ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม hd player ที่มีช่อง hdmi out 2 ช่องครับ  (อ่าน 2164 ครั้ง)

ออฟไลน์ kerkung

• Flat TV member
  • *
สอบถาม hd player ที่มีช่อง hdmi out 2 ช่องครับ
« เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 04:15:41 am »
hd player ที่มีช่อง hdmi out 2 ช่องนี่มันดีอย่างไรครับ

คือปกติผมใช้ช่องเดียวโดยต่อ จาก hd player ไป avr แล้วก็จาก avr ไป tv

แต่ถ้าผมเปลี่ยนเป็นใช้ hdmi จาก hdplayer ทั้งสองช่อง โดยช่องนึงต่อตรงไป avr

อีกช่องต่อตรงไปทีวี มันจะมีผลอะไรแตกต่างกันไหมครับ (ผมลองแล้วแต่ไม่เห็นความต่างครับ)

เลยอยากถามว่าจริงๆมันต่างไหมครับแล้วต่อแบบไหนดีกว่า

ถ้าไม่ต่างแล้วจะให้ hdmi มาทำไม 2 ช่องครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับการแชร์ประสบการณ์นะครับ

ออฟไลน์ stableman

• Edge LED TV member
Re: สอบถาม hd player ที่มีช่อง hdmi out 2 ช่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 10:28:02 am »
ตามความรู้สึกของผมเลยน๊ะ การที่มี HDMI Out 2 ช่อง ในด้านที่ดี
1.การต่อ HDMI 1 => AVR , HDMI 2 => TV การต่อในลักษณะนี้ ภาพที่ได้จาก Source โดยตรงย่อมให้ภาพที่ดีกว่าการต่อผ่าน HDMI Out AVR => TV เพราะการต่อผ่านแบบนี้ จะทำให้สัญญาณภาพ Drop ลง (อันนี้จากความรู้สึก) อาจจะไม่มาก แต่ก็รู้สึกได้
2.การต่อ HDMI 1 => AVR , HDMI 2 => TV สิ่งที่ยืดหยุ่นอีกอย่างก็คือเวลาเราอยากจะดูหนังเรื่องไหนที่ไม่ต้องการเปิดเครื่องเสียง (AVR) ก็สามารถกระทำได้ง่าย

ในด้านเสีย สำหรับผมๆ ยังมองไม่เห็นน๊ะ เพราะสำหรับผมแล้วมีแต่ในแง่ที่ดีมากกว่า

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: สอบถาม hd player ที่มีช่อง hdmi out 2 ช่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 11:51:35 am »
ไม่ได้มีอะไรซับซ้อนหรอกครับ  การมี HDMI x2 ช่อง  ส่วนใหญ่ก็คือ  การเพิ่มชิบแยกสัญญาณ  หรือ HDMI Splitter  เพิ่มเข้าไปในเมนบอร์ดครับ

หลักๆคือ  การทำหน้าที่แยก/บัฟเฟอร์ สัญญาณ  ออกจากกันจาก 1 เป็น 2 ช่อง............ข้อดีคือบัฟเฟอร์สัญญาณขาออกแยกต่างหาก   (ลองนึกภาพคล้ายภาคขยายกันชน หรือบัฟเฟอร์ ของแอ็มป์อานาล็อก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2015, 11:52:24 am โดย wat12 »