ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง HD Player vs Computer หน่อยครับ  (อ่าน 77072 ครั้ง)

ออฟไลน์ Disastrous

• Flat TV member
  • *
Re: ขอความรู้เรื่อง HD Player vs Computer หน่อยครับ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 10:32:03 pm »
รบกวนช่วยแนะนำ HD Player ด้วยครับ กำลังจะซื้อ LG LW6500 ควรใช้ HD Player ของอะไร รุ่นไหน งบ 6-7 พัน พอดีไม่มีความรู้เรื่อง HD เลย  TT^TT
 [ร้องไห้]

ออฟไลน์ noombcc

• *
Re: ขอความรู้เรื่อง HD Player vs Computer หน่อยครับ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 12:03:49 am »
ขอรบกวนสอบถามด้วยนะครับ
คือผมเพิ่งซื้อ TV LG 42PW450 เป็น 3D Plasma สามารถเล่น 3d ได้โดยสวมแว่น 3d แบบ Active
ก็อยากจะเล่นหนัง 3d บ้างครับ  เลยเลือกว่าจะเล่นหนังจากไฟล์มากกว่าแผ่น  ก็มาติดตรงว่าจะใช้ HTPC หรือ HDD Player ดี
แต่ใจค่อนข้างเอียงไปทาง HTPC เพราะว่า HDD Player เอาราคาถูกๆประมาณ 3พัน ก็เห็นว่ายังเล่น 3D full rip ไม่ได้
แล้วเสียงยังต้องมาหาตัวถอดรหัสอีกถ้าหา avr ก็ลงทุนสูงไป  จะเอา DTS DEcoder ก็อีกราว 3พัน
ประกอบกับผมมี Leona G9 ก็ยังอยากจะใช้ต่อ  พอหันมาดูงบประมาณแล้ว  ถ้าจะหา HDD Player ที่เล่นไฟล์ 3D full rip ได้รวมกับ DTS Decoder
รวม HDD 1TB ก็ราคาใกล้เคียงกับ HTPC เลยอยากถามว่า  HTPC สามารถเล่น 3d full rip ได้ไหม แล้วสามารถเล่นหนัง 3d ได้เต็มประสิทธิภาพของ 42PW450 ไหมครับ
อีกอย่าง HTPC มันย้งสามารถที่เลือกเล่นได้ทั้งแผ่นและไฟล์  รวมถึงเล่นเกมส์ PC ด้วย  ถ้าอย่างนี้ผมควรจะใช้ HTPC จะดีกว่าใช่ไหมครับ

ผมก็พอประกอบคอมฯเอง Setคอมฯได้ครับ  ตอนนี้ก็เล่น Power DVD 3D ใช้แว่นน้ำเงินแดงอยู่ครับ

หรือพอจะแนะนำว่า HDD Player ที่สามารถเล่น 3D Full rip ในราคาไม่เกิน 3พันไหมครับและตัวถอดรหัสเสียง 5.1 ในราคาไม่เกิน 2พันไหมครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2011, 12:10:50 am โดย noombcc »

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 09:02:53 am »
ขอรบกวนสอบถามด้วยนะครับ
คือผมเพิ่งซื้อ TV LG 42PW450 เป็น 3D Plasma สามารถเล่น 3d ได้โดยสวมแว่น 3d แบบ Active
ก็อยากจะเล่นหนัง 3d บ้างครับ  เลยเลือกว่าจะเล่นหนังจากไฟล์มากกว่าแผ่น  ก็มาติดตรงว่าจะใช้ HTPC หรือ HDD Player ดี
แต่ใจค่อนข้างเอียงไปทาง HTPC เพราะว่า HDD Player เอาราคาถูกๆประมาณ 3พัน ก็เห็นว่ายังเล่น 3D full rip ไม่ได้
แล้วเสียงยังต้องมาหาตัวถอดรหัสอีกถ้าหา avr ก็ลงทุนสูงไป  จะเอา DTS DEcoder ก็อีกราว 3พัน
ประกอบกับผมมี Leona G9 ก็ยังอยากจะใช้ต่อ  พอหันมาดูงบประมาณแล้ว  ถ้าจะหา HDD Player ที่เล่นไฟล์ 3D full rip ได้รวมกับ DTS Decoder
รวม HDD 1TB ก็ราคาใกล้เคียงกับ HTPC เลยอยากถามว่า  HTPC สามารถเล่น 3d full rip ได้ไหม แล้วสามารถเล่นหนัง 3d ได้เต็มประสิทธิภาพของ 42PW450 ไหมครับ
อีกอย่าง HTPC มันย้งสามารถที่เลือกเล่นได้ทั้งแผ่นและไฟล์  รวมถึงเล่นเกมส์ PC ด้วย  ถ้าอย่างนี้ผมควรจะใช้ HTPC จะดีกว่าใช่ไหมครับ

ผมก็พอประกอบคอมฯเอง Setคอมฯได้ครับ  ตอนนี้ก็เล่น Power DVD 3D ใช้แว่นน้ำเงินแดงอยู่ครับ

หรือพอจะแนะนำว่า HDD Player ที่สามารถเล่น 3D Full rip ในราคาไม่เกิน 3พันไหมครับและตัวถอดรหัสเสียง 5.1 ในราคาไม่เกิน 2พันไหมครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าเน้นใช้งานง่ายๆ ก็ HD Player ก็ได้ครับ ตัวเลือกตอนนี้สำหรับรองรับไฟล์ Fullrip Real3D จะมีแค่ชิป Realtek 1186 ในตลาดก็มีตัวเลือกอยู่ 2-3 ยี่ห้อครับ (ลองดูจากกระทู้ล่างๆ ก็ได้ครับ มีทั้งรีวิว มีทั้งรวมกลุ่มกันแล้ว)

ส่วน DTS Decoder เคยเห็นว่ามีของจีนขายกันอยู่ 2,000 +/- แต่ใครนำเข้าบ้าง ผมไม่มีข้อมูลเลยนะครับ

เล่นผ่าน DTS Decoder คุณภาพของเสียงที่ได้ก็จะได้แค่ DTS/Dolby Digital -> Analog 5.1 เท่านั้นนะครับ

จริงๆ ถ้าเล่นเป็นคอมพิวเตอร์ แล้วเลือกใช้ Sound Card ดี น่าจะรองรับการถอดรหัสเสียงถึง LPCM 5.1 ซึ่งเสียงน่าจะดีกว่า แต่ที่ไม่ได้แนะนำไปทาง HTPC เพราะงบประมาณน่าจะสูงกว่า กินไฟมากกว่า มีความยุ่งยากในการเซ็ตอัพ ดูแลรักษา และการใช้งานมากกว่าครับ (ยกเว้นว่าใจรัก + มีความรู้อยู่บ้าง นั่นก็เรื่องหนึ่งครับ)

ลองทำการบ้านจากกระทู้อื่นๆ ดูด้วยสิครับ

^_^

ออฟไลน์ kakuchan

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 01:29:00 am »
สวัสดีค่ะคุณ  nocturne.. พอดีมีเรื่องสงสัยอ่ะค่ะ ถ้าสมมติว่าจะซื้อสาย hdmi มาพ่วงต่อกับ pc ที่เล่นอยู่ประจำได้มั้ยคะ คือไม่ได้ใช้ HTPC อ่ะค่ะ เพราะตอนนี้กำลังลังเลอย่างหนักเลยว่าจะซื้อ HTPC หรือ HDD Player ดี ก็เลยอยากลองว่าถ้าลองพ่วงตัว pc ที่บ้านดูก่อนจะเหมือนกันรึเปล่า (( แล้วถ้าพ่วง hdmi เปิดดูหนังผ่านทีวี แล้วคอมจะยังเล่นได้ตามปกติมั้ยคะ หรือว่าต้องปิดเพื่อเล่นอย่างใดอย่างหนึ่ง.. ))

อย่างที่สองก็คือไปอ่านในๆบอร์ดมา เห็น HDD Player มี wireless ด้วย.. แสดงว่าถ้าพ่วงต่อกับทีวีก็สามารถใช้เนตได้หรอคะ แบบว่าอยากจะดูคลิปในยูทูปอะไรแบบนี้ก็ได้หรอคะ = [] =!!! (( แอบแว๊ปไปเห็นบางคนบอกโหลดบิทด้วยง่ะ ))

ขอรบกวนด้วยนะคะ > 3 <!! ตอนนี้กำลังสับสนอย่างรุนแรง เพราะอยากดูหนังมากกก แล้วไฟล์ที่พี่ๆเค้าเอามาปล่อยมันเป็นไฟล์ mkv จะไรท์ลงแผ่นเก็บไว้ให้ที่บ้านดูด้วยก็ไม่ได้ ก็เลยจะตัดปัญหาซื้อ HDD Player หรือ HTPC เก็บไว้ซะเลย ขอรบกวนด้วยค่าาา TT .. TT

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 01:58:25 am »
สวัสดีค่ะคุณ  nocturne.. พอดีมีเรื่องสงสัยอ่ะค่ะ ถ้าสมมติว่าจะซื้อสาย hdmi มาพ่วงต่อกับ pc ที่เล่นอยู่ประจำได้มั้ยคะ คือไม่ได้ใช้ HTPC อ่ะค่ะ เพราะตอนนี้กำลังลังเลอย่างหนักเลยว่าจะซื้อ HTPC หรือ HDD Player ดี ก็เลยอยากลองว่าถ้าลองพ่วงตัว pc ที่บ้านดูก่อนจะเหมือนกันรึเปล่า (( แล้วถ้าพ่วง hdmi เปิดดูหนังผ่านทีวี แล้วคอมจะยังเล่นได้ตามปกติมั้ยคะ หรือว่าต้องปิดเพื่อเล่นอย่างใดอย่างหนึ่ง.. ))

อย่างที่สองก็คือไปอ่านในๆบอร์ดมา เห็น HDD Player มี wireless ด้วย.. แสดงว่าถ้าพ่วงต่อกับทีวีก็สามารถใช้เนตได้หรอคะ แบบว่าอยากจะดูคลิปในยูทูปอะไรแบบนี้ก็ได้หรอคะ = [] =!!! (( แอบแว๊ปไปเห็นบางคนบอกโหลดบิทด้วยง่ะ ))

ขอรบกวนด้วยนะคะ > 3 <!! ตอนนี้กำลังสับสนอย่างรุนแรง เพราะอยากดูหนังมากกก แล้วไฟล์ที่พี่ๆเค้าเอามาปล่อยมันเป็นไฟล์ mkv จะไรท์ลงแผ่นเก็บไว้ให้ที่บ้านดูด้วยก็ไม่ได้ ก็เลยจะตัดปัญหาซื้อ HDD Player หรือ HTPC เก็บไว้ซะเลย ขอรบกวนด้วยค่าาา TT .. TT

HTPC ก็คือคอมพิวเตอร์นั่นแหละครับ แต่เป็นคอมพิวเตอร์ที่มีสเปคเพียงพอที่จะถอดรหัสภาพ และเสียงของไฟล์วิดีโอได้ดีเท่านั้นเอง - ด้วยความที่ไม่ได้แจ้งสเปคเครื่อง PC ที่มีอยู่มา เลยไม่กล้าจะตอบว่าสามารถใช้งานได้ดีหรือไม่อย่างไร - ปกติใช้งาน PC ในการเปิดไฟล์ .mkv ผ่านโปรแกรมอะไรอยู่บ้างหรือยังล่ะครับ? - ถ้าสามารถเปิดไฟล์ .mkv ขึ้นดูได้อยู่แล้ว จะต่อสาย HDMI จาก PC ไปยังจอทีวี ก็น่าจะใช้งานได้ไม่มีปัญหาอะไร(มั้่ง)ครับ

การเชื่อมต่อ PC กับจอทีวี มันจะมองจอทีวีเป็น Monitor ที่ 2 นะครับ การใช้งานก็จะมีด้วยกัน 2 โหมด คือ Clone กับ Extended ถ้าแบบแรกจะหน้าจอคอม กับจอทีวีจะแสดงผลเหมือนกันครับ - แบบที่ 2 จะเป็นการเพิ่มพื้นที่การแสดงผลแทน แบบหลังนี้จะเหมาะกับการที่เปิดโปรแกรม Media Player ไปด้วย (เพื่อแสดงผลไปยังทีวี) และใช้งานเครื่องคอมพิวเตอร์เพื่อการอื่นไปด้วย (ผ่านจอแสดงผลที่ 2) - แต่ความแรงของเครื่อง และการ์ดจอของ PC ก็จะต้องเพียงพอด้วยนะครับ

จริงๆ มีรายละเอียดปลีกย่อยอีกมากครับ (ถ้ามีความจำเป็นจะต้องใช้งาน PC เครื่องนี้เป็นหลัก แนะนำว่าพิจารณาเป็น HD Player แยกไปเลยอีกตัวน่าจะคล่องตัวกว่าครับ)

HD Player ในหลายๆ รุ่น (ส่วนใหญ่ฝั่งชิป Realtek) เริ่มที่จะมี Web Application มาให้ใช้งานกันบ้างแล้วครับ ลำพังพวก Youtube / Facebook / Twitter หรือแม้แต่เปิดหน้าเว็บทั่วๆ ไป น่าจะพอใช้งานได้ในระดับหนึ่งแล้วครับ - จะต่อเป็นสายแลน หรือไร้สายก็ได้ - แต่ถ้าใช้งานจริงๆ ก็ยังคงมีข้อจำกัดมากกว่า PC อยู่พอสมควร (เรียกว่ายังใช้งานแทนกันไม่ได้นะครับ) - บางรุ่นสามารถพิมพ์ไทยได้บ้างแล้ว แต่ก็ยังเป็นส่วนน้อย และยังใช้งานได้ไม่คล่องตัวเท่าไหร่นะครับ - เรื่องโหลดบิทก็เหมือนกัน สามารถใช้งานได้จริงอยู่ แต่ก็ต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรม หรือความรู้สึกในการใช้งานไปพอสมควร เอาเข้าจริงๆ แล้ว งานเหล่านี้ทำผ่านคอมฯ ก็สะดวกกว่าอยู่ดีครับ

จริงๆ ขึ้นอยู่กับความถนัดของผู้ใช้งานมากกว่าครับ ถ้ามี PC ที่สเปคเครื่องพอรองรับอยู่แล้ว มีความรู้ในการดูแลรักษาเครื่อง ในการเซ็ตอัพโปรแกรม เพียงพอที่จะใช้งานได้ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร - แต่ถ้าต้องการความสะดวกในการใช้งาน หรือการดูแลรักษา ฝั่ง HD Media Player ดูจะมีภาษีดีกว่าในส่วนนี้ครับ

^_^

ออฟไลน์ kakuchan

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 07:34:17 am »

HTPC ก็คือคอมพิวเตอร์นั่นแหละครับ แต่เป็นคอมพิวเตอร์ที่มีสเปคเพียงพอที่จะถอดรหัสภาพ และเสียงของไฟล์วิดีโอได้ดีเท่านั้นเอง - ด้วยความที่ไม่ได้แจ้งสเปคเครื่อง PC ที่มีอยู่มา เลยไม่กล้าจะตอบว่าสามารถใช้งานได้ดีหรือไม่อย่างไร - ปกติใช้งาน PC ในการเปิดไฟล์ .mkv ผ่านโปรแกรมอะไรอยู่บ้างหรือยังล่ะครับ? - ถ้าสามารถเปิดไฟล์ .mkv ขึ้นดูได้อยู่แล้ว จะต่อสาย HDMI จาก PC ไปยังจอทีวี ก็น่าจะใช้งานได้ไม่มีปัญหาอะไร(มั้่ง)ครับ

การเชื่อมต่อ PC กับจอทีวี มันจะมองจอทีวีเป็น Monitor ที่ 2 นะครับ การใช้งานก็จะมีด้วยกัน 2 โหมด คือ Clone กับ Extended ถ้าแบบแรกจะหน้าจอคอม กับจอทีวีจะแสดงผลเหมือนกันครับ - แบบที่ 2 จะเป็นการเพิ่มพื้นที่การแสดงผลแทน แบบหลังนี้จะเหมาะกับการที่เปิดโปรแกรม Media Player ไปด้วย (เพื่อแสดงผลไปยังทีวี) และใช้งานเครื่องคอมพิวเตอร์เพื่อการอื่นไปด้วย (ผ่านจอแสดงผลที่ 2) - แต่ความแรงของเครื่อง และการ์ดจอของ PC ก็จะต้องเพียงพอด้วยนะครับ

จริงๆ มีรายละเอียดปลีกย่อยอีกมากครับ (ถ้ามีความจำเป็นจะต้องใช้งาน PC เครื่องนี้เป็นหลัก แนะนำว่าพิจารณาเป็น HD Player แยกไปเลยอีกตัวน่าจะคล่องตัวกว่าครับ)

HD Player ในหลายๆ รุ่น (ส่วนใหญ่ฝั่งชิป Realtek) เริ่มที่จะมี Web Application มาให้ใช้งานกันบ้างแล้วครับ ลำพังพวก Youtube / Facebook / Twitter หรือแม้แต่เปิดหน้าเว็บทั่วๆ ไป น่าจะพอใช้งานได้ในระดับหนึ่งแล้วครับ - จะต่อเป็นสายแลน หรือไร้สายก็ได้ - แต่ถ้าใช้งานจริงๆ ก็ยังคงมีข้อจำกัดมากกว่า PC อยู่พอสมควร (เรียกว่ายังใช้งานแทนกันไม่ได้นะครับ) - บางรุ่นสามารถพิมพ์ไทยได้บ้างแล้ว แต่ก็ยังเป็นส่วนน้อย และยังใช้งานได้ไม่คล่องตัวเท่าไหร่นะครับ - เรื่องโหลดบิทก็เหมือนกัน สามารถใช้งานได้จริงอยู่ แต่ก็ต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรม หรือความรู้สึกในการใช้งานไปพอสมควร เอาเข้าจริงๆ แล้ว งานเหล่านี้ทำผ่านคอมฯ ก็สะดวกกว่าอยู่ดีครับ

จริงๆ ขึ้นอยู่กับความถนัดของผู้ใช้งานมากกว่าครับ ถ้ามี PC ที่สเปคเครื่องพอรองรับอยู่แล้ว มีความรู้ในการดูแลรักษาเครื่อง ในการเซ็ตอัพโปรแกรม เพียงพอที่จะใช้งานได้ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร - แต่ถ้าต้องการความสะดวกในการใช้งาน หรือการดูแลรักษา ฝั่ง HD Media Player ดูจะมีภาษีดีกว่าในส่วนนี้ครับ

^_^

เข้ามาตอบเรื่องสเปคคอมอ่ะค่ะ ตอนนี้ใช้
CPU : Core 2 Duo E8200 @2.66GHz
Mainboard : Asus P5K
Ram : DDR2 2G
Graphics : Nvidia Geforce 8400GS (ตัวกล่องเขียน 512mb แต่เช็คใน CPU-Z มันบอก memory 128mb) ไม่มีพัดลมการ์ดจอ..ซื้อมาพันนิดๆ

ปล..เมื่อก่อนใช้ Nvidia Geforce 8600GT 512mb (มีพัดลมการ์ดจอ.. ตอนนั้นซื้อมาสามพันกว่า หลายปีแล้ว ) พอดีพัดลมไม่หมุนช่างบอกว่าการ์ดจอเดี้ยงต้องเปลี่ยนใหม่.. เค้าก็บอกว่าไอ้ตัวข้างบนมันเหมือนกันสเปคเดียวกัน พอเอามาใช้แล้วรู้สึกว่าเหมือนภาพมันไม่ค่อยสมูทเหมือนตัวเดิมอ่ะค่ะ เพราะตัวนี้ใช้แล้วเล่นเกมส์ลินเนจเปิดพร้อมกัน 5 จอพร้อมเอฟเฟคเต็มสตรีมก็ไม่กระตุกง่ะ แต่ตัวนี้พอลงวินโดว์ 7 แล้วบางครั้งหน้าจอมันวูบแล้วแจ้งว่าการ์ดจอไม่ซับพอร์ต แล้วแบบนี้จะพ่วงสาย HDMI ต่อกับทีวีได้มั้ยอ่ะคะ.. ว่าจะลองซื้อสายมาต่อดูก่อน เอาไว้เปิดหนังให้น้องดูพลางๆก่อนซื้อ HDD Player

อีกนิดนึง..ตอนนี้กำลังเล็ง Playon HD2 กับ Himedia HD900B อ่ะค่ะ ราคามันต่างกันแค่ 700กว่าบาทเอง เลยไม่รู้ว่าจะเอาตัวไหนดี ช่วยแนะนำหน่อยได้มั้ยคะ เน้นดูหนัง ฟังเพลง ใช้เนตดูยูทูปบ้างเป็นบางเวลาอะไรแบบนี้อะค่ะ  (( ขอบคุณล่วงหน้าหลายๆทีค่าาา > /\ < ))

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 08:56:45 am »
เข้ามาตอบเรื่องสเปคคอมอ่ะค่ะ ตอนนี้ใช้
CPU : Core 2 Duo E8200 @2.66GHz
Mainboard : Asus P5K
Ram : DDR2 2G
Graphics : Nvidia Geforce 8400GS (ตัวกล่องเขียน 512mb แต่เช็คใน CPU-Z มันบอก memory 128mb) ไม่มีพัดลมการ์ดจอ..ซื้อมาพันนิดๆ

ปล..เมื่อก่อนใช้ Nvidia Geforce 8600GT 512mb (มีพัดลมการ์ดจอ.. ตอนนั้นซื้อมาสามพันกว่า หลายปีแล้ว ) พอดีพัดลมไม่หมุนช่างบอกว่าการ์ดจอเดี้ยงต้องเปลี่ยนใหม่.. เค้าก็บอกว่าไอ้ตัวข้างบนมันเหมือนกันสเปคเดียวกัน พอเอามาใช้แล้วรู้สึกว่าเหมือนภาพมันไม่ค่อยสมูทเหมือนตัวเดิมอ่ะค่ะ เพราะตัวนี้ใช้แล้วเล่นเกมส์ลินเนจเปิดพร้อมกัน 5 จอพร้อมเอฟเฟคเต็มสตรีมก็ไม่กระตุกง่ะ แต่ตัวนี้พอลงวินโดว์ 7 แล้วบางครั้งหน้าจอมันวูบแล้วแจ้งว่าการ์ดจอไม่ซับพอร์ต แล้วแบบนี้จะพ่วงสาย HDMI ต่อกับทีวีได้มั้ยอ่ะคะ.. ว่าจะลองซื้อสายมาต่อดูก่อน เอาไว้เปิดหนังให้น้องดูพลางๆก่อนซื้อ HDD Player

อีกนิดนึง..ตอนนี้กำลังเล็ง Playon HD2 กับ Himedia HD900B อ่ะค่ะ ราคามันต่างกันแค่ 700กว่าบาทเอง เลยไม่รู้ว่าจะเอาตัวไหนดี ช่วยแนะนำหน่อยได้มั้ยคะ เน้นดูหนัง ฟังเพลง ใช้เนตดูยูทูปบ้างเป็นบางเวลาอะไรแบบนี้อะค่ะ  (( ขอบคุณล่วงหน้าหลายๆทีค่าาา > /\ < ))

ลำพังกำลังเครื่องก็น่าจะเพียงพอต่อการเล่นไฟล์ .mkv นะครับ ไม่แน่ใจว่าใช้งานผ่านโปรแกรมอะไรอยู่ น่าจะลอง KMPlayer เวอร์ชั่นล่าสุด แล้วหา Codec Core AVC มาลงใช้งานดูครับ (พวกการเซ็ตค่าต่างๆ ลองเข้าไปศึกษาจากกระทู้ปักหมุดใน Thaidvd ห้อง HTPC ดูสิครับ)

ส่วนใหญ่เขาจะไม่ค่อยใช้ NVidia สำหรับ HTPC กันสักเท่าไหร่ (ภาพ VDO ฝั่ง ATi กินขาด - NVidia ผมว่า 3D เล่นเกมพอได้ ดูหนังมันสว่างและไม่ค่อยมีรายละเอียดเท่าไหร่ - ไม่ได้เชียร์ให้เปลี่ยนการ์ดจอนะครับ - มีอะไรก็ใช้อันนั้น เศรษฐกิจพอเพียงดีที่สุดครับ :D)

เรื่องแรมการ์ดจอ ต้องไปดูรายละเอียดในสเปคอีกทีว่าทำไมมันถึงใช้ได้ไม่เต็มความจุจริงของมัน (ลองถามผู้รู้ดูครับ - ผมเองไม่ค่อยชำนาน NVidia เท่าไหร่) ขนาดบัฟเฟอร์ และความเร็วของแรมการ์ดจอ มีผลต่อการใช้งานด้าน VDO Render พอสมควรเลยครับ

สเปคการ์ดจอขณะนี้ คาดว่าถ้าต่อใช้งานเป็น 2 จอพร้อมกัน ไม่น่าจะเพียงพอนะครับ - อาจจะเปิดใช้งานได้ แต่ความลื่นไหล หรือการแสดงผลน่าจะมีปัญหาแน่ๆ (ถ้าใช้งานพร้อมกัน - ถ้าต่อ 2 จอแล้วสลับกันใช้น่าจะพอไหว)

ส่วน HD Player แนะนำว่าลองอ่านข้อดี ข้อเสีย จากผู้ใช้งานจริงดูทั้ง 2 ยี่ห้อที่เล็งไว้ครับ - พอดีว่าผมไม่เคยจำหน่าย 2 ยี่ห้อนี้เลย เลยไม่กล้าออกความเห็นอะไร - กระทู้ปักหมุดมีการรวมกลุ่มผู้ใช้งานในยี่ห้อหลักๆ น่าจะครบถ้วนอยู่แล้ว ลองใช้เวลาว่างเข้าไปอ่านๆ ดูสิครับ ว่าเขาชอบอะไร เจอปัญหาอะไรกันบ้าง ไว้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจนะครับ

^_^

ออฟไลน์ maxxx77

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 07:51:25 pm »
เพิ่งมาอ่านเจอว่ามีกระทู้นี้ ขอเริ่มเลยน่ะครับ
คือ...ผมทำงานด้านออกแบบ (คือเป็นมัณฑนากรและทำงานด้านผลิตสื่อ 3D & 2D ) จึงทำให้ชีวิตของผมวนเวียนอยู่แต่หน้าคอมมากกว่าอยู่ที่บ้าน
และด้วยเหตุผลดังที่กล่าวมาแล้วนี่เอง จึงทำให้ผมมีชุดฟังเพลงและชุด HT อยู่ที่ออฟฟิช
ที่พูดมาทั้งหมดเพียงอยากจะบอกว่า...ผมพอมีความรู้ทางด้านคอมพิวเตอร์อยู่บ้าง เวลาคอมเสียก็พอจะปรับนู่น แก้นี่เป็น
ดังนั้น...จึงขอเข้าเรื่องซึ่งเป็นคำถามคาใจซึ่งมีอยู่ 2 ข้อดังนี้ครับ

คำถามแรก...ระหว่างเล่นไฟล์ HD ผ่าน PC สเปคเทพแบบจัดเต็มทุกอย่าง กับเล่นไฟล์ HD ผ่านเครื่องเล่น HD Player ที่เจ๋งที่สุดในตอนนี้
ไม่ทราบว่าคุณภาพและมิติของภาพที่เล่นผ่านระบบใดจะให้ภาพใกล้เคียงกับเครื่องเล่น Bluray มากที่สุดครับ

สำหรับสเปคของเครื่อง PC ที่ผมจะอัพเกรดเพื่อใช้ทำงาน 3D และดูหนัง Hidef + ไฟล์ 3D
ผมจะสั่ง Workstation ของ Dell รุ่น Precision T7500 Tower Workstation
http://www.dell.com/th/enterprise/p/precision-t7500/pd
เพียงแต่การ์ดหน้าจอ ผมอาจจะขอเปลี่ยนจาก NVIDIA Quadro 4000 เป็น NVIDIA Geforce GTX590 แทน
หรือบางทีอาจจะเปลี่ยนค่ายไปเล่นของ AMD Radeon HD7900 Series
เพราะเครื่องนี้ผมจะเน้น Entertain มากกว่าการทำงาน 3 มิติ (เพราะตอนนี้มีน้องๆ มาช่วยงานเยอะขึ้น ผมเลยดูแค่ภาพรวมไม่ต้องทำเอง)
ซึ่งเครื่องเก่าที่ผมใช้อยู่ในตอนนี้ จะเป็น Workstation รุ่นเก่าของ Dell รุ่น Precision T3500
ซึ่งมีสเปคคร่าวๆ คือ Intel Xeon Quad Core > RAM 4 GB > Geforce 9800GTX+
ในเวลาที่ผมจะเล่นไฟล์ HD ผมจะเล่นผ่านโปรแกรม Splash Pro EX สลับกับ WMPC-HC
โดยผมได้ลง PureVideo HD และเรียกใช้ Cuda ผ่านทาง CoreAVC 3.0.1 และปรับฟังคชั้นตามที่ท่านผู้รู้หลายท่านเคยแนะนำ
ซึ่งคุณภาพของภาพที่ได้ก็ถือว่าเนียนและคมใช้ได้ เพียงแต่ฉากที่มีกล้องแพนเร็วๆ ยังมีกระตุกบ้างเล็กน้อย
ซึ่งจุดนี้เองที่ทำให้ผมเกิดอาการคันหรืออยากจะอัพเครื่องใหม่ ซึ่งไม่แน่ว่ามันจะดีขึ้นกว่าเดิมมากแค่ไหน

คำถามที่สอง...ในกรณีที่ผมเล่นไฟล์ HD จากคอมที่มีการส่งสัญญาณเสียงแบบ DTS
แล้วผมใช้ DAC (Stello DA220MKII) ซึ่งมีทั้งระบบ Bypass และ Upsample เป็นตัวประมวลผลเรื่องเสียงแทน Soundcard
คือ...ส่งสัญญาณเสียงจาก PC เข้า DAC จาก DAC จ่ายสัญญาณเข้า AVR ที่รองรับการถอดรหัสเสียงแบบ True HD หรือ DTS-HD
โดยให้ AVR เป็นตัวขับลำโพง Center และ Surround
ส่วนลำโพงคู่หน้า ผมจะจ่ายสัญญาณผ่านช่อง Pre-out คู่หน้าของ AVR ไปเข้าระบบ Bypass HT ของ Int. amp
ถ้าผมเชื่อต่อสัญญาณเสียงเช่นนี้ ไม่ทราบว่าเสียงที่เกิดขึ้น (PC > DAC > AVR)
มันจะมีคุณภาพเทียบเท่ากับเสียงที่ต่อตรงจากเครื่อง Bluray Player เข้า AVR เลยหรือเปล่าครับ
แล้วสัญญาณเสียงที่ปล่อยผ่านเข้า DAC มันจะส่งสัญญาณ DTS มาเข้า AVR เพื่อถอดรหัสเสียงหรือเปล่า เพราะเวลาดูหนัง ผมจะปรับ DAC เป็น Bypass
จุดนี้...ถือเป็นจุดที่ผมสงสัยมานานแล้ว เพราะ DAC ที่ผมใช้มันเน้นฟังเพลง ซึ่งมันไม่มีตัวถอดรหัส DTS 5.1 หรือ 7.1 เหมือนอย่าง Soundcard ที่เขาวางขายกัน

ยังไงรบกวนไขข้อข้องใจให้ด้วยน่ะครับ ถ้าผมอธิบายไม่เคลียร์บอกได้น่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2012, 08:59:33 pm โดย maxxx77 »

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 09:11:25 pm »
เครื่องนี่แรงจนไม่รู้จะแรงยังไงเลยนะครับนั่้น (แอบจะเสียดายแทนที่เอามาใช้งานแค่เป็น HTPC จัง ^^")

จริงๆ การ์ดจอสำหรับ VDO Playback ยังไงซะ ATi ก็ทำได้ดีกว่า NVidia แบบเป็นสาระสำคัญอยู่ดีครับ - แต่ถ้าจำเป็นจริงๆ หรือเป็นสาวก NVidia จริงๆ ก็โอเคครับ ไม่ได้มีอะไรเสียหายแต่คาแรคเตอร์ของภาพ VDO ที่ได้ก็แตกต่างกันอยู่พอสมควร (ไม่ได้ดูเปรียบเทียบกันอยู่แล้ว ก็คงไม่มีปัญหาอะไร)

ถ้าสะดวก และถนัดจะใช้งานเป็น PC มากกว่า ก็ไม่ต้องไปสนใจหรอกครับว่า HD Player จะทำภาพได้ดีกว่าหรือไม่อย่างไร - ต้องทำใจเรื่องเดียวคือด้วยความที่อุปกรณ์ภายในเครื่อง PC ยังไงก็ยังเป็นแค่ Computer Grade ไม่ใช่ Video/Audio Grade เหมือนในเครื่องฝั่งที่ทำมาเฉพาะทางเลย - รวมถึงอัตราบริโภคไฟที่สูงกว่า ของ PC ก็นำเอา Noise ของกระแสไฟเข้าไปเป็นตัวแปรของคุณภาพ ภาพและเสียงด้วยครับ - เชื่อว่าในหลักการแล้ว คุณภาพน่าจะไม่ต่างกันมาก (เพราะสเปค PC จัดเต็มซะขนาดนั้น)

ปกติผมใช้งานผ่าน KMPlayer แล้วลง Codec ไว้เลือกใช้งานหลายตัวเหมือนกัน ที่ใช้งานหลักๆ จะเป็น MPC-Video Decoder กับ FFDShow มากกว่า CoreAVC ภาพจะติดสีสดขึ้น แต่ยังกัน Noise ได้ไม่ดีเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นฝั่ง NVidia ก็จะจัดการกับ CUDA ได้ดีหน่อยครับ - ส่วนตัวแล้วอยู่ที่ความชอบมากกว่าครับ - แต่ไม่แนะนำพวก Codec สำเร็จรูปนะครับ เน้นลงด้วยตัวเองแยกเป็นตัวๆ เฉพาะที่ใช้งานจริงจะดีกว่าครับ

ส่วนถ้าจะเล่นไฟล์ BD-Fullrip หรือแผ่น BD เลยคงต้องพึ่งโปรแกรมอย่าง Cyberlink Power DVD หรือ Total Media Theater แทนล่ะครับ

เรื่องเสียงผ่าน DAC ถ้าต่อใช้งานผ่านสาย Optical หรือ Coaxial ยังไงก็จะสามารถส่งสัญญาณได้สูงสุดแค่ DTS/Dolby Digital เท่านั้นครับ ด้วยข้อจำกัดของตัวสายสัญญาณเอง ที่ไม่เพียงพอต่อสัญญาณเสียง DTS-HD/Dolby True HD นะครับ

ไม่แน่ใจว่าฝั่ง NVidia เรื่องการรองรับเสียง HD ผ่านช่อง HDMI บนการ์ดจอพัฒนาไปถึงไหนอย่างไรแล้ว เพราะผมไม่ค่อยได้ตามข่าวฝั่งนั้นเลย - แต่ถ้าเป็นฝั่ง ATi ในการ์ดจอรุ่นใหม่ๆ หลายรุ่นจะสามารถรองรับเสียง HD ผ่านทางช่อง HDMI บนตัวการ์ดจอได้ค่อนข้างดี - ถ้าเน้นส่วนนี้ตัวเลือกฝั่ง ATi ก็ดูจะมีภาษีดีกว่านะครับ (คงต้องไปอัพเดตข้อมูลทางฝั่ง NVidia ดูอีกทีด้วยนะครับ)

^_^

ออฟไลน์ maxxx77

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 08:50:10 am »
เครื่องนี่แรงจนไม่รู้จะแรงยังไงเลยนะครับนั่้น (แอบจะเสียดายแทนที่เอามาใช้งานแค่เป็น HTPC จัง ^^")

จริงๆ การ์ดจอสำหรับ VDO Playback ยังไงซะ ATi ก็ทำได้ดีกว่า NVidia แบบเป็นสาระสำคัญอยู่ดีครับ - แต่ถ้าจำเป็นจริงๆ หรือเป็นสาวก NVidia จริงๆ ก็โอเคครับ ไม่ได้มีอะไรเสียหายแต่คาแรคเตอร์ของภาพ VDO ที่ได้ก็แตกต่างกันอยู่พอสมควร (ไม่ได้ดูเปรียบเทียบกันอยู่แล้ว ก็คงไม่มีปัญหาอะไร)

ถ้าสะดวก และถนัดจะใช้งานเป็น PC มากกว่า ก็ไม่ต้องไปสนใจหรอกครับว่า HD Player จะทำภาพได้ดีกว่าหรือไม่อย่างไร - ต้องทำใจเรื่องเดียวคือด้วยความที่อุปกรณ์ภายในเครื่อง PC ยังไงก็ยังเป็นแค่ Computer Grade ไม่ใช่ Video/Audio Grade เหมือนในเครื่องฝั่งที่ทำมาเฉพาะทางเลย - รวมถึงอัตราบริโภคไฟที่สูงกว่า ของ PC ก็นำเอา Noise ของกระแสไฟเข้าไปเป็นตัวแปรของคุณภาพ ภาพและเสียงด้วยครับ - เชื่อว่าในหลักการแล้ว คุณภาพน่าจะไม่ต่างกันมาก (เพราะสเปค PC จัดเต็มซะขนาดนั้น)

ปกติผมใช้งานผ่าน KMPlayer แล้วลง Codec ไว้เลือกใช้งานหลายตัวเหมือนกัน ที่ใช้งานหลักๆ จะเป็น MPC-Video Decoder กับ FFDShow มากกว่า CoreAVC ภาพจะติดสีสดขึ้น แต่ยังกัน Noise ได้ไม่ดีเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นฝั่ง NVidia ก็จะจัดการกับ CUDA ได้ดีหน่อยครับ - ส่วนตัวแล้วอยู่ที่ความชอบมากกว่าครับ - แต่ไม่แนะนำพวก Codec สำเร็จรูปนะครับ เน้นลงด้วยตัวเองแยกเป็นตัวๆ เฉพาะที่ใช้งานจริงจะดีกว่าครับ

ส่วนถ้าจะเล่นไฟล์ BD-Fullrip หรือแผ่น BD เลยคงต้องพึ่งโปรแกรมอย่าง Cyberlink Power DVD หรือ Total Media Theater แทนล่ะครับ

เรื่องเสียงผ่าน DAC ถ้าต่อใช้งานผ่านสาย Optical หรือ Coaxial ยังไงก็จะสามารถส่งสัญญาณได้สูงสุดแค่ DTS/Dolby Digital เท่านั้นครับ ด้วยข้อจำกัดของตัวสายสัญญาณเอง ที่ไม่เพียงพอต่อสัญญาณเสียง DTS-HD/Dolby True HD นะครับ

ไม่แน่ใจว่าฝั่ง NVidia เรื่องการรองรับเสียง HD ผ่านช่อง HDMI บนการ์ดจอพัฒนาไปถึงไหนอย่างไรแล้ว เพราะผมไม่ค่อยได้ตามข่าวฝั่งนั้นเลย - แต่ถ้าเป็นฝั่ง ATi ในการ์ดจอรุ่นใหม่ๆ หลายรุ่นจะสามารถรองรับเสียง HD ผ่านทางช่อง HDMI บนตัวการ์ดจอได้ค่อนข้างดี - ถ้าเน้นส่วนนี้ตัวเลือกฝั่ง ATi ก็ดูจะมีภาษีดีกว่านะครับ (คงต้องไปอัพเดตข้อมูลทางฝั่ง NVidia ดูอีกทีด้วยนะครับ)

^_^

โอววว...ขอบคุณมากๆ ครับ ตอบได้ทันใจและถูกใจเหลือเกิน

จริงๆ แล้วผมใช้ทำงาน 3D ด้วยครับ โปรแกรมที่ใช้บ่อยก็ Sketch up กับ Maya
เพียงแต่ว่าช่วงหลังผมไม่ต้องมานั่งขึ้นโมเดลหรือทำงานเอง แค่เปิดไฟล์เช็คงาน ตรวจงานที่น้องๆ ทำตามที่เราออกแบบไปให้เสียมากกว่า
จะมีบ้างที่ต้องขึ้นเองแต่ก็ไม่บ่อยเหมือนเมื่อก่อน ดังนั้น...ผมเลยลดสเปคการ์ดจอเหลือเพียงแค่การ์ดตระกูล Geforce
เพราะถ้าผมต้องทำงาน 3D ด้วยตัวเองเหมือนเมื่อก่อนนู้น คงต้องใช้การ์ดตระกูล Quadro สถานเดียว
แต่เมื่อตะกี้ เพิ่งไปดูข้อมูลของการ์ดฝั่ง ATI สงสัยคงได้เปลี่ยนค่ายเป็น Radeon 7900 Series แน่ๆ เลยครับ

ว่าแต่ถ้าพอร์ต HDMI ของ ATI สามารถส่งสัญญาณเสียงแบบ DTS HD หรือ True HD ได้
ผมควรเชื่อมต่อแบบไหนเพื่อให้สัญญาณออกทั้งภาพและเสียง
เพราะปกติ ผมจะเน้นแต่สัญญาณภาพ คือจากการ์ดจอต่อตรงเข้ามอนิเตอร์และทีวีเลย
โดยผมจะทำเป็น 2 จอแบบ Extend คือ...จอหลักจะเป็นจอ Monitor 30" ที่ความละเอียด 2560*1600 
ส่วนจอที่สองจะเป็นจอ LED TV ขนาด 58" ซึ่งเป็นจอ Cenima แบบ 21:9 ของ Phillips
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2012, 08:55:09 am โดย maxxx77 »

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 09:04:36 am »
โอววว...ขอบคุณมากๆ ครับ ตอบได้ทันใจและถูกใจเหลือเกิน

จริงๆ แล้วผมใช้ทำงาน 3D ด้วยครับ โปรแกรมที่ใช้บ่อยก็ Sketch up กับ Maya
เพียงแต่ว่าช่วงหลังผมไม่ต้องมานั่งขึ้นโมเดลหรือทำงานเอง แค่เปิดไฟล์เช็คงาน ตรวจงานที่น้องๆ ทำตามที่เราออกแบบไปให้เสียมากกว่า
จะมีบ้างที่ต้องขึ้นเองแต่ก็ไม่บ่อยเหมือนเมื่อก่อน ดังนั้น...ผมเลยลดสเปคการ์ดจอเหลือเพียงแค่การ์ดตระกูล Geforce
เพราะถ้าผมต้องทำงาน 3D ด้วยตัวเองเหมือนเมื่อก่อนนู้น คงต้องใช้การ์ดตระกูล Quadro สถานเดียว
แต่เมื่อตะกี้ เพิ่งไปดูข้อมูลของการ์ดฝั่ง ATI สงสัยคงได้เปลี่ยนค่ายเป็น Radeon 7900 Series แน่ๆ เลยครับ

ว่าแต่ถ้าพอร์ต HDMI ของ ATI สามารถส่งสัญญาณเสียงแบบ DTS HD หรือ True HD ได้
ผมควรเชื่อมต่อแบบไหนเพื่อให้สัญญาณออกทั้งภาพและเสียง
เพราะปกติ ผมจะเน้นแต่สัญญาณภาพ คือจากการ์ดจอต่อตรงเข้ามอนิเตอร์และทีวีเลย
โดยผมจะทำเป็น 2 จอแบบ Extend คือ...จอหลักจะเป็นจอ Monitor 30" ที่ความละเอียด 2560*1600 
ส่วนจอที่สองจะเป็นจอ LED TV ขนาด 58" ซึ่งเป็นจอ Cenima แบบ 21:9 ของ Phillips

รู้สึกว่าสเปคจะจัดหนัก จัดเต็มมากๆ ทั้งระบบเลยนะเครับเนี่ย  [ปาดเหงื่อ]

ต่อแบบ Extended จริงๆ มันก็กินระบบไปอีกพอสมควร - จริงๆ ถ้าแสดงผลจอเดียว คุณภาพของภาพที่ได้น่าจะดีกว่านะครับ (แต่ก็นั่นล่ะ สเปคหนักขนาดนี้ ผลต่างอาจจะไม่เท่าไหร่ก็ได้)

ถ้าไม่ต้องใช้เสียงขณะทำงานคอมพิวเตอร์อื่นๆ ก็อาจจะต่อจอแรกไว้เป็น PC -> AVR -> Monitor (เอาเสียงฝากเส้นนี้ไป) แล้วที่ AVR ตั้ง VDO เป็น Through ไว้ เผื่อในกรณีเปิดใช้งาน PC อย่างเดียว จะได้ไม่ต้องมาเปิด AVR ด้วยเพื่อให้มีภาพออกมาน่ะครับ

ส่วนอีกเส้นก็ต่อตรง PC -> TV ไปเลย แล้วเอาแต่ภาพไปอย่างเดียวก็น่าจะได้ครับ

ต้องแจ้งก่อนว่าตัวผมเองยังไม่เคยลองต่อวิธีนี้ดูเองนะครับ แต่เห็นมีเพื่อนๆ ที่เป็นลูกค้าเก่าผมเขาต่อแบบนี้ใช้งานอยู่ครับ - ผมเองตอนนี้ใช้ HD-Player เป็นหลัก PC นี่แทบจะไม่ค่อยได้ใช้งานเป็น HTPC แล้วล่ะครับ

^_^

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 11:02:23 am »
ขอถามหน่อยนะครับ

1.ถ้าผมมี คอมเทพๆ จำเป็นต้องเล่นเครื่อง HD Player ไหมครับ 

2.ผมไม่มีความรู้ เกี่ยวกับ HD Player เลย ถ้าจะเล่นตัวที่มี Option แบบครอบคลุม ได้เลยไหม

ขอบคุณครับ...

1. ถ้ามีคอมพ์เทพๆแล้ว เล่นคอมพ์เทพๆไปเลยครับ ผมมีทั้งคอม(กากๆ) และ HD Player  ผมชอบคอมพ์มากกว่าครับมันรองรับ requirement ผมมากกว่า
2. HD Player ยังมีข้อจำกัดอยู่หลายอย่างครับ ไม่เกี่ยวกับลูกเล่นน๊ะ เอาเฉพาะเรื่องดูหนังอย่างเดียว

ถ้าคุณชอบความง่าย ไม่ยุ่งยาก --> HD Player อย่างเดียวครับ (ประหยัดตังค์กว่าเยอะ พันกว่าบาทก็เล่นได้แล้ว)
ถ้าคุณชอบความหลากหลาย รองรับทุกอย่าง --> HTPC ครับ (งบขึ้นต่ำ หมื่นบาท)

ถ้าจะให้ภาพและเสียงดี HTPC ใช้งบเยอะกว่า HD Player ครับ

สำหรับผม HTPC เท่านั้นครับ เพราะผมเล่น HD Player แล้วยังมีข้อจำกัดหลายอย่าง
1.เรื่อง Subtitle ครับ HP Player ไม่ว่ายี่ห้อไหน ก็อ่านได้ไม่ครบทุกรูปแบบ แต่ PC อ่านได้หมด
2.เรื่องการ Zoom ครับ HD Player จะมี Zoom ไม่กี่โหมด (ผมชอบดูหนังเต็มจอ ไม่ชอบให้มีขอบดำ)

เกียจมากครับ หนังที่มีขอบดำ เหมือนต้มคนดู บางเรื่อง ขอบดำ ล่างกับบนกินไปเกือบ 50% ของจอ
ผมยินดีที่จะ Zoom เต็มจอ แล้วเสีย Aspect Ratio บ้าง ดีกว่า ขอบดำ เหมือนใช้ของไม่คุ้มครับ (จะทำขอบดำมาทำไม)
เช่นผมซื้อจอ 50 นิ้วมา แต่หนังฉายที่ 50 นิ้ว มีขอบดำบนล่าง เกือบ 50% เหมือนเหลือจอขนาด 30  นิ้ว ผมต้องซื้อจอใหญ่ๆมานั่งดูขอบดำๆ แล้วเท่ากับเหลือดูหนังจอเล็ก เหอๆๆๆ

ตรงนี้ PC ทำได้ดีกว่ามาก ครอบคลุมกว่าคับ เพราะมีการ Zoom หลายโหมดกว่าครับ
- ถ้ามีขอบดำนิดเดียว ผมจะ Zoom ให้เต็มจอแบบไม่ตัดรายละเอียดทิ้ง แต่จะเสีย Aspect Ratio ของภาพบ้างครับ แต่ถ้าหัวคนไม่ยาวเป็นคนพิการ ผมก็ไม่ซีเรียส
- ถ้ามีขอบดำเยอะ Zoom เต็มจอ จะเสีย Aspect Ratio ตัวคนน่าเกียจ ผมก็จะ Zoom อีกแบบคือ ยอมตัดภาพด้านข้างทิ้ง เพื่อให้เต็มจอ

HD Player ส่วนมากจะ Zoom ได้แค่ 2 โหมด คือ เต็มจอแบบตัดขอบซ้ายขวาทิ้ง กับ Zoom แบบ มีขอบดำบนล่าง (Zoom ผสมไม่ได้)

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ Demo

• *
  • Demo @ LCDTVTHAILAND
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 11:47:55 pm »
HTPC  [หื่น]  [หื่น]

ออฟไลน์ devilshura

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 01:15:44 am »
ถ้าตัด HDD+DVD ออกไป ไม่เกิน 5000-6000 ก็ประกอบ htpc ที่สเป็คดีกว่าได้สบายแล้วครับ
อาจยุ่งยากกว่าบ้างแต่แลกมาด้วยความยืดหยุ่นและหลากหลาย มีอะไรให้เล่นมากกว่า เบื่อๆก็ปรับนั่นแต่งนี่ได้เรื่อยๆ
 [yes]
กับชุดเบาๆทีวีถูกๆติดไว้ดูเล่นๆ

เรื่องเมนูดูหนังฟังเพลง สู้ HD Player ได้สบายๆ

http://www.youtube.com/watch?v=_w0M5N7BUkQ

ออฟไลน์ pruekmata

• *
  • ?????????????????????????? ???????? ?????????????
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 10:26:55 am »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ krossfire

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 04:46:53 pm »
  สนใจอยากจะไปเยี่ยมชม ระบบของที่ร้านท่าน nocturne มากครับ...ที่บ้านเป็นร้านอินเตอร์เน็ต...เลยมีคอมเยอะ...ที่เหลือๆจากการอัพเดทคอมในร้าน...ใจจริงอยากเล่นพวก HD Player แต่อีกใจก็เสียดายคอมที่มีอยู่...เลยอยากไปขอความรู้จากท่าน nocturne น่ะครับ...ไม่ทราบว่าจะพอแนะนำ...เรื่องการทำ HTPC กับ รีโมท สั่งการไม๊ครับ...กลัวท่านจะหวงความรู้...แหะแหะ....ขอบคุณครับ  :)

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 05:09:54 pm »
  สนใจอยากจะไปเยี่ยมชม ระบบของที่ร้านท่าน nocturne มากครับ...ที่บ้านเป็นร้านอินเตอร์เน็ต...เลยมีคอมเยอะ...ที่เหลือๆจากการอัพเดทคอมในร้าน...ใจจริงอยากเล่นพวก HD Player แต่อีกใจก็เสียดายคอมที่มีอยู่...เลยอยากไปขอความรู้จากท่าน nocturne น่ะครับ...ไม่ทราบว่าจะพอแนะนำ...เรื่องการทำ HTPC กับ รีโมท สั่งการไม๊ครับ...กลัวท่านจะหวงความรู้...แหะแหะ....ขอบคุณครับ  :)

ความรู้ไม่หวงครับ แต่กลัวจะไม่อัพเดตเท่าที่ควรสิครับ ^^" แบบว่าร้างรา HTPC ไปเสียนาน จนตอนนี้ติดลูกขี้เกียจ ไม่ค่อยตามอัพเดตข้อมูลสักเท่าไหร่นะครับ - ถ้าพอช่วยอะไรได้ ก็ยินดีครับ (แต่ไม่รู้ว่าจะพอให้พึ่งได้กี่มากน้อยนะครับ)

^_^

ออฟไลน์ tood1977

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 02:15:53 pm »
 [เท่ห์]