ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง HD Player vs Computer หน่อยครับ  (อ่าน 77069 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaos@666

• Flat TV member
  • *
ขอความรู้เรื่อง HD Player vs Computer หน่อยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 12:27:19 am »
ผมอยากรู้ว่า HD player กับคอมพิวเตอร์ความสามารถในการดูหนัง HD ในปัจจุบันมันต่างกันยังไงครับ
(com สเปคดีๆที่รองรับ หมายถึงประสิทธิภาพนะครับ ไม่ใช่ความสวยงามและความสะดวกในการใช้งาน)

เพราะผมเห็นคอมพิวเตอร์มีซีพียู แรม และซิฟเซต ที่ก้าวหน้าและประสิทธิภาพสูงกว่า HD player
รวมทั้งโปรแกรมที่เล่นบน Com ก็รองรับระบบ HD ในปัจจุบันหมดแล้ว ซึ่งเวลาดูหนังก็ HDMI เข้า TV เหมือนกัน
คอมฯเดียวนี้ใช้ DirectX 11+ และ HD Player ใช้แค่ DirectX9 (รึป่าว ผมไม่แน่ใจ)
ระบบสี คอมฯ True Color 32 bit       HD Player  Deep color 12 bit

ขอความกระจ่างจากผู้เชี่ยวชาญด้วยครับ
ขอบคุณครับ

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
Re: ขอความรู้เรื่อง HD Player vs Computer หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 10:04:15 pm »
ผมเองเคยทั้งรับประกอบคอม เซ็ตอัพเครื่องเพื่อใช้งานเป็น HTPC จนเลยมาจำหน่ายเครื่อง HD-Player มาแล้ว

ส่วนตัวแล้ว มองทั้ง 2 ระบบนี้มีข้อดี ข้อด้อย แตกต่างกัน มีกลุ่มเป้าหมายค่อนข้างแตกต่างกันสิ้นเชิง ดังนี้ครับ

HTPC (PC) ข้อดีของระบบนี้ คือการที่เป็นระบบเปิด เราสามารถเลือกชิ้นส่วนอุปกรณ์ได้เองทั้งหมด เลือกซอฟต์แวร์ ต่างได้ ปรับแต่งระบบได้ตามความชอบใจ แต่ส่วนนี้เองก็เป็นเหมือนดาบสองคมครับ ที่การดูแลรักษาเครื่องให้อยู่ในสภาพที่ดี ทำงานได้ถูกต้องปกติ ก็ต้องอาศัยความรู้ ความเข้าใจด้านคอมพิวเตอร์ประกอบไปด้วย การอัพเดตซอฟต์แวร์ หรือการดูแลรักษา หรือแม้แต่การเลือกสเปคเครื่อง ล้วนต้องพึ่งความรู้ความเข้าใจเรื่องคอมในระดับหนึ่งครับ (ผิดกับระบบปิดที่เพียงอัพเดตเฟิร์มแวร์เรื่อยๆ ก็เพียงพอแล้ว)

โดยตัวสเปคของเครื่องแล้ว ทั้งความเร็วการประมวลผล ชิปกราฟฟิก หรือแม้แต่ขนาดแรม/รอมต่างๆ เร็วกว่า มากกว่า ดีกว่าระบบปิดอย่าง HD-Player อย่างเทียบไม่ได้เลยครับ - แต่... คุณภาพวัสดุที่ใช้ก็เป็น Computer Grade ไม่ใช่ Home Theater หรือ Audio/Video Grade เหมือนอย่างเครื่องรุ่นแพงๆ ทางฝั่ง HD-Player บางรุ่น โดยเฉพาะคุณภาพของหม้อแปลง Power Supply ของคอมนี่ล่ะ ที่จ่ายกระแสไฟมากกว่า กินกระแสไฟมากกว่า นอกเหนือไปจากความสิ้นเปลืองพลังงานแล้ว ยังส่งผลโดยตรงต่อคุณภาพของภาพ และเสียงที่ HTPC จะทำได้ด้วยครับ (ตัวแปรเรื่องสเปคเครื่องที่ค่อนข้างกว้างของ HTPC ทำให้ผมเลือกที่จะไม่ลงลึก หรือเปรียบมวยกับทาง HD-Player เป็นรุ่นต่อรุ่น ยี่ห้อต่อยี่ห้อนะครับ - ความเห็นส่วนตัวมองว่า ในงบประมาณที่น้อยกว่า HD-Player สามารถให้ภาพที่ไม่ด้อยไปกว่า HTPC ที่ค่าตัวแพงกว่าเกินเท่าตัว หรือมากกว่านั้นได้สบายๆ ครับ)

ถ้าหากคุณมีความถนัดในการใช้งาน และดูแลรักษาคอมพิวเตอร์อยู่แล้ว มีความต้องการใช้งานคอมพิวเตอร์จริงๆ จังๆ และรองรับการชมไฟล์ภาพยนตร์คุณภาพสูงไปด้วยผ่านหน้าจอทีวี มีการใช้งานด้วยตัวเองเป็นหลัก ไม่ค่อยมีคนในบ้านร่วมใช้งานด้วย หรืออยู่ช่วยดูแลเขาได้ เปิดให้เขาเล่นได้ หรือสอนทำความเข้าใจผู้ใช้งานคนอื่นๆ ได้ด้วย ก็สามารถเลือกเป็น HTPC ได้ครับ

HD-Player ด้วยระดับราคาเริ่มต้นของเครื่องในยุคนี้ที่ถูกลงไปมาก เลยทำให้คนหันมาเริ่มเล่น หรือจับต้องเครื่อง HD-Player กันได้ง่ายขึ้น รวมไปถึงความไม่ยุ่งยากในการใช้งาน หรือดูแลรักษาเครื่องที่มากเหมือนคอมพิวเตอร์ เลยทำให้เครื่อง HD-Player น่าจะเหมาะสำหรับผู้ใช้งานทั่วไป ที่ไม่ถนัดคอมพิวเตอร์ หรือไม่มีความจำเป็นต้องใช้งานความสามารถอื่นๆ ด้านคอมพิวเตอร์มากน้ก และต้องการดูแลรักษาเครื่องของตัวเองได้ง่ายครับ คุณภาพของภาพและเสียงที่ได้ มีความหลากหลายตามระดับราคา/คุณภาพของเครื่องแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้ออยู่พอสมควรครับ

จุดอ่อนของเครื่องประเภทนี้ก็คือ การเป็นระบบปิด การอัพเกรดเครื่องแทบจะทำไม่ได้เลย เวลามีรุ่นใหม่ออกมา รุ่นเก่าก็จะตกรุ่นทันที (ส่วนตัวแล้วไม่ค่อยเห็นความสำคัญกับประเด็นนี้เท่าไหร่ เพราะมักจะแนะนำลูกค้าว่าให้เลือกสินค้าให้เหมาะกับพฤติกรรมการใช้งานของตัวเอง เลือกให้พอดีกับระบบทีวี เครื่องเสียงที่ใช้งานอยู่ รองรับนามสกุลไฟล์ที่ต้องการนำไปใช้งานให้ครบถ้วน มองไปในอนาคตสัก 1-2 ปีว่ายังมีความครอบคลุมอยู่ ไม่อึดอัดในการใช้งานเครื่องที่กำลังจะเลือก ก็เพียงพอแล้วครับ)

ด้วยการใช้งานที่ง่าย ใครในบ้านก็สามารถใช้งานได้ แค่เปิดเครื่องขึ้นมา หยิบรีโมต ก็เล่นได้เลย ทำให้ยังไงเสียเครื่อง HD-Player ก็น่าจะเป็นที่นิยมกับคนส่วนใหญ่ได้มากกว่าอยู่แล้วครับ

ในส่วนของคุณภาพของภาพและเสียงที่ได้ ระหว่าง HTPC กับ HD-Player องค์ประกอบมันมีเยอะครับ ทั้งเรื่องงบประมาณของตัวเครื่องที่จะนำมาเปรียบเทียบกัน ลักษณะการปรับแต่งโปรแกรมต่างๆ ก็มีผลกับภาพและเสียงโดยตรงด้วยเช่นกัน - ความชอบ รสนิยมส่วนตัวของผู้ใช้งานก็มีผลครับ ค่อนข้างจะเป็นนามธรรมพอสมควร ไม่กล้าจะฟันธงถูก/ผิด ดี/ด้อย จริงๆ ครับ ถึงจะมีโอกาสเซ็ตอัพ HTPC มาเป็นร้อยกว่าชุด หรือขาย HD-Player มาเป็นร้อยเครื่องแล้วก็ตาม

แนะนำว่าให้เลือกตามงบประมาณ ความเหมาะสมในการใช้งาน และถ้ามีตัวเลือกในใจอยู่แล้ว เป็นไปได้ควรทดลองชมภาพ ฟังเสียงด้วยตัวเองเปรียบเทียบดูดีๆ ครับ จะได้เครื่องที่ถูกใจเรา โดยไม่ต้องยืมตา ยืมหูคนอื่นตัดสินใจแทนครับ (เพราะยังไงซะ คนที่จะใช้งานจริงๆ ก็คือตัวเราเองอยู่ดีครับ)

^_^

ปล. HD-Player ไม่ได้ใช้ระบบ DirectX เหมือนกับในคอมนะครับ กับความละเอียดสี นอกจากดูแหล่งประมวลผลภาพแล้ว ต้องดูแหล่งแสดงผลด้วยครับ TV ปัจจุบันส่วนใหญ่น่าจะรองรับกันที่ 10-12 Bit เท่านั้นนะครับ

ออฟไลน์ chaos@666

• *
Re: ขอความรู้เรื่อง HD Player vs Computer หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 10:22:11 pm »
ขอบคุณท่าน nocturne  มากๆ เลยครับ

ที่ตั้งใจอธิบายให้ความรุ้จนกระจ่างครับ

ผมก็เล่น HD Player ครับ  แต่โดนคนที่แต่งคอม ทับถม ว่าซื้อมาเปลืองทำไม คอม สุดยอดที่สุดแล้ว

ใช่อย่างที่ท่าน nocturne  พูดจริงๆครับ  แนวใครแนวมัน

ขอบคุรอีกครั้งครับ บอร์ดนี้ใจดีจัง มีแต่คนแชร์ความรุ้กัน

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ kohhok

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 12:10:55 am »
ตอบดีครับ.......หุหุ
ผมก้อกำลังตัดสินใจอยู่เหมือนกันระหว่าง ประกอบ htpc  กับ htpc สำเร็จรูป ยี่ห้อ Xt....  และ Pop... C-200 ครับ
ซึ่งตอนนี้ผมใช้ Pop... A-210 อยู่ (จะเอาไปไว้ชั้นล่างให้ที่บ้านใช้ แล้วเอา C-200 มาใช้ในห้องส่วนตัว)
จริงๆก้อตัดสินใจได้นานละแต่ติดลังเลอะนะเพราะเห็นราคาไร่ๆสเปค Htpc ดีกว่าเลยนึกว่าภาพและเสียงจะต่างกันมาก
แต่เท่าที่ใช้ A-210 อยู่ก้อถือว่าภาพและเสียงอยู่ในเกณ์ที่ดีเลยทีเดียว กับเห็นกำหนดคลอดของชิบซิกม่ารู่นใหม่
จะออกเร็วๆนี้เลยคิดว่า Pop... กำลังจะออกรู่นใหม่ด้วยรึป่าวเพราะเห็นเริ่มลดราคากันแล้วเลยกะจะรอดูอีกนิด

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 12:47:17 am »
จริงๆ ที่โชว์รูมผมก็ยังมีเซ็ต HTPC เอาไว้ให้ลูกค้าลองเล่นเทียบกับ HD-Player อยู่เลยนะครับ ผม Hack Remote กับ Map ปุ่มจนถึงจุดที่ ถ้าใช้งาน HTPC แค่ชมภาพยนตร์อย่างเดียว ก็สามารถที่จะจับแค่ Remote อย่างเดียว แล้วควบคุมได้ทั้งหมดตั้งแต่เปิดเครื่อง ดูหนังเสร็จ จนสั่งปิดเครื่องจากรีโมตได้เลยครับ ไม่ต้องแตะ Keyboard หรือ Mouse อีกเลย นอกเสียจากต้องการใช้งานฟังค์ชั่นอื่นๆ ของ PC หรือใช้งานร่วมกับโปรแกรมอื่นๆ นอกเหนือจากที่เซ็ตเอาไว้น่ะครับ

ถ้าอยากจะลองเล่นจริงๆ มีโอกาสแวะมาเที่ยวเล่นที่โชว์รูมก็ยินดีนะครับ (ไม่ต้องเป็นลูกค้ากันก็ได้ครับ ถือว่ามาเปลี่ยนบรรยากาศก็พอ เน้นแชร์ประสบการณ์กันครับ)

แต่เรื่องเปรียบเทียบคุณภาพของภาพ/เสียงระหว่าง HTPC/HD-Player คงเป็นเรื่องลำบากนะครับ เพราะ HTPC เองมันปรับแต่งได้หลากหลายเอามากๆ ครับ (งบประมาณก็มากเกินหน้า HD-Player ไปด้วยครับ)

^_^

ออฟไลน์ kohhok

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 05:54:18 pm »
จริงๆ ที่โชว์รูมผมก็ยังมีเซ็ต HTPC เอาไว้ให้ลูกค้าลองเล่นเทียบกับ HD-Player อยู่เลยนะครับ ผม Hack Remote กับ Map ปุ่มจนถึงจุดที่ ถ้าใช้งาน HTPC แค่ชมภาพยนตร์อย่างเดียว ก็สามารถที่จะจับแค่ Remote อย่างเดียว แล้วควบคุมได้ทั้งหมดตั้งแต่เปิดเครื่อง ดูหนังเสร็จ จนสั่งปิดเครื่องจากรีโมตได้เลยครับ ไม่ต้องแตะ Keyboard หรือ Mouse อีกเลย นอกเสียจากต้องการใช้งานฟังค์ชั่นอื่นๆ ของ PC หรือใช้งานร่วมกับโปรแกรมอื่นๆ นอกเหนือจากที่เซ็ตเอาไว้น่ะครับ

ถ้าอยากจะลองเล่นจริงๆ มีโอกาสแวะมาเที่ยวเล่นที่โชว์รูมก็ยินดีนะครับ (ไม่ต้องเป็นลูกค้ากันก็ได้ครับ ถือว่ามาเปลี่ยนบรรยากาศก็พอ เน้นแชร์ประสบการณ์กันครับ)

แต่เรื่องเปรียบเทียบคุณภาพของภาพ/เสียงระหว่าง HTPC/HD-Player คงเป็นเรื่องลำบากนะครับ เพราะ HTPC เองมันปรับแต่งได้หลากหลายเอามากๆ ครับ (งบประมาณก็มากเกินหน้า HD-Player ไปด้วยครับ)

^_^
ร้านอยู่ไหนครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 11:49:26 pm »
ร้านอยู่ไหนครับ

ผมไม่ได้เปิดเป็นหน้าร้านนะครับ ห้องทดลองสินค้าของผมอยู่แถวปิ่นเกล้าครับ มีโอกาสแวะมาแถวนี้ จะมองลองเล่น ลองหาข้อมูลไว้เป็นทุนในการตัดสินใจ หรือไว้เป็นทุนตั้งต้นในการเปรียบเทียบดูก็ยินดีครับ (ไม่กล้าลงข้อมูลอะไรไว้มากกว่านี้ครับ เดี๋ยวกระทูจะเบี่ยงประเด็นไปเป็นการโฆษณาร้านค้าเอาได้ ความตั้งใจคืออยากช่วยเหลือเรื่องข้อมูลประกอบการตัดสินใจเท่าที่ผมพอจะช่วยเหลือได้เท่านั้นเองครับ)

^_^

ออฟไลน์ thebadboyz

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 05:33:52 am »
ขอถามหน่อยนะครับ

1.ถ้าผมมี คอมเทพๆ จำเป็นต้องเล่นเครื่อง HD Player ไหมครับ 

2.ผมไม่มีความรู้ เกี่ยวกับ HD Player เลย ถ้าจะเล่นตัวที่มี Option แบบครอบคลุม ได้เลยไหม

ขอบคุณครับ...

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 05:45:39 pm »
ขอถามหน่อยนะครับ

1.ถ้าผมมี คอมเทพๆ จำเป็นต้องเล่นเครื่อง HD Player ไหมครับ 

2.ผมไม่มีความรู้ เกี่ยวกับ HD Player เลย ถ้าจะเล่นตัวที่มี Option แบบครอบคลุม ได้เลยไหม

ขอบคุณครับ...

1. นอกจากสเปคเครื่องแล้ว ยังมีเรื่องการเซ็ตอัพ Software เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยครับ (แต่ถ้าเครื่องสเปคใหม่ๆ เดี๋ยวนี้ก็พอทำได้หมดล่ะครับ อยู่ที่จะชอบ ภาพ และเสียงที่เซ็ตออกมาได้แล้วหรือเปล่าเท่านั้นเอง)

2. คงต้องลองศึกษาข้อมูล หรือหาโอกาสลองเปรียบเทียบดูเองดีกว่าครับ เพราะแต่ละระบบมีทั้งข้อดี ข้อด้อยแตกต่างกันไป ขึ้นอยู่กับความชอบ ความถนัดของคนใช้งานด้วยครับ

^_^

ออฟไลน์ cablephile

• Edge LED TV member
    • MSN Messenger - cablephileonline@hotmail.com
    • CABLEPHILE
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 07:29:36 pm »
HDPLAYER เท่าที่ผมทดสอบมา ประสิทธิภาพ ภาพและเสียงดีกว่า HTPC พอสมควรครับ

ออฟไลน์ inky

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 02:26:22 pm »
HD Player คืออะไรครับ
หน้าตามันเป็นไงครับ ไม่รู้จักจริงๆ มือใหม่เพิ่งเข้ามาศึกษาครับขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ cablephile

• Edge LED TV member
    • MSN Messenger - cablephileonline@hotmail.com
    • CABLEPHILE
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 09:25:05 pm »
HD Player คืออะไรครับ
หน้าตามันเป็นไงครับ ไม่รู้จักจริงๆ มือใหม่เพิ่งเข้ามาศึกษาครับขอคำแนะนำด้วยครับ

คือเครื่องเล่น file bluray ครับ
http://www.weloveshopping.com/template/e1/showproduct.php?pid=19853193&shopid=234821

ออฟไลน์ pakapao

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 09:32:32 am »
ผมโหลดหนังมาดู เข้าnotebook แล้วต่อจาก notebook เข้า AVR แล้วต่อจาก AVR เข้า LED tv

ทำไมภาพไม่เต็มจอครับ set notebook ก้อแล้ว set ที่ TV ก้อแล้ว  ไม่สำเร็จครับ [เปล่า]

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 12:22:51 am »
ผมโหลดหนังมาดู เข้าnotebook แล้วต่อจาก notebook เข้า AVR แล้วต่อจาก AVR เข้า LED tv

ทำไมภาพไม่เต็มจอครับ set notebook ก้อแล้ว set ที่ TV ก้อแล้ว  ไม่สำเร็จครับ [เปล่า]

ไม่เต็มจอนี่อาการเป็นอย่างไรครับ? พอจะมีรูปตัวอย่างให้ดูหน่อยไหมครับ? ไม่เห็นอาการเอง มันตอบลำบากครับ

อาการนี้เป็นได้ทั้งการตั้งค่าของ TV / การตั้งค่าการแสดงผลของการ์ดจอ และการตั้งค่าการแสดงผลของโปรแกรมเปิดไฟล์ในคอม ที่ผิดอยู่นะครับ

แต่ไม่เห็นอาการ หรือไม่มีรายละเอียดมากไปกว่านี้ อย่างเช่นว่า เครื่องคอม เป็นการ์ดจออะไร? (Nvidia / ATi รุ่นไหน?), Windows ที่ใช้? / โปรแกรมที่ใช้เปิดไฟล์หนังคือ? / รุ่นของ TV และ AVR ที่ใช้เชื่อมต่ออยู่คือ? (ไม่มีข้อมูลเหล่านี้ประกอบ ตอบไปก็เหมือนกับเดาล่ะครับ)

^_^

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 02:30:47 pm »

ไม่เต็มจอนี่อาการเป็นอย่างไรครับ? พอจะมีรูปตัวอย่างให้ดูหน่อยไหมครับ? ไม่เห็นอาการเอง มันตอบลำบากครับ

อาการนี้เป็นได้ทั้งการตั้งค่าของ TV / การตั้งค่าการแสดงผลของการ์ดจอ และการตั้งค่าการแสดงผลของโปรแกรมเปิดไฟล์ในคอม ที่ผิดอยู่นะครับ

แต่ไม่เห็นอาการ หรือไม่มีรายละเอียดมากไปกว่านี้ อย่างเช่นว่า เครื่องคอม เป็นการ์ดจออะไร? (Nvidia / ATi รุ่นไหน?), Windows ที่ใช้? / โปรแกรมที่ใช้เปิดไฟล์หนังคือ? / รุ่นของ TV และ AVR ที่ใช้เชื่อมต่ออยู่คือ? (ไม่มีข้อมูลเหล่านี้ประกอบ ตอบไปก็เหมือนกับเดาล่ะครับ)

^_^

ภาพที่เห็นมีขอบดำรอบตัวครับ

ทีวี LED LG LX9500 , AVR ใช้ YMT 371 ครับ

windows XP ครับ Notebook เป็นของ HP  การ์ดจอในตัว

ไฟล์หนังเป็น MKV ครับ

โปรแกรมที่เปิด Vuse ที่เป็นรูปกบครับ

แต่เท่าที่ไล่มา ผมจะลองไปไล่การแสดงผลของการ์ดจอก่อนครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 03:20:23 pm »
ถ้ามีขอบดำรอบ น่าจะเป็นเรื่องของ Overscan นะครับ ไม่ทราบว่าขนาดภาพของจอ ตั้งเป็นอะไรอยู่ครับ? ถ้าไม่ใช่การตั้งค่าที่จอภาพผิด ก็น่าจะเป็นที่ค่าการ์ดจอ ยังเซ็ต Overscan ผิดอยู่ครับ (การ์ดจอ Onboard นี่ตัวไหนครับ?)

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 12:04:36 am »
ถ้ามีขอบดำรอบ น่าจะเป็นเรื่องของ Overscan นะครับ ไม่ทราบว่าขนาดภาพของจอ ตั้งเป็นอะไรอยู่ครับ? ถ้าไม่ใช่การตั้งค่าที่จอภาพผิด ก็น่าจะเป็นที่ค่าการ์ดจอ ยังเซ็ต Overscan ผิดอยู่ครับ (การ์ดจอ Onboard นี่ตัวไหนครับ?)

Mobile intel[R]4 Series Express Chipset Family

ตั้งความละเอียดไว้สูงสุดที่ 1366x768 ครับ

อัตราส่วนกว้างxยาว  เลือกไปที่แบบจอเต็มไม่มีขอบครับ [ร้องไห้]

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 12:17:04 am »

Mobile intel[R]4 Series Express Chipset Family

ตั้งความละเอียดไว้สูงสุดที่ 1366x768 ครับ

อัตราส่วนกว้างxยาว  เลือกไปที่แบบจอเต็มไม่มีขอบครับ [ร้องไห้]

ถ้าเป็น Notebook นี่น่าจะยกไปยกมาสะดวก มีโอกาสแวะมาแถวปิ่นเกล้าไหมล่ะครับ มาต่อกับทีวีที่ห้องลองสินค้าของผมก็ได้ เดี๋ยวลองไล่เซ็ตติ้งดูให้ดีกว่าครับ (ตอบไป ตอบมาแบบนี้ น่าจะยาว กว่าจะหาทางแก้ปัญหาได้) ผมเองไม่ค่อยได้ใช้งานพวกการ์ดจอ Onboard ของฝั่ง Intel ด้วยครับ มันเซ็ตยาก และเซ็ตให้ดียากครับ ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยไหวกัน (แต่เดี๋ยวนี้น่าจะพัฒนาไปเยอะแล้ว) น่าจะพอช่วยงมๆ ดูให้ได้ครับ

หรือโทรมาสอบถามก็ได้นะครับ 084-715-9876 พอจะช่วยเหลือกันได้ ก็ช่วยกันไปครับ (ยินดีครับ)

^_^