ผู้เขียน หัวข้อ: เอากล่อง IPM HD combo มาใส่แทนกล่อง True (life plus) ได้ไหม  (อ่าน 3282 ครั้ง)

ออฟไลน์ coffe2001

• Edge LED TV member
ที่บ้านมีจานแดงของทรูและกล่องทรู(ฟรี) ไม่ทราบว่าถ้าผมไปซื้อกล่อง IPM HD combo
มาใส่แทนกล่องเดิม จะได้ไหม และถ้าได้ เวลาจะดูทีวี digital มันจะต้องสลับ source ระหว่าง HDMI 1 กะ HDMI 2 ป่ะครับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: เอากล่อง IPM HD combo มาใส่แทนกล่อง True (life plus) ได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 10:51:46 pm »
ได้ครับ..
แต่มีปัญหา ติดขัด นิดหน่อย..?
คือ..เครื่องไอพีเอ็ม เวลาโอทีเอ เพื่อเพิ่มช่อง หรือเปลี่ยนการเข้ารหัส ของช่องต่างๆ
เขาจะทำการโอทีเอ ผ่านดาวเทียม ses8 (nss6)
ดังนั้น..จึงต้องเพิ่มจาน(แบบจานแดง) หรือ เพิ่มหัวรับดาว ses8 ที่จานแดงเดิมก็ได้..
เครื่องจึงจะทำงานได้สมบูรณ์.. แถม..มีช่องเอชดีให่ชมเพิ่มอีกหลายช่อง..
ส่วนการรับชม ดิจิตอลทีวี..จากกล่อง Combo
ไม่มีปัญหาครับ ไม่ต้องสลับสาย เพราะออกมาจากช่อง HDMI เดียวกัน แค่กดเลือกที่รีโมทของกล่อง IPM
ก็จะสามารถสลับการรับชม ระหว่างดาวเทียม และดิจิตอลทีวี ได้เลย ..
สะดวกดีครับ..