ผู้เขียน หัวข้อ: มาใหม่ CloudHD1195+ 4K HDPlayer ใส่ฮาร์ดดิสก์ภายในได้ 4TB ให้ภาพสวยกว่า Android Box ทั่วไป  (อ่าน 619407 ครั้ง)

ออฟไลน์ mixza

• *
สอบถามหน่อยครับ ผมมีปัญหาในการ ซูมภาพ เป็น full screen อ่ะครับ มันมีแค่แบบ strech (แบบยืด) ซึงมันผิดสัดส่วนของภาพ ใครพอมีวิธีให้มันซูม แบบ Crop หรือ แบบตัดภาพ มั่งครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
สอบถามหน่อยครับ ผมมีปัญหาในการ ซูมภาพ เป็น full screen อ่ะครับ มันมีแค่แบบ strech (แบบยืด) ซึงมันผิดสัดส่วนของภาพ ใครพอมีวิธีให้มันซูม แบบ Crop หรือ แบบตัดภาพ มั่งครับ

ไม่มีครับ เฟิร์มแวร์ ยังไม่ฉลาดเท่าไหร่
*ถ้าไม่ต้องการเสียง 5.1/7.1  ใช้ Kodi หรือ MX Player หรือ software ตัวอื่นๆเล่นแก้ขัดไปก่อน
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ kai+001

• Flat TV member
  • *
เครื่อง up FW ไม่สำเร็จ brick ไปถามที่สาขาประตูนำ้บอกค่าใช้จ่ายเป็นพัน และท่าทางเหมือนรังเกียจไม่สนใจ

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
เครื่อง up FW ไม่สำเร็จ brick ไปถามที่สาขาประตูนำ้บอกค่าใช้จ่ายเป็นพัน และท่าทางเหมือนรังเกียจไม่สนใจ
อาการเครื่อง Brick เพราะอัพเฟิร์มแวร์ไม่สำเร็จ ปกติไม่มีค่าใช้จ่ายนะครับ ถ้ายังอยู่ในประกัน 7 วันก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้ ถ้าภายใน 1 ปีก็จะส่งซ่อมให้โดยไม่มีค่าใช้จ่ายครับ ยกเว้นลูกค้าบางท่านต้องการเปลี่ยนบอร์ดใหม่ทันทีก็จะมีค่าใช้จ่ายตามราคาเมนบอร์ดของแต่ละรุ่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2015, 03:17:40 pm โดย suvej »

ออฟไลน์ nongyui

ถ้าไม่เกิน 7 วัน ลูกค้าสามารถเปลี่ยนเครื่องได้เลยนะคะ
ถ้าเกิน 7 วัน ต้องใช้วิธีเปลี่ยนบอร์ดค่ะ ลูกค้าจะต้องมีระยะเวลาการรอค่ะ
ส่วนที่เก็บเงินจะเป็นกรณีที่ลูกค้าต้องการเปลี่ยนบอร์ดใหม่ทันทีค่ะ
น่าจะสื่อสารกันไม่เข้าใจนะคะ ต้องขอโทษด้วยนะคะ
ยังไงนำเครื่องกลับมาเครมนะคะ    [ปลื่ม]

ออฟไลน์ HD-LuveR

bugs firmware build 20150628

- 3D ได้เฉพาะ 24 frame-rate ครับที่เหลือ 25/50 , 30/60 พอเปิด 3D จอดับ (ห้ามผวน)
- wmv ไม่มีเสียง
- divx  ไม่สามารถเล่นไม่ได้
- avi ไม่เสถียร บางไฟล์เปิดได้ บางไฟล์บอกเปิดไม่ได้ (ถ้าจำไม่ผิด build 20150529 เปิดได้)
- sub ผมไม่มีปัญหาครับ คงต้องให้คนที่มีปัญหาส่งไฟล์ให้ทาง developer *แต่พบบ้างเล็กน้อยคือ sub srt ไม่อ่านตัวขึ้นบรรทัดใหม่ครับ
- เรื่องเสียง (กลับมาอีกแล้วครับ)
+ เสียง ตอนนี้ S/W ตัวอื่นๆ สามารถใช้ H/W Mode,S/W Mode  pass-through ได้ (build 20150529 ทำไม่ได้) อันนี้เป็นข้อดี
+ แต่ การเปิด MP3 เสียงจะไม่ออก ต้องกลับไปเซตให้เป็น Downmix (ปัญหาวนกลับไปที่เดิม)
+ AC3 6 CH pass through เสียงไม่ได้
- การเล่นผ่าน XBMC ตัวดำ ผ่าน LAN ใช้งานไม่ได้ครับ ตอนนี้ผมทดสอบเขียนสคริป mount cifs จึงสามารถใช้งานได้ -->  [ปาดเหงื่อ]
แสดงว่า XBMC ตัวดำ กับ RTKPlayer ยังคุยกันไม่ค่อยรู้เรื่อง ไม่สามารถส่งผ่านข้อมูลจาก LAN ไปให้ RTKPlayer ได้
แต่พอใช้ script mount เข้ามาแล้วสามารถส่งผ่านได้ไม่มีปัญหาครับ

//อยากให้ทางคุณ suvej ส่งปัญหาให้ Developer ทั้งหมด แล้วให้เขาแก้ทีละจุดๆ  ไม่งั้นเห็นได้ชัดเลยว่า แก้ไขมั่วครับ หลายอันเลยปัญหาวนกลับมาอีก
แล้วก็ไม่สมบูรณ์สักที  คนซื้อจะเบื่อเอานะครับ ผมก็เริ่มเบื่อแล้ว อัพเฟิร์มแวร์จนขี้เกียจแล้ว ปัญหาก็วนกลับมาเหมือนเดิม//

ปัญหาหลักๆ อยู่ที่ RTKPlayer เลยครับ เล่นไฟล์ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง เสียงออกบ้าง ไม่ออกบ้าง ถ้าแก้ตรงนี้ได้จะแจ่มมากเพราะสามารถส่งผ่านเสียง 7.1 ได้
ทำตรงนี้ให้นิ่ง ก็หมดปัญหาครับ ไม่งั้นก็ต้องมานั่ง สวิทช์ไปสวิทช์มา ตัวดำตัวน้ำเงิน ผมว่ามันไม่เวิร์คครับ แถมเสียงก็ไม่สมบูรณ์ ภาพก็ไม่สมบูรณ์

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ NooMZa

• *
ผมเองก็สนใจเจ้าcloud hd 1195+ ว่าจะเอามาเล่นหนังเป็นหลักพวก BD3D iso fullrip sbs ou mp4 mkv avi wmv dvd  พอได้ฟังเรื่องราวของเพื่อนๆสมาชิกก็รู้สึกว่า ยังมีปัญหาที่แก้ไม่ได้อยู่เยอะเหมือนกัน สงสัยต้องรอไปอีกซักพักใหญ่ๆ ให้มันนิ่งๆก่อน   ทีแรกก็ว่าจะจัดเจ้า m..8 เห็นเขาว่าสเถียร แต่ราคาก็ค่อนข้างสูงกว่าเจ้าอื่นๆมาก  ตอนนี้สงสัยต้องไปหาเจ้าm..8 แทนแล้ว ???

ออฟไลน์ thanin59

• *
เพิ่งซื้อ 1195+ มาใช้ครับ ตอนนี้ใช้ internal harddisk
อยากทราบว่า ผมมีหนังอยู่ใน external harddisk อีกลูกหนึ่ง
อยากจะ copy มารวมไว้ใน internal ที่อยู่ในเครื่อง สามารถทำได้เลยไหมครับ
ใช้ app อะไร
หรือว่าต้องถอด internal harddisk ออกมา copy ผ่านเครื่อง PC ครับ

*******ทำได้แล้วครับ ผ่าน explorer [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2015, 08:39:29 pm โดย thanin59 »

• *
เพิ่งซื้อ 1195+ มาใช้ครับ ตอนนี้ใช้ internal harddisk
อยากทราบว่า ผมมีหนังอยู่ใน external harddisk อีกลูกหนึ่ง
อยากจะ copy มารวมไว้ใน internal ที่อยู่ในเครื่อง สามารถทำได้เลยไหมครับ
ใช้ app อะไร
หรือว่าต้องถอด internal harddisk ออกมา copy ผ่านเครื่อง PC ครับ

*******ทำได้แล้วครับ ผ่าน explorer [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]
ใช้ ES Explorer ครับ

ออฟไลน์ Kitty Kitti

• LCD TV member
  • **
อยากทราบว่าของแถมที่ให้มาระหว่าง แอร์เมาส์กับทัชแพด อะไรใช้งานได้สะดวกกว่ากันครับ ไม่เน้นเล่นเวบ เอาไว้ search วีดีโอยูทูปไว้ดู

ทั้งแอร์เมาส์กับทัชแพด รองรับการพิมพ์ภาษาไทยไหมครับ + บนแป้นพิมพ์ มีตัวอักษรภาษาไทยแปะไว้ให้ป่าวครับ

ขอบคุณครับ

• *
อยากทราบว่าของแถมที่ให้มาระหว่าง แอร์เมาส์กับทัชแพด อะไรใช้งานได้สะดวกกว่ากันครับ ไม่เน้นเล่นเวบ เอาไว้ search วีดีโอยูทูปไว้ดู

ทั้งแอร์เมาส์กับทัชแพด รองรับการพิมพ์ภาษาไทยไหมครับ + บนแป้นพิมพ์ มีตัวอักษรภาษาไทยแปะไว้ให้ป่าวครับ

ขอบคุณครับ
ทัชแพดตัวเดียวที่มีภาษาไทยบนแป้นพิมพ์ครับ ถ้าแค่ search YouTube ทัชแพดดีกว่าครับ
แอร์เมาส์เล่นเวบได้ดีกว่า

ออฟไลน์ Toonxxl

• Flat TV member
  • *
ถ้ามีเฟิมร์แวร์ใหม่ๆแจ้งด้วยนะครับ   [ปลื่ม]

ออฟไลน์ nongyui

ขอบคุณครับ

แอร์เม้าสะดวกต่อการใช้งาน เพราะใช้แทนเม้าได้เลยไม่ต้องใช้ที่รองค่ะ ถ้าต้องการพิมพ์ไทยต้องใช้ ชี้ที่คีบอร์ดบนหน้าจอเหมือนเม้าท์ค่ะ
แต่ถ้าใช้พิมพ์เยอะเน้นพิมพ์ไทยอังกฤษต้องใช้เป็นคีบอร์ด ทัชแพดแทนค่ะ ก็จะคล้ายๆ การใช้งานแพดของโน๊ตบุ๊คค่ะ
แต่ข้อดีของทั้งสองอย่างคือ ปุ่ม ปรับเสียง ปุ่มเมนู ปุ่มโฮม ฯลฯ ใช้ได้ดีกับเครื่องแทบทุกรุ่นค่ะ

ออฟไลน์ vanila

• *
   - Bluray BDRM จะได้ไฟล์ m2ts ไฟล์เดียว ดูจบไม่มีกระตุก ใช้ xbmc สีดำ (มันก็คือเครื่องเล่นของเครื่องที่ใช้ hw)

ส่วนคนที่บอกว่าเล่นแล้ว can't play video เวลาใช้ xbmc สีดำ เพราะไฟล์ไม่ใช่แบบ ISO ใช่ไหมครับ

จากที่ลองไฟล์แบบ ISO กดเล่นได้ปกติ แต่ไฟล์ที่เป็น folder BDMV กดเล่นผ่าน XBMC สีดำ จะขึ้นว่า can't play video

- ปัญหา คือถ้า bd full rip จะ iso หรือไม่ iso เกิน 40gb+ จะกระตุก สังเกตุว่าช่วงเวลากระตุก

คือหนังที่มีไฟล์ m2ts หลายๆไฟล์ จะกระตุกในช่วงที่เปลี่ยนต่อไฟล์ (เปิดดูจากในคอมเลยรู้ว่ามันเป็นช่วงเปลี่ยนต่อไฟล์พอดี)

ตัวอย่างเอาของคนอื่นมาให้ดู มันจะกระตุกแบบข้ามไป วิ-2วิ ครับ www.youtube.com/watch?v=is68nshiNI8

แต่พอลองเปิดกับ kodi สีฟ้า จะดูลื่นไหลสุดแล้ว แต่เสียงมันได้แค่ 2.1 แค่นั้นเอง

คำถาม
   1.มีวิธีทำให้ kodi ฟ้า passthrough เสียงได้ไหมครับ (อ่านดูเหมือนจะทำได้ใช่ไหมครับ แต่ทำไม่เป็น)
   2.มีวิธีทำให้ player ของเครื่อง ไม่กระตุกได้ไหม (อยากได้มากสุด)
   3.ต้องหาไฟล์ BDRM เท่านั้น จะได้มีไฟล์ m2ts น้อยๆ จะได้ดูแบบไหลลื่น

• *
  - Bluray BDRM จะได้ไฟล์ m2ts ไฟล์เดียว ดูจบไม่มีกระตุก ใช้ xbmc สีดำ (มันก็คือเครื่องเล่นของเครื่องที่ใช้ hw)

ส่วนคนที่บอกว่าเล่นแล้ว can't play video เวลาใช้ xbmc สีดำ เพราะไฟล์ไม่ใช่แบบ ISO ใช่ไหมครับ

จากที่ลองไฟล์แบบ ISO กดเล่นได้ปกติ แต่ไฟล์ที่เป็น folder BDMV กดเล่นผ่าน XBMC สีดำ จะขึ้นว่า can't play video

- ปัญหา คือถ้า bd full rip จะ iso หรือไม่ iso เกิน 40gb+ จะกระตุก สังเกตุว่าช่วงเวลากระตุก

คือหนังที่มีไฟล์ m2ts หลายๆไฟล์ จะกระตุกในช่วงที่เปลี่ยนต่อไฟล์ (เปิดดูจากในคอมเลยรู้ว่ามันเป็นช่วงเปลี่ยนต่อไฟล์พอดี)

ตัวอย่างเอาของคนอื่นมาให้ดู มันจะกระตุกแบบข้ามไป วิ-2วิ ครับ www.youtube.com/watch?v=is68nshiNI8

แต่พอลองเปิดกับ kodi สีฟ้า จะดูลื่นไหลสุดแล้ว แต่เสียงมันได้แค่ 2.1 แค่นั้นเอง

คำถาม
   1.มีวิธีทำให้ kodi ฟ้า passthrough เสียงได้ไหมครับ (อ่านดูเหมือนจะทำได้ใช่ไหมครับ แต่ทำไม่เป็น)
   2.มีวิธีทำให้ player ของเครื่อง ไม่กระตุกได้ไหม (อยากได้มากสุด)
   3.ต้องหาไฟล์ BDRM เท่านั้น จะได้มีไฟล์ m2ts น้อยๆ จะได้ดูแบบไหลลื่น
เรื่องอะไรครับ เดี๋ยวขอเทสดูหน่อย
ไม่ต้องใช้ Kodi ก็ได้ครับใช้ MovieCenter แทนก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2015, 07:13:50 pm โดย suvej »

ออฟไลน์ vanila

• *

คำถาม
เรื่องอะไรครับ เดี๋ยวขอเทสดูหน่อย
ไม่ต้องใช้ Kodi ก็ได้ครับใช้ MovieCenter แทนก็ได้ครับ

ได้เลยครับ 2 เรื่องล่าสุดเลยละกัน

X-Men : Days Of Future Past (2014) (The Rouge Cut)
http://www.duckload.ws/forum/showthread.php?t=993548

Fast & Furious 7 (2015) [ 2-IN-1 Extended & Theatrical Cut ]
http://www.duckload.ws/forum/showthread.php?t=993548

นั่งดูจนจบ หรือ จะเทสจากในคอมก่อนว่าวินาทีไหนก็ได้ครับ แล้วค่อยไปดูกับเครื่อง

ปล.1195 firmware ล่าสุดนะครับ

ออฟไลน์ Kitty Kitti

• LCD TV member
  • **
แล้ว clould hd 1195 ตัวเล็กยังขายอยู่ไหมครับ หรือว่ามีตัวใหญ่มาแทนตัวเล็กเลยครับ

• *
แล้ว clould hd 1195 ตัวเล็กยังขายอยู่ไหมครับ หรือว่ามีตัวใหญ่มาแทนตัวเล็กเลยครับ
ตัวใหญ่มาแทนตัวเล็กครับ