ผู้เขียน หัวข้อ: มาใหม่ CloudHD1195+ 4K HDPlayer ใส่ฮาร์ดดิสก์ภายในได้ 4TB ให้ภาพสวยกว่า Android Box ทั่วไป  (อ่าน 619448 ครั้ง)

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
Re: รีวิว CloudHD1195 4K HDPlayer+Android ที่ให้ภาพสวยกว่า Android Box ทุกรุ่น
« ตอบกลับ #324 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 03:14:02 pm »
อนาคต เรื่องเสียง raw/auto มีโอกาสได้รับการปรับปรุงแก้ไข หรือเปล่าครับ
ทาง Realtek ทราบเรื่องแล้วครับ

ออฟไลน์ dukvidva

• Flat TV member
  • *
Re: รีวิว CloudHD1195 4K HDPlayer+Android ที่ให้ภาพสวยกว่า Android Box ทุกรุ่น
« ตอบกลับ #325 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 12:00:35 am »
ใน xbmc จะให้โชว์ปกหนังที่เป็น folder BDMV ยังไงหรอครับ

ออฟไลน์ nongyui

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #326 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 06:23:18 am »
ใน xbmc จะให้โชว์ปกหนังที่เป็น folder BDMV ยังไงหรอครับ

ถ้าแบบง่ายๆ เลยก็เอาไฟร์ jpg (ไฟร์ภาพ) ไปใส่ไว้ใน folder หนังก็ขึ้นโชว์เลยค่ะ

ออฟไลน์ iammynonny

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #327 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 08:56:06 am »
เหมือนว่า firmware ตัวใหม่จะมีปัญหากับเสียงที่เป็น DTS-HD นะครับ

ถ้าเราเลือกเล่นเสียง DTS-HD จะมีอาการกระตุกเล็กๆ บางครั้งหยุดเล่นไปดื้อๆ แต่ถ้าเลือกเสียงอื่นก็ไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Rfrodo1984

• **
« ตอบกลับ #328 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 05:25:46 pm »
ขอสอบถามเพิ่มหน่อยครับ
1. ผมใช้งาน XMBC จาก Icon หรือ desktopไม่ได้ครับ มันดีดออกมาหน้าแรกตลอด ตอนเลือกเล่นไฟล์ผ่าน IPTV ต้องเลือกmx player เอาซึ่งเล่นได้ครับ (หรือมันเป็นเรื่องปกติ)แต่เลือกxmbc ก็ดีดออกเหมือนเดิม
2. หน้าจอแสดงผลของเครื่องไม่เต็มจอ ทั้งก่อนเล่นไฟล์หรือเล่นเมนูปกติ เหมือนหายไปจากขอบทีวีทั้งสีด้านข้างละ 1 นิ้ว ผมหาปุ่มปรับ adjust เหมือน Kuro ไม่เจอ ผมตั้งค่าที่เครื่อง Auto หรือ 1080 แล้วครับ
3.มีโปรแกรมอะไรดูหนังเพิ่มเติมอีกหรือไม่ครับ นอกจาก  Kodi ครับ คือมันกระตุก อึดเกือบทุกเรื่อง ต้องดูไปสักพักถึงจะดี แต่เมนูมากๆไม่ได้ แถมดูหนังบางเรื่องไม่ได้ (กด OK ตรงไฟล์แล้วไม่ตอบสนอง)
 ***โปรแกรมของเครื่องลื่นดีครับเพียงแต่ไม่แสดงปกแค่นั้นเอง และไม่อ่านซับหลายเรื่อง แต่ Kodi กลับอ่านได้ในหนังเรื่องเดียวกัน
 *** ลองใช้โปรแกรม cloud center เทาที่ดูเหมือนตอนเล่นไฟล์มันจะใช้โปรแกรมของเครื่องอ่านซ฿งก็ลื่นครับ แต่มันกลับมองไฟล์หนังจาก HDD ได้ไม่หมดทั้งที่ใส่ลูกเดียวกัน
    ...ขอขออภัยที่ถามเยอะด้วยนะครับ แต่ข้อดีคือเราจะได้ช่วยกันแก้ปัญหาต่อไป ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2015, 07:06:18 pm โดย Rfrodo1984 »

« ตอบกลับ #329 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 07:31:23 pm »
ขอสอบถามเพิ่มหน่อยครับ
1. ผมใช้งาน XMBC จาก Icon หรือ desktopไม่ได้ครับ มันดีดออกมาหน้าแรกตลอด ตอนเลือกเล่นไฟล์ผ่าน IPTV ต้องเลือกmx player เอาซึ่งเล่นได้ครับ (หรือมันเป็นเรื่องปกติ)แต่เลือกxmbc ก็ดีดออกเหมือนเดิม
2. หน้าจอแสดงผลของเครื่องไม่เต็มจอ ทั้งก่อนเล่นไฟล์หรือเล่นเมนูปกติ เหมือนหายไปจากขอบทีวีทั้งสีด้านข้างละ 1 นิ้ว ผมหาปุ่มปรับ adjust เหมือน Kuro ไม่เจอ ผมตั้งค่าที่เครื่อง Auto หรือ 1080 แล้วครับ
3.มีโปรแกรมอะไรดูหนังเพิ่มเติมอีกหรือไม่ครับ นอกจาก  Kodi ครับ คือมันกระตุก อึดเกือบทุกเรื่อง ต้องดูไปสักพักถึงจะดี แต่เมนูมากๆไม่ได้ แถมดูหนังบางเรื่องไม่ได้ (กด OK ตรงไฟล์แล้วไม่ตอบสนอง)
 ***โปรแกรมของเครื่องลื่นดีครับเพียงแต่ไม่แสดงปกแค่นั้นเอง และไม่อ่านซับหลายเรื่อง แต่ Kodi กลับอ่านได้ในหนังเรื่องเดียวกัน
 *** ลองใช้โปรแกรม cloud center เทาที่ดูเหมือนตอนเล่นไฟล์มันจะใช้โปรแกรมของเครื่องอ่านซ฿งก็ลื่นครับ แต่มันกลับมองไฟล์หนังจาก HDD ได้ไม่หมดทั้งที่ใส่ลูกเดียวกัน
    ...ขอขออภัยที่ถามเยอะด้วยนะครับ แต่ข้อดีคือเราจะได้ช่วยกันแก้ปัญหาต่อไป ขอบคุณครับ

1. ปกติถ้าเป็น iptv ส่วนมากจะเล่นผ่าน mxplayer อยู่แล้วค่ะ
2. ตอนนี้ FW ล่าสุดสามารถแก้ไขตรงนี้ได้แล้วค่ะ
3. ปกติแล้วตัว 1195 มีโปรแกรมของเครื่องเล่นเองนะคะ เข้าตรง folder สีเหลืองก็ได้ค่ะ พอเข้าไปแล้วถ้ากดอันแรกแล้วไม่เห็นทุกเรื่อง ให้เลื่อนไปอันที่ 3 ที่เป็น file manager แล้วเลือก hdd นะคะ จะเห็นหมดทุกเรื่องแต่ไม่มีปก

ไม่ทราบว่าลูกค้าซื้อไปนานแค่ไหนคะ อยากแนะนำให้แวะมาอัพ FW ตัวล่าสุดที่ร้าน และจะลง app ปกหนังเพิ่มเติมให้ค่ะ

• **
« ตอบกลับ #330 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 11:51:41 pm »
ขอบคุณครับ ผมเพิ่งไปลงfw เมื่อวันเสาร์ที่แล้วมา อาการก็ไม่เป็นไรมาก แต่ถ้าในช่วงนี้มี fw ใหม่กว่าจะเข้าไปนะครับ

ออฟไลน์ jo_ne

• *
« ตอบกลับ #331 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 10:25:57 am »
ขอสอบถามครับ พอดีซื้อเครื่องมา เดือนกุมภานะครับ ตอนนี้เกิดปัญหาคือ พอเปิดใช้ไปประมาณครึ่งชั่วโมง เกิดอาการเสียงแตกครับ (เป็นทั้งดูหนังใน external HDD และ เปิดดูจาก youtube ครับ) ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่จึงหาย ช่วงแรกไม่ค่อยเป็น ระยะหลังเป็นบ่อยขึ้นครับ ไม่ทราบว่าต้องแก้ใขยังไงครับ

« ตอบกลับ #332 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 01:12:02 pm »
ขอสอบถามครับ พอดีซื้อเครื่องมา เดือนกุมภานะครับ ตอนนี้เกิดปัญหาคือ พอเปิดใช้ไปประมาณครึ่งชั่วโมง เกิดอาการเสียงแตกครับ (เป็นทั้งดูหนังใน external HDD และ เปิดดูจาก youtube ครับ) ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่จึงหาย ช่วงแรกไม่ค่อยเป็น ระยะหลังเป็นบ่อยขึ้นครับ ไม่ทราบว่าต้องแก้ใขยังไงครับ

ยังไม่เคยเจออาการนี้นะคะ คงต้องนำเครื่องกลับมาดูที่ร้านนะคะ

ออฟไลน์ iammynonny

• **
« ตอบกลับ #333 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 08:36:33 pm »
เพิ่งซื้อตัวนี้มาเมื่ออาทิตย์ก่อนครับ (ใจจริงอยากได้ Playon แต่มันหมดเลยเอาตัวนี้มาแทน)

ปัญหาที่พบ

- เล่นเสียง DTS-HD ตั้งค่าเสียงเปน raw ออกสาย optical แล้วเสียงพูดจาก center จะไปออกที่ลำโพงตัวอื่นด้วย (playon ไม่เป็น)
- บางครั้งเล่นหนังแล้วหยุดไปดื้อๆ แล้วจอเป็นสีเขียว
- เวลาเล่นไฟล์ fullrip แล้ว fast forward บางครั้งหนังหยุดเล่น

ปล โปรแกรม XMBC นี่ผมลงเองได้ไหมครับ เหมือนว่าทางร้านไม่ได้ให้มา ตอนนี้เล่นผ่านแค่ media player กับ mx player (เลือกซับยาก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2015, 08:40:15 pm โดย iammynonny »

ออฟไลน์ kikinarak

• *
« ตอบกลับ #334 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 08:55:29 pm »
ถามนิสนึงคับผมใช้เม้าไร้สายของแอปเปิ้ลมันไม่ทำงานอ่ะครับไม่ทราบว่ามันใช้กันได้หรือเปล่า

« ตอบกลับ #335 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 12:46:52 pm »
เพิ่งซื้อตัวนี้มาเมื่ออาทิตย์ก่อนครับ (ใจจริงอยากได้ Playon แต่มันหมดเลยเอาตัวนี้มาแทน)

ปัญหาที่พบ

- เล่นเสียง DTS-HD ตั้งค่าเสียงเปน raw ออกสาย optical แล้วเสียงพูดจาก center จะไปออกที่ลำโพงตัวอื่นด้วย (playon ไม่เป็น)
- บางครั้งเล่นหนังแล้วหยุดไปดื้อๆ แล้วจอเป็นสีเขียว
- เวลาเล่นไฟล์ fullrip แล้ว fast forward บางครั้งหนังหยุดเล่น

ปล โปรแกรม XMBC นี่ผมลงเองได้ไหมครับ เหมือนว่าทางร้านไม่ได้ให้มา ตอนนี้เล่นผ่านแค่ media player กับ mx player (เลือกซับยาก)

ถ้าเล่นหนังแล้วขึ้นจอเขียวนี่คิดว่าเครื่องน่าจะมีปัญหานะคะ รบกวนรีบเอามาเปลี่ยนที่ร้านนะคะ

ออฟไลน์ kikinarak

• *
« ตอบกลับ #336 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 11:28:42 am »
ถามนิสนึงคับผมใช้เม้าไร้สายของแอปเปิ้ลมันไม่ทำงานอ่ะครับไม่ทราบว่ามันใช้กันได้หรือเปล่า
ผมรอคำชี้แนะอยู่นะค้าบ

« ตอบกลับ #337 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 02:50:26 pm »
ผมรอคำชี้แนะอยู่นะค้าบ

ปกติถ้าต่อแล้วใช้ได้ก็จะใช้ได้เลยนะคะ เพราะมันไม่ต้องปรับอะไรคะ ที่ร้านไม่มีเม้าท์แอปเปิ้ลเทสด้วย ต้องขอโทษด้วยค่ะ

ออฟไลน์ koichi

• *
« ตอบกลับ #338 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 10:11:19 am »
มือใหม่ขอสอบถามครับ ปรับขนาดของซับยังไงหรอครับ
เป็นแบบซับฝังมากับหนังครับ

« ตอบกลับ #339 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 11:21:07 pm »
มือใหม่ขอสอบถามครับ ปรับขนาดของซับยังไงหรอครับ
เป็นแบบซับฝังมากับหนังครับ

ถ้าซัพไหนปรับแต่งได้จะสามารถเลื่อนไปทางขวามือได้ค่ะ โดยส่วนมากซัพฝังมาจะไม่สามารถปรับแต่งได้นะคะ

• **
« ตอบกลับ #340 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 12:42:30 pm »
รบกวนทางร้าน Digilife ช่วยแจ้งด้วยนะครับ ถ้ามี Firmware ที่ออกมาใหม่หลังต้นเดือนเมษายน สงสัยเครื่องผมต้องการอัพตัวเองแล้ว เดี๋ยวนี้ชอบขึ้นคำว่า Can't play หรือไม่ก็เด้งตัวเองออกไปเริ่มเล่นไฟล์ใหม่เอง ต้องกดออกใหม่เข้าใหม่
 ... อย่าเพิ่งเบื่อผมนะครับ ที่มีปัญหาบ่อย  ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #341 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 02:33:36 pm »
รบกวนทางร้าน Digilife ช่วยแจ้งด้วยนะครับ ถ้ามี Firmware ที่ออกมาใหม่หลังต้นเดือนเมษายน สงสัยเครื่องผมต้องการอัพตัวเองแล้ว เดี๋ยวนี้ชอบขึ้นคำว่า Can't play หรือไม่ก็เด้งตัวเองออกไปเริ่มเล่นไฟล์ใหม่เอง ต้องกดออกใหม่เข้าใหม่
 ... อย่าเพิ่งเบื่อผมนะครับ ที่มีปัญหาบ่อย  ขอบคุณครับ

http://pan.baidu.com/s/1dD91Y5z     password: q33y

ลิ้ง fw ตัวล่าสุดค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2015, 02:36:31 pm โดย nongyui »