ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับ AV Receiver หน่อยครับ...  (อ่าน 3199 ครั้ง)

ออฟไลน์ thirasak

• LCD TV member
  • **
พอดีวันนี้ได้มีโอกาสไปเดินดูสินค้า ในงาน Electronica 2014 @mcc hall the mall บางกะปิ แล้วได้แวะชมบูธเครื่องเสียงแยกชิ้นแต่ละยี่ห้อ จึงอยากขอทราบแนวเสียง สำหรับการดูหนังและฟังเพลง (70:30) ดังนี้
- Denon X510BT
- Onkyo TX-SR333
- Harman Kardon AV151

กำลังหา av receiver ไปอัพเกรดชุด home theater 5.1 ชุดเดิมครับ...(^_^)

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
Re: ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับ AV Receiver หน่อยครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 10:21:40 pm »
แนะนำ AVR ที่ 80 watts ขึ้นไปครับ เช่น Onkyo 535

ออฟไลน์ golf.lek

Re: ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับ AV Receiver หน่อยครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 11:19:22 pm »
ไม่ทราบว่าชุดเดิมเป็นลำโพงอะไรครับจะได้รู้ว่าขับยากง่ายแค่ไหน แต่ถ้าหากชุดเดิมเป็นโฮมเธียเตอร์อินเดอะบ็อกซ์ผมว่าเปลี่ยนไปไม่คุ้มครับเพราะถ้าอีกหน่อยขยับลำโพงก็ต้องเปลี่ยนAVRตามอีกครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:01:22 pm »
ชุดลำโพงเดิม... เป็นแบบ 5.1 Home Theater in the box ยังไงขอบคุณมากสำหรับข้อมูลนะครับ...

ออฟไลน์ Chalermsa

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 07:54:58 am »
พอดีวันนี้ได้มีโอกาสไปเดินดูสินค้า ในงาน Electronica 2014 @mcc hall the mall บางกะปิ แล้วได้แวะชมบูธเครื่องเสียงแยกชิ้นแต่ละยี่ห้อ จึงอยากขอทราบแนวเสียง สำหรับการดูหนังและฟังเพลง (70:30) ดังนี้
- Denon X510BT
- Onkyo TX-SR333
- Harman Kardon AV151

กำลังหา av receiver ไปอัพเกรดชุด home theater 5.1 ชุดเดิมครับ...(^_^)

ต้องดูชุดเดิม บวก accesory ที่ใช้งานด้วยครับ แล้วความต้องการของเสียงที่ขาดหายไป อาจจะไม่ต้องซื้อ Recieve ใหม่ก็ได้ครับ อาจจะทำการโมพวกสายสัญญาณต่างๆ เพื่อทดสอบฟังดูก่อนครับ รวมถึงการ setup ใหม่อีกด้วยครับ

ออฟไลน์ ssupat

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 09:47:10 am »
ชุดลำโพงเดิม... เป็นแบบ 5.1 Home Theater in the box ยังไงขอบคุณมากสำหรับข้อมูลนะครับ...

Up ลำโพงก่อนน่าจะดีกว่านะครับ เห็นผลกว่าเยอะ AVR บางชุดของ HITB มันก็ดีใช้ได้นะครับ ส่วนลำโพงก็แล้วแต่งบเลยครับ

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 10:47:41 am »
Harman ถ้่าเล่น เล่น  Harman Kardon AV171 ไปเลยครับเสียงดีกว่าเยอะ
แถมรุ่นใหม่ปรับให้เสียงกลางเสียงแหลมเนียนขึ้นเยอะแล้ว เบสก็ยังหนักแน่นกำลังสำรองดีเหมือนเดิม และที่สำคัญตัวใหม่ใช้ digital switching ทำให้เครื่องเบามาก ถือบนฝ่ามือมือเดียวได้เลย

ออฟไลน์ oasleg

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 11:14:25 am »
ผมจะแนะบุคลิกคร่าวดังนี้นะครับ

1. DENON ออกแนวเสียงกลางสด  เนื้อเสียงติดหวานอยู่ระดับหนึ่ง  ให้เสียงที่หนักแน่นพอควร ไม่ควรจับคู่กับลำโพงที่เสียดสดมาก  แนวดูหนังฟังเพลง 50 : 50

2. ONKYO  เสียงกลางสดคล้าย DENON แต่เนื้อเสียงกลางสะอาดจะแลดูเนียนกว่า DENON แต่เรื่องไดนามิค เบส แลดูน้อยกว่า DENON  แนวฟังเพลง 70 ดูหนัง 30 แนวคนชอบหนังเพลง , ดรามา

3. HARMAN KORDON  เสียงกลางแลดูอบอุ่น  ราบเรียบ เสียงกลางมีมวล แต่ความสดของเสียง จะน้อย DENON , ONKYO แต่ให้ DYNAMIC เบส มากกว่า 2 ตัวข้างบน

เสียงกลางจะไปทางเรียบ flat  เหมาะแนวดูฆนัง action

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 10:56:47 pm »
ต้องขอขอบคุณทุกท่านมากครับ... ตอนนี้ลองอัพเกรดสายสัญญาณก่อน เริ่มด้วยสายสัญญาเสียง optical ยี่ห้อ v-pro 2 m ครับ... รู้สึกว่าเวลาดูหนัง action ม่ะตู้มต้ามเหมือนเดิม... เนื้อเสียงจะออก soft ลงกว่าเดิม แต่สะอาดชัดเจนขึ้น รึว่า มันมีช่วงเวลาต้อง burn in ด้วย