ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเรื่อง 7.1  (อ่าน 998 ครั้ง)

ออฟไลน์ pucca123

• *
รบกวนเรื่อง 7.1
« เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 11:01:32 am »
ผมอยากรบกวนสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับการ upgradeระบบครับจาก 5.1 เป็น7.1
โดยเครื่องเสียงประกอบด้วย onkyo5509 anthem mca5 polk rti a7 a6 a3 sub matin ครับ
ตอนนี้อยากจะเพิ่มลำโพง serr back เป็น a1 แต่ ต้องซื้อ power เพิ่ม แต่ไม่อยากได้ราคาสูงมากนักครับ (ผมคิดว่า ser back นานๆออกเสียงที ไม่น่าจะใ้กำลังเยอะนัก ไม่รู้เข้าใจถูกหรือไม่)
ควรเลือกรุ่นไหนดีครับ หรือ มีแนวทางอื่นในการอัพเกรดหรือปล่าวครับ เช่น ใช้ พวก integrated ampได้หรือปล่าวครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ golf.lek

• Edge LED TV member
Re: รบกวนเรื่อง 7.1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 12:02:03 am »
surround back ผมว่าใช้เป็นA3ดีกว่าครับมิติกับความถี่มันจะได้กลืนกันครับ(สังเกตุพวกลำโพงพวกHome cinemaลำโพงทั้งชุดขนาดดอกลำโพงเท่ากันหมด) สวนการเพิ่มแอมป์แนะนำให้ใช้เป็นเพาว์เวอร์แอมป์ดีกว่าเพราะถ้าใช้อินทริเกรทมันจะมีปัญหาเรื่องเกนการปรับวอลลุ่มที่อินทริเกรตซ้อนกับPer/Proอีกหรือถ้าใช้อินทริเกรทที่มีบายพาสก็ไม่คุ้มเพราะใช้ไม่ตรงประเด็นและแพงด้วย ถ้าจะเอาประหยัดลองหาเพาว์เวอร์มือสองดูก็ได้ครับหรือไม่ของไทยอย่างMagnetก็โอเคครับ