ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Klipsch (RF52II, RB51II, RC52II) กับ Polk (RTi A5, A3, CSi A6) ตัวไหนน  (อ่าน 19370 ครั้ง)

ออฟไลน์ por2010

• Edge LED TV member
Re: ระหว่าง Klipsch (RF52II, RB51II, RC52II) กับ Polk (RTi A5, A3, ) ตัวไหนน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 10:58:42 pm »
ผมขอเสริม ด้วยคนนะครับ ผมคนนึงก็ใช้ klipsch  ถ้าฟังเพลงนะ ผมเสอนให้เล่น INT AMP หลอดครับ รับรองหวานอย่าบอกใคร เพราะ ลำโพงมันขับง่าย หลอดวัตต์ไม่เยอะก็ขับออกครับ ( ผมเก็บเงินซื้ออยู่เหมือนกัน แอมป์หลอด )

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
Re: ระหว่าง Klipsch (RF52II, RB51II, RC52II) กับ Polk (RTi A5, A3, ) ตัวไหนน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 04:39:28 pm »
ผมขอเสริม ด้วยคนนะครับ ผมคนนึงก็ใช้ klipsch  ถ้าฟังเพลงนะ ผมเสอนให้เล่น INT AMP หลอดครับ รับรองหวานอย่าบอกใคร เพราะ ลำโพงมันขับง่าย หลอดวัตต์ไม่เยอะก็ขับออกครับ ( ผมเก็บเงินซื้ออยู่เหมือนกัน แอมป์หลอด )
มาคอนเฟิรม์ว่า klipsch กับแอมป์หลอด ไปด้วยกันได้ดีมากๆ หวาน กรอบจริงๆครับ

ออฟไลน์ 2ter

• Flat TV member
  • *
Re: ระหว่าง Klipsch (RF52II, RB51II, RC52II) กับ Polk (RTi A5, A3, CSi A6) ตัวไหนน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 06:39:55 pm »

จัด klipsch มาแล้วครับเมื่อวานนี้เองครับ เล่นเอาที่บ้านมาองตาเขีตอนนนี้กำลัง burn ครับ เข้าที่ยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ ว่าแต่จะต้อง burn นานแค่ไหนครับกว่าจะเข้าที่

[ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]
[/quote]

ยินดีต้อนรับสาวก Klipsch คนใหม่ครับ
burn in 100 ชั่วโมงครับ แนะนำให้เปิดคอนเสิร์ตบ้าง ยี่ห้อนี้ถ้าใช้ดูหนังกินขาดหมด ฟีลใกล้เคียงกับโรงหนังที่สุดแล้ว เรียกว่าเต็มอารมณ์กว่า polk ชัวร์
(เห็นบางคนไม่ชอบ บอกมันจัดเสียงดังจนอึดอัด พาลดูไม่จบเรื่อง อยากจะบอกว่าหนังส่วนใหญ่จะมีฉากพูดเล่าเรื่องเกินครึ่ง ไม่ใช่ระเบิดตึกถล่มเมือง แอ็คชั่นตลอดเวลา หรือทั้งเรื่องเสียที่ไหน ฉะนั้นฉากพูดๆ เราก็ได้พักแล้ว)
ผมก็คนหนึ่งที่เคยกำเงินกะซื้อยี่ห้อหลัง ไปฟังแล้วมันจืดๆกลางๆ ขนาดเปิดฉากโชว์ระบบเสียงเรื่อง transformer 3 ยังไม่โดนไม่รู้สึกถึงอารมณ์ทำลายล้าง ดังนั้นเลยมาใช้ Klipsch
ส่วนเรื่องฟังเพลงเป็นของแถม avr เอาไว้ใช้ดูหนังดูคอนเสิร์ตครับ
เห็นด้วยว่าถ้าต้องการฟังเพลงเป็นหลักไปซื้อแอมป์หลอดเสริมดีกว่า Klipsch rf ii ของคุณฟังเพลงดีครับผม

ออฟไลน์ MARUAY

Re: ระหว่าง Klipsch (RF52II, RB51II, RC52II) กับ Polk (RTi A5, A3, CSi A6) ตัวไหนน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 10:09:19 am »
ขอเข้ามาตอบในฐานะใช้ polk  แล้วกันครับ ส่วน klipsch ก็เคยไปนั่งฟังรุ่นสูงมากแล้วเหมือนกัน บุคคลิก ต่างกันมากครับ คลิฟ ให้เสียงแหลมทอดยาว ดูหนังจีนเสียงฟันดาบปิ้งไปไกลมีประกาย และเป็นลำโพงที่ไม่ผ่อนปรนเสียง รุกเร้ามาก จึงทำให้ดูหนังสนุกกว่า โพค (ฟังแรกๆตื่นเต้น พอผ่านไปครึ่งเรื่อง โหทำไมมันช่างอึดอัดแสบแก้วหูวะ ) ส่วนโพค ได้เสียงกลางที่มากกว่า เสียงแหลมก้อพอมีนะ แต่มันเหมือนดันขาดไปนิสเดียวเอง แต่เรื่องเบสนี่ผมว่าโพคมีมากกว่า แต่ออกไปแนวนุ่มๆกว่านะมีมาเป็นลูกๆ  (ดูหนังได้จบเรื่อง) หากชอบสไตล์ที่บอกแล้วเลือกได้แล้ว สามารถหา แนวเครื่องเล่น แอมป์ เพาเวอร์ และสายไฟ โดยเฉพาะสายลำโพง ที่ให้เสียงที่เพิ่มเติมในส่วนที่ลำโพงมันให้ไม่ครบ ก้อทำได้ครับ แต่อาจจะไม่ได้มามากนัก เล่นสาย นี่ดีๆหน่อยหลายตังค์อยู่นะครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

Polk rti เสียงแหลมยาวทอดไกลกว่านะครับ แค่เพียงจะพุ่งสดไม่เท่าklipsch
Polk rti เสียงกลางอิ่มหนากว่า มีความเป็นดนตรีกว่า klipsch จะเน้นไปทางความเป็นdialog เน้นเสียงEffect cinema
Polk rti เบสนุ่มนวลไม่แข็งกระด้างออกแผ่ๆ กระแทกกระทั้นไม่เท่าklipsch

ส่วนเรื่องงานประหอบ วัสดุตัวตู้ลำโพง การออกแบบ ความปราณีต polkกินขาด
ประสิทธิภาพดอกลำโพงklipsch สูงกว่า ให้performance สูงกว่า ความดัง พละกำลัง
แต่polk จะได้เทคโนโลยี Dynamic balance ที่ให้ความแม่นยำของดอกลำโพงสูง ไม่มีอาการพล่ามัวหรือสั่น จึงมีอาการเพี้ยนน้อยกว่า

ส่วนในเรื่องการฟังนั้น cinema 80-100% klipsch ดีกว่าแน่นอน เสียงหวด เสียงปืน เสียงกระจดแตก เสียงไม้กระทบ มีความจะแจ้ง จริงจัง
Concert อ้างอิงจาก David foster and friend
Polkถ่ายทอดได้ดีกว่า เสียงกลางที่อิ่มกว่าจึงทำให้ เครื่องดีดสีตีเป่ามีความนุ่มนวลเสียงมีน้ำหนัก เสียงแหลมที่ไม่พุ่งสดแต่เป็นประกราย จึงทำให้ฟังดูสดใส

ทีนี้ก็แล้วแต่คนซื้อแล้วครับว่าชอบแบบไหน ยึดหูตัวเองเป็นหลัก ถ้าเป็นไปได้ย้ำนะครับเป็นไปได้ ให้ผูกผ้าปิดตาก่อนเดินเข้าร้าน แล้วค่อยฟัง
อย่ายึดติดว่าอันนี้ดีอันนู้นไม่ดี ใช้หูฟังครับไม่ใช่ใช้ความคิดคนอื่น

ส่วนไอเรื่องที่ว่า ลำโพงยี่ห้อนี้ให้เบสดีมาๆ ดูหนังเบสมาตรึม แทบจะไม่ต้องพึ่งsubwoofer (ในกรณีดูหนัง_ฟังเพลง) เวลาไปลองตามร้านย้ำนะครับ อันนี้จุดสำคัญ เพราะผมทำประจำ บอกให้เขาปิดsubwoofer ด้วย แล้วจะได้รู้ว่าเบสจากลำโพงมันไม่ได้มีเป็นแบบที่เขาโฆษณา

ไม่ว่ายังไงก็ต้องพึ่งเบสจากsubwoofer อันนี้กล้าพูด นอกจากคุณจะไปขยับeq ในแอมป์ เพื่อเค้นเบสออกมา แต่ยังไงก็สู้subwooferไม่ได้
เสียงเบสต่ำๆเวลาดูหนังจะออกมาจากsubwoofer ส่วนที่ออกมาจากคู่หน้านั้นเขาเรียกเป็นเม็ดครับ

ออฟไลน์ KING HIFI

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 09:02:42 am »
เสียงจากผู้เคยใช้ตัวจริงครับ ถ้าดูหนังไม่ต้องมองอย่างอื่นเลยครับ คลิบแน่นอนสุด

ออฟไลน์ SR TEAM

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 12:41:41 am »
เข้ามาตอบช้าไปหน่อย

ไหนๆจะลงทุนทั้งทีแล้ว ลงทุน Klipsch ไปเลยครับ ไม่ผิดหวัง ฐานเค้ามาจากผู้ป้อนลำโพงสำหรับโรงภาพยนตร์อยู่แล้วครับ เหมือนเราใช้ลำโพงเดียวกันกับลำโพงในโรงหนัง ส่วน polk เสียงก็พอได้ครับ แต่เอกลักษณ์ไม่ชัดเจนเหมือน Klipsch ข้อดีคือราคาไม่แพง ถ้าไหนๆจะลงทุนซักชุดแล้วจบ Klipsch เหมาะสมที่สุดสำหรับลำโพงดูหนังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2015, 12:50:52 am โดย Thebest »

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
ระหว่าง Klipsch (RF52II, RB51II, RC52II) กับ Polk (RTi A5, A3, CSi A6) ตัวไหนน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 10:59:10 am »
...Polk ต้องต่อ Bi amp จาก 7.1 ครับ เสียงกลางแหลมจะเพิ่มขึ้น ใส ชัด แจ่ม สะอาด เห็นผลชัดเจน.

ออฟไลน์ Klipsch THX

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 11:56:16 am »
.......... [กระโดด]มาตอบช้าเช่นกันครับ

ผมก็ใช้ Klipsch อยู่ครับ เป็นลำโพงที่ไม่กินวัตต์ รวมถึงพลังเสียงที่ออกมาเรียกได้ว่าคุ้มกันที่ลงทุนแพงหน่อย แต่ก็ไม่แพงมากนะครับ   [เชิด] [เชิด] [เชิด]

ข้อดีของ Klipsch [yes] ให้เสียงที่เที่ยงตรง จริงจัง และหนักแน่น แต่จะสู้ความนุ่มนวลของ Polk ไม่ได้  [เปล่า] [เปล่า] [เปล่า]

ในเมื่อคุณเลือกที่จะเล่น Home Theater ทั้งทีแล้ว  ผมว่าเราดูหนัง กับ คอนเสริตเป็นหลักแน่นอน  [yes] [yes] [yes]
            [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] เลือก Klipsch ครับ สุดยอด [yes] [yes] [yes]

ออฟไลน์ brutus

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 09:25:57 pm »
ต้องการลำโพง ที่ใช้ดูหนังอย่างเดียว สงสัยต้องไปลองหา Klipsch ฟังบ้างแล้วครับ
เรียนถามว่า AVR Onkyo 737 นี่จะขับ ตัว RF-52 II Floorstanding หมดไหมครับผม
หรือว่าต้องไปรุ่นเล็กลง RF-42II Floorstanding แทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2015, 09:29:52 pm โดย brutus »

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 07:30:51 pm »
ต้องการลำโพง ที่ใช้ดูหนังอย่างเดียว สงสัยต้องไปลองหา Klipsch ฟังบ้างแล้วครับ
เรียนถามว่า AVR Onkyo 737 นี่จะขับ ตัว RF-52 II Floorstanding หมดไหมครับผม
หรือว่าต้องไปรุ่นเล็กลง RF-42II Floorstanding แทน

ขับได้ 90% up ครับ 52 มัน sensitivity ไวมาก 95-96  วัตต์น้อยกว่านี้ก็ยังขับได้สบายๆ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 07:47:26 pm »

ขับได้ 90% up ครับ 52 มัน sensitivity ไวมาก 95-96  วัตต์น้อยกว่านี้ก็ยังขับได้สบายๆ
ขอบคุณท่าน keamglad ครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 09:14:25 pm »

RF-52 มีจุดเด่นที่เบส ลึก คม เก็บตัวไว
ตัว 737 ขับได้แต่ไม่หมด อ้างอิงจาก 876+สายแดง ที่ใช้อยู่
ต้องขอบอกว่า เบสที่ได้ยังไม่ลึกและคมเท่าใดนัก
ถึงจะเสริมด้วย power amp และใช้เป็นปรี แล้วดีขึ้นมาเยอะ แต่เมื่อเทียบกับปรี+power แล้ว เบสยังเป็นรองอยู่
ทดสอบด้วยเพลง the time (dirty bit) ของ Black eyed peas

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 11:11:22 pm »

RF-52 มีจุดเด่นที่เบส ลึก คม เก็บตัวไว
ตัว 737 ขับได้แต่ไม่หมด อ้างอิงจาก 876+สายแดง ที่ใช้อยู่
ต้องขอบอกว่า เบสที่ได้ยังไม่ลึกและคมเท่าใดนัก
ถึงจะเสริมด้วย power amp และใช้เป็นปรี แล้วดีขึ้นมาเยอะ แต่เมื่อเทียบกับปรี+power แล้ว เบสยังเป็นรองอยู่
ทดสอบด้วยเพลง the time (dirty bit) ของ Black eyed peas
ขอบคุณ ท่าน SanDer ครับ อย่างนี้ผมคงต้องลดลงไป เล่น ตัว RF-42II Floorstanding แทนแล้วละใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ bob19sep

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 10:55:50 pm »
ขอถามบ้างครับ ระหว่าง reference II กับ reference premier ถ้าดูหนัง 100% จัดชุดไหนดีครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 08:51:16 am »
ดูหนังพอๆกันครับ ref ii ดีกว่านิดนึงในเรื่องของเบส

แต่ฟังเพลง ref premier ดีกว่ามากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

จากที่ไปติดบ้านลูกค้ามาหลายคนบอกเลยว่ากลางแหลม ref premier ดีกว่าเยอะ

ถ้าดูหนังอย่างเดียวเล่น ref ii ดีกว่าถ้าไม่ติดเรื่องหน้าตา แต่ตอนนี้ของใกล้จะหมดรอมร่อแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2015, 09:01:31 am โดย keamglad »