ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง HD Player vs Computer หน่อยครับ  (อ่าน 77089 ครั้ง)

ออฟไลน์ asdasdqq

• *
Re: ขอความรู้เรื่อง HD Player vs Computer หน่อยครับ
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 11:07:22 pm »
ท่าน maxxx77 เอาworkstation มาดู HD เลยหรอครับ  [ปลื่ม]
แต่ vga ตระกูล Quadro เวลาเล่นหนัง มัน จะกระตุกบางช่วงที่หนักๆรึปล่าวครับ? หรือมันจะออกมาดี กว่า vga ทั่วไปอ่ะครับ

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
Re: ขอความรู้เรื่อง HD Player vs Computer หน่อยครับ
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 05:42:40 am »
ล่าสุดนี่ทั้ง media portal และ xmbc ที่อัพเดตออกมาใหม่ สวยงามขึ้นมาก และใช้งานง่ายขึ้นมากๆ ด้วยครับ ใครที่มองหาโปรแกรมประเภท media jukebox อยู่ ลองหาโหลดมาใช้งานดูนะครับ - ตอนนี้ผมเอามาลงเครื่องใหม่ของผม แต่ไม่ค่อยได้เปิดหนังเท่าไหร่นะครับ ส่วนใหญ่เอาไว้เปิดเพลงซะมากกว่าครับ

^_^

ออฟไลน์ devilshura

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 02:50:18 pm »
เป้าหมายของ HD Player กับ HTPC น่าจะต่างกันชัดเจนอยู่นะครับ ถ้าขอบสะดวกก็ HD Player ไปเลย , HTPC เหมาะกับคนที่ชอบเล่นไปเรื่อยๆ ปรับเปลี่ยนทีละนิดละหน่อยได้...แต่ไม่จบทีเดียว เพราะถึงคิดว่าเซ็ตดีแล้ว ใช้ไปซักหน่อยก็มีอะไรมาให้เล่นอีกอยู่ดี
ถ้าเล่น HTPC อยู่แล้ว ผมมี XBMC 11 + DSplayer พร้อมสกินโมถาษาไทยเรียบร้อย ลองโหลดไปทดลองดูได้ครับ(แจกโปรแกรมโอเพนซอสคงไม่มีปัญหาอะไรนะครับ)

xbmc_dsplayer_11

http://youtu.be/_w0M5N7BUkQ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 02:08:45 pm โดย devilshura »

ออฟไลน์ Brit

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 08:55:38 am »
ของผมไม่ใช่ HTPC ของผมเป็นคอมใช้งาน เล่นเกมส์ทั่วไป ต่อ HDMI ไปทีวี ทำไมผมรู้สึกว่ามันไม่ค่อยชัด สีสรรไม่แจ่มเลยอะครับ

เป็นที่อะไร สาย HDMI เปล่า หรือเกี่ยวที่ Window ด้วยถ้าเปิดกับ 7 จะชัดกว่า XP

ออฟไลน์ 9nine

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 03:49:27 pm »
ผมใช้สาย HDMI ต่อจาก คอมไปยัง tv ทำไมหน้าจอใน DESKTOP มันขยายออกมาล้นจอล่ะครับ ต่อ แบบ RGB ไม่เป็นครับ
Mornitor   :  LG 42 LM7600
BD            :  Sony
AVR          :  HK265 7.1-channel
Speaker   :  Canton Movie 130
HDMI        : JERICHO

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 02:15:35 pm »
ลองหาที่ปรับโอเวอร์สแกนของการ์ดจอดูครับ

ออฟไลน์ Hanks

• *
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 10:07:19 am »
รบกวนถามครับ

เอา notebook ต่อ hdmi ไปที่ lcd  แล้วเปิดดูหนัง

= ภาพ ที่ได้ มัน มี เส้นคลื่น อ่ะครับ (เหมือน คลื่นน้ำ หนึ่งเส้น วิ่งจากบนลงล่าง / บางทีก็เป็นเหมือน เส้นกระพริบ อะครับ

= เป็นจากทั้ง ใช้โปรแกรม ดูหนัง และ ดู วีดีโอ ใน เฟตบุค ก็เป็น อ่ะครับ

= แต่ ถ้าเปิด เวป ไว้เฉย ๆ ไม่เป็นนะครับ ภาพนิ่ง ๆ

ไม่ทราบว่า เกิดจากสาเหตุใด แล้ว มีวิธี แก้ไข ยังไงบ้างครับ   [ไม่เอา]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2012, 10:08:26 am โดย Hanks »

ออฟไลน์ mtenat

• *
    • ·Ó seo
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:44:40 am »
บางคน ซื้อคอมมาแพง กลัวใช้ไม่คุ้ม เลยไม่มีโอกาสซื้อ HD player เลย [เศร้า]

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 01:07:35 pm »
ผมกลับมองว่าคนที่ประกอบHTPCโดยเฉพาะจริงๆ น่าจะเข้าใจถึงข้อจำกัดของHD player และสามารถปรับแต่งPCให้ได้ดังใจมากกว่าครับ

ออฟไลน์ djbank

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 01:30:35 pm »
อยากแชร์ประสบการณ์ ด้วยคนครับ
ผมเองจากอดีต ก็ให้ PC ตดูหนังมาตลอดครับ ก็รู็สึกว่าคุณภาพโอเค
ต่อมา พอมี TV ที่ต่อผ่าน HDMI ก็ไปหาหาดร์จอมา ให้ดูหนังครับ ทั้ง 2D และ 3D
เปลี่ยนกาดร์ มาหลายใบครับ ตั้งแต่ราคา รากหญ่าจนไปราคามากๆ เปลี่ยนPSU
หา Software ต่างไมาใช้ ก็สนุกกับการ ปรับแต่งครับ และได้ภาพที่พอใจครับ
ต่อมา เห็นว่าราคา HD Player ราคาประหยัดลง ก็เลยธรรมดาๆมาลองดูครับ 
ผมเลือกรุ่น PlayON HD2 มาก็ได้ภาพที่พอใจครับ คนละแบบกับ PC
แต่ก็ประทับใจครับ  แต่ส่วนที่อยากจะแชร์กับเพื่อนๆ คือ เงินที่จ่ายออกไปครับ
โดยส่วนตัวสพำหรับผม ผมหมดไปกับ PC มากกว่า HD Player หลายเท่ามากเลย
ยังไง ใครที่จะลองทำ PC เพื่อนดูหนัง ก็ลองปรึกษาคนที่เค้ามีความรู็ สอบถามราคา
ขอดีข้อเสีย ทั้งกาดร์จอ กาดดร์เสียง PSU และอื่นๆ ลองคำนวนดูครับว่า จะเลือก แบบไหนดี
เพราะ PC มันก็จ่ายมากกว่า แต่ก็เอามาทำอย่างอื่นได้ด้วย แต่ถ้าจะดูหนังอย่างเดียว ผมว่า HD Player
เป็นทางเลือกที่น่าสนใจครับ ประพหยัดกว่า และได้ภาพ-เสียงที่ เราพอใจได้ครับ

ออฟไลน์ NaSt Ty

• Edge LED TV member
  • I am NaSt Ty
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 10:20:45 pm »
อยากแชร์ประสบการณ์ ด้วยคนครับ
ผมเองจากอดีต ก็ให้ PC ตดูหนังมาตลอดครับ ก็รู็สึกว่าคุณภาพโอเค
ต่อมา พอมี TV ที่ต่อผ่าน HDMI ก็ไปหาหาดร์จอมา ให้ดูหนังครับ ทั้ง 2D และ 3D
เปลี่ยนกาดร์ มาหลายใบครับ ตั้งแต่ราคา รากหญ่าจนไปราคามากๆ เปลี่ยนPSU
หา Software ต่างไมาใช้ ก็สนุกกับการ ปรับแต่งครับ และได้ภาพที่พอใจครับ
ต่อมา เห็นว่าราคา HD Player ราคาประหยัดลง ก็เลยธรรมดาๆมาลองดูครับ 
ผมเลือกรุ่น PlayON HD2 มาก็ได้ภาพที่พอใจครับ คนละแบบกับ PC
แต่ก็ประทับใจครับ  แต่ส่วนที่อยากจะแชร์กับเพื่อนๆ คือ เงินที่จ่ายออกไปครับ
โดยส่วนตัวสพำหรับผม ผมหมดไปกับ PC มากกว่า HD Player หลายเท่ามากเลย
ยังไง ใครที่จะลองทำ PC เพื่อนดูหนัง ก็ลองปรึกษาคนที่เค้ามีความรู็ สอบถามราคา
ขอดีข้อเสีย ทั้งกาดร์จอ กาดดร์เสียง PSU และอื่นๆ ลองคำนวนดูครับว่า จะเลือก แบบไหนดี
เพราะ PC มันก็จ่ายมากกว่า แต่ก็เอามาทำอย่างอื่นได้ด้วย แต่ถ้าจะดูหนังอย่างเดียว ผมว่า HD Player
เป็นทางเลือกที่น่าสนใจครับ ประพหยัดกว่า และได้ภาพ-เสียงที่ เราพอใจได้ครับ

ขอบคุณครับผม [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 12:14:42 am »
ในเมื่อHD-playerช่วงหลังเริ่มหันมาใช้Android และให้ทุนกับผู้พัฒนาXBMCเพื่อพอร์ตโปรแกรมลงเครื่องแล้ว ตอนนี้็ HD-player กับ HTPC มันก็ต่างกันแค่คำเรียกเท่านั้นล่ะครับ

สำหรับการใช้งานของผม เวลามันอยู่ในวินโดว์แล้ว รู้สึกมันเล่นอะไรได้เยอะกว่า

ออฟไลน์ phoo-music

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 05:38:38 pm »
แล้วถ้า ไม่นับเรื่องราคา และการใช้งาน ยากหรือง่ายกว่ากัน  เน้นที่ภาพและเสียง(ส่งเข้าavr pioneer lx85+55lm7600) ดู full 2-3d

สมมุติว่า การ์ด จอใบละหมื่น กับ hd player ตัวละหมื่น อันไหนทั้งภาพและเสียงดีกว่าครับ

ผมมีงบ2หมื่นกว่า จะประกอบคอมกับซื้อhd player   ถ้าpcดีกว่าหรือพอกัน ผมก้อจะไม่ซื้อ hd player  แต่ถ้า hd playe งบประกอบคอมก้อน้อยลง แล้วไปซื้อ hd playe ตัวละหมื่น

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kreangsak

• *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 11:19:24 am »
รบกวนถามครับ

เอา notebook ต่อ hdmi ไปที่ lcd  แล้วเปิดดูหนัง

= ภาพ ที่ได้ มัน มี เส้นคลื่น อ่ะครับ (เหมือน คลื่นน้ำ หนึ่งเส้น วิ่งจากบนลงล่าง / บางทีก็เป็นเหมือน เส้นกระพริบ อะครับ

= เป็นจากทั้ง ใช้โปรแกรม ดูหนัง และ ดู วีดีโอ ใน เฟตบุค ก็เป็น อ่ะครับ

= แต่ ถ้าเปิด เวป ไว้เฉย ๆ ไม่เป็นนะครับ ภาพนิ่ง ๆ

ไม่ทราบว่า เกิดจากสาเหตุใด แล้ว มีวิธี แก้ไข ยังไงบ้างครับ   [ไม่เอา]

ของผมเครื่องเทพๆ ยังเป็นเลยครับ แต่ก่อนต่อจาก ออนบอร์ด i7 เป็น ซื้อ GTX660ti ยังเป็นอยู่
จอ 55นิ้วรุ่น6220  ไม่รู็เกิดจาดจอหรือเปล่า
หนักกว่านั้นฉากแพนซ้ายไปขวา ยาว มีกระตุก ไม่รู็จะแก้ยังไง

ใครช่วยหน่อย

ออฟไลน์ absolutebit

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 10:38:33 pm »
รบกวนพี่ๆน้องๆ lcdtvthailand อีกครั้งครับ สืบเนื่องจากทีวีจะได้พรุ่งนี้แว้วววว ผมก็เลยไปดู hd player เล่นๆ
อ่านไปอ่านมาพบว่าถ้า pc มีการ์ดจอดีใช้ pc + xbmc เปิดดูภาพจะสวยกว่า hd player
(อันนี้จริงหรือเปล่าครับ)
ตอนนี้ spec ผมใช้ NVidia gtx 570 อยู่น่ะครับ มันมี port  dvi 2 , mini hdmi 1
ส่วน spec อย่างอื่นก็ i5-2500k 3.3 ghz
ram 8 gig
window 8 64 bit
board จำไม่ได้ละครับ
ผมเลยอยากถามว่าถ้าผมจะซื้อสายระหว่าง dvi to hdmi ไปต่อกับ 50gt50 กับ mini hdmi to hdmi อันไหนจะดีกว่ากันครับ
ปล. dvi ของ NVidia รุ่นนี้ผมคาดว่ามันมี pin ที่ให้สามารถส่ง out เป็นเสียงออกมาได้ด้วยครับ จากการศึกษา
แต่เรื่องภาพเนี่ย ผมไม่ค่อยแน่ใจครับ รบกวน ด้วยนะครับ

จาก pc ผมถึง ทีวี มีระยะห่างประมาณ 5-6 เมตรครับ

ออฟไลน์ munoi30

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 03:10:53 pm »
คือผมมี pc ที่ใช้ดูหนังฟังเพลงอยู่เป็นประจำ และเมื่อเดือนที่ผ่านมา ผมได้จัดการซื้อ TV sony bravia ซึ่งเป็น ดิจิตอลทีวี มาใช้
เลยกะว่าจะใช้แทนจอ มอนิเตอร์ ไปเลย แต่ดันมีปัญหา คือ ต่อสายแล้ว ภาพไม่ขึ้นที่จอ TV เลย ก็เลยงงๆ ว่า เป็นเพราะอะไร
และได้อ่านข้อความจากกระทู้นี้ เล่นสนใจ เครื่อง HD player อยู่เหหมือนกัน เพราะเคยลองนำเอาไฟล์หนังมาดูกับทีวี แต่กลับไม่มีไฟล์ขึ้นเลย
ลองค้นหาดูก็รู้ว่า มันจะต้องเป็นไฟล์ที่เครื่องรองรับเท่านั้นถึงจะดูได้ เลยต้องทำการแปลงไฟล์กันยกใหญ่ และใช้เวลานานมาก (เบื่อเลยทีเดียว) [ช็อค]
ก็เลยมีคำถามดังนี้ [เท่ห์]

1. ผมจะสามารถทำให้ PC เป็น HTPC ได้หรือไม่ ซึ่งสเปคเครื่องของผมที่ใช้อยู่คือ (สามารถอัพเกรดส่วนไหนได้บ้าง ช่วยแนะนำด้วยครับ)
M/B Asus P5KPL-AM/PS
CPU Intel celeron E3200
RAM 2 GB DDR2
VGA GeForce 8400 GS (การ์ดจอไม่มีช่อง HDMI ไม่รู้ว่าปัญหาดูที่ตรงนี้หรือป่าว เลยต่อเข้าทีวี ไม่ได้) [โขกโต๊ะ]

2. ช่วยแนะนำเครื่อง HD player ให้หน่อยครับ ขอสัก 3 ยี่ห้อ ประกอบการพิจารณาjavascript:void(0);

สุดท้าย ก็ขอขอบคุณผู้ชี้แนะทุกท่านไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ

ออฟไลน์ bight

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 07:21:15 pm »
ผมตอบให้ครับ
ข้อ1 เรื่องคอม เเนะนำนะครับ เริ่มจากเปลี่ยนการ์ดจอใหม่ก่อนครับ เป็น amd 6570 ดูยี่ห้อที่มีเเรม 2 GB จะดีมาก ค่ายเเดงสีสันสดใสเหมาะดูหนังสุดๆ
ผมพูดได้เลยว่าถ้าเปลี่ยนจาก 8400 GS มองตาเปล่าก็เห็นชัดล่ะครับ มีงบเพิ่มค่อยเล่นพวกสาย HDMI
ส่วนตัวการ์ด สมัยนี้ สามารถ ประมวลหนังได้ด้วยตัวเองเช่นของ AMD ใช้ DXVA 2 ทำให้ลดการทำงาน CPU ครับ
ส่วนเรื่องต่อภาพไม่ขึ้นทีวีน่าจะเกียวกับตัวการ์ดจอที่สุดครับ เปลี่ยนนี่ดีสุดล่ะครับ

2.
ส่วนตัวเพิ่งซื้อ HD player เครืองเเรกมาเมื่อวาน Egreat R200S Pro เรื่องภาพนะผมยังชอบ HTPC มากกว่า เเต่เรื่องความสะดวกที่มันมีรีโมทนี่ผม ให้
 HD player ครับ  เรื่อง HD player ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้ครับ ศึกษา 2 วันไปซื้อมาเลยเเบบงงๆ กำลังพยายามหัดใช้อยู่เหมือนกัน
ที่ผมเลือกใช้ยี่ห้อ  Egreat  นะครับเพราะเห็นมีคนใช้เยอะพูดคุยกันเยอะ เลยคิดว่าถ้าผมมีปัญหาน่าจะมีคนช่วยเหลือได้เยอะครับ เพราะใหม่จริงๆกับเรื่องนี้