ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง HD Player vs Computer หน่อยครับ  (อ่าน 76996 ครั้ง)

ออฟไลน์ munoi30

• *
Re: ขอความรู้เรื่อง HD Player vs Computer หน่อยครับ
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 10:10:50 am »
ผมตอบให้ครับ
ข้อ1 เรื่องคอม เเนะนำนะครับ เริ่มจากเปลี่ยนการ์ดจอใหม่ก่อนครับ เป็น amd 6570 ดูยี่ห้อที่มีเเรม 2 GB จะดีมาก ค่ายเเดงสีสันสดใสเหมาะดูหนังสุดๆ
ผมพูดได้เลยว่าถ้าเปลี่ยนจาก 8400 GS มองตาเปล่าก็เห็นชัดล่ะครับ มีงบเพิ่มค่อยเล่นพวกสาย HDMI
ส่วนตัวการ์ด สมัยนี้ สามารถ ประมวลหนังได้ด้วยตัวเองเช่นของ AMD ใช้ DXVA 2 ทำให้ลดการทำงาน CPU ครับ
ส่วนเรื่องต่อภาพไม่ขึ้นทีวีน่าจะเกียวกับตัวการ์ดจอที่สุดครับ เปลี่ยนนี่ดีสุดล่ะครับ

2.
ส่วนตัวเพิ่งซื้อ HD player เครืองเเรกมาเมื่อวาน Egreat R200S Pro เรื่องภาพนะผมยังชอบ HTPC มากกว่า เเต่เรื่องความสะดวกที่มันมีรีโมทนี่ผม ให้
 HD player ครับ  เรื่อง HD player ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้ครับ ศึกษา 2 วันไปซื้อมาเลยเเบบงงๆ กำลังพยายามหัดใช้อยู่เหมือนกัน
ที่ผมเลือกใช้ยี่ห้อ  Egreat  นะครับเพราะเห็นมีคนใช้เยอะพูดคุยกันเยอะ เลยคิดว่าถ้าผมมีปัญหาน่าจะมีคนช่วยเหลือได้เยอะครับ เพราะใหม่จริงๆกับเรื่องนี้

ขอบคุณสำหรับคำตอบดำๆ ครับ

คือผมก็ยังไม่แน่ใจว่า หากเปลี่ยนการ์ดจอใหม่แล้ว จะต่อเข้ากับ tv ได้เลยหรือไม่ (กลัวซื้อมาแว้วใช้การไม่ได้เซงจิตร อีก)
ไอสายที่ผมใช้อยู่ก็เป็นสาย vga to hdmi (มันเป็นเหตุผลที่ทำให้ภาพไม่ขึ้นจอด้วยหรือป่าว)

ออฟไลน์ bight

• Edge LED TV member
Re: ขอความรู้เรื่อง HD Player vs Computer หน่อยครับ
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 07:04:06 am »
ผมตอบให้ครับ
ข้อ1 เรื่องคอม เเนะนำนะครับ เริ่มจากเปลี่ยนการ์ดจอใหม่ก่อนครับ เป็น amd 6570 ดูยี่ห้อที่มีเเรม 2 GB จะดีมาก ค่ายเเดงสีสันสดใสเหมาะดูหนังสุดๆ
ผมพูดได้เลยว่าถ้าเปลี่ยนจาก 8400 GS มองตาเปล่าก็เห็นชัดล่ะครับ มีงบเพิ่มค่อยเล่นพวกสาย HDMI
ส่วนตัวการ์ด สมัยนี้ สามารถ ประมวลหนังได้ด้วยตัวเองเช่นของ AMD ใช้ DXVA 2 ทำให้ลดการทำงาน CPU ครับ
ส่วนเรื่องต่อภาพไม่ขึ้นทีวีน่าจะเกียวกับตัวการ์ดจอที่สุดครับ เปลี่ยนนี่ดีสุดล่ะครับ

2.
ส่วนตัวเพิ่งซื้อ HD player เครืองเเรกมาเมื่อวาน Egreat R200S Pro เรื่องภาพนะผมยังชอบ HTPC มากกว่า เเต่เรื่องความสะดวกที่มันมีรีโมทนี่ผม ให้
 HD player ครับ  เรื่อง HD player ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้ครับ ศึกษา 2 วันไปซื้อมาเลยเเบบงงๆ กำลังพยายามหัดใช้อยู่เหมือนกัน
ที่ผมเลือกใช้ยี่ห้อ  Egreat  นะครับเพราะเห็นมีคนใช้เยอะพูดคุยกันเยอะ เลยคิดว่าถ้าผมมีปัญหาน่าจะมีคนช่วยเหลือได้เยอะครับ เพราะใหม่จริงๆกับเรื่องนี้

ขอบคุณสำหรับคำตอบดำๆ ครับ

คือผมก็ยังไม่แน่ใจว่า หากเปลี่ยนการ์ดจอใหม่แล้ว จะต่อเข้ากับ tv ได้เลยหรือไม่ (กลัวซื้อมาแว้วใช้การไม่ได้เซงจิตร อีก)
ไอสายที่ผมใช้อยู่ก็เป็นสาย vga to hdmi (มันเป็นเหตุผลที่ทำให้ภาพไม่ขึ้นจอด้วยหรือป่าว)

[/q]
การ์ดจอรุ่น ใหม่ๆมี HDMI หมดเเล้วครับเสียบเข้าทีวีได้เลยเเน่นอน
vga to hdmi มีความเป็นไปได้ ว่าทำให้ภาพไม่ขึ้นจอ สายดูเหมือนเหมาะเป็นต้นทางมากกว่าปลายทางครับ
 หมายถึงต้นทางเป็นHDMI เเล้วไปออกจอด้วย VGA ครับ

ออฟไลน์ Tumo1112

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 04:16:27 pm »
รบกวนขอสอบถามครับผม ตอนนี้ผมใช้โนีตบุครุ่น ASUS VivoBook s300C

สเปค CPU : Intel Core i5-3317U ,1.7GHz.  Graphic : Integrated Intel® HD Graphics 4000

ตอนนี้กำลังมองหาเจ้า โตชิบ้า 29P2300VT

ข้อสงสัย
1. ผมต้องหาเครื่อง HD-Player มาไว้ดูหนังไหมครับ (กลัวปัญหาเรื่องการ์ดจอที่ออนบอร์ค กลัวปัญหาพวกไฟล์หนังต่างๆ จะเข้ากับTV ไม่ได้)
2. ถ้าต้องหา เครื่อง HD-Player รบกวนช่วยแนะนำ 1-2 เครื่อง ราคาไม่เกิน 3000 บาท (ไม่ทราบว่าพอจะมีไหมครับ)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bighoi

• *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 06:51:16 pm »
ถามหน่อยครับ
ถ้าผมซื้อ harddisk นอก มาเสียบดูกับทีวี กับซื้อเครื่อง hd player
มันต่างกันไหมครับ

คือปกติผมโหลดหนังจาก bit ลงเฮนดดี้ได ไว้ดูในทีวีครับ

ทีวีผม ss 46f7100

ขอข้อมูลหน่อยครับ
ไม่รุ้ว่าจะซื้อ harddisk นอก หรอว่า เครื่องเล่น hd ดีอะครับ
ไม่ค่อยมีความรุ้เรื่อง hd player
เพิ่งซื้อทีวีมาใหม่ด้วยครับ

ขอบคุณมากๆๆครับ

ออฟไลน์ pongtawan

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 09:21:33 am »
รบกวนขอสอบถามครับผม ตอนนี้ผมใช้โนีตบุครุ่น ASUS VivoBook s300C

สเปค CPU : Intel Core i5-3317U ,1.7GHz.  Graphic : Integrated Intel® HD Graphics 4000

ตอนนี้กำลังมองหาเจ้า โตชิบ้า 29P2300VT

ข้อสงสัย
1. ผมต้องหาเครื่อง HD-Player มาไว้ดูหนังไหมครับ (กลัวปัญหาเรื่องการ์ดจอที่ออนบอร์ค กลัวปัญหาพวกไฟล์หนังต่างๆ จะเข้ากับTV ไม่ได้)
2. ถ้าต้องหา เครื่อง HD-Player รบกวนช่วยแนะนำ 1-2 เครื่อง ราคาไม่เกิน 3000 บาท (ไม่ทราบว่าพอจะมีไหมครับ)

ขอบคุณครับ

กรุทู้นี้มีอายุตั้ง4ปีแหนะครับ*o*

เรื่องดูหนังผ่านNB กาดจอออนบอด 4000ตัวนี้ถือว่าทำออกมาได้ระดับหนึ่งครับ เสียงออกมาได้ทุกระบบครับ แต่ต้องหาโปรแกรม + ปรับโปรแกรมให้เป็นจะได้คุณภาพเทียบเท่าระดับ น้องๆoppo เลยแหละครับ

วิธีปรับเซต + โปรแกรมต่างๆเดียวผมมาลงให้อีกทีน่ะครับพอดีใช้เครื่องที่ทำงาน 

ออฟไลน์ devilshura

• *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 01:37:29 am »
ถึงคนจะเล่น pc น้อยลง แต่คนที่ยังใจรักและชอบความยืดหยุ่นในการปรับแต่ง ก็คงใช้กันอยู่แหล่ะ ถึงแม้ตอนนี้ KODI (XBMC) จะลงมันทุกเพลตฟอร์ม แต่ถ้าลองเล่นอินเตอร์เฟชหนักๆเข้า ยังไงผมก็ว่า pc ยังไงก็น่าจะลื่นกว่า(CPU+VGA+SSD)
-ลองปรับโหมด movies-set ของสกิน aeon MQ5 ดู ว่ารันไหวรึเปล่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 09:11:49 am โดย devilshura »

ออฟไลน์ kiang41

• *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 04:34:18 pm »
 [ปลื่ม]อยากทราบว่าใช้ โปรแกรมอะไรเล่น file 3d bdmv fullrip iso คับ
ผมใช้ TMT ดู sbs ได้ แต่หา file bdmv iso ไม่เจอ แสดงว่าเล่นไม่ได้
ไม่ทราบมีโปรแกรมแนะนำ สำหรับเล่นใน PC มั้ยคับ ที่เล่น file 3d iso ได้
รบกวนด้วยคับ

ออฟไลน์ tans

• **
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 05:33:24 pm »
ArcSoft TotalMedia Theatre และ CyberLink PowerDVD 14 เล่นได้ครับ ผมเล่นผ่าน DAEMON Tools Pro สงสัยยังไงโทร.มาครับ 0901691561

• *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2015, 08:59:18 am »
 [ปลื่ม
ArcSoft TotalMedia Theatre และ CyberLink PowerDVD 14 เล่นได้ครับ ผมเล่นผ่าน DAEMON Tools Pro สงสัยยังไงโทร.มาครับ 0901691561
[ปลื่ม]เล่นได้แลัวคับ  ขอบคุนคับ แต่อยากรบกวนอีกนิดว่า เราจะเลือกเล่นผ่าน DAEMON Tools
                        โดยเลือก tnt หรีอ power dvd ไดัยังงัยคับ  เพราะเล่นทีไร ขื้น power dvd ทุกทีเลยคับ พอดีไม่เก่งคอมอะคับ

• **
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2015, 10:39:07 am »

• *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2015, 10:55:19 am »

[รัก]ขอบคุนคับ  จะกลับไปลองดูคับ

• *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 05:43:31 pm »

[รัก]ขอบคุนคับ  จะกลับไปลองดูคับ
[yes]ดูไดัหมดแล้วคับ  แต่เกิดปัญหาอีกอย่าง คือ ผมต่อภาพขึ้น projector ben q 680
แว่นเป็นแบบ active ใช้ดูไม่เป็น 3d แต่ดูจากภาพ ที่เซท program เป็น 3dอาจต้องใช้แว่น แดง น้ำเงินดู
 ต้อง setting แบบไหน ถืงจะใช้แว่น active ดูได้คับ   รบกวตอีกครั้งคับ

• **
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 07:55:40 pm »
คอมพ์ชองผม amd ต่อกับจอ pana TH-P50XT50T ... ผมตั้งค่าแบบนี้ครับ ลองปรับเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 07:59:30 pm โดย tans »

• *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 10:03:58 pm »
 :laugh:
คอมพ์ชองผม amd ต่อกับจอ pana TH-P50XT50T ... ผมตั้งค่าแบบนี้ครับ ลองปรับเลยครับ

:laugh:ขอบคุนมากคับในความมีน้ำใจ