ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 2498 ครั้ง)

ออฟไลน์ zeezed

• LCD TV member
  • **
รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
« เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 05:55:59 pm »
ตอนนี้ใช้
Onkyo tx-nr 414
Polk rti a1
Play on hd3
มีโครงการจะสู่ขอ rti a5 ห้องขนาด 4x5 เมตร
เซนเตอร์ และ วูฟเฟอร์ ครับ โดยจะเอา a1 มาทำเซอร์ราว

อยากทราบว่า จะใช้ avr ตัวเดิมจะขับ a5 ได้ไหม
หรือควรเปลี่ยน avr เป็นรุ่นไหนหรือต่อ amp เพิ่ม
หรือ ถ้าขนาดห้องดูจะเล็กไปสำหรับ a5 เปลี่ยนคู่หน้าเป็น a3
กับ avr ตัวเดิม (ยังมีกำลังขับพอไหม)
เราจะดูยังไงว่า avr รุ่นนั้นๆ มีกำลังพอจะขับลำโพงที่
เราเลือกได้ครับ
เช่น a5 บอกว่า 20-250 watt/chanal @ 8 ohms
Onkyo 414 บอกว่า 100 watt/chanal @ 8 ohms(ftc)
แบบนี้ แปลว่า 414 ก็มีกำลังอยู่ในช่วงที่ a5 ต้องการแล้วรึปล่าวครับ

ปล ไม่อยากเสียเงินหลายรอบครับ จะดุ่มๆไปซื้อเอง

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 11:18:32 pm »
...A5 ซิครับ 414 กำลังขับได้อยู่แล้วครับ ประมาณ 85W RMS
...กำลังยิ่งสูง เสียงยิ่งหลุดตู้ ประมาณนี้ครับ.
...อีก 10 ปี หรือมีตังค์เมื่อไหร่ หาเพาเวอร์แอมป์ขับให้สะใจ A5 เอาอยู่ อิ อิ.

ออฟไลน์ golf.lek

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 11:30:18 pm »
ห้อง4×5ลงตั้งพื้นได้สบายมากครับ แต่Onkyo414กำลังน้อยไปครับสำหรับA5ขับได้ไม่ดีแน่นอนครับอดใจรออีกหน่อยเปลี่ยนAVRใหญ่ขึ้นแล้วค่อยเปลี่ยนลำโพงก็ยังไม่สายครับ

ออฟไลน์ zeezed

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 12:23:51 pm »
ถ้างั้นขอคำแนะนำ ควรเลือก avr ควรเริ่มต้นที่ตัวไหนครับ ที่มีกำลังพอขับ
แล้ววิธีดูว่ามีกำลังพอนี่ดูยังไงครับ

ออฟไลน์ golf.lek

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 06:58:50 pm »
เลือกรุ่นใหญ่สุดที่งบเราไปถึงครับ ถ้าชอบOnkyoก็ซักเลข8ครับที่บอกว่าให้ใช้Ampใหญ่ไว้ก่อนเพราะถ้าแอมป์เอาลำโพงไม่อยู่เล่นยังไงก็ไม่จบครับ ส่วนเรื่องการเลือกแอมป์ดูสเป็คอย่างเดียวยากครับบางตัวบอก130Wattแต่ขับลำโพงที่มีอยู่ไม่ดีแต่บางตัวบอก40Wattกับขับได้ดีกว่าก็มีครับมันต้องดูที่กำลังสำรองและค่าความเพี้ยนครับ(ลองเสิร์ชหาข้อมูลดูครับอธิบายกันยาว) มีแนะนำลองฟังเป็นตัวอย่างครับNad T748กำลังขับ40Wattแต่แรงดีขับลำโพงใหญ่ๆอย่างA5ได้ดีเลยครับ

ออฟไลน์ pongtawan

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 10:54:16 am »
แนะนำอย่างน้อยเลข838ครับ เพราะมีช่องpre out สามารถต่อpowerได้ (มีdoby atmosด้วย)

414 ถ้าขับให้มีเสียงถือว่าขับได้ครับ แต่เสียงคงจะไม่สามารถรีดประสิทธิภาพของa5ของมาได้หมด (เหมือนรถบรรทุกแต่เครื่องรถeco carอ่ะครับ)
414 ไม่มีช่องpre out ครับ