ครับ

กดปุ่มทิศทางขึ้นที่รีโมทจะเป็นการเปลี่ยนซับ สามารถเล่นซับไทยได้หมดไม่ว่าจะเป็น 720P 1080P PGS แม้กระทั่งซับไทย UTF-8 ASS ก็เล่นได้หมดครับ Himedia Q5Q ยังเล่นซับแบบนี้ไม่ได้เลย ถือว่าสมบูรณ์แบบมากสำหรับการเล่นซับไทย

ออกจากดูหนังมาดูเมนูอื่นๆกันบ้าง หน้านี้เราสามารถสร้าง Shortcut ให้แอพที่เราใช้บ่อยๆได้ สะดวกมากสำหรับการเรียกใช้งานครับ

หน้าสมาร์แอพจะมีแอพพิเศษสำหรับ CloudHD อาทิเช่น
Speed Up สำหรับคืนหน่วยความจำให้ตัวเครื่องครับ ถ้ารู้สึกว่าเครื่องช้าคลิกที่นี่เลยครับ
Miracast สำหรับนำภาพหน้าจอจากมือถือขึ้นจอทีวีครับ
Media Center สำหรับนำรูปภาพ เพลง วีดีโอ จากโทรศัพท์มือถือขึ้นจอทีวีครับ
Remote by Mobile สำหรับควบคุมตัวเครื่อง CloudHD ด้วยโทรศัพท์มือถือ

หน้าสุดท้ายจะเป็นการตั้งค่าตัวเครื่องในส่วนต่างๆ

ตั้งค่าความละเอียดหน้าจอและขนาดหน้าจอ

เปลี่ยนภาษาเมนูได้ง่ายๆ

เลือกระบบเสียงให้ตรงกับการใช้งาน ถ้าต่อตรงเข้าทีวีให้เลือก PCM ถ้าต่อเข้าแอมป์ให้เลือก HDMI passthrough จะได้เสียงที่ครบกว่าครับ

เมนูการตั้งค่าระดับสูงผู้ที่ชำนาญเครื่องแอนดรอย์ครับ

สำหรับท่านที่ชอบดูหนังด้วย XBMC ก็สามารถใช้งานได้ครบทุกฟังก์ชั่นครับ แต่ก่อนใช้ก็ต้องตั้งค่าต่างๆกันก่อน

ดู IPTV ฟรีด้วย XBMC

ขอจบการรีวิว CloudHD แต่เพียงเท่านี้นะครับ
ปล. เห็นถามกันมามากว่า CloudHD ต่างกับ MinixX6 ยังไง หลักๆก็มีส่วนใช้งานที่ต่างกันดังนี้ครับ
1. CloudHD สามารถ Downmix ทุกเสียงในหนังเป็น Stereo ได้แต่ Minix X6 ต่อตรงเข้าทีวีดูหนังจะไม่มีเสียง ต้องใช้ XBMC ดูหนังเท่านั้น
2. Minix X6 มี Bluetooth ครับ

ออฟไลน์ Laongfong

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 09:39:07 pm »
CloudTV กับ CloudHD ต่างกันยังไงเหรอครับ

ถ้าผมเน้นดูหนัง file mkv เปิด Youtube ลง app เกมส์เล่น แนะนำตัวไหนครับ

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 06:00:58 pm »
CloudTV กับ CloudHD ต่างกันยังไงเหรอครับ

ถ้าผมเน้นดูหนัง file mkv เปิด Youtube ลง app เกมส์เล่น แนะนำตัวไหนครับ

ขอบคุณครับ
ตัวนี้เลยครับได้ครบ
Cloudtv จะดูดิจิตอลทีวีได้ด้วยครับ แต่ Cloudhd ใช้แอพได้มากกว่า รวมทั้ง xbmc ครับ

ออฟไลน์ rong

• *
Re: รีวิว CloudHD QuadCore Android ที่เล่นไฟล์หนังได้ครบทุกซับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 04:58:49 pm »
ตัวนี่ดูหนังไฟล์ MKV ไหลลื่นดีไหมครับ หรือมีรุ่นไหนแนะนำบ้าง เน้นดูหนัง แบบไหลลื่นไม่กระตุกไม่หยุดกลางทาง

[yes]

• *
Re: รีวิว CloudHD QuadCore Android ที่เล่นไฟล์หนังได้ครบทุกซับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 05:15:57 pm »
ในเวปไม่มีให้กดสั่งครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 06:22:40 pm »
ตัวนี่ดูหนังไฟล์ MKV ไหลลื่นดีไหมครับ หรือมีรุ่นไหนแนะนำบ้าง เน้นดูหนัง แบบไหลลื่นไม่กระตุกไม่หยุดกลางทาง

[yes]
ลื่นปื้ดครับ ไม่มีสะดุด

ออฟไลน์ simpsonz

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 08:42:47 pm »
แถวชลบุรีมีร้านตัวแทนจำหน่ายไหมครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 09:44:43 pm »
แถวชลบุรีมีร้านตัวแทนจำหน่ายไหมครับ

ลองสอบถามดูที่

ร้านจัสคอม ชั้น 2 เซ็นทรัล ชลบุรี (ใกล้ร้าน iMobile ทางออกลานจอดรถ ชั้น2) / โทร 038-184082, 080-8233410 / Email : [email protected]

ถ้าอยู่ระยอง ลองดูที่ร้าน HDRAYONG กับ HDFOCUS

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 10:46:32 pm »
ใช้กับ KEYBOARD+MOUSE LOGITECH MEDIA MK200  ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ doee555

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 02:41:02 am »
ตัวนี้ XBMC ลง add on ของ uPlayHD ได้มั้ยครับ
เห็นมีปัญหากันหลายอัน