ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง HD Player vs Computer หน่อยครับ  (อ่าน 77070 ครั้ง)

ออฟไลน์ pakapao

• LCD TV member
  • **
Re: ขอความรู้เรื่อง HD Player vs Computer หน่อยครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 06:01:26 pm »
ถ้ามีขอบดำรอบ น่าจะเป็นเรื่องของ Overscan นะครับ ไม่ทราบว่าขนาดภาพของจอ ตั้งเป็นอะไรอยู่ครับ? ถ้าไม่ใช่การตั้งค่าที่จอภาพผิด ก็น่าจะเป็นที่ค่าการ์ดจอ ยังเซ็ต Overscan ผิดอยู่ครับ (การ์ดจอ Onboard นี่ตัวไหนครับ?)

Mobile intel[R]4 Series Express Chipset Family

ตั้งความละเอียดไว้สูงสุดที่ 1366x768 ครับ

อัตราส่วนกว้างxยาว  เลือกไปที่แบบจอเต็มไม่มีขอบครับ [ร้องไห้]

ถ้าเป็น Notebook นี่น่าจะยกไปยกมาสะดวก มีโอกาสแวะมาแถวปิ่นเกล้าไหมล่ะครับ มาต่อกับทีวีที่ห้องลองสินค้าของผมก็ได้ เดี๋ยวลองไล่เซ็ตติ้งดูให้ดีกว่าครับ (ตอบไป ตอบมาแบบนี้ น่าจะยาว กว่าจะหาทางแก้ปัญหาได้) ผมเองไม่ค่อยได้ใช้งานพวกการ์ดจอ Onboard ของฝั่ง Intel ด้วยครับ มันเซ็ตยาก และเซ็ตให้ดียากครับ ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยไหวกัน (แต่เดี๋ยวนี้น่าจะพัฒนาไปเยอะแล้ว) น่าจะพอช่วยงมๆ ดูให้ได้ครับ

หรือโทรมาสอบถามก็ได้นะครับ 084-715-9876 พอจะช่วยเหลือกันได้ ก็ช่วยกันไปครับ (ยินดีครับ)

^_^

ขอบคุณมากมายครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai

ออฟไลน์ liaun

• Flat TV member
  • *
Re: ขอความรู้เรื่อง HD Player vs Computer หน่อยครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 09:03:17 pm »
ผมก็มือใหม่ด้วยคน
ในความเข้าใจของผมคือถ้าผมมีTV รุ่นที่รองไฟล์ mkv (LK450)
และถ้าผมมี ฮาดดิกส์แบบ Externalอยู่ ผมลงหนังไฟล์ที่ีมันเป็นmkvลงไปในฮาดดิกส์ แล้วไปนำเสียบช่องUSBที่TVผมจะสามารถดูหนังได้เลยรึป่าวครับ
หรือว่าผมต้องซื้อเครื่อง HD Player มาเป็นตัวกลาง แล้วเอาฮาดดิกส์ไปต่อใส่เครื่อง HD Player แล้วค่อยไปต่อกับTV อีกที ถึงดูได้ครับ  [งง]

หรือที่ว่าเค้าซื้อเครื่อง HD Player มากันเพราะว่าTVเค้าไม่สามารถอ่านไฟล์ mkvได้ และซื้อเครื่องHD Player มาแล้วก็ครอบคลุมได้เกือบทุกไฟล์ถูกหรือป่าวครับ

แต่ถ้าเครื่องTVผมสามารถอ่านไฟล์mkvได้ และผมก้อจะใช้ไฟล์mkvนี้ดูหนังเป็นหลัก ผมก้อไปต้องไปพึ่ง เจ้า HD Player รึป่าวครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 10:09:30 pm »
ผมก็มือใหม่ด้วยคน
ในความเข้าใจของผมคือถ้าผมมีTV รุ่นที่รองไฟล์ mkv (LK450)
และถ้าผมมี ฮาดดิกส์แบบ Externalอยู่ ผมลงหนังไฟล์ที่ีมันเป็นmkvลงไปในฮาดดิกส์ แล้วไปนำเสียบช่องUSBที่TVผมจะสามารถดูหนังได้เลยรึป่าวครับ
หรือว่าผมต้องซื้อเครื่อง HD Player มาเป็นตัวกลาง แล้วเอาฮาดดิกส์ไปต่อใส่เครื่อง HD Player แล้วค่อยไปต่อกับTV อีกที ถึงดูได้ครับ  [งง]

หรือที่ว่าเค้าซื้อเครื่อง HD Player มากันเพราะว่าTVเค้าไม่สามารถอ่านไฟล์ mkvได้ และซื้อเครื่องHD Player มาแล้วก็ครอบคลุมได้เกือบทุกไฟล์ถูกหรือป่าวครับ

แต่ถ้าเครื่องTVผมสามารถอ่านไฟล์mkvได้ และผมก้อจะใช้ไฟล์mkvนี้ดูหนังเป็นหลัก ผมก้อไปต้องไปพึ่ง เจ้า HD Player รึป่าวครับ

ส่วนใหญ่ TV รุ่นใหม่ๆ ที่รองรับไฟล์ความละเอียดสูง มักจะมีปัญหาเรื่องการแสดงผลซับไทย ได้อย่างถูกต้อง หรืออยู่ในตำแหน่ง และขนาดที่เหมาะสมต่อการรับชมน่ะครับ
 และการรองรับนามสกุลไฟล์บางส่วนก็ยังทำได้ไม่ดี หรือไม่หลากหลายเท่าเครื่อง HD-Player ครับ รวมไปถึงการรองรับการถอดรหัสเสียง เพื่อส่งไปยัง AVR ด้วยครับ (บางรุ่นก็รองรับผ่านช่อง Optical แล้ว แต่ส่วนใหญ่จะรองรับแค่เสียง Stereo เท่านั้นครับ) เหล่านี้เลยทำให้ผู้ใช้งานกลุ่มใหญ่ ยังเลือกใช้งานผ่าน HD-Player หรือต่อกับ HTPC อยู่น่ะครับ

จริงๆ ถ้า TV รองรับอยู่แล้ว ลองใช้งานดูก็ได้ครับ ถ้าสามารถตอบสนองพฤติกรรมการใช้งานของเราได้ดีอยู่แล้ว และไม่มีปัญหาเรื่องการรองรับนามสกุลไฟล์ที่เราใช้เล่นด้วยเป็นหลัก ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ

^_^

ออฟไลน์ aom1boy

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 01:53:26 pm »
พี่คับ ผมเพิ่งซื้อคอมแบบประกอบเองมา แล้วซื้อ TV lg50ptมาใหม่ กะจะมาดูหนังแบบเต็มๆตา  แต่ผมเอะใจเรื่องเครื่องดู หนังเครื่อง HD player<<ผมไม่รู้จักเลย

ผมเลยไปหาข้อมูล HD player แบบคราวๆ}มันสามารถเล่้นไฟล์หนังได้หลากหลาย แต่ผมเพิ่งซื้อคอมมามันก็ดูไฟล์ได้เยอะเหมือนกัน ผมจำเป็นต้องซื้อ เครื่องนhd playerไหมคับ {เรื่องภาพเรื่องเสียง ผมไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่คับ ดูได้หมด}เพราะโหลดหนังมาบางเรื่องไม่ชัด แต่ดูเอาเพลินๆอะคับ

แล้วอยากถามว่า หนัง บรูเลย์ เนี่ย คอมมันสามารถดูได้ไหมคับแล้วต้องใช้โปรแกรมไหนเปิดดู{ส่วนตัวยังไม่เคยโหลดหนังบรูเลย์ ไฮเดฟมาดูเลย ดูแต่vcdกะdvdคับ} ถ้าดูไม่ได้ผมเลยคิดว่า จะซื้อ psp3 มาดีไหม

เห้นเค้าบอกมันดูแผ่น บรูเลย์ ได้ จะได้เอามาเล่นเกมด้วย {ส่วนตัวตอนนี้ดูหนังจากคอมแล้วต่อสายเข้าTVตลอดเลยคับ}หรือมีคำแนะนำไหมคับ

ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 08:59:32 pm »
พี่คับ ผมเพิ่งซื้อคอมแบบประกอบเองมา แล้วซื้อ TV lg50ptมาใหม่ กะจะมาดูหนังแบบเต็มๆตา  แต่ผมเอะใจเรื่องเครื่องดู หนังเครื่อง HD player<<ผมไม่รู้จักเลย

ผมเลยไปหาข้อมูล HD player แบบคราวๆ}มันสามารถเล่้นไฟล์หนังได้หลากหลาย แต่ผมเพิ่งซื้อคอมมามันก็ดูไฟล์ได้เยอะเหมือนกัน ผมจำเป็นต้องซื้อ เครื่องนhd playerไหมคับ {เรื่องภาพเรื่องเสียง ผมไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่คับ ดูได้หมด}เพราะโหลดหนังมาบางเรื่องไม่ชัด แต่ดูเอาเพลินๆอะคับ

แล้วอยากถามว่า หนัง บรูเลย์ เนี่ย คอมมันสามารถดูได้ไหมคับแล้วต้องใช้โปรแกรมไหนเปิดดู{ส่วนตัวยังไม่เคยโหลดหนังบรูเลย์ ไฮเดฟมาดูเลย ดูแต่vcdกะdvdคับ} ถ้าดูไม่ได้ผมเลยคิดว่า จะซื้อ psp3 มาดีไหม

เห้นเค้าบอกมันดูแผ่น บรูเลย์ ได้ จะได้เอามาเล่นเกมด้วย {ส่วนตัวตอนนี้ดูหนังจากคอมแล้วต่อสายเข้าTVตลอดเลยคับ}หรือมีคำแนะนำไหมคับ

ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ

ไม่ทราบสเปคคอมที่ใช้งานอยู่ ก็เลยแนะนำต่อไม่ถูกครับ

หลักๆ ก็น่าจะรองรับได้ทุกรูปแบบนะครับ เพราะคอมพิวเตอร์มันลงโปรแกรมเพิ่มได้ไม่ยากนัก ถ้าเป็นพวก BD-Rip ลองดู PowerDVD หรือ TotalMedia Theater เวอร์ชั่นใหม่ๆ ดูก็ได้ครับ

ถ้ามีคอมอยู่แล้ว สะดวกดูผ่านคอมก็โอเคครับ ส่วนเครื่อง HD-Player ก็จะได้เรื่องความง่ายในการใช้งานน่ะครับ (ส่วนตัวผมว่าหลายรุ่น ทำภาพได้ดีกว่าคอมแล้วครับ)

ส่วน PS3 ถ้าอยากเล่นเกมก็โอเคครับ แต่ถ้าปัจจุบันจะซื้อมาเล่นไฟล์หนัง ผมไม่ค่อยแนะนำนะครับ เมื่อก่อนมันถือเป็นตัวเลือกที่ถูกสำหรับคนที่จะลงทุนซื้อ BD-Player น่ะครับ

^_^

ออฟไลน์ suinaja

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 02:57:02 pm »
ผมใช้คอมดู (macbook 13 alu 2008) จริงๆ ตอนซื้อทีวีมาใหม่ๆ ก็คิดอยู่ว่าจะเอาให้คุ้มมันต้องดูหนังชัดๆ แจ่มๆ
ก็แอบอ่านอยู่บอร์ดนี้มานานมาก มันติดอย่างเดียวว่าผมไม่อยากลงทุน (เพราะจริงๆ ก็ดูอาทิตย์ละ 1-3 เรื่องเท่านั้นเอง)
แล้วก็จะรำคาญมากถ้าซื้อแบบกลางๆ แล้วเดี๋ยวดูโน่นไม่ได้นี่ไม่ได้ ออกแนวขัดกันเอง ของดีอยากได้ แต่ไม่อยากซื้อแพง ของถูกซื้อมากลัวจุกจิก

ก็เลยมาเริ่มหาข้อมูลการเอาคอมออกทีวี ด้วยความที่เป็นแมคมันเลยเรื่องมากหน่อย port ไม่เหมือนชาวบ้านเค้า
แมคบุครุ่นผมต่อ minidisplay - hdmi แล้วจะไม่มีเสียง (ด้วย spec ของมันเอง) ก็อ่านเจอประเภทหาสาย aux มาเสียบ เลือกแหล่งเสียง จบ
แต่หลายคนก็บอกสุดท้ายเสียบเสียงก็ไม่ออก เลือกแหล่งแล้วเสียงก็ยังไม่มา ผมเลยหาซื้อแบบ vga มันออกแบบระบบให้ทำงานกับสาย aux ได้อยู่แล้วเพราะตัวมันไม่มีเสียง
มันแสดงผลได้ 1920 x 1080 แต่ผมก็ไม่รู้ว่าถ้าผมใช้แบบ hdmi คุณภาพของภาพจะต่างกันแค่ไหน แต่เท่าที่ดูนี่ก็ถือว่าแจ่มมากแล้ว
ใช้ตังไป 600 สาย vga ที่บ้านมีเพียบ หัว vga - minidisplay ซื้อถูกๆ มา 550 สาย aux ไปเที่ยวหาดใหญ่เดินเจอร้านเครื่องเสียงซื้อมา 40บาท อิอิ

ถ้าใช้ notebook น่าลองหาสาย vga มาต่อดูนะครับ หาง่ายๆ ถ้าใช้ได้ก็เป็นทางเลือกที่ดีสำหรับคนดูหนังแบบไม่จริงจังมากมาย (แบบผม อิอิ)

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 06:19:25 pm »
mac กับการทำเป็น HTPC เนี่ยเป็นเหมือนยาขมเลยครับ มันไม่เหมาะเลยจริงๆ ผมเองก็สาวก mac เหมือนกัน แต่เครื่องทำงานด้านนี้หลักๆ ก็ยังคงเป็น PC อยู่ดีครับ

ถ้าใช้งานผ่าน OSX จะเจอปัญหาเรื่องการหาโปรแกรมที่รองรับการเล่นไฟล์ประเภทนี้ ที่ดีๆ ไม่ค่อยได้ และที่มีอยู่ก็มักจะมีปัญหาเรื่องการแสดงผลซับไทยได้ถูกต้อง หรือไม่ก็เจอประเภทปรับแต่ง Codec ต่างๆ ไม่ได้ครับ หลักผมใช้งาน Plex กับ VLC อยู่ครับ สำหรับเวลาใช้ขำๆ นะครับ

พอหันมา Boot ด้วย Windows ก็จะเจอปัญหาเรื่องการล็อคประสิทธิภาพเครื่อง โดยเฉพาะคุณภาพการแสดงผลการ์ดจอที่ตกลงไปกว่าเวลาใช้งานด้วย OSX เยอะเลยครับ พวกการ์ดจอออนบอร์ดรุ่นเดิมๆ แทบไม่ต้องพูดถึง เพราะเรนเดอร์ไฟล์แทบไม่ไหวเลย หากเป็นรุ่นการ์ดจอแยกแล้วก็พอไหว แต่ประสิทธิภาพก็ตกลงไปน่าใจหายครับ

การเชื่อมต่อด้วย VGA สัญญาณขาออกจะเป็น Analog นะครับ ทั้งความสว่าง และความคมชัดของภาพ ไม่น่าจะสู้ต่อด้วย HDMI ได้เลยนะครับ (แนะนำให้ลองเปลี่ยนสลับกันดู แล้วดูลักษณะภาพที่ได้เปรียบเทียบกันดูครับ) ผมเองต่อด้วย minidisplay to hdmi แล้วหาสาย mini to optical มาต่อเสียงออกไปเข้าเครื่องเสียงอีกทีกับ macbook รุ่นเก่า แต่ในรุ่นใหม่ มันรองรับเสียงผ่านช่อง minidisplay ได้แล้วนี่ครับ (ผมเองยังไม่เคยลองนะครับ) กับอีกตัวที่ผมมี เป็น mac mini รุ่นที่เป็นช่อง HDMI แล้วน่ะครับ ก็เลยใช้งานได้เลย ไม่เจอปัญหาอะไร

ถ้าโอเคกับการใช้งานอยู่แล้ว ก็ใช้งานต่อไปได้ครับ (มีโอกาสลองเปลี่ยนไปใช้สาย HDMI ดูนะครับ น่าจะเห็นความแตกต่างของภาพได้โดยไม่ต้องสังเกต เมื่อเทียบกับ VGA ครับ) แล้วลองหาโอกาสยก Notebook ไปเปรียบเทียบภาพกับฝั่ง HD-Player ดูสิครับ ทั้งฝั่งชิป realtek และ sigma ดู น่าจะตอบตัวเองได้ครับ ว่ามีความแตกต่างกันมากน้อยอย่างไรครับ

^_^

ออฟไลน์ suinaja

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 09:43:08 am »
mac กับการทำเป็น HTPC เนี่ยเป็นเหมือนยาขมเลยครับ มันไม่เหมาะเลยจริงๆ ผมเองก็สาวก mac เหมือนกัน แต่เครื่องทำงานด้านนี้หลักๆ ก็ยังคงเป็น PC อยู่ดีครับ

ถ้าใช้งานผ่าน OSX จะเจอปัญหาเรื่องการหาโปรแกรมที่รองรับการเล่นไฟล์ประเภทนี้ ที่ดีๆ ไม่ค่อยได้ และที่มีอยู่ก็มักจะมีปัญหาเรื่องการแสดงผลซับไทยได้ถูกต้อง หรือไม่ก็เจอประเภทปรับแต่ง Codec ต่างๆ ไม่ได้ครับ หลักผมใช้งาน Plex กับ VLC อยู่ครับ สำหรับเวลาใช้ขำๆ นะครับ

พอหันมา Boot ด้วย Windows ก็จะเจอปัญหาเรื่องการล็อคประสิทธิภาพเครื่อง โดยเฉพาะคุณภาพการแสดงผลการ์ดจอที่ตกลงไปกว่าเวลาใช้งานด้วย OSX เยอะเลยครับ พวกการ์ดจอออนบอร์ดรุ่นเดิมๆ แทบไม่ต้องพูดถึง เพราะเรนเดอร์ไฟล์แทบไม่ไหวเลย หากเป็นรุ่นการ์ดจอแยกแล้วก็พอไหว แต่ประสิทธิภาพก็ตกลงไปน่าใจหายครับ

การเชื่อมต่อด้วย VGA สัญญาณขาออกจะเป็น Analog นะครับ ทั้งความสว่าง และความคมชัดของภาพ ไม่น่าจะสู้ต่อด้วย HDMI ได้เลยนะครับ (แนะนำให้ลองเปลี่ยนสลับกันดู แล้วดูลักษณะภาพที่ได้เปรียบเทียบกันดูครับ) ผมเองต่อด้วย minidisplay to hdmi แล้วหาสาย mini to optical มาต่อเสียงออกไปเข้าเครื่องเสียงอีกทีกับ macbook รุ่นเก่า แต่ในรุ่นใหม่ มันรองรับเสียงผ่านช่อง minidisplay ได้แล้วนี่ครับ (ผมเองยังไม่เคยลองนะครับ) กับอีกตัวที่ผมมี เป็น mac mini รุ่นที่เป็นช่อง HDMI แล้วน่ะครับ ก็เลยใช้งานได้เลย ไม่เจอปัญหาอะไร

ถ้าโอเคกับการใช้งานอยู่แล้ว ก็ใช้งานต่อไปได้ครับ (มีโอกาสลองเปลี่ยนไปใช้สาย HDMI ดูนะครับ น่าจะเห็นความแตกต่างของภาพได้โดยไม่ต้องสังเกต เมื่อเทียบกับ VGA ครับ) แล้วลองหาโอกาสยก Notebook ไปเปรียบเทียบภาพกับฝั่ง HD-Player ดูสิครับ ทั้งฝั่งชิป realtek และ sigma ดู น่าจะตอบตัวเองได้ครับ ว่ามีความแตกต่างกันมากน้อยอย่างไรครับ

^_^

คือรุ่นผมมันเป็นไอ้ตัว alu unibody รุ่นแรกอะครับ minidisplay-hdmi ไม่รองรับเสียงครับ เสียดาย - -
ตัว adapter มันก็ว่าจะหามาลอง แต่ก็แพงอยู่ แหะๆ ถ้าซื้อมาแล้วสุดท้ายเอาเสียงออกไม่ได้ก็เสียดาย
เพราะผมไม่มีชุดเครื่องเสียง ก็อาศัย aux เอานี่แหละครับ

ส่วนเรื่อง software ที่ใช้เล่นผมก็ซัดกับ vlc อย่างเดียว เท่าที่ผ่านมายังไม่เจอปัญหา
อีกตัวก็คือ mplayer x ใช้งานได้เหมือนกัน ลื่นดีไม่มีกระตุก
อาจจะเพราะ source ผมไม่หลากหลายมั้งครับ ผมดูแต่ mkv iso TS_folder สามอย่าง
ผมใช้แมคมานานแต่ก็ไม่เซียนครับ 555 อาศัยใช้มานาน ติดอะไรหาอ่านเว็บนอกเอา  [ไม่เอา]

ออฟไลน์ Mugenze

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 02:14:37 pm »
เข้ามาอ่านครับ ดูๆ อยู่เหมือนกันว่าจะต่อคอม หรือจะซื้อ hd player ใหม่ดี

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 11:01:05 pm »
ผมยินดีให้คำแนะนำ/ปรึกษา เรื่อง HTPC และ HD-Player ตลอดจนเรื่องชุดเครื่องเสียง Home Theater ทุกกรณี กับเพื่อนๆ ทุกท่านเลยนะครับ

หากคำถามสั้นๆ พอพิมพ์ตอบในหน้ากระทู้หรือ PM ได้ก็ยินดีครับ แต่ถ้าต้องการคำตอบโดยละเอียด มีคำถามหรือข้อสงสัยจำนวนมาก รบกวนสอบถามเข้ามาทางโทรศัพท์ ถึงผมโดยตรงเลยจะรวดเร็วกว่า และผมเองก็น่าจะให้ข้อมูล หรือตอบข้อสงสัยต่างๆ ได้ครอบคลุมกว่าด้วยนะครับ

ไม่จำเป็นว่าจะต้องเป็นลูกค้าผม หรือคำถามนั้นจะต้องเกี่ยวกับสินค้าของผมก็ได้นะครับ

ช่วยเหลือกันได้ก็ช่วยเหลือกันไปครับ ความรู้แบ่งปันกันได้ ไม่หวงครับ (084-715-9876 Nick)

^_^

ออฟไลน์ spike

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 10:05:49 pm »
คุณ nocturne ครับ ผมรบกวนขอคำแนะนำและคำปรึกษาหน่อยนะครับ คือปัจจุบันผมมีSpec Pc ดังนี้ครับ
Intel Core 2 Duo CPU E7400 @2.8GHz
VGA Card : ATI HD 4670
RAm : 4 GB
คำถามก็คือว่า ตอนนี้ผมวางแผน ที่จะซื้อ TV 3D มาดู
1.Spec คอมผมสามารถจะดู 3Dได้มั้ยครับ
2.ผมต้องซื้ออะไรเพิ่มเติมมั้ยครับ
3.จำเป็นมั้ยครับที่ต้องใช้ สาย HDMI 1.4

ขอบคุณครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 10:17:33 pm »
คุณ nocturne ครับ ผมรบกวนขอคำแนะนำและคำปรึกษาหน่อยนะครับ คือปัจจุบันผมมีSpec Pc ดังนี้ครับ
Intel Core 2 Duo CPU E7400 @2.8GHz
คำถามก็คือว่า ตอนนี้ผมวางแผน ที่จะซื้อ TV 3D มาดู
1.Spec คอมผมสามารถจะดู 3Dได้มั้ยครับ
2.ผมต้องซื้ออะไรเพิ่มเติมมั้ยครับ
3.จำเป็นมั้ยครับที่ต้องใช้ สาย HDMI 1.4

ขอบคุณครับ

ถ้าจะเล่น 3D แท้ๆ การ์ดจอคงต้องเปลี่ยนก่อนเลยล่ะครับ ATi ซีรี่ใหม่ๆ หน่อย ผมเองไม่ค่อยได้ตามข้อมูลเท่าไหร่ คงต้องดูในรายละเอียดของการ์ดแต่ละตัวประกอบด้วยครับ เพราะตัวชิปเซ็ตเองน่าจะลองรับได้อยู่แล้ว (แล้วก็คงต้องพึ่งเซ็ตอัพ Codec ต่างๆ ช่วยพอสมควร ไม่งั้นคงกินแรงเครื่องไปปริ่มๆ แน่ๆ ครับ)

นอกจากสายสัญญาณจะต้องเป็น HDMI 1.4 แล้ว ตัวการ์ดจอเองก็ต้องเป็นช่อง HDMI 1.4 ด้วยนะครับ (AVR เองก็ต้องรองรับด้วยเช่นกัน ในกรณีที่ต่อผ่านเครื่องเสียงอยู่)

โดยหลักการแล้ว 1.3 ก็เพียงพอต่อการส่งภาพแบบ 3D แล้วนะครับ แต่จะติดปัญหาตรงไฟล์ BD มันเช็ค Hardware ด้วยสิครับ กับปริมาณข้อมูลที่ 1.3 รองรับได้ อาจส่งผลให้คุณภาพเสียงที่ส่งออกไป พร้อมกับภาพ 3D อาจส่งได้แค่ DTS หรือ Dolby Digital นะครับ

^_^

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 11:11:25 pm »

ขอบคุณครับ

ถ้าจะเล่น 3D แท้ๆ การ์ดจอคงต้องเปลี่ยนก่อนเลยล่ะครับ ATi ซีรี่ใหม่ๆ หน่อย ผมเองไม่ค่อยได้ตามข้อมูลเท่าไหร่ คงต้องดูในรายละเอียดของการ์ดแต่ละตัวประกอบด้วยครับ เพราะตัวชิปเซ็ตเองน่าจะลองรับได้อยู่แล้ว (แล้วก็คงต้องพึ่งเซ็ตอัพ Codec ต่างๆ ช่วยพอสมควร ไม่งั้นคงกินแรงเครื่องไปปริ่มๆ แน่ๆ ครับ)

นอกจากสายสัญญาณจะต้องเป็น HDMI 1.4 แล้ว ตัวการ์ดจอเองก็ต้องเป็นช่อง HDMI 1.4 ด้วยนะครับ (AVR เองก็ต้องรองรับด้วยเช่นกัน ในกรณีที่ต่อผ่านเครื่องเสียงอยู่)

โดยหลักการแล้ว 1.3 ก็เพียงพอต่อการส่งภาพแบบ 3D แล้วนะครับ แต่จะติดปัญหาตรงไฟล์ BD มันเช็ค Hardware ด้วยสิครับ กับปริมาณข้อมูลที่ 1.3 รองรับได้ อาจส่งผลให้คุณภาพเสียงที่ส่งออกไป พร้อมกับภาพ 3D อาจส่งได้แค่ DTS หรือ Dolby Digital นะครับ

^_^

คุณ nocturne ครับ ผมรบกวนขอถามต่ออีกนิดนะครับ

ถ้าหากผมโหลดไฟล์ mkv ที่เป็น 3D side by side (ไม่ใช่ไฟล์3D แท้ๆ)โดยเปิดผ่าน powerDVD 11 หรือ TotalMedia Theatre 5 ผมยังต้องเปลี่ยนการ์ดจอมั้ยครับ และยังต้องใช้HDMI 1.4 หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 11:25:44 pm »
คุณ nocturne ครับ ผมรบกวนขอถามต่ออีกนิดนะครับ

ถ้าหากผมโหลดไฟล์ mkv ที่เป็น 3D side by side (ไม่ใช่ไฟล์3D แท้ๆ)โดยเปิดผ่าน powerDVD 11 หรือ TotalMedia Theatre 5 ผมยังต้องเปลี่ยนการ์ดจอมั้ยครับ และยังต้องใช้HDMI 1.4 หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

ถ้า SBS น่าจะไหวครับ ปกติผมเปิดกับ KMP ก็เล่นได้อยู่ครับ แต่คงต้องเซ็ต Codec ดีๆ หน่อยครับ

HDMI 1.3 ก็เล่นได้ครับ เพราะไฟล์ SBS ส่วนใหญ่ .mkv ให้เสียงมาแค่ DTS อยู่แล้วครับ

^_^

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 08:10:53 pm »

ถ้า SBS น่าจะไหวครับ ปกติผมเปิดกับ KMP ก็เล่นได้อยู่ครับ แต่คงต้องเซ็ต Codec ดีๆ หน่อยครับ

HDMI 1.3 ก็เล่นได้ครับ เพราะไฟล์ SBS ส่วนใหญ่ .mkv ให้เสียงมาแค่ DTS อยู่แล้วครับ

^_^
[/quote]

ขอบคุณ คุณ nocturne มากนะครับที่ให้ความกระจ่าง และในอนาคตอันใกล้นี้ผมคงได้เป็นลูกค้าคุณ nocturne เพราะกำลังมีแนวโน้มที่จะซื้อ HD Player ไว้ซักเครื่องนึงครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ namebanp

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 08:18:54 pm »
ซื้อเลยครับ ผมเองก็ซื้อมาแล้ว แต่ยังไม่มีปัญญาซื้อฮาดดิส.. [ไม่พูด]
42LW6500
LG HT502
xtreamer prodigy

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 09:11:14 pm »
ถ้าใครที่ลังเลระหว่าง HTPC กับ HD-Player (ทั้ง Realtek และ Sigma Design) อยู่ จะลองเข้ามาดูภาพ A-B Test เปรียบเทียบดูด้วยตัวเองก่อนได้นะครับ (ล่าสุดผมเอา PC ตัวเดิมผมมาเซ็ตอัพแล้วตั้งไว้ที่ห้องเดโมแล้วครับ เผื่อใครอยากให้ช่วยดูเรื่องเซ็ตติ้ง HTPC ให้ หรืออยากลองเปรียบเทียบภาพดูด้วยตัวเองก่อนตัดสินใจน่ะครับ

^_^