ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง AVR กับชุดลำโพงหน่อยครับ อยากปรับ AVR ใหม่ ชอบดูหนัง 80% ครับ  (อ่าน 8745 ครั้ง)

ออฟไลน์ pon056

• Edge LED TV member
AVR ของผม
Pioneer vsx 521k Amplifier Design   Direct Energy
Channels   5.1
Power Output Per Channel(20Hz-20kHz,.08%THD@8ohm)   80
Power Output Per Channel (1kHz@8ohm)   110
Power Output Per Channel (1kHz,1%THD@6ohm)   125

แต่ลำโพงของผม
RTI A1 Electrical - Recommended Amplifier Power   20-125 watts per channel
RTI A3 Electrical - Recommended Amplifier Power   20-150 watts per channel
CSI A4 Electrical - Recommended Amplifier Power   20-180 watts per channel

ถ้าเปลี่ยน Center เป็น CSI A6 สเปกก็
CSI A6 Electrical - Recommended Amplifier Power   20-200 watts per channel

AVR ของผมกำลังขับน้อยมากมั้ยครับ แล้วผมอยากเปลี่ยนมาเล่นของ YAMAHA แต่งบไม่มากพอ จริงๆไม่อยากให้เกิน 30,000 อ่ะครับ

ผมไปดูข้อมูลตัว Yamaha RX-A830 มา สเปก
Rated Output Power (1kHz, 1ch driven)   160W (4ohms, 0.9% THD [European Model])
Rated Output Power (20Hz-20kHz, 2ch driven)   100W (8ohms, 0.09% THD)
Maximum Effective Output Power (1kHz, 1ch driven) (JEITA)   160W (8ohms, 10% THD)
Dynamic Power per Channel (8/6/4/2 ohms)   140/180/210/250W

อีกตัวที่มอง Yamaha RX-A1030
Amplifier Section   Channel   7.2
Rated Output Power (1kHz, 1ch driven)   170 W (4ohms, 0.9% THD [European Model])
Rated Output Power (20Hz-20kHz, 2ch driven)   110 W (8ohms, 0.06% THD)
Maximum Effective Output Power (1kHz, 1ch driven) (JEITA)   165 W (8ohms, 10% THD)
Dynamic Power per Channel (8/6/4/2 ohms)   135 / 165 / 210 / 280 W

ตัวนี้ออกจะเกินงบอ่ะครับ

ถ้าดูจากสเปกที่ผมจะอัพ แนะนำหน่อยครับว่า AVR ตัวไหนถึงจะน่าเล่น แล้วก็ Center ควรเปลี่ยนเป็น A6 มั้ย ทั้งๆที่กำลังขับ AVR ของผมไม่ถึงน่ะครับ

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เลยครับ งูๆ ปลาๆ ดูจากตัวเลขแล้วก็มั่วเอา ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ

หรือพวกรุ่น 675 จะเล็กไปมั้ยครับ จะกระพือลำโพงไหวมั้ย

ช่วยแนะนำ

หรือผมเล่นตัวนี้ดีครับ

RX-A2020
Channel   9.2
Rated Output Power (1kHz, 2ch driven)   155 W (8 ohms, 0.9% THD)
Rated Output Power (20Hz-20kHz, 2ch driven)   140 W (8 ohms, 0.06% THD)
Dynamic Power per Channel (8/6/4/2 ohms)   165 / 210 / 285 / 405 W

ราคาสามหมื่นกลางๆ ผมพอสู้ไหว

รบกวนผู้รู้แนะนำรุ่นที่เหมาะกับลำโพงหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ taonoi16

ว่าแต่การเปลี่ยนยี่ห้อ  AVR สไตล์เสียงก็เปลี่ยนตาม ไม่คิดจะอัพไพโอเนียเป็นรุ่นใหญ่ขึ้นละครับ

จริงๆผมอยากลองแนวเสียงของ ยามาฮ่าน่ะครับ เห็นว่าเหมาะกับดูหนังมากกว่า  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
แยมเสียงมันบางกว่าไพนะครับ

ออฟไลน์ migrean

• LCD TV member
  • **
    • http://hifispec.blogspot.com/
อย่างที่เคยแนะนำครับท่าน ไปทดลองของจริงก่อนเลยครับ ไปปิยะนัส แสงชัย หรือร้านไหนก็ได้ที่มีลำโพงที่ท่านต้องการลองทุกตัวแล้วลองเทียบเลยครับว่าจะเอา AVR ตัวไหนมาลอง ผมว่าน่าจะตัดสินใจง่ายกว่าเยอะนะครับ เครื่องเสียงไม่เคยฟังผมว่าอย่ารีบตัดสินใจซื้อครับ

อย่างที่เคยแนะนำครับท่าน ไปทดลองของจริงก่อนเลยครับ ไปปิยะนัส แสงชัย หรือร้านไหนก็ได้ที่มีลำโพงที่ท่านต้องการลองทุกตัวแล้วลองเทียบเลยครับว่าจะเอา AVR ตัวไหนมาลอง ผมว่าน่าจะตัดสินใจง่ายกว่าเยอะนะครับ เครื่องเสียงไม่เคยฟังผมว่าอย่ารีบตัดสินใจซื้อครับ

พูดอีกก็ถูกอีกอ่ะครับ แต่ผมอยู่ ตจว ไม่มีโอกาสไปที่ร้านเลย ยิ่งทำงานทุกวัน ไม่มีวันหยุดด้วย ลำบากใจจัง

อ้อ อีกอย่างครับ คือผมอยากทราบว่าลำโพงกับวัตต์ของ AVR มันดูยังไงครับ ว่าขับพอมั้ย หรือดูตรงไหน ผมไม่มั่นใจน่ะครับ

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
ลำโพงที่จะใช้ 100-125 วัตต์ ก็ขับไหวครับ สบาย เสียงดีเลยในระดับนึง

ถ้าเอาออกเต็มออกครบ  100 เปอรเซ็น ก็เอา 150 วัตต์ครับ แต่จะเกินงบ

วิะ๊ดูว่าลำโพงตัวไหนขับยากหรือง่าย ผมดูตามนี้ครับ

1. ดู sensitivity ยิ่งค่าสูง ยิ่งขับง่าย เช่น 97 db แปลวาป้อนกำลังขับ 1 วัตต์ ได้เสียงดัง 97 db  
polk ส่วนใหญ่จะ 88-89 db จัดอยู่ในกลุมที่ขับไม่ง่าย แต่ก็ไม่ยากนัก

2. ดูบึคลิกของลำโพงตัวนั้นๆ ลำโพงกินวัตต์บางคัวดูไม่ได้ด้วยสเปกครับ ตะรู้ได้ต้องลองเล่นเอง หรือถือไม่ชัว เซิรจ์หรือถามเอาครับ
ยกตัวอย่างลำโพงกินวัตต์ก็เช่น NHT SB3   ต้องใช้แอมปกำลังสูงๆขับเสียงถึงจะดี

ปล เบื้องต้นดู sensitivity ก็พอรุ้ได้คร่าวๆครับ

ปล ถ้ามีงบ 30000 แล้วกลัวขับไม่ไหว ก็เอาตัวที่บอกมาก็ได้ แค่นั้นมันก็ขับได้ดีระดับนึงจนน่าพอใจแล้ว อนาคตถ้าอยากให้มันดีไปกว่านี้ก็แค่เพิ่ม int amp ต่อ preout  ขับเฉพาะคู่หน้า หรือขับเฉพาะเซ็นเตอรไปเลย แค่นี้ก็ขับได้สุดแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2015, 06:13:10 am โดย keamglad »

ลำโพงที่จะใช้ 100-125 วัตต์ ก็ขับไหวครับ สบาย เสียงดีเลยในระดับนึง

ถ้าเอาออกเต็มออกครบ  100 เปอรเซ็น ก็เอา 150 วัตต์ครับ แต่จะเกินงบ

วิะ๊ดูว่าลำโพงตัวไหนขับยากหรือง่าย ผมดูตามนี้ครับ

1. ดู sensitivity ยิ่งค่าสูง ยิ่งขับง่าย เช่น 97 db แปลวาป้อนกำลังขับ 1 วัตต์ ได้เสียงดัง 97 db  
polk ส่วนใหญ่จะ 88-89 db จัดอยู่ในกลุมที่ขับไม่ง่าย แต่ก็ไม่ยากนัก

2. ดูบึคลิกของลำโพงตัวนั้นๆ ลำโพงกินวัตต์บางคัวดูไม่ได้ด้วยสเปกครับ ตะรู้ได้ต้องลองเล่นเอง หรือถือไม่ชัว เซิรจ์หรือถามเอาครับ
ยกตัวอย่างลำโพงกินวัตต์ก็เช่น NHT SB3   ต้องใช้แอมปกำลังสูงๆขับเสียงถึงจะดี

ปล เบื้องต้นดู sensitivity ก็พอรุ้ได้คร่าวๆครับ

ปล ถ้ามีงบ 30000 แล้วกลัวขับไม่ไหว ก็เอาตัวที่บอกมาก็ได้ แค่นั้นมันก็ขับได้ดีระดับนึงจนน่าพอใจแล้ว อนาคตถ้าอยากให้มันดีไปกว่านี้ก็แค่เพิ่ม int amp ต่อ preout  ขับเฉพาะคู่หน้า หรือขับเฉพาะเซ็นเตอรไปเลย แค่นี้ก็ขับได้สุดแล้วครับ
ผมก็ยังดูไม่ค่อยออก แหะๆ
ถ้างั้น ผมเปลี่ยน AVR เป็น A2020 ลำโพงที่ผมมี ขับได้สบายใช่มั้ยครับ
ส่วน Center ของผม จาก A4 ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน เป็น a6 ใช่มั้ยครับ เพราะมันขับไม่ถึง ผมเข้าใจถูกป่าวครับ

ต้องถามก่อนอีกอย่าง1 ว่า ยังชอบสไตล์เสียงเดิมของไพโอเนียรึป่าวครับ ถ้ายังชอบ แต่เน้นพาวเวอร์เยอะขึ้น ในงาบ 3หมื่นบาท ลองดู vsx-1123 ดูอีกตัวเลือก1 นะครับ กำลังขับที่ 165W @6 ohm หรือ 95W 8ohm ก็น่าสนใจอยู่นะครับ รึว่าเพิ่มงบอีกนิดไปซีรีย์ LX57 ไปเลยครับ

ตัวเลือกชักจะตาลายล่ะ อิอิ

แล้ว AVR ที่ผมเลือก A2020 เปลี่ยน Center จาก A4 เป็น A6 มันสมควรเปลี่ยนป่าวครับ หรือว่าแค่ A4 ก็ยังขับไม่ถึง

ออฟไลน์ migrean

• LCD TV member
  • **
    • http://hifispec.blogspot.com/
ผมยังขอเสนอให้หาเวลาว่างลองดีกว่าครับท่าน ถูกใจและไม่งงแน่ๆครับ หาวันว่างสักวันครับ ว่าแต่ไม่ทราบว่าท่านอยู่จังหวัดไหนครับเผื่อจะแนะนำที่ลองได้ถูก

ผมยังขอเสนอให้หาเวลาว่างลองดีกว่าครับท่าน ถูกใจและไม่งงแน่ๆครับ หาวันว่างสักวันครับ ว่าแต่ไม่ทราบว่าท่านอยู่จังหวัดไหนครับเผื่อจะแนะนำที่ลองได้ถูก

ผมอยู่ จังหวัดเพชรบูรณ์ครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
ท่านใช้ ซอร์ส อะไรครับ

มันคืออะไรครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านนี้อ่ะ

มันคืออะไรครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านนี้อ่ะ

ตัวเล่นหนังละครับ เช่น เครื่องเล่นบลูเรยื มีเดียเพย์เยอรื รึว่า ดีวีดี