ผู้เขียน หัวข้อ: มาใหม่ CloudHD1195+ 4K HDPlayer ใส่ฮาร์ดดิสก์ภายในได้ 4TB ให้ภาพสวยกว่า Android Box ทั่วไป  (อ่าน 619672 ครั้ง)

ออฟไลน์ tongxray

• Flat TV member
  • *
Re: รีวิว CloudHD1195 4K HDPlayer+Android ที่ให้ภาพสวยกว่า Android Box ทุกรุ่น
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 10:45:41 am »
ไปถอยมาเรียบร้อยแล้ว ครับ โดยรวมภาพลื่นไหลกว่า ตัว prodigy ลองเล่น BD iso เล่นได้ลื่นมากๆ เลยครับ แต่ก็เจอบั๊ก อยู่ เช่น ถ้าเชื่อมกับ หูฟังบลูทูส แล้ว หยุดการเชื่อมต่อ แล้ว จะไม่มมีเสียงออกทาง hdmi ครับ ต้อง restart เสียงถึงจะกลับมาเหมือนเดิม ส่วนช่อง ออฟติคอล ออกปกติครับ ไม่ชอบแถบแจ้งเตือน กับแถบปุ่ม back มากๆเลย มันชอบขึ้นมาเวลา เม้า กวาดไปใกล้ๆ ทำให้เสียงสะดุด ด้วย เวลาแถบแจ้งเตือนมาโพล่ออกมา แล้วก็น่าจะมีฟังก์ชั่นปรับภาพ มาด้วย ครับ ส่วนอื่น ก็อยากให้ บลูทูสรองรับอุปกรณ์ได้มากขึ้น เพราะเท่าที่ลอง ลงเกมส์พวก emu พบว่ามันสามารถรันได้ดีมากเลยครับ แต่ตัวเครื่องไม่ suport joystick เลยครับทั้ง บลูทูสและก็ usb น่าเสียดายไม่งั้นมันก็จะok มากๆเลย ตรับ เพราะ ดูหนังได้ภาพสวยกว่า android box ที่เคยเล่นมาพอสมควรเลยครับ แล้วก็ ถ้าเป็นไปได้ เฟริม์แวร์ อัพเดท ขอให้ บลูทูส รองรับ obd2 bluetooth ด้วยนะครับ เอาไปลองดูแล้วมันไม่ซับพอท เผื่อเอาไว้มาติดในรถด้วย ขอบตุณครับ

ออฟไลน์ qkab18

• LCD TV member
  • **
Re: รีวิว CloudHD1195 4K HDPlayer+Android ที่ให้ภาพสวยกว่า Android Box ทุกรุ่น
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 11:55:30 am »
พอดีเพื่อนผมจะไปซื้อ could1195 ไม่ทราบว่าถ้าไม่รับหูฟังนี่ได้ราคาเท่าไรครับ  [ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 11:41:04 pm »
มีใครเจออาการเวลาก๊อปหนังใหม่ๆลงไปแล้วเครื่องมองไม่เห็นไฟล์หนังหรือบางทีเราเอาภาพปกไปเพิ่มในโฟลเดอร์หนัง แล้วเครื่องไม่เห็นรูปปกที่เพิ่มเข้าไปบ้างมั้ยครับ ของผมมีวิธีแก้โดยเข้าไปลบโฟลเดอร์ android ใน ext hdd ของเรานะครับ ข้างในมันจะเป็นไฟล์ database ที่ตัว player ของเครื่องมันสร้างไว้ให้ลบทิ้งไปแล้วมันจะสแกนข้อมูลให้ใหม่ทีนี้ตัว player ของเครื่องก็จะมองเห็นข้อมูลที่เราเพิ่มเข้าไปใหม่แล้วครับ  [เท่ห์]

ออฟไลน์ อิคคิว

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 11:18:10 am »
รบกวนถามเรื่อง cloud 1195 ครับ เพิ่งจัดมาเมื่อวานนี้จากงามวงศ์วาน
1. มองไม่เห็นไฟล์ จาก HDD ครับ ใช้ doc ของ orico ที่แลกซื้อมา  HDD 2 T ของ seagate
    ลองทั้ง 2 ช่อง usb แล้วมองไม่เห็นครับ ช่วยที
2. อ่านไฟล์จาก external HD WD 1 T ได้ครับ แต่ไฟล์ ISO dolby true HD ทำไมมันกระตุกครับ
    อุตส่าขาย R300 ทิ้งเพื่อการนี้แท้ ๆ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 11:42:39 am »
รบกวนถามเรื่อง cloud 1195 ครับ เพิ่งจัดมาเมื่อวานนี้จากงามวงศ์วาน
1. มองไม่เห็นไฟล์ จาก HDD ครับ ใช้ doc ของ orico ที่แลกซื้อมา  HDD 2 T ของ seagate
    ลองทั้ง 2 ช่อง usb แล้วมองไม่เห็นครับ ช่วยที
2. อ่านไฟล์จาก external HD WD 1 T ได้ครับ แต่ไฟล์ ISO dolby true HD ทำไมมันกระตุกครับ
    อุตส่าขาย R300 ทิ้งเพื่อการนี้แท้ ๆ
ขอบคุณครับ
1. แนะนำให้เอาเครื่อง Docking และ Hdd กบับไปให้เค้าเทสครับ มีปัญหาจะได้เปลี่ยนตัวใหม่
2. ไฟล์มีปัญหารึป่าวครับ ผมลอง Spiderman 3D ISO ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ hanumanfire

• *
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 05:14:57 pm »
ฝากแก้ FW เหล่านี้ด้วยนะครับ

1. ภาพไม่เต็มจอ มีช่องว่างด้านซ้ายและขวา ไม่ว่าจะปรับdisplay เป็น auto หรือ 1080p
2. การrender 3D ไม่สมบูรณ์ โดยมีอาการดังนี้
    - ในช่วงการเปลี่ยนฉากจะรู้สึกได้ว่ามีแว๊บๆ  สะดุดๆ  reset factory ก็ไม่หาย
    - การทำการซ้อนของภาพเพื่อให้เป็น3D รู้สึกได้ว่ามุมหรือองศายังเพี้ยน ทำให้กล้มเนื้อตาต้องเพ่ง เกร็ง เวลาชม
  ผลคือทำให้ไม่สามารถชมได้จบเรื่องจะปวดตาปวดหัวจนต้องปิดไป  ผมทดลองเทียบกับT2A ในเรื่องเดียวกัน ฉากเดียวกัน
T2A ไม่เป็น และสามารถชมจนจบเรื่องได้

ข้อ 1 ผมเหมือนจะเป็น เป็นแถบเล็กๆช้ายขวา เหมือนกัน
[งง]
ดูจาก spec. เครื่องแล้วผมเชื่อว่าน่าจะพัฒนา firmware แก้ปัญหาเหล่านี้ได้ ว่าจะไปซื้อมาใช้สักเครื่อง เพื่อเล่นหนัง 3D เจอข้อนี้เข้าไปต้องรอดูไปก่อน จนกว่าจะแก้ปัญหานี้ได้ มีท่านใดพอจะแนะนำเครื่องเล่นตัวไหนที่พอฟัดพอเหวี่ยงกับตัวนี้ไหมครับ

มี FW แก้ไขปัญหา 3D ข้างบนรึยังครับ รออยู่

• **
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 06:05:59 pm »
ถ้าจะออก fw ใหม่ขอแบบเลือกปิด widget hdmi in ได้ด้วยจะดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 08:59:56 pm »

1. ภาพไม่เต็มจอ มีช่องว่างด้านซ้ายและขวา ไม่ว่าจะปรับdisplay เป็น auto หรือ 1080p
2. การrender 3D ไม่สมบูรณ์ โดยมีอาการดังนี้
    - ในช่วงการเปลี่ยนฉากจะรู้สึกได้ว่ามีแว๊บๆ  สะดุดๆ  reset factory ก็ไม่หาย
    - การทำการซ้อนของภาพเพื่อให้เป็น3D รู้สึกได้ว่ามุมหรือองศายังเพี้ยน ทำให้กล้มเนื้อตาต้องเพ่ง เกร็ง เวลาชม
  ผลคือทำให้ไม่สามารถชมได้จบเรื่องจะปวดตาปวดหัวจนต้องปิดไป  ผมทดลองเทียบกับT2A ในเรื่องเดียวกัน ฉากเดียวกัน
T2A ไม่เป็น และสามารถชมจนจบเรื่องได้

ข้อ 1 ผมเหมือนจะเป็น เป็นแถบเล็กๆช้ายขวา เหมือนกัน
[งง]
ดูจาก spec. เครื่องแล้วผมเชื่อว่าน่าจะพัฒนา firmware แก้ปัญหาเหล่านี้ได้ ว่าจะไปซื้อมาใช้สักเครื่อง เพื่อเล่นหนัง 3D เจอข้อนี้เข้าไปต้องรอดูไปก่อน จนกว่าจะแก้ปัญหานี้ได้ มีท่านใดพอจะแนะนำเครื่องเล่นตัวไหนที่พอฟัดพอเหวี่ยงกับตัวนี้ไหมครับ

มี FW แก้ไขปัญหา 3D ข้างบนรึยังครับ รออยู่

ยังไม่มีครับ  :)

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 09:01:37 pm »
ถ้าจะออก fw ใหม่ขอแบบเลือกปิด widget hdmi in ได้ด้วยจะดีมากเลยครับ

ไม่น่าได้ครับ สิ่งที่ทำได้เลยคือลง launcher ตัวใหม่แทนตัวที่ติดมากับเครื่องครับผม  :)

ออฟไลน์ Nanek

• *
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 06:54:40 am »

[งง]

ยังไม่มีครับ  :)

มาให้ข้อมูลเพิ่มเติม  จากการไล่อ่านwebนอก สรุปได้ว่า ship realtek1195 มีออกจำหน่ายในหลายยี่ห้อ ทั้งcloudHD1195 EW-902 Bluetime บลาๆๆ
บางยี่ห้อสามารถลงfirmware กันได้   ได้ทดลองลงfirmware ของ EW-902 รหัส eweat_ew902_20141212
จากที่นี่   http://www.eweat.com/en/soft.php   dl ที่นี่  https://www.dropbox.com/s/1h3ffmk5y2pfx76/eweat_ew902_20141212.rar?dl=0
ผลคือปัญาข้างต้นก็ยังเป็นอยู่  แถมได้ข้อมูลเพิ่มว่าXBMC จะแสดงเป็น1080p * 720p  แถม No HD Audio
Bitstreaming 7.1/5.1 DTS HD and TRUEHD deoes't work

สงสัยว่าคงเป็นที่Kernel จากต้นทางโรงงานผู้ผลิตแล้วกระมัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2015, 08:01:19 am โดย Nanek »

ออฟไลน์ pcom

• *
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 09:31:52 am »
ขอเรียน ถามครับ ถอยมาแล้ว  มีคำถามครับ

1. มีใครใช้ รุ่นนี้ ดู FW IPTV  ที่เป็นช่องบลูเลย์ ได้  ของผมดูไม่ได้  แต่ช่องที่ไม่ใช่เป็นช่องบูลเลย์ดูได้ดีครับ
ผมใช้กับ พลาสม่า 64 " ภาพสวย มีความสว่างในที่มืด  กะจะเอามาไว้ดูช่องบลูเลย์ ของ FW IPTV  ยังทำไม่ได้
      2. มีรุ่นแนะนำใหมครับ เน็ทที่บ้านมา 30 กว่า เมก  ใช้ดูแค่  XBMC กับ FW IPTV งบ 3000-5000
ส่วนหนังจากไฟล์ ใช้เครื่องอื่น  ขอแบบลื่นๆ ไม่สะดุด ภาพสวย/สว่าง แบบ DUNE  ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ nongyui

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 04:54:17 pm »
ขอเรียน ถามครับ ถอยมาแล้ว  มีคำถามครับ

1. มีใครใช้ รุ่นนี้ ดู FW IPTV  ที่เป็นช่องบลูเลย์ ได้  ของผมดูไม่ได้  แต่ช่องที่ไม่ใช่เป็นช่องบูลเลย์ดูได้ดีครับ
ผมใช้กับ พลาสม่า 64 " ภาพสวย มีความสว่างในที่มืด  กะจะเอามาไว้ดูช่องบลูเลย์ ของ FW IPTV  ยังทำไม่ได้
      2. มีรุ่นแนะนำใหมครับ เน็ทที่บ้านมา 30 กว่า เมก  ใช้ดูแค่  XBMC กับ FW IPTV งบ 3000-5000
ส่วนหนังจากไฟล์ ใช้เครื่องอื่น  ขอแบบลื่นๆ ไม่สะดุด ภาพสวย/สว่าง แบบ DUNE  ขอคำแนะนำหน่อยครับ

veolo 4k, xteamer wonder เล่นได้ลื่นดีค่ะ
minix neo x6   พอได้ค่ะ ไม่เร็วมาก
ส่วนเรื่องคุณภาพภาพนั้น ใกล้เคียงกันเพราะเป็น android box ทั้งหมดค่ะ ไม่มีชิฟ

ออฟไลน์ pcom

• *
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 12:39:42 pm »
Thank.

ออฟไลน์ 9toy

• *
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 09:47:50 am »
ปัจจุบันนี้ใช้ CloudTV T2A อยู่ครับ ดูดิจิตอลทีวี 50% และดูหนังผ่าน 50%

ดูหนังผ่าน Wireless ไฟล์หนังเก็บไว้ที่ NAS box  
Bluray BDMV (File size ~20-25GB)
และ Hi-Def .MKV (File size ~5-10GB)
ดูได้ไหลลื่นไม่กระตุก

ความเร็ว Wireless ของ CloudTV T2A มีความเร็วเป็นที่ประทับใจมาก
ความเร็วที่ได้ประมาณ Wireless 802.11n Draf 150Mbps (ความเร็วประมาณสาย LAN 100)
(Wireless ของ CloudTV T2A มีความเร็วกว่ากล่อง Android box จีน ที่เคยซื้อมาทดลอง ทุกรุ่นเพราะของจีนใช้ Hardeware wireless กาก ๆ)

ผลการทดสอบกล่อง Android ดูหนัง .MKV ผ่าน Wireless
กล่อง Android จีน ได้ ความเร็วสูงสุดที่  1 - 1.2 MB/sec
กล่อง CloudTV T2A ได้ ความเร็วสูงสุดที่  6 - 8 MB/sec

ขอเข้าคำถาม?  CloudHD1195 4K HDPlayer
ความเร็ว Wireless เป็น Wireless 802.11n Draf 150Mbp หรือ Wireless 802.11n Draf 300Mbps?

[โย่ว]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2015, 10:28:04 am โดย 9toy »

ออฟไลน์ Rayban

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 10:54:49 am »
1 กิกกาบิต แลน ครับ เร็วไหลลื่นมาก เหมาะสำหรับดูไฟล์หนังบลูเรย์ผ่านเนตเวืร์ค

ออฟไลน์ hack3rb43

• *
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 09:54:05 pm »
Wifi N 300Mbps ครับ แรงมาก ดูบูเลผ่าน wifi ไม่มีสะดุด

ออฟไลน์ aeiouk

• *
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 10:14:54 pm »
พึงถอย 1195 มาวันนี้ที่ฟอจูน แต่มีปัญหาที่อยากจะถามว่ามันปรกติไหม

1 โดยปรกติผมเน้นเล่นหลังจาก NAS เป้นหลัก ซื่งตัว XtreamerPro ตัวเก่านั้นเล่นได้ไม่มีปัญหา

แต่ตัว 1195 นั้นเล่นหนังได้ แต่มันเลือก Sub ไม่ได้เลย ( หนังเดียวกับ ตัว เครื่องเก่าเลือกได้ไม่มีปัญหา )

แต่ถ้าหนังจาก USB เลือกได้ปรกติ แปลกมากๆครับ น่าจะบักนะครับ

2 เล่น File MP4 พวก series จากที่โหลดจากพวก Kodhit ไม่มีเสียงมีแต่ภาพ เหมือนมันไม่ pass เสียงออกมา ( เล่นบนเครื่องเก่าได้ปรกตินะครับ )

วิธีแก้คือต้องไป ปรับเสียงใน option เป็น hdmi auto โครตไม่สะดวก จะเล่นอันนั้นที ต้องปรับที

3 จะเล่นเพลง เสียงไม่ออก ? โทรไปถามเจ้าหน้าที่ที่ขาย บอกต้องกลับมาแก้ sound ให้เป็น auto แทน raw โครตไม่สะดวก

4 BDMV กด play ไม่ได้ครับ ถ้า file อยุ่บน NAS ส่วนใน USB ยังไม่ได้ลอง

ปัญหา 4 ตัวนี้โดยส่วนตัวผม ผมว่ามันไม่ค่อยสะดวกเท่าไร นักถ้าเรียกว่า HD Player

ปล 1195 ต่อ HDMI >> Yamaha 467  ครับ เสียงเลือก RAW

นอกนั้นยังไม่ได้ลองอะไร

จากที่ลองเล่นจริงจัง

ข้อ 1 กับ 4 นั้นน่าจะเป็น Bug ตัว FW ครับ ถ้าเล่นผ่าน DLNA Server ของ Nas จะพบปัญหาที่แจ้งไป

แต่ถ้าเล่นผ่าน Share file ปรกติ จาก nas หรือ pc จะไม่เป็นครับ จะเลือก sub หรือเล่นจาก Foder ได้เลยครับ

[หื่น]

พึ่งได้เครื่องมา ภาพและเสียงถูกใจมากครับ ถ้าแก้ไข ข้อ 2 , 3  และปรับ xbmc เป็น 1080p + Bitstreaming ได้จะสุดยอดมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2015, 10:16:29 pm โดย aeiouk »

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 10:18:49 pm »
กำลังเทส Firmware ล่าสุดอยู่ครับ
ดูเหมือนจะแก้เรื่อง 3D กระพริบแล้วครับ