ผู้เขียน หัวข้อ: มาใหม่ CloudHD1195+ 4K HDPlayer ใส่ฮาร์ดดิสก์ภายในได้ 4TB ให้ภาพสวยกว่า Android Box ทั่วไป  (อ่าน 619681 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongyui

• Edge LED TV member
Re: รีวิว CloudHD1195 4K HDPlayer+Android ที่ให้ภาพสวยกว่า Android Box ทุกรุ่น
« ตอบกลับ #396 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2015, 11:30:08 am »

ออฟไลน์ kikinarak

• Flat TV member
  • *
Re: รีวิว CloudHD1195 4K HDPlayer+Android ที่ให้ภาพสวยกว่า Android Box ทุกรุ่น
« ตอบกลับ #397 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2015, 12:22:37 pm »
FW ล่าสุดค่ะ cloud hd 1195

https://www.dropbox.com/sh/8nu5ks4evneeg7h/AABSkzZEByzgj4jq679rpGLda?dl=0
แก้ไขเพิ่มในส่วนไหมมั้งครับ FW ใหม่

ออฟไลน์ python

• *
« ตอบกลับ #398 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 07:19:18 am »
FW ตัวใหม่ ใช้ kodi 14.2 เวลาเล่นจะใช้ kodi player เวลาเล่นหนังจะไม่ไหลลื่นเท่ากับ player ของตัวเครื่องครับ (เทียบกับ FW เดือนมีนาคม หรือ เมษายน ที่ xbmc ใช้ player ของตัวเครื่อง) แต่ผมไม่รู้ว่าจะ set ให้ใช้ player ของตัวเครื่องตรงไหน และยังคงใช้ amandatvbox เป็น luncher และต้อง reset ใหม่เหมือน FW เดือนเมษายน

ออฟไลน์ clean1447

• *
« ตอบกลับ #399 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 08:01:15 pm »
FW เดือนเมษา กับ ล่าสุด มีอะไรเปลี่ยนไปบ้าง
ถ้าเทียบกับของเดือนมีนา
ไม่กล้าอัพ กลัวแย่กว่าเดิม

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #400 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 08:13:53 pm »
ผมเอาเครื่องไปอัพ FW เมื่อวันที่ 22 เมษายน ที่งามวงศ์วาน มาครับ ไม่ทราบว่าใช่ FW ตัวล่าสุดหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ hack3rb43

• *
« ตอบกลับ #401 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 06:03:30 pm »
FW ใหม่ล่าสุดนี่เอา lanuncer เดิมๆยังไงครับ ไม่ชอบ amanda เลยครับ อยากได้แบบเดิมๆ ที่เหมือนซื้อมากับเครื่องแรกๆ

« ตอบกลับ #402 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 12:05:32 pm »
FW ตัวล่าสุดจะแก้เรื่อง แก้ซับซีรี่ได้ค่ะ

แต่เอา Launcher ออกไม่ได้ค่ะ  [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ electrical1

• *
« ตอบกลับ #403 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 11:59:23 pm »
ข่าวดีสำหรับ CloudHD 1195
Firmware ล่าสุดแก้เรื่องตั้งค่าเสียง Passthrough แล้วเล่นเสียง Stereo ไม่ได้แล้วครับ นอกนั้นก็เพิ่มเติมการอ่านซับไทยสำหรับไฟล์ซีรีย์ .srt .ssa

ผมลงเฟริมแวร์ใหม่แล้วตั้งค่าเสียง. Raw แล้วเวลาเล่น โปรแกรมที่เสียงเป็น stereo เสียงก็ยังไม่ออกเหมือนเดิมครับ ต้องตั้งค่าตรงไหนครับ

ออฟไลน์ :)

« ตอบกลับ #404 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 10:07:30 am »
ข่าวดีสำหรับ CloudHD 1195
Firmware ล่าสุดแก้เรื่องตั้งค่าเสียง Passthrough แล้วเล่นเสียง Stereo ไม่ได้แล้วครับ นอกนั้นก็เพิ่มเติมการอ่านซับไทยสำหรับไฟล์ซีรีย์ .srt .ssa

ผมลงเฟริมแวร์ใหม่แล้วตั้งค่าเสียง. Raw แล้วเวลาเล่น โปรแกรมที่เสียงเป็น stereo เสียงก็ยังไม่ออกเหมือนเดิมครับ ต้องตั้งค่าตรงไหนครับ

ลองเลือกแบบ auto ยังอ่ะคับ

« ตอบกลับ #405 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 12:40:03 pm »

https://www.dropbox.com/sh/8nu5ks4evneeg7h/AABSkzZEByzgj4jq679rpGLda?dl=0

อัพแล้วครับ อ่านซับไทยไม่ได้ ถ้าไม่ได้เป็นซับมาสเตอร์คับ มีวิธีแก้มั้ยคับ

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #406 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 10:51:38 pm »

อัพแล้วครับ อ่านซับไทยไม่ได้ ถ้าไม่ได้เป็นซับมาสเตอร์คับ มีวิธีแก้มั้ยคับ
อะไรคือซับมาสเตอร์ครับ

« ตอบกลับ #407 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 08:27:57 am »

ซับที่มาจากแผ่น ไม่ใช่ซับทำเองอ่าคับ

« ตอบกลับ #408 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 02:09:50 pm »

เป็นทุกเรื่องไหมคะ
ซับที่มาจากแผ่น ไม่ใช่ซับทำเองอ่าคับ

ออฟไลน์ Rfrodo1984

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #409 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 03:26:23 pm »
ปัญหาใหม่ของผม (อีกแล้ว)
ตั้งแต่ต้นเดือนมีนาคม ผมยังไม่ได้อัพเฟอริมแวร์ใหม่นะครับ
1.ถ้าใส่ Extetnal HDD ผมจะไม่สามารถใช้ เม้าส์หรือคีย์บอร์ดไร้สายได้ ต้องเอา HDD ออกก่อน... ถ้าถอดออกก็เล่นได้ทันที  ถ้าใส่ใหม่โดยไม่ปิดเครื่องก็จะขยับได้ทีสองทีก็หยุดอีก สรุปคือใช้ 2 อย่างพร้อมกันไม่ได้
2. ขอวิธี อัพ เฟรฺมแวร์ แอบบถูกขั้นตอนหน่อยนะครับ ...
 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bigpuppa

• *
« ตอบกลับ #410 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 03:57:35 pm »
สอบถามหน่อยครับ
system คือต่อผ่าน AVR Onkyo 525

พบปัญหาแก้ไม่ตกอยู่ 2 อย่าง
1.ทุกครั้งที่ปิดเครื่องเปิดใหม่ ต้องมาคอย setup display resolution ใหม่ทุกครั้ง เพราะมันจะปรับเป็น 480p ตลอด
2.มีปัญหาเรื่องเสียง บางทีเป็นบางทีไม่เป็น คือลองตั้งค่าไว้ทั้ง RAW และ AUTO แล้ว เวลาเล่น file หนังที่เป็นทั้ง DTS และ DTS-HD บางครั้งเปิดเสียง DTS หรือ DTS-HD ได้ แต่บางครั้งไม่ได้ จะขึ้นเป็น pcm แทน (ปัญหาไมไ่ด้อยู่ที่ file หนังนะครับ)

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #411 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 12:02:37 pm »
2. ขอวิธี อัพ เฟรฺมแวร์ แอบบถูกขั้นตอนหน่อยนะครับ ...
 ขอบคุณครับ
1.แตกไฟล์ที่ดาวน์โหลดออกมาก่อนครับ กรณีมันซิปอยู่ ถ้าแตกแล้วไฟล์จะชื่อ install.img (ไปเซตให้ windows โชว์นามสกุลไฟล์ด้วยครับเพื่อความชัวร์)
2.ควรใช้ thumbdrive ไม่โตมาก (ไม่ควรเกิน 4 gig) ยิ่งน้อยๆ ยิ่งดีครับประมาณ 1-2 gig เพราะไฟล์ flash ส่วนใหญ่ขนาดไม่เกิน 1 gig
  *ผมเคย flash พวก hdplayer รุ่นเก่าๆ ใช้ thumbdrive 8 gig มองไม่เห็น
3.ควร format เป็น FAT32 ครับ แล้วควร format ก่อน flash firmware ทุกครั้ง
4.copy ไฟล์ที่ชื่อ install.img ไปไว้ใน root path ของ thumbdrive ครับ (อย่าไปไว้ใน sub folder ใดๆ)
5.ปิดเครื่อง hddplayer ทิ้งไว้ 5 วินาที ให้ไฟที่ค้างเคลียร์หมด
6.เสียบ flashdrive เข้าไปในช่องที่เป็น usb ช่องแรก กรณีที่มีหลายช่อง และควรเป็นช่อง usb 2.0
 * บาง hddplayer จะมอง usb 2.0 เป็น primary และ usb 3.0 เป็น extension และบางครั้ง usb 3.0 จะไม่อ่านตอน flash firmware
7.กดปุ่ม reset ค้างไว้ก่อน อย่าละ
8.เปิด power เครื่อง hddplayer และอย่าละปุ่ม reset กดค้างไว้อย่างนั้น อย่าขยับ อย่าหายใจ ฮ่าๆๆๆ
9.กดค้างไว้อย่างนั้น อย่าปล่อย จนกว่าจะเห็นหน้าจอ start install firmware และมี progress bar สีเขียวๆ เริ่มวิ่ง 1%....2%... ค่อยปล่อย ปุ่ม reset
10.ในระหว่างนี้ อย่างไปขยับอะไร อย่าไปปิดสวิช โดยเฉพาะปลั๊กไฟ ควรให้แน่นๆ ถ้าเกิดอะไรขึ้นมา กล่อง hddplayer จะกลายเป็นก้อนหิน (blick ทันที)
11.รอจนมันครบ 100% แล้วเครื่องมันจะรีสตาร์ทเอง อัตโนมัติ ไม่ต้องไปทำอะไรมัน
12.ควรเข้าเมนู factory reset 1 ครั้งหลังจาก flash firmware เสร็จ
* ผมเคยเจอเครื่องเก่าผม flash แล้วเครื่องเอ๋อๆ ต้อง factory reset 1 ครั้ง.

*ถ้าจะให้ปลอดภัยสุด ควรมีเครื่องสำรองไฟ(UPS) เกิดโชคร้ายขึ้นมาไฟดับ ไฟกระชาก จบเห่เช่นกันครับกลายเป็นก้อนหิน ต้องส่งศูนย์อย่างเดียว!!!.

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

« ตอบกลับ #412 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 01:02:37 pm »
สอบถามหน่อยครับ
system คือต่อผ่าน AVR Onkyo 525

พบปัญหาแก้ไม่ตกอยู่ 2 อย่าง
1.ทุกครั้งที่ปิดเครื่องเปิดใหม่ ต้องมาคอย setup display resolution ใหม่ทุกครั้ง เพราะมันจะปรับเป็น 480p ตลอด
2.มีปัญหาเรื่องเสียง บางทีเป็นบางทีไม่เป็น คือลองตั้งค่าไว้ทั้ง RAW และ AUTO แล้ว เวลาเล่น file หนังที่เป็นทั้ง DTS และ DTS-HD บางครั้งเปิดเสียง DTS หรือ DTS-HD ได้ แต่บางครั้งไม่ได้ จะขึ้นเป็น pcm แทน (ปัญหาไมไ่ด้อยู่ที่ file หนังนะครับ)

firmware ตัวไหนครับ
ลองเช็คสาย HDMI ดูครับ
ของผมสายเส้นนึง เสียงติดๆดับๆ พอเปลี่ยนอีกเส้นไม่เป็นครับ
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

« ตอบกลับ #413 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 02:39:29 pm »

สำหรับคนที่จะลองอัพ firmware ตัวนี้ผมรีวิวคร่าวๆให้ฟังดังนี้ครับ
1.Launcher เป็นของ amanda  tv (ส่วนตัวผมว่ามันดูดีกว่าตัวเดิมครับ)
2.เรื่องเสียงและความเสถียรในการเล่นไฟล์
การเล่นไฟล์ต่างๆ ดีกว่าตัวเดิมเกือบทั้งหมด ทุกโปรแกรม ผมทดสอบโปรแกรมทั้งหมด 3 ตัวคือ Mxplayer,Media Player ของตัวเครื่อง และ XBMC
พบว่าการเล่นไฟล์ต่างๆ ราบรื่นกว่าตัวเดิม การเลื่อน fwd ลื่นกว่าตัวเดิม การเล่นไฟล์แปลกๆ ได้ดีกว่าตัวเดิมครับ
- firmware เดิม การเล่นไฟล์แปลกๆ บางครั้งเสียงไม่ออก บางครั้งค้างแล้วแอฟเด้ง บางครั้งเปิดไม่ได้เลย เช่นไฟล์ Nero การเลื่่อนเดินหน้าถอยหลัง ค้าง ไม่ลื่น
- firmware ตัวใหม่ ดีกว่าทุกอย่างครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าจะเปิดไฟล์ได้ทุกอย่าง และมีเสียงทุกไฟล์นะครับบางไฟล์ยังอ่านไม่ออก บางไฟล์อ่านได้แต่ไม่มีเสียง แต่โดยรวม ดีขึ้นกว่าเดิมมากครับ

เรื่องเสียง
1.Media Player ถอดรหัส DTS/DTS-HD/dolby Digital แบบ pass through ได้ดีกว่าโปรแกรมอื่นๆ  แต่ข้อแม้คือ บางไฟล์ที่เข้ารหัสเสียงแบบแปลกๆ จะถอดไม่ออกซะงั้น และการสวิทช์ Auto ระหว่าง dts pass through กับ pcm ยังทำไม่ได้

2.Mxplayer เล่นไฟล์แปลกๆ ทั้งภาพและเสียงได้ แต่บางไฟล์กลับถอดรหัสเสียงไม่ออก กลายเป็นเสียงเหมือนไฟช๊อต

3.XBMC สามารถ switch auto ได้ระหว่าง dts pass through โดยไปตั้งให้มัน pass dolby และ dts มันจะสวิทช์ auto เอง แต่ก็เหมือน Mxplayer คือบางไฟล์ถอดรหัสเสียงไม่ออกเช่นกัน

สรุปว่า
- Media player pass through เสียงได้ดีกว่าตัวอื่นๆ
- Mxplayer เล่นไฟล์แปลกๆ ได้ดีกว่าตัวอื่น จะว่า ได้ดีกว่าก็ไม่เชิง คือถ้าตัวอื่นเล่นไม่ได้ ให้ลอง Mxplayer เล่น ในทางกลับกันถ้า Mxplayer เล่นไม่ได้ให้ไปใช้ Media Player เล่น
- XBMC สวิทช์ auto ได้ แต่บางครั้งถอดเสียง dts / dolby ไม่ได้ และถ้าไม่ได้ ให้ไปใช้ Media  player จะถอดรหัสเสียงได้

รวม 3 ตัวเข้าด้วยกันทำให้สามารถเล่นไฟล์หนังได้เกือบทั้งหมดที่ผมมีครับ ที่ว่าเกือบทั้งหมด เพราะไม่มีเวลาทดสอบทั้งหมดทุกไฟล์ แค่สลับไปสลับมา

*เรื่องซับไม่ได้ลองครับเพราะผมไม่ได้ดูหนังซีรี่ส์ เลยไม่ได้ลอง เพื่อนๆคงต้องไปลองเองว่า 3 โปรแกรมนี้ มีปัญหากับ sub หรือไม่